[Funland] Sau 15/08/2023 mua bán xe cũ thế nào mới đúng?

BMW X10

Xe điện
Em hiểu như này có đúng ko các cụ?:
- 2 bên ký hợp đồng mua bán, công chứng.
- Bên bán tháo biển số, giữ giấy đăng ký, hợp đồng mua bán. Trong 30 ngày phải đi trình, nộp 3 thứ trên cho CA để được lưu định danh biển số đó. Sau mua xe khác thì trình và được gắn biển số đó vào, cấp giấy đăng ký mới với thông số của xe mới mua. Nếu sau 30 ngày mới trình thì sẽ bị phạt...
- Người mua cầm hợp đồng mua bán ( kèm bản phô tô đăng ký, CCCD của người bán), rồi lái xe ko biển số đi về. Trong vòng 30 ngày phải đi gặp CA để làm thủ tục cấp đăng ký, gắn biển số cho xe đã mua. Nếu trước đó đã có biển số đc định danh rồi (đã bán xe cũ) thì đc gắn biển số đã đc định danh. Còn chưa từng sở hữu (định danh) hoặc chưa bán xe cũ thì đc bấm số mới..
Trong 30 ngày đi đg gặp XX có hỏi thì chỉ việc trình hợp đồng, bản phô tô đăng ký, CCCD của người bán ra là OK. Còn quá 30 ngày sẽ bị phạt..
Bác không đươc chạy lòng vòng trước khi đi đăng ký.
Thậm chí chở xe về nhà, bác cũng phải gọi xe tải chở về hộ ,bác nhá
Hoặc trả tiền taxi để ông Seller lái về nhà hộ bác.

Còn khi ông chủ xe cũ không thèm ra cắt đăng ký cũ, tôi cũng không rõ họ sẽ làm gì để phạt hắn.
Buyer thì chưa đăng ký được xe mới.

202

Xe container
Vậy em dự tình trạng dán biển số và thay đổi số trên biển số sẽ tăng vọt - cần phải tăng nặng hành vi phạm luật này :D
Khi định danh rồi thì ko đơn giản là giả bks nữa mà là giả người luôn rồi.

202

Xe container
Mục đích chính của họ là thế mà bác: Cố gắng ép Chủ xe thực sự là Chủ xe, chứ không phải 1 ông vơ váo nào đó.
Cái đó thì tốt thôi.

Tốt hơn, nên học tập tụi bên bển: Nó đưa ra 1 mức phí đổi tên thực sự thấp, thực sự chỉ để bù đắp chi phí của nhà nước, để khuyến khích dân đi đổi tên.
Chứ không phải 20 củ như xứ ta.
Ở mình trc là 10% nên mới sinh ra cái ủy quyền, giờ 2% lâu rồi.

202

Xe container
Ông bán ông ấy bán xong, khi ông mua đi làm thủ tục, ông bán ông ấy cù nhầy ko đi ra CA báo thu hồi biển và ĐK thì ông mua chết à cụ. Lại đi kiện à
Chả liên quan gì cả. Ô mua là mua cái xe ko bao gồm biển. Ô bán phải làm thu hồi là trách nhiệm và quyền lợi của ô bán với bks cũ đó

Mr.Alo

Xe lăn
Chả liên quan gì cả. Ô mua là mua cái xe ko bao gồm biển. Ô bán phải làm thu hồi là trách nhiệm và quyền lợi của ô bán với bks cũ đó
Mua bán sau công chứng phải thêm bước cùng nhau ra công an làm thủ tục thu hồi biển và đk nữa cụ ạ , sau đó chủ mới sẽ có giấy xác nhận để đi đk biển mới

Ga_son

Xe điện
Thì họ ghi là cấp mới gđk và biển số còn gì.
Nó phụ thuộc vào xe mới lăn bánh cụ ạ, ko liên quan j đến cái biển. Xe cũ đã lăn bánh ở VN ko mất phí cấp mới biển. Mà là phí cấp đổi. (cụ phân biệt cụm từ cấp mới và cấp đổi nhé).

ttvnol.com

Xe tăng
Nó phụ thuộc vào xe mới lăn bánh cụ ạ, ko liên quan j đến cái biển. Xe cũ đã lăn bánh ở VN ko mất phí cấp mới biển. Mà là phí cấp đổi. (cụ phân biệt cụm từ cấp mới và cấp đổi nhé).
Như vậy là với xe cũ sẽ giữ nguyên biển cũ hay sẽ lấy biển mới hả cụ ? ( trường hợp mua bán sang tên khác tỉnh thành và chủ mới chưa từng sở hữu biển số )

202

Xe container
Mua bán sau công chứng phải thêm bước cùng nhau ra công an làm thủ tục thu hồi biển và đk nữa cụ ạ , sau đó chủ mới sẽ có giấy xác nhận để đi đk biển mới
Công chứng xong thì người mua đi đăng ký mới. Cái công chứng ấy xác nhận viêc bán xe giống như đại lý họ bán xe xuất hóa đơn. Chủ cũ bán xe thì cầm biển với đk đi làm thu hồi để chờ khi nào mua xe mới lại đk mà treo vào xe mới trong vòng 5 năm.

