Thảo luận Santafe 2021: mới mua hơi thất vọng 1 chút

em hỏi các cụ chút: việc San lắp thêm thanh giằng trước sau theo quảng cáo để đỡ bị bồng bềnh, rung lắc hơn, vậy theo các cụ có đúng ko? Nếu đúng tại sao nhà sản xuất ko trang bị luôn từ đầu? Và lắp vào có hiệu quả thật sự kk?
Việc này chém nát trên diễn đàn nhiều năm nay rồi bác ạ, nó như thuốc an thần thôi, tuy nhiên theo e thì nó có tác dụng khi đi offroad hoặc đường cực xấu.

68687979

Xe tải
E đã từng lắp thanh ultra trước và sau cốp cho con cerato 2018 đi thấy khá chắc ,san em k dám thử vì còn liên quan đến esp của xe

CV99

Xe buýt
Cụ nào mới từ sedan lên san cho em chút cảm nhận có tương tự không ạ
Nhà em 1 san 2017, 1 cam 2020, đang lái cam mà nhảy sang San thì ối rời ơi cụ ạ...nhưng mà quả thực e vẫn còn 1 sedan Hàn 10 năm tuổi thì San 17 còn ko hơn đc, chứng tỏ Suv nó k thể vững như Sedan đc
San 2021 thì em chưa thử nên k biết
Ngày xưa cứ nghe mấy cụ lái xe nói là lái xe gầm cao sướng lắm, thì bây giờ mình hiểu đó là tầm nhìn sướng , Tầm quan sát sướng, đi tự tin vào những ổ gà cũng như chỗ có nước thôi. Chứ sao mà bọn xe đua nó có bao giờ làm gầm cao được đâu.

68687979

Xe tải
Nhà em 1 san 2017, 1 cam 2020, đang lái cam mà nhảy sang San thì ối rời ơi cụ ạ...nhưng mà quả thực e vẫn còn 1 sedan Hàn 10 năm tuổi thì San 17 còn ko hơn đc, chứng tỏ Suv nó k thể vững như Sedan đc
San 2021 thì em chưa thử nên k biết
Ngày xưa cứ nghe mấy cụ lái xe nói là lái xe gầm cao sướng lắm, thì bây giờ mình hiểu đó là tầm nhìn sướng , Tầm quan sát sướng, đi tự tin vào những ổ gà cũng như chỗ có nước thôi. Chứ sao mà bọn xe đua nó có bao giờ làm gầm cao được đâu.
Chuẩn cụ ạ ,sedan và suv/cuv đều có ưu nhược điểm cả.

Chào các cụ nhà cháu mới bán cerato 2018 đi tậu em Santafe full xăng 2021 mà cảm giác hơi thất vọng.
Vì đi nội thành Hà Nội chủ yếu nên em chọn bản xăng full ,đi đx 1 tháng thì cảm giác xe rất bồng bềnh và lắc ngang khi đi tốc độ chậm ở nội thành Hà Nội,đường nhìn rất bình thường k xấu k đẹp nhưng đi vẫn có cảm giác như thế ,vào đường xấu thì bồng bềnh và lắc quá kinh khủng , cảm giác mỗi lần đi rất mệt như say xe ,đau hết cả sống lưng.Em tưởng xe lỗi có mang qua hãng check thì mọi thứ đều bình thường :(( .Em thấy nhiều bác rồi youtuber ca ngợi em nó êm chắc chắn như xe Đức.Đọc trên hội san thì nhiều cụ có cảm giác bồng bềnh lắc ngang như em .
Ưu điểm được cái đi cao tốc rất vọt ga và êm ạ
Cụ mà đi cx8 awd sẽ ko bao giờ hối hận như mua San!

sparkler

Xe tải
Mua Sedan mà đi thôi cụ =)))) Gầm thấp cho bám đường.

