[Funland] Sắp mất nhà do vợ e uỷ quyền cho bà bác mượn SĐ cắm NH

tuan_nguyen261188

Xe điện
Vợ cụ ấy cùng lắm mất nhà thôi, chịu trách nhiệm trong phạm vi tài sản thế chấp. Còn đâu công ty chịu.
Làm gì có cụ. theo em có 2 hình thức vay.

Cái này theo em biết vay ngân hàng kiểu này có 2 cách hay làm.
1. Người lấy tài sản của mình đứng ra bảo lãnh khoản vay của 1 người khác thì người chịu trách nhiệm khi người được vay không trả được nợ chính là người đứng ra bảo lãnh khoản vay đó cụ à.
2. dùng giấy uỷ quyền thì cũng khác gì chính người đó đi vay đâu.

matizvan2009

Xe ba gác
Cái này theo em biết là người lấy tài sản của mình cho cầm đất đứng ra bảo lãnh khoản vay của 1 người khác thì người chịu trách nhiệm khi người được vay không trả được nợ chính là người đứng ra bảo lãnh khoản vay đó cụ à.
theo em hiểu có 3 cái:
úy quyền ts vay (như trường hợp cụ chủ viết): giao ts cho chủ vay sd, đương nhiên trách nhiệm trong phạm vi ts
bảo lãnh khoản vay: không nói gì thì chịu toàn bộ trách nhiệm với khoản vay
bảo lãnh khoản vay nhưng trong phạm vi ts: chỉ chịu 1 phần, tối đa là mẩt ts

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Lão đọc kỹ sẽ thấy mụ kia với UB lách rất khéo: nếu nó xác nhận độc thân thời điểm ra sổ đỏ căn hộ thì vợ cụ chủ thớt ok nhé, không dính
Thế nên em mới nói là phải có kịch bản chi tiết từ đầu mới đánh được vụ này
Đúng hết, hợp pháp hết thì đánh ai. Chả nhẽ vung tay đấm vợ. Nhà của nó chứ có phải của chung đâu.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Giấy xác nhận độc thân là do UBND cấp mình k tự viết ra được đâu cụ, vợ e đi làm 2 lần rồi e biết nên chuyện có kết hôn rồi mà UB nó dám ra giấy xác nhận độc thân e k tin.
Em cũng đi làm rồi cụ. Vợ em có mảnh đất trước khi kết hôn, bán đi. Chính tay em gõ đơn, vợ ký và chở vợ ra UBND phường. Sau đó cầm cái xác nhận, đóng dấu trên đơn nộp cho văn phòng công chứng.
Nội dung xác nhận đơn của vợ em chỉ là: Xác nhận năm 200x chị ABC kết hôn lần thứ 1. (Đề phòng mảnh đất là của chồng trước (nếu có)).
Ubnd với VP công chứng nó cũng tỉnh lắm, nó k dại gì làm sai đâu trừ khi phải hưởng lợi bạc tỷ nó mới liều.

