[Funland] Sao lấy trợ cấp BHXH 1 lần bị thiệt nhiều thế các cụ?

mazda3_pro

Xe lăn

mazda3_pro

Xe lăn
cty em thì nó bảo như thế này.
đúng ra lương của em phải là là A nhưng vì phải đóng bảo hiểm nữa nên chỉ còn A-(32%*A) = thực lãnh ( cty em đóng trên tổng lương)
Cty cụ rất rõ ràng, em thích như thế.

selfer

Xe buýt
Nói thật, em đóng tất cả các loại bảo hiểm, từ xe, nhà cửa, y tế, sức khỏe đến BHXH với mong muốn là chả bap giờ phải dùng đến nó. Thành ra em thấy cũng không nên lăn tăn chuyện họ lấy bao nhiêu % mà cứ hiểu như nó là khoản hỗ trợ khi về hưu, khi đau ốm...thôi ạ. Cá nhân em cứ mong làm việc mãi, trẻ mãi, chơi mãi để đừng bao giờ phải dùng đến mấy cái bảo hiểm
Theo cụ mình rút về cục đó đem gửi tiết kiệm, rồi mỗi năm tự bỏ ra tầm 20-30tr gửi thêm vào (coi như mỗi năm tự đóng BHXH thêm).
Sau 15 năm có khi mình phải có cả tỏi ý cụ.
Tỏi đó mình đem gửi tk cũng đc 70tr/năm chia ra cũng đc 5.8tr/ tháng
Mà gốc đó là của mình, thích rút lúc nào cũng đc, có khi hơn là lúc ý đc lương hưu 5-6tr/1 tháng, còn gốc của mình thì mất hẳn.

Cụ nào coi BHXH là bảo hiểm nên chắc chắn sẽ lỗ, thì làm cách này không lỗ này :D

selfer

Xe buýt
thực tế anh bạn em, đi bộ đội 7 năm, về thi đỗ đại học y, học 6 năm, sau đó đi làm bs tại 1 trung tâm y tế nhà nước của hà nội nhé, đóng thêm bảo hiểm được 19 năm nữa (thời gian làm tại bv thanh nhàn không được đóng bảo hiểm, lúc ấy được đi làm là tốt rồi, nhiều bs mất tới 6 năm làm không lương rồi lại chuyển đi làm trình dược viên). lúc đầu bảo hiểm bắt nhận 1 cục được hơn 30tr, họ không tính thời gian bộ đội, sau phải nhờ vả vòng vèo mất 30 củ mới được tính gộp thời gian bộ đội là 26 năm, hiện nay được lĩnh lương 2.3tr /1 tháng. đây là chuyện thật nhé (cũng vì cơ quan có tới gần 10 năm không tăng lương, khi nghỉ hưu hình như hệ số 3.7 gì đấy)
2.3tr 1 tháng ở HN thì ko biết tiêu gì cụ nhỉ, chắc chỉ đủ tiền ăn ...

Mandalord

Xe điện
Theo cụ mình rút về cục đó đem gửi tiết kiệm, rồi mỗi năm tự bỏ ra tầm 20-30tr gửi thêm vào (coi như mỗi năm tự đóng BHXH thêm).
Sau 15 năm có khi mình phải có cả tỏi ý cụ.
Tỏi đó mình đem gửi tk cũng đc 70tr/năm chia ra cũng đc 5.8tr/ tháng
Mà gốc đó là của mình, thích rút lúc nào cũng đc, có khi hơn là lúc ý đc lương hưu 5-6tr/1 tháng, còn gốc của mình thì mất hẳn.

Cụ nào coi BHXH là bảo hiểm nên chắc chắn sẽ lỗ, thì làm cách này không lỗ này :D
Thì bảo rồi, cụ thấy lợi thì làm thế cũng được.

