[Funland] SH chênh 20 triệu - E ko hiểu dân VN

1Loveforever

Xe buýt
E ko hiểu tại sao hàng ngàn HEAD đều bán chênh với giá khá sát nhau, liệu có phải vì Honda bán cho đại lý cũng khác so với giá niêm yết?

otzi

Xe tăng
Honda toàn làm giá thôi cụ ơi, từ wave cho đến SH, có mỗi winner là bán dưới giá đề xuất. Dân VN hiền quá, thiệt thòi cũng cảm chịu. Em đảm bảo Honda làm giá, toàn dân tẩy chay nói không với Honda thì khuyến mại ầm ầm, bán giá rẻ ngay. Đây thấy đắt vẫn ham. Em đi 6 xe trong đó có 3 xe của Ya là fz, ex150 và ex135, 3 xe của Hon là SCR, Wave Alpha và AB 2016. Sau khi trải nghiệm qua mấy xe của 2 hãng này thì giờ em chỉ dùng Ya.

Đối với honda
- Wave Alpha em mua năm 2008, xe bền, rẻ, thay thế linh kiện rẻ, ổn định, nói chung là đáng tiền. Hồi đó mua bị vênh giá mấy trăm nghìn.
- SCR mua lúc nào e cũng ko nhớ lắm, giờ để vợ cũ đi, giảm xóc đi lởm muốn chết, tư thế ngồi muốn gãy lưng, em mua vì cái cốp to mà đi vài bữa đau lưng quá nên em cho vợ cũ luôn.
- AB 2016 thì lởm vô cùng, em đi được 8 tháng bán vội. Xe đi chẳng may đâm phải đinh, lốp sang hôm sau mới xì hết hơi nhưng khi em đi vá thì phát hiện vành bị cong vênh phải nắn lại, nước mát cạn, đặc biệt 1 trong những lý do em quyết định bán là xe tự nhiên bị tốn xăng 1 cách khủng khiếp, đổ đầy bình đi được 108km thì xe hết sạch xăng phải đẩy bộ. Ra đại lý họ chạy lại phần mềm rồi dùng máy căn chỉnh các kiểu có đỡ hơn tí mà vẫn rất tốn xăng. Em bán luôn

Đối với xe Yamaha
Ngoại trừ con exciter 135 đời đầu là tốn xăng còn lại ex150 hay fz150i đều tiết kiệm xăng mà xe đi rất bốc. Xe đi chả thấy hỏng hóc gì, rất ổn định.

Các cụ cứ nói xe honda tiết kiệm xăng nhưng thực tế những xe gần đây của Ya cũng rất tiết kiệm, không hề thua kém Honda.
Các cụ nói xe honda bền, các cụ đi thử xe của Ya với Su đi xem 10 năm nó có hỏng không? Em đi con ex135 8 năm tuổi vẫn ngon lành cành đào, không có gì phải chê. Chưa kể các cụ mua cái xe để đi 40-50 năm chắc?
Các cụ nói xe honda tiện dụng thì cái này em phải công nhận là đúng nhưng để vượt trội so với xe của hãng khác thì chưa chắc.

Khi nào có tuổi hơn xíu thì em đổi qua Suzuki đi cho nó hợp chứ giờ thật không khoái Honda nữa. Và một vấn đề nữa là chả có gì là tốt mãi cả các cụ ạ, thời điểm này nó tốt không có nghĩa là 10 năm sau vẫn tốt, dòng sản phẩm này tốt không có nghĩa là tất cả dòng sản phẩm của hãng khác cũng tốt. Ở thời đại này, mọi thứ đều có thể thay đổi nhanh đến chóng mặt ấy chứ.