Ga_son

Xe điện
Như vậy là với xe cũ sẽ giữ nguyên biển cũ hay sẽ lấy biển mới hả cụ ?
Xe cũ thì từ 15/8 người bán sẽ được giữ lại biển (xấu hay đẹp vẫn phải giữ 5 năm). Người mua 1 là sẽ dùng biển cũ (thuộc sở hữu của mình) hoặc được cấp mới biển (trong trường hợp chưa sở hữu biển số nào) trong kho biển số của BCA.

202

Xe container
Xe cũ ở VN nếu biển tỉnh về biển HN, SG thì cụ vẫn phải mất tiền cấp biển mới 20tr. Nếu gốc xe đã cấp biển hn, sg và về tỉnh rồi quay lại thì ko mất phí. Giờ định danh theo biển thì biển số đó đã đóng phí cấp rồi

Ga_son

Xe điện
Xe cũ ở VN nếu biển tỉnh về biển HN, SG thì cụ vẫn phải mất tiền cấp biển mới 20tr. Nếu gốc xe đã cấp biển hn, sg và về tỉnh rồi quay lại thì ko mất phí. Giờ định danh theo biển thì biển số đó đã đóng phí cấp rồi
Trường hợp này nó gọi là cấp đổi cụ nhé, cụ cần phân biệt cụm từ cấp mới và cấp đổi. Mời đọc kỹ cái thông tư 229 ấy (tiểu mục 4 ảnh em pót bên trên ấy).

202

Xe container
Như vậy là với xe cũ sẽ giữ nguyên biển cũ hay sẽ lấy biển mới hả cụ ? ( trường hợp mua bán sang tên khác tỉnh thành và chủ mới chưa từng sở hữu biển số )
Chủ mới chưa sh biển số thì cấp mới, nếu có rồi thì treo lên

ubisapro

Xe trâu
E giờ đứng tên 2 xe ô tô. Cô thương e xúc con thứ 3 thì chắc được bấm biển mới? :D

Và sau này e thanh lý cả 3 con; mua 1 con xe mới thì dùng bỉm nào nhỉ? Ko biết được chọn ko? :))

Xe_vip

Xe tải
Đọc mà phát khiếp. Càng ngày càng bịa thêm lắm thủ tục quá!
Em nghĩ định danh thế này là đúng, đỡ chuyện mua bán ko sang tên. Còn thủ tục em chưa làm ko biết nó khiếp ko, nhưng đợt vừa rồi em đổi bằng B1 qua dv công tiện thật, mỗi ra bv khám sk còn lại ngồi nhà là đổi được bằng.

ngoibet

Xe điện
Website
facebook.com
Trong OF có Cụ nào làm dv Công chứng sang tên xe cộ nhỉ (trước em làm 1 lần mà quên nick rồi). Em có cái xe còi, đang để tên công ty, giờ muốn sang tên cá nhân

Xe_vip

Xe tải
Ông bán ông ấy bán xong, khi ông mua đi làm thủ tục, ông bán ông ấy cù nhầy ko đi ra CA báo thu hồi biển và ĐK thì ông mua chết à cụ. Lại đi kiện à
Ông bán phải làm thủ tục thu hồi, ko có hồ sơ thu hồi thì ông mua ko trả tiền là xong, nên bắt buộc ông bán muốn nhận tiền thì phải làm thủ tục thu hồi để ông mua có hồ sơ mà đăng ký, cù nhầy mà dễ à cụ.

Isu_zu

Xe container
Vấn đề là tất cả dính tới pháp lý thì người đứng tên phải chịu trách nhiệm(sau sẽ nộp phạt theo biển định danh và trừ tiền tk) nên chẳng người bán nào muốn ủy quyền cho cụ cả,món này tây lông nó làm mấy chục năm trc rồi,sau khi mua bán xe nó cho 20 ngày để chuyển chủ,sau đo cứ biển số nó gửi giấy phạt thôi,giờ ta đang thời kỳ chuyển đổi nên phức tạp mất tầm 1 năm sau đó cứ thế mà làm
Đã so với tây thì phải so tất, chứ so mỗi cái phạt à cụ? khác gì cụ so ria con mèo với vòi con voi, và kết luận rằng vòi voi to hơn =))