Nhưng lưu ý cụ (không phải trù ẻo), là nếu cụ mới nộp tk được 2-3 năm mà sinh chuyện thì e rằng cái sổ tiết kiệm sẽ bốc hơi rất nhanh, nhanh hơn nhiều so với giải pháp bảo hiểm.

matizvan2009

Xe ba gác
Chạ biết cao hay thấp, em có 1 ông anh, đi làm cho Tây 20 năm nay, giờ về nghỉ xin rút 1 lần lồi ra gần 8 tỷ VND, mịa ông ý lấy luôn 1 lần chả nhận lương hưu
Giờ nó chỉ tính tối đa 20 lần lương cơ sở thôi (lcs chừng 1,2 1,3 triệu gì đó)

mazda3_pro

Xe lăn
Nếu bhxh là 1 thứ đúng đắn, có lợi cho dân thì sao phải quy định là 1 khoản bắt buộc? nếu có lợi thật thì hãy để nó là 1 khoản tự nguyện, ai thấy nó tốt thì đóng, hoặc đóng cho cty bảo hiểm tư nhân. Còn nếu không muốn nữa thì không đóng.

selfer

Xe buýt
Thì bảo rồi, cụ thấy lợi thì làm thế cũng được.

Nhưng lưu ý cụ (không phải trù ẻo), là nếu cụ mới nộp tk được 2-3 năm mà sinh chuyện thì e rằng cái sổ tiết kiệm sẽ bốc hơi rất nhanh, nhanh hơn nhiều so với giải pháp bảo hiểm.
nếu vậy đóng cho tụi BH nhân thọ...có lợi hơn ko cụ? bọn kia hình như còn trả đủ gốc mình thì phải :/

fanmu1234

Tháo bánh
Em thấy cụ chưa hiểu lắm về ý nghĩa của BHXH. Cụ suy nghĩ thử 1 trong hàng triệu triệu trường hợp như này nhé:
Anh A mới làm việc được 1 năm, có đóng BHXH đầy đủ. Chẳng may anh bị tai nạn lao động trong lúc làm việc, mất hoàn toàn khả năng lao động... Cụ thử nghĩ tiền BHXH trả cho anh ấy ở đâu ra nếu như ai cũng muốn nhận đủ số tiền đóng như cụ :))
tiền trả cho anh A, lãy từ lãi cho ALCII vay =))=))=))

mazda3_pro

Xe lăn

The Tank

Xe điện
“Nếu cụ nào cũng đòi rút đủ tiền đóng thì tiền e cho nghiện vay ở đâu ra?” TGD BH mếu máo!

cuhaifus

Xe container
Cái bảo hiểm nhân thọ rủi do còn được 1 mớ, cái này chả được mệ gì. Ông già em đóng đến đúng lúc về hưu. Mất năm 6o tuổi. Coi như mất trắng hình như được 4 tr tiền tuất. Thật là dã man, hôm rồi xem tivi bọn họ còn dự thảo nấu lấy trước chỉ được lấy nguyên phần mình đóng còn phần công ty và doanh nghiệp đóng mình không được gì
Khổ thân ông cụ, coi như bị chính sách nó lừa, em thì chả có niềm tin nữa mặc dù em đóng gần 20 năm rồi

biahoihanoi

Xe lăn
Chào các cụ,

Có cụ nào mới làm trợ cấp BHXH 1 lần ko?

Em đang định rút 1 cục về sau 8 năm 6 tháng đóng BHXH. Tính tổng số tiền em và công ty đóng nuôi các cụ ở trển trong 8.5 năm là 192tr (26% lương).

Vậy mà giờ theo cái công thức quái quỷ của BHXH, em tính ra nếu đi rút 1 lần em chỉ đc tối đa 128tr.
Vậy là các cụ ý ăn không ngồi rồi cũng xơi của em 64tr (đúng 1/3 luôn)
Ra ngoài đường thằng nào ăn cắp 3tr là đủ bị phạt tù rồi, mà mình bị ăn chặn 1/3 số tiền mình đóng nhưng đành cắn răng chấp nhận à :(

Có cụ nào từng rút 1 cục như này chưa? Mình phải chịu thiệt vô lý nhiều thế à các cụ?
Nếu cắn răng đóng tiếp 11.5 năm nữa để đủ 20 năm liệu có lợi gì ko các cụ?

Mong các cụ chia sẻ.

