[Funland] Sinh 1 con trong thời đại hiện nay....ưu và nhược?

cụ nói đúng 1 chiều. Nếu ai cũng đẻ 1 thì dân số chả mấy mà giảm, kéo theo nhiều hệ luỵ. Cơ mà em cũng phe sinh 1:D. Mấy ô sếp tây em biết còn ko muốn đẻ cơ, họ bảo tao thích trải nghiệm cuộc sống, phát triển sự nghiệp, làm ra tiền lo cho bản thân và yêu vợ thôi, lúc nào thấy cũng như tình nhân
Mình chỉ là 1 cá nhân nhỏ bé thì cứ làm sao cho đời sống thoải mái là được, hơi đâu đi lo chuyện bao đồng của nhân loại. Lại giống mấy ông dẩm kêu xe điện dùng pin cũng sẽ gây ô nhiễm rác thải cho thế giới :))

Ku Tre

Xe tải
Xã hội bây giờ kinh tế đầy đủ, nhà nào cũng có điều kiện cả. Tỷ lệ sinh lại thấp nên các ông con như các ông tướng ở trong gia đình. Cha mẹ nuông chiều nên cái gì cũng phải đầy đủ, không có sợ con nó thiệt thòi. Các cụ ngày xưa đói khổ mà vẫn sòn sòn mỗi nhà 5-7 đứa. Trẻ con vứt lăn lóc đứa lớn trông nom đứa nhỏ mà vẫn lớn khôn nên người. Tất cả đều phụ thuộc vào suy nghĩ của người lớn tại từng thời điểm cụ thể. Được cái nọ thì phải đánh đổi bằng cái chai, tự nhiên không có gì là hoàn hảo cả!

lucifer99

Xe máy
Sinh 1 hay 2-3-4 con là tuỳ gia đình 2 vkck. Quê mình nhiều trường hợp 2 trai 2 gái rồi mà vẫn đẻ đứa t5. Mình người ngoài thì bảo ngại với vất vả chứ họ đẻ con họ nuôi được, thiên hạ có nuôi đc giúp ngày nào đâu mà bàn tán

XL Điện

Xe tăng
Em 3 đứa rồi, phấn đấu đứa thứ 4 mới dừng.

noname1981

Xe tải
cụ nói đúng 1 chiều. Nếu ai cũng đẻ 1 thì dân số chả mấy mà giảm, kéo theo nhiều hệ luỵ. Cơ mà em cũng phe sinh 1:D. Mấy ô sếp tây em biết còn ko muốn đẻ cơ, họ bảo tao thích trải nghiệm cuộc sống, phát triển sự nghiệp, làm ra tiền lo cho bản thân và yêu vợ thôi, lúc nào thấy cũng như tình nhân
Cụ lại giả thiết điều không bao giờ xảy ra rồi.

noname1981

Xe tải
Sinh 1 hay 2-3-4 con là tuỳ gia đình 2 vkck. Quê mình nhiều trường hợp 2 trai 2 gái rồi mà vẫn đẻ đứa t5. Mình người ngoài thì bảo ngại với vất vả chứ họ đẻ con họ nuôi được, thiên hạ có nuôi đc giúp ngày nào đâu mà bàn tán
Thiên hạ họ chỉ bàn tán đẻ ít thôi cụ, chứ đẻ nhiều thiên hạ tuyên dương vỗ tay, khổ kệ bà người đẻ chứ ai quan tâm

noname1981

Xe tải
Mình chỉ là 1 cá nhân nhỏ bé thì cứ làm sao cho đời sống thoải mái là được, hơi đâu đi lo chuyện bao đồng của nhân loại. Lại giống mấy ông dẩm kêu xe điện dùng pin cũng sẽ gây ô nhiễm rác thải cho thế giới :))
Đúng rồi cụ, mình đẻ nhiều là do mình thích, cứ gán ghép cao sang vào nó buồn cười

dheIa

Xe điện
Nói ra thì động chạm. Nhưng đúng là những người đẻ ít em thấy tuyền người có học vấn và có đk kinh tế :D

