[Funland] Sang tên đất dịch vụ chưa được cấp sổ

duykhand

Xe tăng
Bẩm cccm thông thái offer
Em đang định mua 1 mảnh đất dịch vụ mà đất đó mới được cấp các hồ sơ pháp lý chưa có sổ.
Vậy thủ tục mua bán và chuyển đổi đất dịch vụ thế nào, có chuyển tên người đứng tên hồ sơ đc ko để sau này khi cấp sổ thì cấp cho người mua cuối cùng.
hay là người ta sẽ cấp sổ cho người đầu tiên rồi mới chuyển nhượng được?
Các cụ tư vấn giúp em nhé

Ct.Thang

Xe tăng
E nhường các cụ dưới, món này e chệu!

HI_CLASS

Xe điện
Ng ta cấp cho ng đầu tiên thôi bác. Sau này bác sẽ tìm ng đó xin ký sag tên lại và 96,69% họ vòi bác thêm tièn ký. Tiền vòi tỷ lệ thuận với giá đất lên giá cao

phamconghung

Xe tăng
Em đang định mua 1 mảnh đất dịch vụ mà đất đó mới được cấp các hồ sơ pháp lý chưa có sổ.
Vậy thủ tục mua bán và chuyển đổi đất dịch vụ thế nào, có chuyển tên người đứng tên hồ sơ đc ko để sau này khi cấp sổ thì cấp cho người mua cuối cùng.
cái này xưa ở Dương Nội thì anh em nó làm uỷ quyền công chứng định đoạt.
Sau này lúc làm sổ thì sẽ mất thêm 2 lượt đổi tên thì xong.
Tuy nhiên rủi ro đó là người uỷ quyền die trước khi ra sổ đỏ, khi đó uỷ quyền hết hiệu lực và sẽ được phân chia theo thừa kề.
Vì sợ cái này nên em đã ko mua chỗ đối diện với Aoen bây giờ cách đây khoảng chục năm, lúc đó giá 1.2 tỷ.

Tuy nhiên có nơi khác như Văn Giang em mua đất dịch vụ thì ra xã đổi tên trên hồ sơ đầy đủ được luôn, sau này ra sổ là ra sổ mình, ko liên quan người cũ nữa. Cái này thì an tâm.

taomeomommy

Xe buýt
Đất dịch vụ của cụ đã được chia ô chưa? biết rõ là thửa nào chưa hay đất vẫn trên giấy tờ? Các giao dịch đất đai mà ko có giao sổ đều ko được tính là hợp pháp đâu. Khu nhà em đang sốt món đata dịch vụ này , em thấy nhiều cụ ôm đất trên giấy ăn quả đắng khi bị chủ đất lật kèo rồi. Khi làm hồ sơ nhận đất dịch vụ được chia vẫn phải xin chữ kí chủ đất cũ. Mỗi chữ kí bị ép giá ghê lắm nếu chủ cũ ko có tâm. Chưa kể là......còn phải xin chữ kí cả gia đình chủ cũ đấy. Có nhà nó còn khốn nạn tới mức đòi hẳn 50% đất. Cụ nên mua đất có sổ rồi chứ đừng mua đất trên giấy để tránh phiền phức.

duykhand

Xe tăng
Đất dịch vụ của cụ đã được chia ô chưa? biết rõ là thửa nào chưa hay đất vẫn trên giấy tờ? Các giao dịch đất đai mà ko có giao sổ đều ko được tính là hợp pháp đâu. Khu nhà em đang sốt món đata dịch vụ này , em thấy nhiều cụ ôm đất trên giấy ăn quả đắng khi bị chủ đất lật kèo rồi. Khi làm hồ sơ nhận đất dịch vụ được chia vẫn phải xin chữ kí chủ đất cũ. Mỗi chữ kí bị ép giá ghê lắm nếu chủ cũ ko có tâm. Chưa kể là......còn phải xin chữ kí cả gia đình chủ cũ đấy. Có nhà nó còn khốn nạn tới mức đòi hẳn 50% đất. Cụ nên mua đất có sổ rồi chứ đừng mua đất trên giấy để tránh phiền phức.
Được chia lô có địa giới mốc giới đo đạc rồi cụ ạ

Vie.ABC

Xe điện
Theo Luật thì bắt buộc phải : cấp sổ cho người đầu tiên !...Sau đó làm gì thì mới làm được . bác nên gặp và làm việc với phòng CC

Ga_son

Xe điện
Ở HN thì hay làm ủy quyền định đoạt thôi cụ ơi.

alongcamepolly

Xe lăn
cháu hóng món này, bao vụ lật kèo vòi thêm khi ra sổ cho người đứng tên đầu tiên;

nunachuoi

Xe tăng
Đã nhận ủy quyền định đoạt thì chỉ có bán cho bên thứ 3 rồi bên thứ 3 bán lại cho mình (2 lần thuế). Trường hợp còn lại là hủy ủy quyền, sang tên từ chủ đầu tiên (1 lần thuế nhưng phụ thuộc nhiều vào độ tử tế của chủ đầu tiên).

