[Funland] Sau 15/08/2023 mua bán xe cũ thế nào mới đúng?

BMW X10

Xe điện
Ne
Nếu vậy phải có hdmb giữa 2 bên và trước sự chứng kiến của cqnn chứ cụ.
Không cần bác ạ.
Bác cầm cái Giấy sở hữu xe, được coi là việc Chủ xe đã đồng ý đưa xe cho bác.

vovan3455

Xe tăng
Hình như có cả quy định về chuyển nhượng biển số xe nữa ạ?

BMW R60

Xe tăng
Em hiểu như này có đúng ko các cụ?:
- 2 bên ký hợp đồng mua bán, công chứng.
- Bên bán tháo biển số, giữ giấy đăng ký, hợp đồng mua bán. Trong 30 ngày phải đi trình, nộp 3 thứ trên cho CA để được lưu định danh biển số đó. Sau mua xe khác thì trình và được gắn biển số đó vào, cấp giấy đăng ký mới với thông số của xe mới mua. Nếu sau 30 ngày mới trình thì sẽ bị phạt...
- Người mua cầm hợp đồng mua bán ( kèm bản phô tô đăng ký, CCCD của người bán), rồi lái xe ko biển số đi về. Trong vòng 30 ngày phải đi gặp CA để làm thủ tục cấp đăng ký, gắn biển số cho xe đã mua. Nếu trước đó đã có biển số đc định danh rồi (đã bán xe cũ) thì đc gắn biển số đã đc định danh. Còn chưa từng sở hữu (định danh) hoặc chưa bán xe cũ thì đc bấm số mới..
Trong 30 ngày đi đg gặp XX có hỏi thì chỉ việc trình hợp đồng, bản phô tô đăng ký, CCCD của người bán ra là OK. Còn quá 30 ngày sẽ bị phạt..

Chỉnh sửa cuối:

lodudu

Xe điện
Em hiểu như này có đúng ko các cụ?:
- 2 bên ký hợp đồng công chứng mua bán.
- Bên bán tháo biển số, giữ giấy đăng ký, hợp đồng mua bán. Trong 30 ngày phải đi trình, nộp 3 thứ trên cho CA để được lưu định danh biển số đó. Sau mua xe khác thì trình và được gắn biển số đó vào, cấp giấy đăng ký mới với thông số của xe mới mua. Nếu sau 30 ngày mới trình thì sẽ bị phạt...
- Người mua cầm hợp đồng mua bán ( kèm bản phô tô đăng ký, CCCD của người bán), rồi lái xe ko biển số đi về. Trong vòng 30 ngày phải đi gặp CA để làm thủ tục cấp đăng ký, gắn biển số cho xe đã mua. Nếu trước đó đã có biển số đc định danh rồi (đã bán xe cũ) thì đc gắn biển số đã đc định danh. Còn chưa từng sở hữu (định danh) hoặc chưa bán xe cũ thì đc bấm số mới..
Trong 30 ngày đi đg gặp XX có hỏi thì chỉ việc trình hợp đồng, bản phô tô đăng ký, CCCD của người bán ra là OK. Còn quá 30 ngày sẽ bị phạt..
E nghĩ cụ chuẩn rồi, e thắc mắc phí bấm biển mới bao nhiêu? Nếu có 2 xe, biển gắn xe 1 nhưng k còn nhu cầu sử dụng xe 1 thì gắn vào xe 2 đc ko?

tung5917

Xe điện
E nghĩ cụ chuẩn rồi, e thắc mắc phí bấm biển mới bao nhiêu? Nếu có 2 xe, biển gắn xe 1 nhưng k còn nhu cầu sử dụng xe 1 thì gắn vào xe 2 đc ko?
Cụ ra công chứng làm giấy bán xe 1 cho ai đó là xong. Ai đó là người quen do cụ nhờ. Sau đó xe 1 cho người ta luôn.

