[VHGT] Sao bây giờ chúng nó hung hăng thế nhỉ??? Còn đâu câu nói yêu chuộng hòa bình nữa

riengme

Xe buýt
Website
giaxemazdanguyentrai.gianhangvn.com
Hôm nay em đọc cả vụ tài xế Grab đánh khách hàng là phụ nữ nữa.haizzz buồn cho văn hóa giao thông VN, nhìn ra nước ngoài, chả cần đâu xa, ngay láng giềng Thái Lan thôi, e mới được sang đó mở mang tầm mắt, cực nể VHGT của nước bạn, ô tô, xe máy, người đi bộ, rất quy củ, chả thấy lấn làn, vượt đèn đỏ, bla bla...đi bộ đúng chỗ sang đường thì luôn được các xe nhường, đi bộ qua chào cảm ơn,... ít thấy bóng dáng CSGT mặc dù bên đó tắc đường có khi còn hơn mình.Nhìn lại VN mình mà buồn ghê, đấy là còn chưa nói đến các nước khác như JP, US,...

Pvsc

Xe ba gác
Lại siêu xe i10, may mà nó không oánh nốt đứa nhỏ

canhdong

Xe tải
Buồn cho cái văn hóa giao thông. Tiện đây kể các cụ nghe chuyện của e. Hôm rồi đi trên đường Trích Sài ven hồ Tây, đang đi bình thường tự nhiên tông vào đích bác gái đi xe máy sang đường, cú tông nhẹ làm bác ngã ra. Nói ra thì e cũng sai mà bác ý cũng sai, nhưng mình tấp xe gọn vào lề đường xuống dựng xe rồi xin lỗi bác ý, chờ người nhà ra giải quyết. Một lúc sau a con trai bác ra nói chuyện lịch sự nhẹ nhàng người không sao là may rồi. E đưa tiền cho a ý nói khó là a ý đi sửa xe cho bác giúp e nhưng a ý nhất quyết không cầm, lại còn bắt tay mình nói lần sau 2 bên cùng đi cẩn thận chút. Đấy, thế có phải vui vẻ cả 2 bên không, cuộc đời vẫn đẹp sao.
tiện đây em kể luôn hôm em đang chờ đèn đỏ ngã tư Thanh Niên Quán thánh, hướng về lăng bác, vừa hết đèn em đang bám xe trước lăn bánh từ từ thì có 2 mẹ cắt từ làn bên kia để quay đầu. tất nhiên góc điểm mù mà lại cắt ngang thì không thể phanh kịp nên húc nhẹ 2 bà đổ :D, em mới xuống xe dựng xe máy lên thì 1 bà đòi bồi thường, xong lại còn chỉ vào mấy miếng vỡ từ bao giờ kêu mày làm hỏng xe của tao các kiểu, lúc đó em cũng buồn cười quá chả biết sao, kêu cô muốn bao nhiêu thì bà kêu 3 lít.

Lé Xai

Xe tăng
Nếu như các vụ va chạm đều được bảo hiểm xử lý tất thì đâu đến nỗi.
K liên quan, cụ ib em zalo để em add. Lại bàn bạc về câu chuyện Lạc, Đỗ ở cái thớt đã bị xóa =))

Lé Xai

Xe tăng
Buồn cho cái văn hóa giao thông. Tiện đây kể các cụ nghe chuyện của e. Hôm rồi đi trên đường Trích Sài ven hồ Tây, đang đi bình thường tự nhiên tông vào đích bác gái đi xe máy sang đường, cú tông nhẹ làm bác ngã ra. Nói ra thì e cũng sai mà bác ý cũng sai, nhưng mình tấp xe gọn vào lề đường xuống dựng xe rồi xin lỗi bác ý, chờ người nhà ra giải quyết. Một lúc sau a con trai bác ra nói chuyện lịch sự nhẹ nhàng người không sao là may rồi. E đưa tiền cho a ý nói khó là a ý đi sửa xe cho bác giúp e nhưng a ý nhất quyết không cầm, lại còn bắt tay mình nói lần sau 2 bên cùng đi cẩn thận chút. Đấy, thế có phải vui vẻ cả 2 bên không, cuộc đời vẫn đẹp sao.
Đấy đúng là văn minh đô thị, cụ nhỉ.
K việc gì phải giơ quả đấm ra hết.
Nếu cần, đem xe ra sửa, mình thỏa thuận chi phí sửa xe. Ok
Làm người tốt người ta mới sợ chứ gấu mèo vào vườn thú hết, cụ nhỉ :)