wonderlust

Xe máy
Ở quê em thì ra sổ tên chủ đầu cụ nhé, sau đó mới sang tên cho người mua.

duykhand

Xe tăng
Đã nhận ủy quyền định đoạt thì chỉ có bán cho bên thứ 3 rồi bên thứ 3 bán lại cho mình (2 lần thuế). Trường hợp còn lại là hủy ủy quyền, sang tên từ chủ đầu tiên (1 lần thuế nhưng phụ thuộc nhiều vào độ tử tế của chủ đầu tiên).
Đúng chuẩn là thế này

Lavender168

Xe buýt
Ở HN thì hay làm ủy quyền định đoạt thôi cụ ơi.
Uỷ quyền định đoạt chỉ khi chủ cũ có sổ, còn kg là công chứng treo, và cái này là vi phạm luật nhé cụ, chưa kể uqđđ chỉ có gí trị trong 6 tháng, nếu trong tg đó chưa làm đc sổ mà chủ cũ có người chết thì uq bị mất hiệu lực và cụ phải xin lại từ đầu.
Nói chung mua cái này pháp lý yếu, và chỉ nên mua theo giá lúa non, giờ thi đã bị đẩy lên giá lúa già rồi, rủi ro lớn, nhất là mua bán trao tay qua nhiều đời chủ, xong lại có giấy mua bán qua xã với chủ đầu tiên thế là cần phải chữ kỹ của chủ có cái uq đó để huỷ,đủ đg vặt, hên thì kg sao, kg hên người mua kg khác gì con vịt bị vặt lông. chưa kể có những khổ đất kg chia tách đc, muốn chia tách lại cần thêm mấy tr/m
Nói chung để suôn sẻ với kiểu mua bán này người mua cần có người quen ở xã, công chứng làm cv này.

Theo Luật thì bắt buộc phải : cấp sổ cho người đầu tiên !...Sau đó làm gì thì mới làm được . bác nên gặp và làm việc với phòng CC
Công chứng giờ công chứng tư nhân, có dây, cứ cho là làm đc công chứng treo, nhưng nếu chủ cũ trở cờ thì người mua vẫn pháp lý yêus, và công chứng vẫn phủi tay nhé.

Chỉnh sửa cuối:

Ông Khánh

Đi bộ
Ca này khó. Nhà e năm trước định mua dịch vụ Hà trì. Sau phải bỏ vì pháp lý phức tạp.

levietanh5555

Xe tăng
LK 5B - 03 Khu Đất Đấu Gía Phú Lương - Hà Đông
Ca này khó. Nhà e năm trước định mua dịch vụ Hà trì. Sau phải bỏ vì pháp lý phức tạp.
mình cũng định mua dịch vụ hà trì, đất đẹp mà cũng vừa đạn nhưng pháp lý như vậy nên bỏ

Tiểungưnhi88

Xe điện
Đợi quyết định phân đất thì ký ủy quyền. Trong hợp đồng ghi rõ cả nội dung đc ủy quyền đứng lên làm sổ. Cầm cố... chuyển nhượng.

onano69

Xe container
Sổ đỏ sẽ cấp cho người đứng tên trong hồ sơ (người sở hữu đất ban đầu), sau khi ra sổ người mua muốn sang tên thì làm thủ tục sang tên và thường là phải chi tiền cho người đứng tên trong sổ ;)

cái này xưa ở Dương Nội thì anh em nó làm uỷ quyền công chứng định đoạt.
Sau này lúc làm sổ thì sẽ mất thêm 2 lượt đổi tên thì xong.
Tuy nhiên rủi ro đó là người uỷ quyền die trước khi ra sổ đỏ, khi đó uỷ quyền hết hiệu lực và sẽ được phân chia theo thừa kề.
Vì sợ cái này nên em đã ko mua chỗ đối diện với Aoen bây giờ cách đây khoảng chục năm, lúc đó giá 1.2 tỷ.

Tuy nhiên có nơi khác như Văn Giang em mua đất dịch vụ thì ra xã đổi tên trên hồ sơ đầy đủ được luôn, sau này ra sổ là ra sổ mình, ko liên quan người cũ nữa. Cái này thì an tâm.
Đúng vậy, trước đây mia đất dịch vụ mậu lương cũng ủy quyền đinh đoạt

mrcanonx4dl

Xe tải
Không nên dính vào em đã trong cuộc vụ Vân Canh, An Khánh mua xong lo lắng rồi đi hầu chủ cũ như osin xã gọi 3 đợt mỗi đợt mất 100 củ đợt cuối ra sổ chủ đòi 7tr/m2 mới ký chán lắm cụ ạ