Matizcoi

Xe cút kít
Mình chạy bản dầu cc mới đi được 700 km, thấy mọi thứ đều đúng kỳ vọng, có điều lốp nsx nó bơm căng quá (45 psi) đi nó nẩy tưng tưng lúc qua gờ giảm tốc, em phải hạ xuống 35 psi thì giải quyết vấn đề.
Em sơ bộ:
1. Quá bốc so với con xe cũ máy xăng (172 mã lực) của em, kể cả trong phố tốc độ thấp, lên tốc độ >50 km/h mà đạp thì có cảm giác dính lưng (so với cùng PK);
2. Độ ồn khoang lái khi đỗ khoảng 42-44 (db); tốc độ 50-90 km/h thì độ ồn khoảng 58-60 (db);
3. Trang bị thêm nhiều tính năng an toàn (gần 1 tháng mà xe nó tự phanh 4 lần do xe 2 bánh đột) ngột đè đầu/tạt ngang bất ngờ;
4. Máy dầu nhưng e chưa ngửi thấy mùi dầu bao giờ;
5. Tiết kiệm nhiên liệu ( tính ra chi phí em đi làm con xe cũ xơi gấp 2.9 lần). Tiêu thụ TB khoảng 6.5-7 lít dầu đường hỗn hợp, đường trường có lẽ tầm 5.2-5.5 (l/100);
6. NSXBảo hành 5 năm, đồ thay thế cho 1 xe hàn xẻng cũng sẵn và rẻ, e nghĩ đi tầm 10-15 năm thì chưa phải sửa gì ngoài mấy thứ linh tinh: thay dầu, lọc gió đh...
Túm lại, em thấy rất phù hợp với ngân sách tầm <1.5 tỉ để lựa chọn 1 chiếc suv lai mpv cho gđ.
Cái số 4: cụ nổ máy xong ra chỗ ống xả phía sau đứng hộ em 30 giây xem sao, thậm chí nó chỉ cần "lướt qua mặt nhau" cũng có mùi rồi cụ ạ :D

Cap Còm

Xe điện
Cụ phải xem lại cân hơi của lốp.Nếu xe bồng bềnh thì hệ thống treo mềm thì tăng áp cân hơi lên bù lại.Ngược lại nếu hệ thống treo quá cứng gây xóc thì bác giảm cân hơi đi.Còn lắc ngang thì bác có thể đang đi xe gầm thấp lên gầm cao chưa biết chạy.Nếu chạy gầm cao ôm cua phải giữ ga chứ không được buông chân ga đặc biệt là đổ đèo xuống dốc phải giữ ga.Càng buông chân ga giữ chân phanh càng khiến xe lắc ngang cộng với vang xe thiếu lái gây ra hiện tượng understeer tức là xe thiếu lái.Khi bác chạy xe mà buông chân ga trọng tâm xe đang chia đều trước sau thì việc buông chân ga sẽ làm trọng tâm dồn trước và mất cân bằng xe.Bác thêm phanh xe càng lắc ngang cộng với chúi do phanh

Lỗi này phần lớn do được dạy sai khi lấy bằng lái nên không trách bác được
Em đọc mà chả hiểu gì. Khi đi học lx cũng chả thấy thầy dạy.

WHITE TIGER

Xe container

WHITE TIGER

Xe container
cụ muốn biết kỹ thuật nâng cao thì không có gì bằng ông thày youtube

Lacet_ti

Xe container

WHITE TIGER

Xe container

LePower

Xe buýt
Lốp mic primacy em thấy các gara đều khuyến nghị bơm 2.3-2.4 thôi cụ ạ ,xe của em mới lấy e qua hãng thay hẳn thụt 1 con xe mới đi sang vẫn cảm giác thế.Đi đường Hà Nội có những đoạn mình nhìn bằng mắt thấy rất đẹp nhưng vẫn có cảm giác bồng bềnh lắc dội vào lưng,đi càng chậm càng thấy rõ ,em đã thử các chế độ lái và tắt cả cân bằng điện tử đi cũng thế .Em chẳng hiểu nhiều cụ và youtuber bảo xe đầm chắc ở điểm nào .
Thì với người làm sale và youtube lúc nào mả chả đầm và chắc thế mà Cụ cũng tin.

quanduc

Xe buýt
Cụ trích đâu cho em xem quả xuống dốc mà giữ ga với ;)
Ko phải xuống dốc giữ ga, chính xác là: xuống dốc về số thấp, khi đó lực truyền ngược từ bánh xe ngược về máy, dốc càng gắt thì vòng tua máy càng cao.
E đi Sapa, những chỗ dốc gắt quá phải về số 2 hoặc số 1, khi đó vòng tua máy đến 2500-3000v/p, trong khi đó đi cao tốc cũng chỉ 2200v/p (100km/h)

