[Funland] Sao thủ tục sang tên sổ đỏ mà lâu vậy ?

cairong_2011

Xe container
Trưa nay em gặp ông em mới mua 1 căn hộ. Ra CC, thanh toán tiền hai bên .... OK. Đến nộp giấy tờ sang tên tại Hoàng Minh Giám từ tầm giữa tháng 3 (chưa kể 1 tuần trước đến lấy số hẹn). Cầm tờ giấy hẹn 6/4 đến nhận thông báo thuế hý hửng lắm. Đúng hôm đến Nguyên Hồng thì đc trả lời, hồ sơ mới chuyển sang hôm qua, anh về đi. Hai tuần sau, sang nay gọi điện hỏi thì được trả lời: Phải hơn chục ngày nữa, anh nộp vào thời điểm đông thế này phải chịu thôi.
Thế là sao ? Em nghĩ thủ tục sang tên mà ko có vướng mắc gì về nguyên tắc phải nhanh chứ nhỉ ? Sổ ko cầm cố bank, có tên trên hệ thống ko cầm cố, thế chấp ở đâu (từ lúc làm CC họ đã tra được rồi), đem ra cơ quan NN chỉ là thủ tục thêm cái tên mới. Còn thuế thì có barem: nhà ở đâu, diện tích .... là ra ngay tiền thu thuế. Sao lại viện cớ đông thì lại kéo dài ra ?
Chỉ khổ hai vc tưởng lấy giấy tờ ngay nên chạy ra P làm thủ tục nộp thuế phi NN, cũng phải có tý để làm nhanh (vì chưa đến đợt). Nay vợ lại tiếc ít phong bao kia.

Honghen2008

Xe container
Lương ít lắm nhanh sao được, mệt lắm 😤

Tâm Sinh Phúc

[Tịch thu bằng lái]
Kệ chúng nó cụ! Nhà mình rồi lo cái gì

Tomy Trọc

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Trưa nay em gặp ông em mới mua 1 căn hộ. Ra CC, thanh toán tiền hai bên .... OK. Đến nộp giấy tờ sang tên tại Hoàng Minh Giám từ tầm giữa tháng 3 (chưa kể 1 tuần trước đến lấy số hẹn). Cầm tờ giấy hẹn 6/4 đến nhận thông báo thuế hý hửng lắm. Đúng hôm đến Nguyên Hồng thì đc trả lời, hồ sơ mới chuyển sang hôm qua, anh về đi. Hai tuần sau, sang nay gọi điện hỏi thì được trả lời: Phải hơn chục ngày nữa, anh nộp vào thời điểm đông thế này phải chịu thôi.
Thế là sao ? Em nghĩ thủ tục sang tên mà ko có vướng mắc gì về nguyên tắc phải nhanh chứ nhỉ ? Sổ ko cầm cố bank, có tên trên hệ thống ko cầm cố, thế chấp ở đâu (từ lúc làm CC họ đã tra được rồi), đem ra cơ quan NN chỉ là thủ tục thêm cái tên mới. Còn thuế thì có barem: nhà ở đâu, diện tích .... là ra ngay tiền thu thuế. Sao lại viện cớ đông thì lại kéo dài ra ?
Chỉ khổ hai vc tưởng lấy giấy tờ ngay nên chạy ra P làm thủ tục nộp thuế phi NN, cũng phải có tý để làm nhanh (vì chưa đến đợt). Nay vợ lại tiếc ít phong bao kia.
chuyện thường của nhà binh. Nhưng thường cụ làm là mấy 23-25 ngày.

ceconam

Xe điện
e nghe cụ nói cũng giật mình, e thì ít va chạm thủ tục hành chính ở HN nhưng e hay đi tỉnh xung quanh và gặp gỡ nhiều ae công chức, nghe họ nói 1 cửa giờ ở địa phương ưu việt lắm, đặc biệt đến hẹn là phải xong, ko xong thì phải điện thoại, giải thích lí do, xin lỗi dân trước ít nhất 2 ngày (cái này thì e có gặp 1 lần mua đất ở tỉnh họ cũng gọi trước cho e thật). Còn hầu như công việc của e mà nộp vào một cửa cũng thấy quyết liệt thật, ko nhẽ HN lại đi sau các tỉnh lẻ ư??? Nếu đc cụ yc lên gặp trực tiếp lãnh đạo cơ quan đặt câu hỏi xem??? Công chức bây giờ họ cũng làm việc chuyên nghiệp lắm, ko còn đe nẹt như trước nữa đâu

ubisapro

Xe trâu
Nhà e ... toàn bên bán/ mua làm mấy lần nên cũng chịu. Nhưng cũng chỉ khoảng 1 tháng là có.