black_sheep

Xe hơi
Hôm nay em đọc cả vụ tài xế Grab đánh khách hàng là phụ nữ nữa.haizzz buồn cho văn hóa giao thông VN, nhìn ra nước ngoài, chả cần đâu xa, ngay láng giềng Thái Lan thôi, e mới được sang đó mở mang tầm mắt, cực nể VHGT của nước bạn, ô tô, xe máy, người đi bộ, rất quy củ, chả thấy lấn làn, vượt đèn đỏ, bla bla...đi bộ đúng chỗ sang đường thì luôn được các xe nhường, đi bộ qua chào cảm ơn,... ít thấy bóng dáng CSGT mặc dù bên đó tắc đường có khi còn hơn mình.Nhìn lại VN mình mà buồn ghê, đấy là còn chưa nói đến các nước khác như JP, US,...
Nói ra các cụ lại cười, chứ cái văn hóa ở xứ mình nó như ở hành tinh khác ấy.
Mà em nói ở đây ko phải chỉ riêng văn hóa giao thông đâu. Nó có ở mọi mặt của đời sống, chỉ có điều lĩnh vực giao thông là ai trong chúng ta cũng phải tiếp xúc hàng ngày, hàng giờ, ở khắp mọi nơi. Từ đi làm, đến đi chơi, đi nghỉ... đều phải tham gia giao thông, phỏng ạ?
Thế nên cái ứng xử, văn hóa của chúng ta nó thể hiện rõ nhất, mọi ng nhìn thấy nhiều nhất khi tham gia giao thông.
Mọi lĩnh vực trong cuộc sống nó ảnh hưởng và chi phối đến ứng xử của người với người. Nó là dân trí.
Mà dân trí là gì?
"Dân trí chủ yếu không phải là những kiến thức khoa học mà là những hiểu biết để làm một con người tử tế, làm một công dân bình thường và lương thiện, thực hiện đúng đắn, đầy đủ nghĩa vụ và quyền lợi."
Nói túm lại là dân trí của ta quá thấp, mà thấp là có nguyên do.

Mình thích otofun từ lúc còn đi 2b. Sau có 4b càng vào nhiều hơn. Đơn giản vì nó là 1 cộng đồng, chúng ta chia sẻ với nhau, để cùng nhau tốt hơn lên.
Cư xử với nhau văn minh hơn.
Vài lời chia sẻ chân thành, mong các cụ đừng cười.

dantri10

Xe hơi
Có xe tình tướng đánh người. Và chạm thế nào cũng phải xem rõ vấn đến. Hôm nay đánh được người này, mái chắc gì đánh được người khác. Cụ ô tô kia chưa gặp phải cao thủ thôi. Nếu k gặp vạ vào người rồi. E chứng kiến 1 vụ ng lái ô tô xuống đánh xe máy, ai ngờ bị thằng xe máy nó đánh cho trận. Giải quyết nhẹ nhàng...

hahut

Xe tăng
Em nhìn cụ đi xe máy chắc cũng chẳng vừa. Nói chung, phải nghe cả hai bên mới có nhìn nhận chính xác sự việc.
em cũng nghĩ thế, nhìn quả khuyên tai, đầu tóc thế kia chắc cũng không kém phần long trọng, mà để đến mức táng cả vợ chắc cũng có tí mời nhau ăn đặc sản đây. Nói chung động thủ là sai, nhưng còn xem bên kia ăn ở thế nào