mazda3_pro

Xe lăn
Giá bán của Honda SH150i bản phanh ABS giá niêm yết 89,99 triệu đồng, trong khi đại lý báo giá 114 triệu đồng. Phiên bản phanh CBS giá 81,99 triệu đồng bị “đội giá” lên tới 104 triệu đồng.
------------
:)) Các cụ đừng mắng em là : Đừng dạy nhà giàu cách tiêu tiền nhé :((
-----------
http://m.cafef.vn/gia-sh-tang-cao-doi-len-hon-20-trieu-dong-20181108174149938.chn

Tiền đó em gọi là tiền ngu >:) =))

Cranks

Xe hơi
Quanh đi quẩn lại mỗi PCX dưới giá hãng 2 củ, quất còn đỡ ức chế :))

G810

[Tịch thu bằng lái]
Hiểu thế nào được dân Việt, $300k một cái căn hộ hai phòng ngủ tối như hũ nút-cái bếp kín dư bưng, cả nhà lơ thơ vài cái ổ cắm....mấy cái ống nhôm...mà dân Việt đã máu lên còn chơi nữa là cái SH chênh vài chục triệu thì quá muỗi. ;))

springsea

Xe container
Xăng tiết kiệm cũng phải so sánh trên cùng 1 thông số. Dân ta nói Honda tiết kiệm khi đem so con Si 110 với con Wave 100 :(. Con AB 110 so với Nouvo 135 :|.
Con Nmax 155 em chạy nội đô 38km/l, Sh 150 thì xác định cứ trên 3l/100km cho nhanh.

Honda toàn làm giá thôi cụ ơi, từ wave cho đến SH, có mỗi winner là bán dưới giá đề xuất. Dân VN hiền quá, thiệt thòi cũng cảm chịu. Em đảm bảo Honda làm giá, toàn dân tẩy chay nói không với Honda thì khuyến mại ầm ầm, bán giá rẻ ngay. Đây thấy đắt vẫn ham. Em đi 6 xe trong đó có 3 xe của Ya là fz, ex150 và ex135, 3 xe của Hon là SCR, Wave Alpha và AB 2016. Sau khi trải nghiệm qua mấy xe của 2 hãng này thì giờ em chỉ dùng Ya.

Đối với honda
- Wave Alpha em mua năm 2008, xe bền, rẻ, thay thế linh kiện rẻ, ổn định, nói chung là đáng tiền. Hồi đó mua bị vênh giá mấy trăm nghìn.
- SCR mua lúc nào e cũng ko nhớ lắm, giờ để vợ cũ đi, giảm xóc đi lởm muốn chết, tư thế ngồi muốn gãy lưng, em mua vì cái cốp to mà đi vài bữa đau lưng quá nên em cho vợ cũ luôn.
- AB 2016 thì lởm vô cùng, em đi được 8 tháng bán vội. Xe đi chẳng may đâm phải đinh, lốp sang hôm sau mới xì hết hơi nhưng khi em đi vá thì phát hiện vành bị cong vênh phải nắn lại, nước mát cạn, đặc biệt 1 trong những lý do em quyết định bán là xe tự nhiên bị tốn xăng 1 cách khủng khiếp, đổ đầy bình đi được 108km thì xe hết sạch xăng phải đẩy bộ. Ra đại lý họ chạy lại phần mềm rồi dùng máy căn chỉnh các kiểu có đỡ hơn tí mà vẫn rất tốn xăng. Em bán luôn

Đối với xe Yamaha
Ngoại trừ con exciter 135 đời đầu là tốn xăng còn lại ex150 hay fz150i đều tiết kiệm xăng mà xe đi rất bốc. Xe đi chả thấy hỏng hóc gì, rất ổn định.

Các cụ cứ nói xe honda tiết kiệm xăng nhưng thực tế những xe gần đây của Ya cũng rất tiết kiệm, không hề thua kém Honda.
Các cụ nói xe honda bền, các cụ đi thử xe của Ya với Su đi xem 10 năm nó có hỏng không? Em đi con ex135 8 năm tuổi vẫn ngon lành cành đào, không có gì phải chê. Chưa kể các cụ mua cái xe để đi 40-50 năm chắc?
Các cụ nói xe honda tiện dụng thì cái này em phải công nhận là đúng nhưng để vượt trội so với xe của hãng khác thì chưa chắc.