WHITE TIGER

Xe container
Ko phải xuống dốc giữ ga, chính xác là: xuống dốc về số thấp, khi đó lực truyền ngược từ bánh xe ngược về máy, dốc càng gắt thì vòng tua máy càng cao.
E đi Sapa, những chỗ dốc gắt quá phải về số 2 hoặc số 1, khi đó vòng tua máy đến 2500-3000v/p, trong khi đó đi cao tốc cũng chỉ 2200v/p (100km/h)
cái này là kỹ thuật lái xe đua của 1 tay đua chỉ dẫn.Nếu như xe đang xuống dốc mà buông chân ga thì trọng tâm xe đang cân bằng trước sau sẽ bị chúi về phía trước do dồn trọng lực.Khi ôm cua lại phanh trong cua thì lốp sẽ trượt trên mặt đường theo lực ly tâm.Nên nếu bác có lên dốc nhìn thấy xe khách 29 chỗ hay 45 chỗ đổ đèo mà thấy bánh trước xe ngược chiều có 1 bên sẽ xuống rất thấp.Việc 1 bên xuống thấy do lái xe rà phanh khiến trọng lượng bị dồn vào góc đó.Nên mấy bác có thấy xe khách đổ đèo thì thấy 1 ông chạy kiểu đó thì né khẩn trương vì nó sẽ lao sang phía mình vì bị UNDERSTEER.
Việc giữ ga trong cua để đảm bảo trọng tâm trước sau không bị thay đổi.Với xe cầu trước và cầu sau hoặc xe 2 cầu đều có bán kính vòng cua khác nhau ở cùng 1 tốc độ.Kèm với mỗi hãng xe lại có chương trình ổn định điện tử hay cân bằng điện tử khách nhau mà cách xử lý khác nhau khi vào cua.Nhưng xe có cân bằng điện tử của Bosch thì nó sẽ rất hiệu quả với xe cầu sau hoặc xe 2 cầu toàn thời gian sẽ có bán kính cua khác với xe nhật hàn.Cái này là thực tế vì gần đây nhất em đi thử Raize của Toy thì mặc dù nó được quảng cáo là có cân bằng điện tử nhưng vỉa cua ở ngã tư tốc 60km/h ở Toyota Long Biên gần nhà em chỗ em cũng hay lượn qua đó.Thì bán kính của nó khi vỉa cua còn rộng hơn cả con Sprinter 16 chỗ của em đang chạy.Tức là nó tuy nhỏ,chiều dài cơ sở ngắn nhưng bị tình trạng thiếu lái UNDERSTEER thì lại cao.Có thể nó dùng cầu trước nên tình trạng này rõ hơn

WHITE TIGER

Xe container
Cái số 4: cụ nổ máy xong ra chỗ ống xả phía sau đứng hộ em 30 giây xem sao, thậm chí nó chỉ cần "lướt qua mặt nhau" cũng có mùi rồi cụ ạ :D
Cụ mà ngửi thấy mùi thì chủ xe đã đến kỳ dùng phụ gia làm sạch hệ thống nhưng không chịu đi làm vì vẫn thấy xe nổ bình thường.Còn nếu vừa dùng xong thì kể cả xe EU3 xả thẳng khí xả ra turbo rồi ra ngoài bô mà cũng không ngửi thấy đâu.Kể cả có đứng dí mũi cách ống xả 30 cm cũng không ngửi thấy

Matizcoi

Xe cút kít
Cụ mà ngửi thấy mùi thì chủ xe đã đến kỳ dùng phụ gia làm sạch hệ thống nhưng không chịu đi làm vì vẫn thấy xe nổ bình thường.Còn nếu vừa dùng xong thì kể cả xe EU3 xả thẳng khí xả ra turbo rồi ra ngoài bô mà cũng không ngửi thấy đâu.Kể cả có đứng dí mũi cách ống xả 30 cm cũng không ngửi thấy
Cụ có nhầm ko, động cơ dầu nào mà xịn thế, toàn bộ động cơ dầu mà em biết (từ Ranger tới Sorento hay Santafe) mùi ko chịu nổi luôn, tiêu chuẩn zời nhé. Em thực sự sợ quả 30cm cách ống xả của cụ, máy xăng còn vãi đ.ái, nữa là máy dầu :D

WHITE TIGER

Xe container
Cụ có nhầm ko, động cơ dầu nào mà xịn thế, toàn bộ động cơ dầu mà em biết (từ Ranger tới Sorento hay Santafe) mùi ko chịu nổi luôn, tiêu chuẩn zời nhé. Em thực sự sợ quả 30cm cách ống xả của cụ, máy xăng còn vãi đ.ái, nữa là máy dầu :D
Cụ dùng phụ gia làm sạch hệ thống đi,em chạy Sprinter 16 chỗ 14 năm rồi