SuvMit

Xe máy
Bác xem từ đầu năm đến h phòng làm sổ đến chỗ đứng cũng chả có, làm sổ còn phải kiểm tra chéo cdt, quy hoạch, kiện tụng, nợ thuế, đo đạc, ... chứ làm sai là bị kiện đó. Đến các d.a lớn cũng ì ạch 2 tháng mới có sổ mà

agrimeco

Xe lăn
Chắc tại đông quá nên lâu, chính tỏ nhà đất vẫn đang sốt :D

Musical Stone

Xe điện
B10A KĐT Nam Trung Yên, Trung Hòa, Cầu Giấy
Website
amisha.vn
Cụ thông cảm. Chúng em không thể nhanh hơn được nữa. Chúng em làm đúng quy trình và thứ tự hồ sơ. Nếu cụ cần nhanh hơn, ưu tiên hơn thì cần có chứng nhận trường hợp cấp bách để được ưu tiên nhé.

alceste

Xe điện
Lý do đơn giản lắm cụ ơi, quá tải.
Nếu cụ làm sổ đỏ làn đầu mua căn hộ thì rất nhanh, lần trước em làm ko cần lấy số hẹn, vào làm luôn, ít người làm hơn hẳn. Nhưng chuyển nhượng thì số hồ sơ cực kì lâu. Còn rất nhiều thủ tục cần xác minh thẩm định, kiểm tra chéo, quy hoạch, kiện tụng, CĐT, nghĩa vụ , v.v nhiều lắm cụ ơi. Ko thì pen down chicken die thì cụ còn mêt.
Họ ko xử lý kịp vì quá nhiều hồ sơ thôi. Từ năm ngoái đã được hẹn 20 ngày mới đến lấy số hẹn rồi cụ ạ.
Văn phòng ĐKDĐ là của nhà nước, số người làm có hạn nên họ cũng làm hết công suất vẫn bị dồn. Bên Sở cũng ko duyệt và kí kịp nữa. Lần trước em đến vào ngày hẹn, họ kiểm tra luôn trên hệ thống và bảo, sổ của chị h mới đang trình kí sang Sở nên tốt nhất 3-4 ngày nữa chị hẵng quay lại lấy. Cái này cụ hoàn toàn ko cần đưa phong bao (em chăgnr thấy ai đưa hết, nhưng cần đúng và đủ giấy tờ, khai kê ko sai gì đỡ mất công cả 2)
Ở tỉnh thì giao dịch mấy đâu, ko bằng 1 phần so với HN, nên so sánh thế thì hơi khập khiễng.

cairong_2011

Xe container
Em cũng nhất trí với các cụ do quá tải nên thời gian bị kéo dài ra. Vậy sao thời gian hẹn không kéo ra mà vẫn cứ theo quy định để làm gì ? Hay sợ dân phản ứng ? Em nghĩ ai cần thì ko nói chứ đa số cũng ko đến mức phản ứng thái quá về thời gian bị kéo dài do quá tải. Còn việc xác định các thông tin chi tiết liên quan đến ngôi nhà, thửa đất .... em nghĩ ko quá phức tạp: thứ nhất mọi thông tin về thửa đất, căn hộ đã có trên giấy tờ, chủ yếu đi kiểm tra lại. Còn như CC, căn hộ thì chảng có sự thay đổi như kiểu xưa làm thêm cơi nới lồng cọp. Thứ hai khi công chứng họ đã tra kho dữ liệu và xác định sổ đó ko bị cầm cố, thế chấp hay đang giao dịch khác thì bên CC mới làm HĐ. Nếu ko thì bên CC cũng toi.

Vietex

Xe điện
Ở HMG còn đỡ đấy (trung bình hơn tháng xong), ở quận đổi sổ cứ xác định 1.5- 2 tháng :D
Nhà cháu 41 ngày ạ, lúc đấu cháu nghĩ tầm hai chục ngày thôi. Ai ngờ lâu thế. Không biết có phải do đông quá, nhiều ng làm nhanh chen ngang nên bị dồn lâu thế.

