Sao lưu và khôi phục MAIL

thanhnt610

Xe tăng
Website
www.facebook.com
hi các bác, em thấy trong này mọi người hay bị mất data của OL quả, em sưu tầm 1 bài về Bakup và Restore MS OL và OL express để các bác nghiên cứu backup data mail của mình, sau này có xóa nhầm thì còn có cái mà Restore.
Bác nào thấy bài của em hay thì em xin tí vodka ạ.

Outlook Express:
BACKUP:
Tại giao diện chính của chương trình
Vào Tool/ Options
chọn tab Maintenance / Kick vào nút Store folder...
copy toàn bộ đường dẫn/ vào Start / Run / paste vào đó / OK
một của sổ mới hiện ra bạn bạn copy toàn bộ những file trong đó
paste vào 1 folder mới trong ổ D; E .. ( ngoại trừ ổ có windows)
ví dụ ở đây tôi tạo 1 folder có tên Outlook Express trong ổ D ( để tiện cho việc restore lại)
Tiếp theo bạn phải Backup Accounts: Tại giao diện chính của chương trình
bạn vào Tool / Accounts / chọn vào tab Mail coi nó bao nhiêu Account
bạn kick vào từng Account một chọn Export... / chọn đường dẫn để lưu Accounts mình backup ( nên chọn luôn folder Outlook Express trong ổ D mình vừa tạo để cho tiện cho lúc restore) các Accounts làm tương tự
Tiếp theo bạn phải backup địa chỉ ( Addresses ): Bạn kick vào Addresses trên thanh Menu tại đây nó sẽ hiện ra 1 cửa sổ nữa, bạn vào File / Export / Address Book (WAB)... Bạn chọn đường dẫn để chứa file backup đặt tên cho nó ( VD add ) ( nên chọn luôn folder Outlook Express trong ổ D mình vừa tạo để cho tiện cho lúc restore)
Lưu ý:
Bạn chỉ có thể backup Addresses và Accounts khi bạn vào đc HĐH.
RESTORE:
Vào Tool/ Options
chọn tab Maintenance / Kick vào nút Store folder...
Bạn Kick vào nút Change...bạn tìm đến mục Outlook Express trong ổ D / OK
yes / OK

Restore Accounts:
bạn vào Tool / Accounts / chọn vào tab Mail / chọn Import..tìm đến folder Outlook Express trong ổ D, khi đó nó sẽ hiển thị tất cả những Accounts mà bạn đã backup ( nếu có nhiều Account) bạn chọn nó chọn Open
Restore Addresses:
Bạn kick vào Addresses trên thanh Menu tại đây nó sẽ hiện ra 1 cửa sổ nữa, bạn vào File / Import / Address Book (WAB)... Bạn chọn đường dẫn để folder Outlook Express trong ổ D kick vào file add.WAB ( file mà bạn vừa backup) / Open
Lưu ý:
khi mà bạn ko Backup đc Account do ko vào đc HĐH thì bạn phải tự add lấy bằng tay: Tại giao diện chính của chương trình
bạn vào Tool / Accounts / chọn vào tab Mail/ Kick nút Add / Mail tại của sổ mới bạn nhập tên hiển thị ( có thể tên Bạn, Cty Bạn, hoặc Bạn nhập tùy ý) / Next / Bạn nhập địa chỉ hòm thư của bạn ( có cả phần mở rộng @. ..) / Next
trong mục Incoming mail và Outgoing mail và password Bạn phải hỏi bên cung cấp DV trong TH bạn ko nhớ.
Bạn đóng hết lại rồi vào lại để thấy đc kết quả ...

Microsoft Outlook 2003
BACKUP:
Tại giao diện chính của chương trình bạn vào File / Import and Export
lựa chọn Export to file / Next / lựa chọn Personal folder file (.pst) / Next
Bạn tíck dấu lựa chọn mục Include subfolders ( đây là lựa chọn bạn Backup toàn bộ thư, địa chỉ, sent Item ....) bạn nên lựa chọn mục này.
hoặc bạn cũng có thể lựa chọn từng mục 1 mà bạn muốn backup
chọn Next
chọn Browse... chọn nơi bạn để file backup ( ví vụ tạo folder Outlook 2003 trong ổ D) khi đó bạn lựa chọn đường dẫn tới folder Outlook 2003 trong ổ D mục dưới bạn có thể đặt tên theo ý bạn hoặc để mặc định / OK
nhấn Finish. tiếp đó bạn để mặc định hoặc bạn có thể đặt pass cho file bạn backup / OK
RESTORE
Tại giao diện chính của chương trình bạn vào File / Import and Export
lựa chọn Import from another program or file / Next / lựa chọn Personal folder file (.pst) / Next / bạn Browse đến file backup trong folder Outlook 2003 trong ổ D mà bạn đã backup / Next / để mặc định rồi Finsh
Lưu ý:
Trong TH máy bạn ko vào đc HĐH bạn có thể vào theo đg dẫn này copy lại
C:\Documents and Settings\A\Local Settings\Application Data\Microsoft\Outlook
và công việc restore làm tương tự như trên
Nguồn Diendancntt.vn

otoditvit

Xe đạp
Ngoài cách nêu trên, có một cách cũng khá nhanh và tiện là bạn dùng tiện ích Files & Settings transfer wizard có sẵn trong hệ điều hành (windows, accessories, system tool) để back up lại các thông tin cấu hình (profile, my documents, mail...). File backup này có thể lưu trữ và restore lại rất nhanh chóng và thuận tiện.

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
Hai cách của các bác đều quá loằn loằn :21::21: cách của em dễ đến nỗi em viết cái này mà không cần ở OE ra xem nhá

Trong Outlook Express: Mở Menu: TOOL/OPTION

Trong nay có nhiều thẻ, một trong những thẻ của nó là Maintenaince , chọn thẻ này có một đường dẫn chỏ đến folder lưu trữ email, đờ phô của nó ở ô C: . Mà ô C: thì hay bị hỏng, cho nên ta tạo một folder EMAIL chả hạn ở ổ D: và đổi đường dẫn thư mục email về đó là xong film.

Thư mục này có thể copy để back up, nếu cài lại windows thì copy trở lại là toàn bộ email hiện lên đầy đủ không thiếu cái nào