Long Con Rong

Xe đạp
E đang đau đầu quá.các cụ tư vấn giúp em
Năm 2016 vợ e mua cái CC đứng tên sổ đỏ.cuối 2017 bọn e kết hôn và dọn về nhà của e ở.nhà vợ e chuyển sang cho thuê.cái này e ko quan tâm.đến tháng 9-2018 vợ e mới thú nhận cho bà bác ruột mượn sổ đỏ vay NH tiền.bà này là chị ruột bà già vợ e,mở cty dược buôn bán.xa xưa nhà vợ e khó khăn nên cũng hay giúp đỡ,nên sau này cũng đã vài lần mượn sổ đỏ ông bà già e.nhưng lần này sát đến hạn trả ko thấy ý kiến gì dù hạn vay là 1 năm.bà này thấy bảo khách vip lâu năm của Eximbank THĐ.mẹ vợ e dò hỏi thì mới biết hiện tại bà ý đang vay tổng hơn chục tỷ,phía NH cũng bảo đang bết bát.khi bà ý mượn sổ thì bên NH bắt vợ e lấy xác nhận hôn nhân.thực sự nếu bảo e thì e sẽ làm giấy xác nhận tài sản ko liên quan đến e chứ e ko thèm để ý.nhưng bà ý lại đút tiền bọn ub xác nhận độc thân cho vợ e. Giấy tờ công chứng và bên NH bà ý lo hết,bảo kí vào đâu là vợ e kí.và sau biết thêm là phía NH còn cho vay thêm tiền trong cái hợp đồng vợ e uỷ quyền thành tổng 1,3 tỷ.lần lấy thêm này bà ý ko nói và ko ai biết
sau mấy lần ông bác trưởng đứng ra họp gia đình bà ý đều hứa hẹn xong rồi mất hút.bà ý đóng cửa công ty bán nhà cắt đứt liên lạc đi nơi khác mua nhà ở.còn tuyên bố phá sản rồi ko trả.thách đố nhà e muốn làm gì thì làm.lại còn cho người gọi điện chửi bới đe doạ vợ e.bà già vợ và vợ e ko hiểu biết,ko va chạm xã hội,nên ko biết xử lý thế nào.định kiện ra CA với ra toà e nhưng gàn,vì nộp đơn ko thì chỉ tổ bực mình thêm
Các cụ cho e lời khuyên giờ phải làm thế nào,chẳng lẽ ngồi dương mắt nhìn nhà bị mất.bên phía NH nó thông báo sắp gửi đơn ra toà để thu hồi nhà rồi.con gái bà ý bảo cái nhà này có hơn tỷ.mẹ vợ e còn nhà nữa cơ mà.nói trước mặt e chắc e đánh cả nhà nó
Kết hôn rồi là tài sản phải chia đôi nhé. Ngân hàng làm sai quy trình không thẩm định kỹ. Anh chưa ký vào giấy từ chối tranh chấp nên thách kẹo ngân hàng cũng không làm gì được vì nó còn liên quan đến giấy tờ khống bên uỷ ban nhân dân xã phường nữa. Tự tin lên.

hauyenhd

Xe container
Cái này theo em biết vay ngân hàng kiểu này có 2 cách hay làm.
1. Người lấy tài sản của mình đứng ra bảo lãnh khoản vay của 1 người khác thì người chịu trách nhiệm khi người được vay không trả được nợ chính là người đứng ra bảo lãnh khoản vay đó cụ à.
2. dùng giấy uỷ quyền thì cũng khác gì chính người đó đi vay đâu.
Vay vốn bằng TS đảm bảo của bên thứ 3 sau khi ra phòng công chứng là k liển quan nữa lắm mất TS thôi việc định giá TS ra khoản vay thế nào thuộc về NH và người vay.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Chắc họ xác nhận tài sản lúc ấy là vợ cụ chủ đang độc thân thôi.
UBND họ cũng k xác nhận tài sản thuộc về ai đâu. Họ chỉ xác nhận đến thời điểm ABC chị X còn độc thâb. Hoặc như nhà em đã từng làm là xác nhận: đến năm XYZ chị X kết hôn lần thứ nhất với a Y (đề phòng 2 chồng).
Ubnd nó tỉnh lắm.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Kết hôn rồi là tài sản phải chia đôi nhé. Ngân hàng làm sai quy trình không thẩm định kỹ. Anh chưa ký vào giấy từ chối tranh chấp nên thách kẹo ngân hàng cũng không làm gì được vì nó còn liên quan đến giấy tờ khống bên uỷ ban nhân dân xã phường nữa. Tự tin lên.
Nhà này vợ mua trước khi cưới cụ ơi.

