[Funland] Sao bây giờ hoa quả không thơm nhỉ?

pooka

Xe container
Cụ nhịn ăn 3 ngày xem ngửi cái gì cũng thơm cụ ạ, em ăn kiêng có mấy ngày mà ăn bát cơm thấy sao nó thơm nó ngon nó ngọt thế
Chuẩn cụ. Cứ đói thì khứu giác sẽ thính hơn hẳn. Hoa quả ngày nay có một số loại đúng là nặng về năng suất nhưng ít thơm hơn, nhưng cái chính là ăn uống đủ rồi nên giác quan nó cũng kém hơn. Chỉ có mắt nhìn thấy xèng là sáng quắc thôi.
Cơ mà có "chôm chôm " thì đúng là thơm sạch hơn thời xưa thật, vì sao ai cũng biết. KKK

matizvan2009

Xe ba gác
Trước kia em bổ quả chanh thôi mà đã có mùi thơm toả ra nhà bếp. Giờ bổ dí mũi vào hít hít mãi mới thấy hơi có mùi chanh. Quả đu đủ mua về hôm đầu thì đẹp thế mà hôm sau đã nhũn chảy nước phải vứt ngay. Em không hiểu về nông nghiệp mong các cụ chỉ giáo. Em chờ hầu rượu.
giờ nhiều mùi khác át mất rồi

duongphong

[Tịch thu bằng lái]
Trước kia em bổ quả chanh thôi mà đã có mùi thơm toả ra nhà bếp. Giờ bổ dí mũi vào hít hít mãi mới thấy hơi có mùi chanh. Quả đu đủ mua về hôm đầu thì đẹp thế mà hôm sau đã nhũn chảy nước phải vứt ngay. Em không hiểu về nông nghiệp mong các cụ chỉ giáo. Em chờ hầu rượu.
Cứ rúc mắt vào, là thơm lấy thơm để. Sao lại k thơm :))

Leanh65

Xe container
Đùa cụ chút thôi. Chứ quả chanh vặt ngoài vườn vào pha cốc nước đường uống nó thơm khác biệt với chanh mua ở chợ lắm cụ ơi. Em rất thích uống nước chanh đường nên cảm nhận rõ ạ. 😊
Giống tranh ta quả già, cành tơ vỏ xanh tươi màu bóng sáng và đang tươi thì vẫn thơm ngát. Quả nhỏ non chưa già vỏ trắng nhợt hay vàng úa thì lấy đâu ra thơm ạ.

gunner2801

Xe tải
Hồi trc e hay mua hoa quả chỗ hàng quen ăn ngon mà chưa bao h gặp đồ hỏng. Dạo này k tiện đường nên hay mua siêu thị hoặc hàng khác thấy kém hơn hẳn, tất nhiên giá rẻ hơn. Nên e nghĩ do nguồn hàng.

tranmanhha

Xe điện
Theo ngu ý của em là thế này:
- Về cơ bản, thóc lúa hoa quả có thời gian sinh trưởng càng lâu, sẽ càng tích luỹ được nhiều dinh dưỡng, đường. Nhưng thời gian sinh trưởng dài, đồng nghĩa với năng suất/đơn vị tính thấp. Vì vậy, giống này sẽ không được lựa chọn. Người ta sẽ ưu tiên, năng suất cao, chất lượng vừa phải, thích nghi môi trường tốt, chống chọi sâu bệnh tốt.
- Dùng thuốc kích thích tăng năng suất: Thuốc kích thích làm gia tăng kích thước tế bào, chứ không gia tăng số lượng tế bào. Vì vậy chất lượng cũng kém.

keomutvuive

Xe điện
Bây giờ cụ ăn thử quả hồng ngâm mua ở Hn so với hồng Quản Bạ xem nó 1 trời 1 vực ko?? Quả mít hay mua ở HN so với mít quê xem nó khác hẳn ko,gà cũng thế