j23

Xe container
Quan trọng nhất vẫn là thái độ ban đầu sau va chạm, em chứng kiến và trực tiếp trải qua nhiều lần nên nghĩ như vậy. Ngay sau va chạm, 2 bên cùng bình tĩnh và lịch sự, thành ý thì rất dễ thành cái bắt tay, hỏi han, thông cảm cho nhau, tất nhiên có những trường hợp ko thể nói suông là xong được mà phải có chi phí sửa chữa nhẹ nhàng...
Nhưng đại đa phần các cụ mợ khi tham gia GT khi máu não đã dồn lên cao vì khói bụi tắc đường vì tỷ lí do khác góp phần kích thích cái đầu nóng nên dẫn tới quá nhiều tình huống ko đáng như cãi chửi đánh nhau.
Chẹp, ngày trước cũng 1 lần em bị tình huống như vậy, đang trên Lý Thường Kiệt, căng thẳng đầu óc tột độ vì việc làm ăn thì gặp ngay 1 chú trẻ trâu phi vào, đang cơn điên lại thêm hành vi định chạy của chú trẩu nên điên quá tung 1 thôi sơn vô mẹt, chú kia be bét máu miệng những cũng bình tĩnh xin lỗi (ko phải xin lỗi hoàn toàn do sợ mà do người ta tử tế lịch sự). Khi thấy máu me kinh quá em như chợt tỉnh luôn cơn điên, rồi blah blah blah...sau này thi thoảng vẫn hẹn ngồi càfe chém gió cùng nhau mới chết các cụ ạ :D

yeuxe_tn

Xe tải
lại béo xxx thôi, ngu thì chết, hung hăng phải gặp mấy thằng xxx căng nó nhốt nó nện cho trận mới chừa

hallo_cola

Xe hơi
Nói ra các cụ lại cười, chứ cái văn hóa ở xứ mình nó như ở hành tinh khác ấy.
Mà em nói ở đây ko phải chỉ riêng văn hóa giao thông đâu. Nó có ở mọi mặt của đời sống, chỉ có điều lĩnh vực giao thông là ai trong chúng ta cũng phải tiếp xúc hàng ngày, hàng giờ, ở khắp mọi nơi. Từ đi làm, đến đi chơi, đi nghỉ... đều phải tham gia giao thông, phỏng ạ?
Thế nên cái ứng xử, văn hóa của chúng ta nó thể hiện rõ nhất, mọi ng nhìn thấy nhiều nhất khi tham gia giao thông.
Mọi lĩnh vực trong cuộc sống nó ảnh hưởng và chi phối đến ứng xử của người với người. Nó là dân trí.
Mà dân trí là gì?
"Dân trí chủ yếu không phải là những kiến thức khoa học mà là những hiểu biết để làm một con người tử tế, làm một công dân bình thường và lương thiện, thực hiện đúng đắn, đầy đủ nghĩa vụ và quyền lợi."
Nói túm lại là dân trí của ta quá thấp, mà thấp là có nguyên do.

Mình thích otofun từ lúc còn đi 2b. Sau có 4b càng vào nhiều hơn. Đơn giản vì nó là 1 cộng đồng, chúng ta chia sẻ với nhau, để cùng nhau tốt hơn lên.
Cư xử với nhau văn minh hơn.
Vài lời chia sẻ chân thành, mong các cụ đừng cười.
Em cũng như cụ, buồn đến chỉ biết cười với văn hoá của 1 bộ phận xã hội.

trangttt0405

Xe máy
Không rõ sau đó ntn hả mọi người? sao chỉ đề cập ít thông tin

LamGam

Xe tải
Không phải mỗi giao thông mà bây giờ bất kỳ một va chạm nhỏ nào, nếu không khéo léo hoặc quá đen là bị ăn đánh ngay, còn đen nữa thì ăn dao.

cuong1903

Xe tăng
Thượng bất chính, hạ tắc loạn.
Đây chỉ là những biểu hiện cụ thể của "kiến trúc thượng tầng" không phù hợp với "cấu trúc hạ tầng" thôi ạ. Suy thoái toàn tập. Các ức chế tâm lý dồn nén trong mỗi cá nhân, chỉ chờ có dịp là bùng phát. Ở thành phố thì tâm lý, cuộc sống căng thẳng hơn ở quê, nông thôn, nên các "cơ hội sẵn sàng bùng phát" nhiều hơn.
Âu cũng là hậu quả của khẩu hiệu: Yên tầm làm ăn, mọi việc đã có tiệc và tiệm lo.