Khi nào có tuổi hơn xíu thì em đổi qua Suzuki đi cho nó hợp chứ giờ thật không khoái Honda nữa. Và một vấn đề nữa là chả có gì là tốt mãi cả các cụ ạ, thời điểm này nó tốt không có nghĩa là 10 năm sau vẫn tốt, dòng sản phẩm này tốt không có nghĩa là tất cả dòng sản phẩm của hãng khác cũng tốt. Ở thời đại này, mọi thứ đều có thể thay đổi nhanh đến chóng mặt ấy chứ.

mazda3_pro

Xe lăn

dealer-ck

Xe tăng
Cụ nào mua 2b tầm tiền cùng phân khúc SH thì vẫn chọn SH thôi ạ . Gần như nó chiếm vị trí độc tôn.
Piagio Lambretta Yamaha Vinfast SYM
Còn chênh giá ở Việt Nam đâu có lạ gì:
- chênh giá gửi xe
- chênh giá mua IP
- chênh giá mua 2b
- chênh giá mua 4b
- chênh giá mua nhà
- chênh giá vào NN
Còn vì sao có chênh này thì ... thị trường quyết định thôi :))
Trên Of nhiều cụ cũng bán chênh giá IP còn giề :))

springsea

Xe container
Hơ hơ cụ nói Sh nhỏ ??? Nhìn mấy em 1,5m leo lên cái xe đánh vật mà thấy tội. Honda VN nó phải khoét cái yên thấp xuống để các cụ, các mợ chống chân đấy chứ.
Nhỏ nhẹ thì cứ Lead, Grande, Libety... mà lượn phố. Em thấy dân Đài Loan là thực dụng nhất, 50cc scooter nhỏ gọn.

Vâng cụ, dân indo họ ngồi sh kg hợp vì nc da họ đen cháy thế kg hợp với cái xe kiểu sh đi chơi chơi, thanh cảnh. Cũng tương tự như thế dân châu âu em nghĩ họ kg có kiểu đi xe máy dạo phố như VN ta, họ năng động trong công việc nên những con như pcx hay nmax hợp với họ. Còn dân mình nhỏ người, thanh cảnh mà thói quen lượn phố bằng xe máy nên con sh nó hợp thôi cụ ạ.

Cụ Muỗm

[Tịch thu bằng lái]
Em đang đi cái PCX đây, nói chung là sướng :D
Cụ giống em. Đi PCX của HonDA xong quay sang đi SH chán vkl. COn NVX của Yamaha cũng rất đáng đồng tiền bát gạo. Có lẽ lần sau em mà đổi sẽ quay sang con Nmax. Năm nay gấu định mua con cào cào MSX125 nhưng trông nó ngắn quá lại thôi 8->8->

mazda3_pro

Xe lăn
Cụ giống em. Đi PCX của HonDA xong quay sang đi SH chán vkl. COn NVX của Yamaha cũng rất đáng đồng tiền bát gạo. Có lẽ lần sau em mà đổi sẽ quay sang con Nmax. Năm nay gấu định mua con cào cào MSX125 nhưng trông nó ngắn quá lại thôi 8->8->
Em chưa đi thử con NMAX, mà con này cũng rất hiếm thấy chạy trên đường luôn cụ ợ.

springsea

Xe container
Em đang đi cái PCX đây, nói chung là sướng :D
Em cũng chạy PCX xong bán cho 1 cụ trên này rồi. Xe lành nhưng máy lì chạy ko cảm giác lắm, côn phải vệ sinh thường xuyên nếu muốn chạy êm. Dáng PCX trước nhìn được nhưng đuôi hơi quê, đời mới nhìn đỡ hơn.
Em mua con này cũng rẻ 2 củ so với giá niêm yết :)).