caisua

Xe lăn
tìm bà dì lôi ra công chứng ký giấy tờ vay nợ bằng tiền chung cư rồi cất tủ thôi, đợi sau này bà ấy phất lên thì sang đòi hoặc bà ấy chết đi thì nộp ra đòi lại trước khi chia phần cho bọn còn sống vậy

hauyenhd

Xe container
Em cũng đi làm rồi cụ. Vợ em có mảnh đất trước khi kết hôn, bán đi. Chính tay em gõ đơn, vợ ký và chở vợ ra UBND phường. Sau đó cầm cái xác nhận, đóng dấu trên đơn nộp cho văn phòng công chứng.
Nội dung xác nhận đơn của vợ em chỉ là: Xác nhận năm 200x chị ABC kết hôn lần thứ 1. (Đề phòng mảnh đất là của chồng trước (nếu có)).
Ubnd với VP công chứng nó cũng tỉnh lắm, nó k dại gì làm sai đâu trừ khi phải hưởng lợi bạc tỷ nó mới liều.
Chỗ e thì UBND hỏi mục đích rồi ra giấy cho thôi k phải đơn từ gì, năm ngoái e cũng dính quả cho mượn nhà để cắm rồi cũng phải đi nhổ ra, TS cũng tên riêng vợ.

taplai2012

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Chuẩn cụ à. Em nghĩ cũng chỉ nên cảm thông - chia sẻ chứ không nên tham gia, trừ trường hợp bà bác có động thái uy hiếp an toàn gia đình.
Không còn bất cứ cơ hội gì.
Anh cũng chả có quyền can thiệp
Coi như một bài học cho gia đình vợ anh.
Vì tài sản này là của riêng vợ anh, cô ấy ký cho bác ruột vay mà giấu anh thì là chuyện riêng nhà vợ.
Anh chỉ nói cô vợ là lần sau giao dịch tài sản lớn trên 50 củ thì phải bàn bạc kỹ lưỡng với cả hai vợ chồng thôi.
Trường hợp này thua rồi.
Kiện ra Công An thì vợ anh còn gặp rắc rối vì lừa đảo đang trong tình trạng hôn nhân mà ký cam kết là tôi còn đang độc thân

Arjuna82

[Tịch thu bằng lái]
Tài sản xuất hiện trong quá trình hôn nhân mới chia 2.
Tài sản này là có trước hôn nhân đứng tên mình cô vợ thì không có chia chác gì hết.

Leanh65

Xe container
Chỗ e thì UBND hỏi mục đích rồi ra giấy cho thôi k phải đơn từ gì, năm ngoái e cũng dính quả cho mượn nhà để cắm rồi cũng phải đi nhổ ra, TS cũng tên riêng vợ.
Các cụ toàn lấy vợ giàu nhỉ. Khá nhiều cụ trong thớt này vợ có nhà riêng trước hôn nhân.🤣

tuan281085

Xe cút kít
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.otofun.net
Cụ phán ẩu quá. Tài sản này của vợ hình thành trước hôn nhân, thì ông ck có quyền gì mà ký hay ko ký?

Long Con Rong

Xe đạp
Tài sản xuất hiện trong quá trình hôn nhân mới chia 2.
Tài sản này là có trước hôn nhân đứng tên mình cô vợ thì không có chia chác gì hết.
Phải phân định là tài sản hình thành trước năm 2016 hay sau năm 2016 nhé. Tài sản hình thành trước 2016 vẫn cần phải cả vợ và chồng đi ký hợp đồng đăng ký thế chấp ở Văn phòng công chứng trừ phi chồng ký vào giấy từ chối tranh chấp có xác nhận của xã phường. Nếu không có giấy này mà văn phòng công chứng vẫn thông qua thì tội của Văn phòng công chứng cũng hơi bị to đấy. Ngoài ra khi vay ngân hàng thì phải trình ra Sổ hộ khẩu nên Ngân hàng chối là không biết gì do chị vợ khai khống là độc thân cũng không được.