BMW R60

Xe tăng
- Nếu bấm biển mới (Hà Nội) mà xe cụ mua gốc tỉnh thì vẫn 20 củ. Còn gốc HN thì ko mất 20 củ .Còn nếu gắn biển cũ đã định danh (xe cũ đã bán) thì chỉ mất 2 củ để làm đăng ký mới (phí quản lý)
- Ko sử dụng biển xe 1 gắn cho xe 2 được. Hai loại xe khác nhau về loại, thông số kỹ thuật... SK, SM cơ mà. Nếu cụ có 2 xe biển 5 số tên cụ. Thì sau 15/8 mặc định đc định danh 2 biển số đó là của cụ. Nếu cụ ko bán thì sau 15/8 mà cụ mua thêm xe mới thì đc bấm biển mới. Nhưng nếu sau 15/8 cụ bán 1 trong 2 xe hoặc bán cả 2 . Thì cụ phải đi nộp, trình, thu hồi biển số, đăng ký của xe đã bán. Sau đó cụ mua xe khác thì đc gắn biển của xe đã bán ( biển đã định danh cụ).
Em hiểu thế ko biết có đúng ko?

Chỉnh sửa cuối:

nttung0123

Xe hơi
Các cụ cho tôi hỏi, tôi có biển xe bán tải, sau 15/8 bán xe giữ lại biển, vậy sau này tôi mua xe không phải bán tải có được dùng biển số của xe bán tải cũ hay phải dùng biển mới

BMW R60

Xe tăng
Các cụ cho tôi hỏi, tôi có biển xe bán tải, sau 15/8 bán xe giữ lại biển, vậy sau này tôi mua xe không phải bán tải có được dùng biển số của xe bán tải cũ hay phải dùng biển mới
Em nghĩ là ko đc. Trừ khi cụ lại mua xe khác cùng loại là "bán tải". Giống như xe Van 2 chỗ biển 29D...cụ bán đi. Sau cụ mua xe khác 5;7 chỗ thì ko đc gắn biển 29D..kia vào đc. Nhưng nếu cụ lại mua xe Van 2 chỗ thì đc gắn biển 29D..đó vào

Xehoa2022

[Tịch thu bằng lái]
Em dự cụ phải bấm số mới, dự thôi chứ luật lá VN ta còn phải hoàn thiện lâu lắm :D

Xe_vip

Xe tải
Nói chung đã có văn bản các cụ đọc đi.

Tommytep

Xe tăng
Em chưa rõ trường hợp em làm CC UQ bán và toàn quyền sử dụng xe trong vòng 10 năm (bao gồm cả trách nhiệm phát sinh nếu có cho họ) cho người khác từ năm 2022. Vậy các bác cho em hỏi nếu họ cứ để vậy ko sang tên thì sau ngày 15/8/2023 em có phải chịu trách nhiệm với cái xe đó ko vậy?
em cũng trường hợp y như cụ. bỉm của e còn số đẹp nữa. Không biết cái xe đấy giờ đang ở đâu rồi, giấy tờ UQ bên mua cũng cầm, e chỉ có bản chụp. Cụ hóng đc cách xử lý thế nào chưa ạ?

Xe_vip

Xe tải
Cụ cho xin cái link với.
Thông tư 24 đầy đủ ở đây:
Còn tóm tắt ở đây:

Còn tóm gọn lại nữa thì như này: cụ đang có cái xe chính chủ tên cụ (biển định danh), khi cụ bán xe thì cụ giữ lại đky và biển,và phải làm thủ tục thu hồi (qua cổng dv công), tức là cụ ko đc giữ đký xe và biển. Cụ ko làm thủ tục thu hồi thì cụ bị phạt và chịu trách nhiệm với xe cũ của cụ như gây tai nạn, vi phạm luật gt... Khi cụ mua xe mới thì sẽ đc cấp lại đúng biển xe (5 số) đã thu hồi khi cụ bán xe cũ trong vòng 5 năm (riêng khoản 20 củ tiền biển hình như vẫn phải đóng, hơi vô lý).
Còn đối với ng mua xe cụ thì đi đký như bình thường (mà hình như ko phải đóng 20 củ tiền biển???).