Em đi rút thôi. Em đóng được 16 năm rồi.

cuhaifus

Xe container
Nếu bhxh là 1 thứ đúng đắn, có lợi cho dân thì sao phải quy định là 1 khoản bắt buộc? nếu có lợi thật thì hãy để nó là 1 khoản tự nguyện, ai thấy nó tốt thì đóng, hoặc đóng cho cty bảo hiểm tư nhân. Còn nếu không muốn nữa thì không đóng.
Thế nó mới là thiên đường cụ ạ

fanmu1234

Tháo bánh
Em thấy cụ chưa hiểu lắm về ý nghĩa của BHXH. Cụ suy nghĩ thử 1 trong hàng triệu triệu trường hợp như này nhé:
Anh A mới làm việc được 1 năm, có đóng BHXH đầy đủ. Chẳng may anh bị tai nạn lao động trong lúc làm việc, mất hoàn toàn khả năng lao động... Cụ thử nghĩ tiền BHXH trả cho anh ấy ở đâu ra nếu như ai cũng muốn nhận đủ số tiền đóng như cụ :))
Cụ có vẻ thông bạo về BHXH.

Xin cụ thông não giúp bọn OF chúng em: tiền lương hưu của cấp tướng giữ nguyên như khi đi làm, tiền lương hưu của sĩ quan quân đội + xxx nghỉ hưu từ năm 53 tuổi lấy từ đâu để trả ?

Trong suốt cuộc đời làm việc của 1 sĩ quan xxx cấp tá là 33 năm (từ năm 22 tuổi đến năm 55 tuổi) và 1 kỹ sư có bằng đại học là 37 (từ năm 22 tuổi đến năm 60 tuổi) có cùng bằng đại học khởi điểm, thì ai dóng bảo hiểm nhiều hơn ai, ai lĩnh bảo hiểm nhiều hơn ai ??

Mandalord

Xe điện
nếu vậy đóng cho tụi BH nhân thọ...có lợi hơn ko cụ? bọn kia hình như còn trả đủ gốc mình thì phải :/
Thì cũng được, nhưng có lần em tính toán thì không có một bảo hiểm nhân thọ nào, bất kể trong nước hay nước ngoài, có thể trả nhiều hơn là BHXH với cùng một mức tiền đóng. Một điểm đáng lưu ý là nếu có tình huống thương tật xảy ra, các bảo hiểm nhân thọ thường thanh toán 1 cục, còn BHXH có thể trả mãi, trả cho đến khi qua đời thì thôi.

fanmu1234

Tháo bánh
Cụ có vẻ thông bạo về BHXH.

Giả sự mọi người cùng chết vào năm 75 tuổi

Xin cụ thông não giúp bọn OF chúng em: tiền lương hưu của cấp tướng giữ nguyên như khi đi làm, tiền lương hưu của sĩ quan quân đội + xxx nghỉ hưu từ năm 53 tuổi lấy từ đâu để trả ?

Trong suốt cuộc đời làm việc của 1 sĩ quan xxx cấp tá là 33 năm (từ năm 22 tuổi đến năm 55 tuổi) và 1 kỹ sư có bằng đại học là 37 (từ năm 22 tuổi đến năm 60 tuổi) có cùng bằng đại học khởi điểm, thì ai dóng bảo hiểm nhiều hơn ai, ai lĩnh bảo hiểm nhiều hơn ai ??
Một công nhân không có bằng đại học, di làm từ năm 18 tuổi đến năm 60 tuổi , đóng bảo hiểm 42 năm, được lĩnh bảo hiểm 15 năm ??

lego

Xe hơi
Chào các cụ,

Em đang định rút 1 cục về sau 8 năm 6 tháng đóng BHXH. Tính tổng số tiền em và công ty đóng nuôi các cụ ở trển trong 8.5 năm là 192tr (26% lương).

Vậy mà giờ theo cái công thức quái quỷ của BHXH, em tính ra nếu đi rút 1 lần em chỉ đc tối đa 128tr.
Ra ngoài đường thằng nào ăn cắp 3tr là đủ bị phạt tù rồi, mà mình bị ăn chặn 1/3 số tiền mình đóng nhưng đành cắn răng chấp nhận à :(

Có cụ nào từng rút 1 cục như này chưa? Mình phải chịu thiệt vô lý nhiều thế à các cụ?

Mong các cụ chia sẻ.

Cụ cho em hỏi Cái hệ số theo năm kia là như nào cụ ơi
Bên bảo hiểm họ tính cho hệ số đó ạ

dongkijote

Xe điện
Chào các cụ,

Mong các cụ chia sẻ.

Nguyên tắc BH là số đông bù cho số ít...Cụ ko trừ bảo hiểm y tế đã dùng trong 9 năm, bảo hiểm thất nghiệp .. . tính như cụ thì khi về ai cũng đòi lại 100% thì sao nhỉ?

selfer

Xe buýt