Được gửi từ iPhone 6 - Otofun

Nam Hoa Tra

Xe máy
Theo em có mấy lý do sau ạ:
1. Lý do chủ quan
Có thể khứu giác cụ không nhạy lắm (có thể thôi cụ nhá)
2. Lý do tâm lý
Ngày xưa đa số nghèo bây giờ đủ đầy hơn nên đồ ăn thức uống ko còn quá hấp dẫn với chúng ta nên mình cũng không còn nhạy về mùi.
3. Do không khí bị ô nhiễm
4.Lý do khách quan
Em nghĩ chủ yếu là cái này. Nông nghiệp hiện nay hiện đại quá hiện đại tới mức... hại điện. Đất đai bón quá nhiều phân nên bị chai đất. Cây rễ yếu và muốn sai trái thì chỉ dùng thuốc. Khâu thu hoạch cũng vậy. Xanh chín gì cũng hái ráo. Muốn chín lại phải thuốc... em ko nhớ nguồn nhưng trên các hội diễn đàn nông nghiệp chia sẻ bài viết thì hàm lượng cây trái cho ít dinh dưỡng hơn gần 1 nửa cùng trọng lượng so với cách đây 100 năm.

ntvinh1602

Xe buýt
Cụ nói đúng đấy, hoa quả bây giờ nhất là mua trong siêu thị sẽ không thơm đâu. Cụ về mua hoa quả ngoài chợ chồm hổm ở tỉnh thì sẽ vẫn thấy nó thơm như thường.

Đa số hoa quả siêu thị qua nhiều bước xử lý bảo quản nên nó cũng sẽ hạn chế mất mùi cụ ạ. Còn thuốc thì xưa giờ vẫn phun thôi nhưng khác nhau là ở cái khâu bảo quản ấy.

Hieumos

Xe container
Ngày xưa thời những năm đầu 90, nhà nào mà nấu cơm gạo tám thì thơm lừng cả khu tập thể.

Giờ ăn đủ các loại gạo ngon, kể cả ST 25 gì đó mà em vẫn không ấn tượng như cái hồi xưa.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Rau quả muốn thơm phải đủ nắng và chín cây. Xưa nhỏ đi hái quả mà quả nào ở giọt nắng (hướng nắng, k bị lá che) ngon hơn hẳn.
Giờ thì ít quả chín cây. Giống mới nên cây thấp lè tè , lại che, bọc nên chả có nắng mấy.

escape229

[Tịch thu bằng lái]
Hoa loa kèn tháng 4 ngày xưa thơm nức mũi, giờ giống gì mà ko có 1 tí mùi nào luôn!

Tiểungưnhi88

Xe điện
Gần như giờ trồng ko giống ngày xưa. Đến gà ta luộc chẳng thấy thơm.

Đê lồ

[Tịch thu bằng lái]
Toàn giống cao sản thì thơm sao được.

Cây nó cũng như người thôi.
Đẻ một hai đứa thì còn mua son phấn cho chúng nó được chứ đẻ chục đứa thì con cái nó không hôi là tốt cmnr....lại còn đòi nó thơm. =))

lanhpham

Xe điện
Cụ đi text covid đi cụ bị 100% COVID rồi

ubisapro

Xe trâu
E thấy vẫn bình thường :D

ubisapro

Xe trâu
Em nghĩ do bây giờ sử dụng thuốc kích thích tăng trưởng nhiều nên rau củ quả phát triển quá nhanh, quả chưa kịp già đã phun thuốc kích cho chín để bán nên chất lượng chỉ thế thôi. Nhà em trồng cà chua trên sân thượng khi chín để ở rổ cả tuần vẫn tươi nguyên, đi mua về để chỉ vài hôm là thối nhũn
Cụ mua cà chua ở đâu thế? Nhà e toàn mua 1 mớ, để chín ăn dần có nhũn đâu???