vuahe77

Xe điện
em cũng trường hợp y như cụ. bỉm của e còn số đẹp nữa. Không biết cái xe đấy giờ đang ở đâu rồi, giấy tờ UQ bên mua cũng cầm, e chỉ có bản chụp. Cụ hóng đc cách xử lý thế nào chưa ạ?
Chắc phải hỏi người quen bên CCSGT hay PCSGT thôi cụ

first

Xe tăng
Thông tư 24 đầy đủ ở đây:
Còn tóm tắt ở đây:

Còn tóm gọn lại nữa thì như này: cụ đang có cái xe chính chủ tên cụ (biển định danh), khi cụ bán xe thì cụ giữ lại đky và biển,và phải làm thủ tục thu hồi (qua cổng dv công), tức là cụ ko đc giữ đký xe và biển. Cụ ko làm thủ tục thu hồi thì cụ bị phạt và chịu trách nhiệm với xe cũ của cụ như gây tai nạn, vi phạm luật gt... Khi cụ mua xe mới thì sẽ đc cấp lại đúng biển xe (5 số) đã thu hồi khi cụ bán xe cũ trong vòng 5 năm (riêng khoản 20 củ tiền biển hình như vẫn phải đóng, hơi vô lý).
Còn đối với ng mua xe cụ thì đi đký như bình thường (mà hình như ko phải đóng 20 củ tiền biển???).
Đọc mà phát khiếp. Càng ngày càng bịa thêm lắm thủ tục quá!

The Killer

Xe điện
Các bác tư vấn cho em trường hợp này với ạ: em bán 1 chiếc xe cách đây nửa năm có hợp đồng mua bán nhưng người mua hiện chưa sang tên, đang nhờ em ký hợp đồng mua bán tiếp sang người khác nhưng xa địa lý nên em vướng mắc chưa giúp được.
Vậy nếu sau 15/8 thì bắt buộc em phải thu lại đăng ký và biển số đi huỷ biển số ạ?
Món này đúng là em không hiểu gì

Chỉnh sửa cuối:

202

Xe container
Cái thông tư này làm loạn cào cào và quá nhanh, hướng dẫn phổ biến không rõ ràng, chỉ muốn lùa nhanh về để dễ thịt. Những xe trc kia mua bán công chứng ủy quyền giờ vô tác dụng, nếu làm lại mất quá nhiều thời gian và tiền bạc, chỉ chết thằng dân... ~o) b-(
Cái thông tư này đơn giản dễ hiểu mà. Cái mua bán công chứng ủy quyền là nên dẹp.

buicongchuc

Tháo bánh
Riêng việc cái thời đại công nghệ 4.0 mà phòng giao thông nào chỉ có khả năng cấp biển số ở nơi đó đã bốc mùi rồi . Hệ thống database chỉ có 1 , các anh ấy tra ra trong phút mốt . Tại sao hộ khẩu nơi nào mới đc làm biển số nơi đó ? Phòng giao thông đà nẵng tại sao chỉ được cấp phép biển 43 ? Tại sao công dân ko được hợp pháp sở hữu xe biển số nơi khác dù các anh ấy đều có đầy đủ dữ liệu về phương tiện lẫn con người?
Phân chia địa bàn làm ăn cụ nha.

202

Xe container
1. E chưa đọc văn bản nhưng dự thảo là giữ biển số trong vòng 5 năm.
Nhiều cụ vẫn cứ qui việc 20tr vào cái biển số thực tế tiền 20tr là phí xe mới được phép gắn biển, còn biển của chủ có sẵn hay biển đấu giá hay biển cấp mới ko quan trọng.
2. Mua xe mới (xe chưa lăn bánh lần nào) đều phải mất phí ra biển số.
20tr là cho cái biển chứ ko phải cái xe,