cuong1903

Xe tăng
Đấy là va vào đích bác gái. Chứ va vào người yêu của cháu ngoại bác ấy xem, chưa chắc đời đã đẹp vậy.

paul_scholes

Xe tải
Đấy là cụ tử tế gặp người đàng hoàng. Ai cũng được vậy thì đâu có chuyện để nói

Anhtuanservice

Xe tăng
Link ạ http://vietnamnet.vn/vn/thoi-su/an-toan-giao-thong/ha-noi-va-cham-voi-o-to-vo-chong-tre-bi-danh-chay-mau-mat-444082.html
Hà Nội: Va chạm với ô tô, vợ chồng trẻ bị đánh chảy máu mặt
16/04/2018 23:47 GMT+7
- Hai vợ chồng đi xe máy va chạm với ô tô, ngay lúc này người đàn ông trên xe ô tô lao xuống đánh người chồng dẫn đến chảy máu

Vụ 'xe điên' náo loạn phố: Một người đã tử vong
Hà Nội: "Xe điên' gây tai nạn liên hoàn, 1 người chết thảm
Hàng chục xe máy truy bắt “xe điên” gây tai nạn trên phố
Lời xin lỗi trong tù của bác sĩ lái “xe điên”
Tối 16/4, tại ngã ba Tố Hữu - Mỗ Lao (Hà Đông - Hà Nội) có rất đông người tham gia giao thông vây kín chiếc ô tô BKS 30E - 965.39, bên trong có một tài xế đang cố thủ.

Theo thông tin ban đầu, vụ việc xảy ra vào khoảng 17h40 cùng ngày tại địa điểm trên, nhiều người đi đường vây quanh xe ô tô yêu cầu tài xế mở cửa ra để giải quyết.

Người chồng bị lái xe ô tô đánh chảy máu trên mặt
Đứng cạnh đó là một đôi vợ chồng đi xe máy, trong đó người vợ bị đánh sưng mắt, còn người chồng thì máu me be bét trên mặt.

Một nhân chứng ở hiện trường cho biết, trước đó, do va chạm giao thông nhỏ giữa đôi vợ chồng đi xe máy chở con nhỏ với xe ô tô 30E - 965.39, hai bên đã xảy ra ẩu đả.

Sau khi đánh người, lái xe vào ô tô cố thủ
Một lúc sau, có 2 người đi xe máy, nghi là bạn của tài xế ô tô đi tới và xông vào đấm đá đôi vợ chồng người đi xe máy.

Nhận được tin báo, lực lượng CSGT có mặt tại hiện trường để phân luồng giao thông và khuyên bảo vợ chồng người đi xe máy bình tĩnh để phối hợp với công an giải quyết vụ việc.

Tại hiện trường, người vợ tên là Nguyễn Thị Sáu (SN 1993 ở Trung Văn, quận Nam Từ Liêm) cho biết, chị cùng chồng là Nguyễn Tú Tài (SN 1990) chở con gái đi chợ qua đây thì có xảy ra va chạm nhẹ với xe ô tô trên. Khi hai bên còn chưa nói chuyện thì tài xế ô tô đã lao vào đánh vợ chồng chị."

Cũng với chuyện xe bán tải hôm trước ở ÔCD. Em thấy bây giờ làm sao mà con người (cả người Hà Nội nữa) hung hăng thế nhỉ. ĐỘng tí là đánh nhau. Sợ thật. Cái văn hóa nhường nhịn, nói chuyện văn minh hình như chỉ còn trong khẩu hiệu. Hay thấy mãi nó thành quen. Rồi trẻ con nhìn thấy chúng sẽ suy nghĩ ra sao. Nguồn gốc của việc này bắt đầu từ đâu? Câu dân tộc yêu chuộng hòa bình có lẽ phải xem lại.
Jo ra đường cứ phải thế thì mới anh hùng cụ ah. Học ít, cư xử kém, ý thức tồi lại còn du nhập kiểu giang hồ dởm nên toàn vậy.

Chưa biết ai đánh ai trước, ông xe máy nhìn mặt cũng rắn đấy
Nếu không dùng đồ mà oánh chảy máu be bét như trên kể cũng có nghề đấy

thinhkieuphong

Xe điện
thằng i10 đánh người có bị xử lí gì ko các cụ ???