[Funland] Sao nhiều cụ hãi số sàn thế nhỉ 😀

polizia

Xe container
2021 rồi vẫn còn fan cuồng số sàn thì em chịu.

Em cứ ra cao tốc là cruise control đỡ phải đạp ga.
Bớt cái j nhàn cái ấy. Dư ra nguyên cái chân trái với tay phải. Rảnh rỗi chả muốn lại thích bận.
Xe em trước chưa có CC cứ ao ước.
Đợt rồi active đc CC đi sướng vãi đái ra.
Cảm giác đi bốc hơn cả mình tự đi.
Nhất là lúc gặp chướng ngại đệm phanh giảm ga xong khi đường thoáng trở lại mình ấn resume nó vọt như máy bay để trở về tốc độ đã set, đi thích vãi.

chaytim

Xe điện
Em không hiểu làm sao MT đang chạy nhanh lại đột ngột chết máy được. Tắc kim phun hay tèo bơm xăng không tính cụ nhé.
Em đọc tranh luận của Sư thì thấy những điều Sư giả thiết là đúng trên lý thuyết, nhưng thực tế thì khó xáy ra, vì đơn giản khi giảm tốc là chân trái đặt vào côn như một phản xạ vô đk rồi, nên khó có thể nói khi đang chạy nhanh mà để xe khựng lại rồi chết máy được.
Mà khi đã là phản xạ vô đk thì có khi não chưa kịp chỉ đạo thì đã xong rồi,
Nên về cơ bản em đồng ý với cụ trên.
Em đã nói rõ lái yếu nên chẳng biết lúc nào đuối xe để cắt côn về số (hoặc cuống quá không kịp thao tác) đó mới tắt máy (so sánh với việc nhầm chân ga cũng do lái yếu để đỡ khập khiễng :)) )

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Em đọc tranh luận của Sư thì thấy những điều Sư giả thiết là đúng trên lý thuyết nhưng thực tế thì khó xáy ra, vì đơn giản khi giảm tốc là chân trái đặt vào côn như một phản xạ vô đk rồi nên khó có thể nói khi đang chạy nhanh mà để xe khựng lại rồi chết máy được.
Mà khi đã là phản xạ vô đk thì có khi não chưa kịp chỉ đạo thì đã xong rồi,
Nên về cơ bản em đồng ý với cụ trên
Đang tranh luận về việc AT hay MT an toàn hơn nên phải xét trên cùng 1 người lái. Chạy MT khó hơn AT do đó nếu AT không tạo được phản xạ bỏ chân ga đạp chân phanh thì liệu có thực hiện được các thao tác rườm rà hơn không khi chạy MT? :))

chaytim

Xe điện
Đang tranh luận về việc AT hay MT an toàn hơn nên phải xét trên cùng 1 người lái. Chạy MT khó hơn AT do đó nếu AT không tạo được phản xạ bỏ chân ga đạp chân phanh thì liệu có thực hiện được các thao tác rườm rà hơn không khi chạy MT? :))
Tất nhiên là em tranh luận trên cùng 1 người lái chứ, 2 người khác nhau thì dĩ nhiên Sư lái giỏi hơn em rồi :D
Nhưng mà em ko đồng ý Sư bảo là xe MT đang đi nhanh mà chết máy khực khực, em có muốn làm thế cũng ko đc í vì chưa gì cái chân trái nó đã cắt côn xong rồi, lấy đâu ra mà chết máy.
Thôi nhé, the end :D

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Tất nhiên là em tranh luận trên cùng 1 người lái chứ, 2 người khác nhau thì dĩ nhiên Sư lái giỏi hơn em rồi :D
Nhưng mà em ko đồng ý Sư bảo là xe MT đang đi nhanh mà chết máy khực khực, em có muốn làm thế cũng ko đc í vì chưa gì cái chân trái nó đã cắt côn xong rồi, lấy đâu ra mà chết máy.
Thôi nhé, the end :D
Tai nạn xảy ra bất ngờ, lái giỏi đến đâu cũng có lúc không xử lý kịp do đó xe gì không quan trọng mà do khả năng của người lái và ... hên xui. Nếu cũng thay vì đạp phanh nhưng lại nhấn ga thì AT nghiêm trọng hơn vì máy không tắt khi va chạm do đó dễ gây tai nạn liên hoàn (lúc này điểm yếu dễ tắt máy của MT lại là lợi ích nhưng hiển nhiên nó sẽ có hại lúc khác :)) )

Vision_X

[Tịch thu bằng lái]
hehe tranh luận để những không biết thì biết thêm thôi còn cố thì cụ trưng cái bằng lái xem có từ năm nào và em cũng vậy (đảm bảo khi em có bằng thì chả có nhiều xe AT để chạy mà toàn số sàn :)) )
Thôi cụ. Riêng cái tốc độ cao đạp phanh cần phải vào côn là em biết trình nó thế nào rồi. Dừng nhé!

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Tóm lại lấy doanh số ra phán là chuẩn =)) xe nào bán chạy chứng tỏ nó phù hợp :))

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Thôi cụ. Riêng cái tốc độ cao đạp phanh cần phải vào côn là em biết trình nó thế nào rồi. Dừng nhé!
Để em hướng dẫn cụ tình huống cụ thể nhé. Vd khi đến cầu cụ đang đi tốc độ cao cụ đạp nhẹ phanh sau đó cắt côn cho xe trôi theo quán tính để giảm tốc độ theo phán đoán là vừa đủ an toàn sau đấy khi đến điểm thích hợp tăng ga và vẫn đi số cũ. Nếu cụ phán đoán tốt vừa nhanh vừa ít tốn nhiên liệu mà lại vừa đỡ về số rồi lên số :))

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com

Nightmar

Xe hơi
Về trair nghiệm lái xe thì em thấy số sàn lúc nào cũng là 1 cái gì đó đặc biệt hơn stđ

thinhduybao

Xe điện
Để em hướng dẫn cụ tình huống cụ thể nhé. Vd khi đến cầu cụ đang đi tốc độ cao cụ đạp nhẹ phanh sau đó cắt côn cho xe trôi theo quán tính để giảm tốc độ theo phán đoán là vừa đủ an toàn sau đấy khi đến điểm thích hợp tăng ga và vẫn đi số cũ. Nếu cụ phán đoán tốt vừa nhanh vừa ít tốn nhiên liệu mà lại vừa đỡ về số rồi lên số :))
Cụ lái xe bao nhiêu năm rồi ?
Đi thế này mà giờ vẫn lên đây chém được thì phải nói là cụ có quý nhân phù trợ :))

traimeo

Xe buýt
Vì ghét mỗi lúc dừng khi lên dốc, hốt bỏ mợ ra ấy cụ ơi. Em mấy lần xe nó tuột ngược lại mà tởn và lại được thằng cu đằng sau nó đứng gần mình nữa.

thinhduybao

Xe điện
Xuống dốc chỗ nào cụ? đọc kỹ lại đi :))
À cái đoạn đến cầu của cụ em hiểu là xuống dốc cầu . Có thể em hiểu sai chỗ này !
Nhưng thầy nào dậy cụ xe đang tốc độ cao vừa đạp phanh lại đạp cả côn đấy hay tự cụ phát minh ra ?
Chắc cụ mới chạy xe con MT, cụ mà chạy xe tải nặng thì giờ chắc cụ đang ở trong tù !