huyhung123

Xe điện
Thưa các cụ trong thời đại hiện nay mọi thứ đều đắt đỏ em thấy để nuôi dạy 1 đứa trẻ nên người thật sự quá tốn kém và mất nhiều thời gian công sức....Cộng với dịch bệnh khắp nơi thấy cuộc sống của 1 con người sao mà bấp bênh quá...Vợ chồng em đã có 1 cháu thiết nghĩ liệu sinh một con trong thời đại này có phù hợp không hay nhất thiết cứ phải 2 con như số đông tất cả mọi người ( hình như ai cũng nghĩ là phải 2 con mới tốt ) ... Nhưng em suy đi tính lại cũng thấy trong thời đại hiện nay sinh 2 con thấy vất vả và mệt mỏi cho mình hơn sinh 1 con nhiều quá cả về KINH TẾ, THỜI GIAN , CÔNG SỨC CHO BẢN THÂN MÌNH VÀ RỦI RO CHO ĐỨA TRẺ KHI CÓ MẶT TRÊN CUỘC ĐỜI NÀY.....HAY LÀ EM HƠI ÍCH KỶ NHỈ....THEO CÁC CỤ THÌ SAO?
Thời xưa khó khăn hơn nhiều, bây giờ là quá sướng so với hồi đấy. Xem lại phim Chị Dậu ấy là hiểu đc 1 ít. Tất nhiên nó là lựa chọn của tự nhiên, gen nào tốt thì mới phát huy và kéo dài sự sống, gen kém thì sẽ bị thải loại. Những suy nghĩ như cụ viết chứng tỏ cụ là gen kém của loài người!

Xmind202X

[Tịch thu bằng lái]
Nói ra thì động chạm. Nhưng đúng là những người đẻ ít em thấy tuyền người có học vấn và có đk kinh tế :D
Đội đẻ nhiều rơi vào 2 thể loại:
1) cực giàu
2) rất nghèo

Đội đẻ ít hoặc ko đẻ: trung lưu

My Hao

Xe điện
Đất nước hình chữ S, sánh vai cường quốc năm châu như hiện nay, là nhờ vào công đẻ nhiều của tiền nhân đấy ạ.

noname1981

Xe tải
Xã hội bây giờ kinh tế đầy đủ, nhà nào cũng có điều kiện cả. Tỷ lệ sinh lại thấp nên các ông con như các ông tướng ở trong gia đình. Cha mẹ nuông chiều nên cái gì cũng phải đầy đủ, không có sợ con nó thiệt thòi. Các cụ ngày xưa đói khổ mà vẫn sòn sòn mỗi nhà 5-7 đứa. Trẻ con vứt lăn lóc đứa lớn trông nom đứa nhỏ mà vẫn lớn khôn nên người. Tất cả đều phụ thuộc vào suy nghĩ của người lớn tại từng thời điểm cụ thể. Được cái nọ thì phải đánh đổi bằng cái chai, tự nhiên không có gì là hoàn hảo cả!
Thảo nào Trung Quốc toàn đại tướng. Không biết dạy con thì bảo luôn cứ đổi do đẻ ít.

hjenyen211

Xe tải
cháu thấy 2 là hợp lý;;);;)

1 quốc gia đời sau phải thông minh hơn tiến bộ và văn minh đời trước văn minh tiến bộ . Ko có điều đó ở VN nên những đứa trẻ sinh ra ở VN quá khổ sở sinh nhiều làm con .. à mà thôi :))

noname1981

Xe tải
1 quốc gia đời sau phải thông minh hơn tiến bộ và văn minh đời trước văn minh tiến bộ . Ko có điều đó ở VN nên những đứa trẻ sinh ra ở VN quá khổ sở sinh nhiều làm con .. à mà thôi :))
Sinh nhiều để ăn phở gánh. Em chả tội gì đẻ con để gánh cả, tài nguyên chia xong rồi, kinh tế tri thức chưa phát triển, con đẻ ra là công cụ cho họ thôi. Ở những nơi để duy trì sự cân bằng phi tự nhiên, vd nền kinh tế phi thị trường...buộc giới tinh hoa phải tiêu tốn rất nhiều nguồn lực, nô lệ, thanh gươm, lá chắn nên họ kêu gọi đẻ nhiều là đúng rồi.