Vietex

Xe điện
Em cũng nhất trí với các cụ do quá tải nên thời gian bị kéo dài ra. Vậy sao thời gian hẹn không kéo ra mà vẫn cứ theo quy định để làm gì ? Hay sợ dân phản ứng ? Em nghĩ ai cần thì ko nói chứ đa số cũng ko đến mức phản ứng thái quá về thời gian bị kéo dài do quá tải. Còn việc xác định các thông tin chi tiết liên quan đến ngôi nhà, thửa đất .... em nghĩ ko quá phức tạp: thứ nhất mọi thông tin về thửa đất, căn hộ đã có trên giấy tờ, chủ yếu đi kiểm tra lại. Còn như CC, căn hộ thì chảng có sự thay đổi như kiểu xưa làm thêm cơi nới lồng cọp. Thứ hai khi công chứng họ đã tra kho dữ liệu và xác định sổ đó ko bị cầm cố, thế chấp hay đang giao dịch khác thì bên CC mới làm HĐ. Nếu ko thì bên CC cũng toi.
Chắc giấy hẹn của bác k ghi thôi, của em có ghi thêm ngày trả bằng bút chì. Lâu như thế một phần là do ng cần nhanh chen lên trc, 1 phần để càng lâu càng nhiều ng chen lên luôn.

alceste

Xe điện
Cụ nghĩ nó không phức tạp nhưng thực ra nó phức tạp hơn thế đấy cô ạ. Bây giờ bút sa gà chết, sai sót cái gì lại kiện cáo âm âm. Người ta có quy trình rồi, thôi tốt nhất bác chờ vài ngày cũng không nhanh chậm ảnh hưởng gì cho đời.
Còn thời gian hẹn theo em được biết ban đầu được sét up ra từ cách đây 5-7 năm gì đấy, nhưng lúc đây nó không quá tải như bây giờ. Trên hệ thống rồi nên tự động in ra. Thường thì họ sẽ cho thêm một cái ngày thực tế đi kèm, hình như dặn miệng hay là ghi một tờ phiếu khác. Em không biết vì em chưa làm chuyển nhượng bao giờ nhưng làm sổ đỏ cấp mới thì nhiều rồi.
Thực ra nếu nhà làm thủ tục cấp sổ đỏ mới thì nó chỉ chậm hơn khoảng ba ngày thôi, hoặc là lúc nào vắng thì không bị chậm, chỉ có nhà chuyển nhượng thì bị nhiều.

namtuocbongdem2

Xe hơi
Từ lúc nhận thông báo thuế đến lúc nhận sổ thì bình thường mất bao lâu hả cụ? Lấy thông báo thuế xong đi đóng tiền rồi quay lại nhận sổ hay quy trình như nào vậy, e toàn qua dịch vụ mà chưa tự làm bao giờ nên cũng muốn biết?

KeanuR

Xe tăng
vẫn "nhanh" nếu so với 2 bà trưng đống đa :))
xưa e nhớ lập đề án cho vpdk cấp tp sang tên thì hứa hẹn với ubnd là sẽ nhanh hơn thuận lợi hơn, thực tế thì chậm hơn, nhiêu khê hơn và phí loby cao hơn nhiều lần quận huyện trực tiếp làm

cairong_2011

Xe container
Từ lúc nhận thông báo thuế đến lúc nhận sổ thì bình thường mất bao lâu hả cụ? Lấy thông báo thuế xong đi đóng tiền rồi quay lại nhận sổ hay quy trình như nào vậy, e toàn qua dịch vụ mà chưa tự làm bao giờ nên cũng muốn biết?
Theo lý thuyết thì qua lấy ngay cũng được (em đi làm 1 lần hồi mua CC). Còn không thì hôm khác. cơm ko ăn thì vẫn còn đó

muabenem123

Xe container
Hà Nội, ta còn em hàng phố cũ rêu phong...
Khoảng 1 năm trở lại đây thủ tục hành chính đất đai lâu hơn nhiều rồi cụ ạ. Bt trc sang tên nhà đất mất tầm 2 tuần (khoảng 10-11 ngày làm việc). Nhưng bây h mất tầm 1 tháng. Đặc biệt là gần đây còn lâu hơn vì vừa rồi có đợt người sở hữu đất phải nộp thuế đất trc 30/3 để tránh áp mức thuế mới. Dân đổ xô đi hoàn thiện thuế đất còn nợ + đợt rồi bds sốt nữa nên các giao dịch càng nhiều cụ ạ.
Còn về VPDKDD ở Hoàng Minh Giám thì gần đây có vấn đề j đó nên các hs lại phải chuyển hết về xử lý tại VPDKDD ở Đặng Dung ( Ba đình hoàn kiếm đống đa). Mà đã lên Đặng Dung thì xác cmn định là hát nữa đi em....:))

lexuan87

Xe hơi
e hóng vụ này lây kinh nghiệm