DurexXL

Tháo bánh
Tài sản trước hôn nhân mà
Bạn đọc kỹ lại nội dung, google đang miễn phí nên đọc thêm về luật, sẽ rõ

SPL

Xe container
Đã là vợ chồng thì làm cái gì cũng phải bàn bạc, kể cả tài sản riêng trước hôn nhân, còn nếu cứ làm riêng thì sẽ có lúc như thế này, thôi coi như mất nhà lấy làm bài học rồi đâm đơn kiện chứ nó giở giọng thế mà không kiện thì ngu tập 2 chú nhá

Vụ này hết thuốc chữa rồi, giờ chỉ còn phương án tự bỏ tiền ra trả nợ ngân hàng lấy nhà về (nếu tiền trả nợ < tiền bán nhà đó), yêu cầu Bác viết giấy vay tiền bằng số tiền trả nợ ngân hàng có lãi suất thoả thuận đầy đủ, sau này bao giờ Bác có thì trả không thì Bác chết thì xử lý tài sản của Bác. Nếu tiền trả nợ NH > Giá trị căn nhà thì vẫn yêu cầu Bác viết giấy nhận nợ bằng giá trị căn nhà. Hết chuyện

conversehn

Xe tăng
Người OF
Việc này của vợ chồng Cụ phải đọc hồ sơ thì mới nói chính xác được, nhưng nếu đúng như Cụ nói, có việc UBND xác nhận độc thân khi vợ cụ đã kết hôn thì hoàn toàn có thể chuyển hướng vụ việc theo hướng khác
Việc đòi lại nhà có thể chưa làm được ngay, còn phụ thuộc nhiều yếu tố, nhưng việc hình sự hóa, đưa căn nhà thành tài sản liên quan đến hành vi lừa đảo, chiếm đoạt ...là hoàn toàn có thể

Em nghĩ cụ và gia đình nên làm dứt điểm vụ này, nếu có người quen tin cậy trong khối CA VKS TA thì trao đổi để lên kịch bản, phương án chi tiết từ những bước đi đầu tiên

Pháp luật và xã hội 2021 đã khác rất xa với 2016 rồi, đặc biệt là các vụ việc kinh tế dân sự

Còn với 1 đàn ông, em nghĩ Cụ kệ cmn, tài sản trước hôn nhân, chả liên quan quặc gì đến mình
Giữ thì còn, ko giữ thì mất

Nhưng tuyệt đối không dùng tài sản trong hôn nhân của cụ (tiền, đi vay) để xử lý cái việc này nhé
mấy thằng phường ký xác nhận độc thân láo toét nhỉ ;)).
thế này có khi người đang sống cần nó cũng ký xác nhận là đã chết
Các cụ sai hết rồi nhé, UBND hoàn toàn có quyền xác nhận độc thân trong giai đoạn vợ cụ chưa kết hôn
Em cũng từng bán cái chung cư hình thành trước hôn nhân & xin giấy xác nhận độc thân giai đoạn em mua cái chung cư đó là em chưa kết hôn tài sản riêng của em
UBND họ cấp bình thường, theo kiểu từ ngày... đến ngày ... anh/chị ABC độc thân, chưa kết hôn với ai. UBND xác nhận free không tiền nong gì cả, cẩn thận không lại vạ mồm 7.5 củ tội vu khống đấy chứ ở đó mà đút tiền để kí khống
Khi em bán cái chung cư đó chưa bàn giao sang tên trên Hđmb vì đã có đăng kí kết hôn nên ngoài giấy xác nhận độc thân giai đoạn mua tài sản trước hôn nhân, bên công chứng còn yêu cầu vợ em kí giấy từ chối tài sản do không phải của mình để tránh kiện tụng, ngoài ra còn có giấy xác nhận của chủ đầu tư chung cư đã hình thành nhưng chưa bàn giao để đủ điều kiện sang tên cho chủ mới

Chỉnh sửa cuối: