[Funland] Sinh 1 con trong thời đại hiện nay....ưu và nhược?

lowschool

Xe tải
Bên Âu Mỹ các nước giàu, phát triển họ lại đẻ nhiều chứ không phải chính sách dừng ở 2 con như VN, vì họ có điều kiện và môi trường xh tốt nên đẻ và nuôi khỏi lăn tăng, con người là động vật nên bản năng cố gắng truyền lại bộ nhiễm sắc thể cho thế hệ sau càng nhiều càng tốt, và đến tâm lý con người hiện đại cũng vậy, đa phần ai cũng muốn nhiều con.

noname1981

Xe tải
Bên Âu Mỹ các nước giàu, phát triển họ lại đẻ nhiều chứ không phải chính sách dừng ở 2 con như VN, vì họ có điều kiện và môi trường xh tốt nên đẻ và nuôi khỏi lăn tăng, con người là động vật nên bản năng cố gắng truyền lại bộ nhiễm sắc thể cho thế hệ sau càng nhiều càng tốt, và đến tâm lý con người hiện đại cũng vậy, đa phần ai cũng muốn nhiều con.
Cụ nhầm mẹ sang đa phần muốn chịch nhiều người tình chứ không phải muốn nhiều con đâu.

Fan gentra

Xe điện
để tránh rủi do cụ cứ làm thêm đứa nữa ..xong đi cắt luôn cho đỡ lằng nhằng.. @-) @-) @-)

noname1981

Xe tải
để tránh rủi do cụ cứ làm thêm đứa nữa ..xong đi cắt luôn cho đỡ lằng nhằng.. @-) @-) @-)
Rủi ro về cái gì ạ, ý con cụ là công cụ bảo hiểm tử kỳ, để mất đứa này còn đứa kia, con cụ nghe thấy thế nó không vui đâu

TRÂU VÀNG II

Xe buýt
Thưa các cụ trong thời đại hiện nay mọi thứ đều đắt đỏ em thấy để nuôi dạy 1 đứa trẻ nên người thật sự quá tốn kém và mất nhiều thời gian công sức....Cộng với dịch bệnh khắp nơi thấy cuộc sống của 1 con người sao mà bấp bênh quá...Vợ chồng em đã có 1 cháu thiết nghĩ liệu sinh một con trong thời đại này có phù hợp không hay nhất thiết cứ phải 2 con như số đông tất cả mọi người ( hình như ai cũng nghĩ là phải 2 con mới tốt ) ... Nhưng em suy đi tính lại cũng thấy trong thời đại hiện nay sinh 2 con thấy vất vả và mệt mỏi cho mình hơn sinh 1 con nhiều quá cả về KINH TẾ, THỜI GIAN , CÔNG SỨC CHO BẢN THÂN MÌNH VÀ RỦI RO CHO ĐỨA TRẺ KHI CÓ MẶT TRÊN CUỘC ĐỜI NÀY.....HAY LÀ EM HƠI ÍCH KỶ NHỈ....THEO CÁC CỤ THÌ SAO?
Đến đẻ con mà cũng nghĩ ngợi nhiều thì........ko đẻ còn hơn.

noname1981

Xe tải
Nhà em 4 đứa. Giờ mới biết mình dân trí thấp và nghèo :))
Đúng rồi, nếu 4 đứa nhà cụ có 4 mẹ khác nhau thì cụ mới trình độ cao và giàu. Còn từ một mẹ thì buồn cho cụ vì cụ đã nhận thức được bản thân cụ là ai.

Xmind202X

[Tịch thu bằng lái]
Trung Quốc đẻ một con, và nền kinh tế nó thứ mấy rồi, cụ chưa biết đọc à, chắc cụ học xong mẫu giáo lớn.
Nhắc lại dân TQ chỉ =1/8 thế giới. Nếu ko hiểu về mở sách toán lớp 5 ra. Có dạy phép chia tỷ lệ % đấy.

=))

noname1981

Xe tải
Đội đẻ nhiều rơi vào 2 thể loại:
1) cực giàu
2) rất nghèo

Đội đẻ ít hoặc ko đẻ: trung lưu
Kết luận này mà đòi chém. Việc sinh đẻ của Trung Quốc nó bị định hướng thì đầu óc không tự nhận thấy kết luận này là vô nghĩa à. Về học lại đi.

lamhoang_760

[Tịch thu bằng lái]
Cái nhìn của cụ rất phiến diện. một chiều và sặc mùi suy diễn, mặc dù rất nhiều người có lối suy nghĩ kiểu này giống cụ nhưng nói rộng ra nó không phản ánh tình hình thực tế chung của toàn xã hội.

Đẻ 1 con hay 2 con hay 3 con...nó tùy thuộc vào quan điểm sống, sức khỏe sinh sản, điều kiện kinh tế, chăm sóc, nuôi dạy....của mỗi gia đình, người ngoài chả phán xét được. Bạn bè tôi nhiều đứa chỉ đẻ 1 nhưng cũng rất nhiều đứa có 3,4 đứa con trở lên. Tôi chẳng bao giờ thắc mắc hay hỏi chúng nó là " tại sao mày chỉ đẻ 1 đứa, hay tại sao mày đẻ nhiều thế.."làm gì cả.

Nhiều người muốn sinh nhiều con vì nỗi sợ bị tuyệt tự, tuyệt tôn nếu chẳng may mất đi đứa con duy nhất.
Tôi thấy việc sinh con khiến con người thấy vất vả hơn, rồi con cái cũng chẳng hạnh phúc hơn mình thì tốt nhất là nên thôi, ở vậy một mình vừa giúp đất nước, giúp xã hội và trái đất. Cuộc đời vốn quá nhiều vất vả rủi ro rồi, nếu con sinh ra chẳng may thiếu thốn (90%), ốm yếu (khả năng là 70%), thất bại (hơn 40%), bất hạnh (40%), hoặc mất sớm dưới 50 tuổi (khoảng 5%). Tỷ lệ như vậy là quá nguy hiểm và không đáng để sinh ra một đứa bé trên đời.
Với xã hội hiện nay, chỉ tầm 10% đứa trẻ sinh ra là có hạnh phúc cho đến lúc nhắm mắt. Càng có con thì hạnh phúc các bậc cha mẹ càng phụ thuộc vào hạnh phúc của các con, tức là có nguy cơ bất hạnh vì các con. Với tỷ lệ hạnh phúc thấp như vậy thì chọn không sinh con có khi lại là sáng suốt.
Nhiều người không những có tư tưởng phải sinh con mà còn là sinh ít nhất hai đứa. Tôi tự hỏi làm vậy để làm gì? Về mặt hạnh phúc, hai đứa trẻ làm bố mẹ ít hạnh phúc đi rõ rệt theo lý thuyết xác suất. Còn về chuyện anh em giúp đỡ nhau thì thực tế đa số không làm được như vậy, phần lớn lúc nhỏ thì ganh ghét, tị nạnh, lớn hơn thì tranh giành hồi môn, nhà ai nấy lo, bố mẹ cũng chẳng nhờ được gì. Vậy đẻ hai đứa để làm gì?
Người ta muốn sinh nhiều vì họ sợ thiên hạ nhìn họ thất bại toàn tập khi họ chỉ đẻ một con và chẳng may đứa con duy nhất ấy mất đi. Họ không kịp đẻ thêm đứa thứ hai để bù vào, trở thành tuyệt tự, tuyệt tôn. Nỗi sợ mơ hồ và sống vì thiên hạ này thoạt đầu có vẻ có lý, nhưng phân tích kỹ ra thì rất vô lý và đôi lúc ác độc. Trong trường hợp rủi ro xảy ra, cha mẹ mất đi một đứa con, thì đứa còn lại cũng không thể làm họ yên tâm hơn hay vui hơn là bao. Họ sẽ không thể sống yên ổn ngày nào vì suốt ngày trong tâm trạng sợ mất nốt đứa còn lại.
Với tôi, nếu xảy ra thì tôi thà chấp nhận nỗi đau duy nhất đó, còn hơn là suốt đời sống trong cả nỗi đau và lo lắng mất nốt đứa còn lại. Mất một con duy nhất cũng đau như là mất một trong số các con, cả đời còn lại các bạn đều không thể yên vui được nếu các bạn là bố mẹ có tình thương và trách nhiệm. Nên việc đẻ hai con để nếu nhỡ mất đi một đứa thì còn đứa khác, để thiên hạ vẫn nhìn mình không mất trắng tất cả chỉ là ảo giác bình yên thôi.
Nếu các bạn không có sức khỏe, không có kinh tế, không có thời gian, không có khả năng để bảo vệ đầy đủ cho nhiều con cùng lúc thì tốt nhất là các bạn không nên đẻ hoặc chỉ nên đẻ một con. Nhờ đó, bạn có khả năng quan tâm tới nó nhiều hơn, bảo vệ nó nhiều hơn, qua đó con cái cũng sẽ an toàn hơn rất nhiều. Khi bạn có thể đảm bảo cho con cái những điều kiện chăm sóc và an toàn tối thiểu thì dù chỉ có một con bạn vẫn sẽ yên vui, đỡ lo lắng vất vả hơn rất nhiều so với những người hai con mà không thể lo đủ cho chúng.

shiluo

Xe container
Tập Cập Bình, Bill Clinton một con, các vĩ nhân đại gia một hai con là đa số.
Người giàu nhất thế giới bây giờ có 9 người con
2 tổng thống Mỹ gần nhất mỗi người có 4-5 người con
Chẳng hiểu đa số của cụ ở đâu ra
Tóm lại ai thích sinh bao nhiêu con thì sinh, tùy vào quan điểm và điều kiện của mỗi gia đình, đừng nâng quan điểm làm gì.
Em 1 gái 1 trai rồi nhưng Gấu không chịu sinh nữa không thì em cũng làm thêm :D. Em ngày xưa 3 anh em, mỗi lần tụ họp cả anh em con cháu thấy ấm cúng và gắn kết. Với góc nhìn của em thì con 1 hơi thiệt thòi.

lamhoang_760

[Tịch thu bằng lái]
Hic hic.. Cụ nói thế động chạm quá, nhiều cụ vào mắng cho giờ :D
Nhưng đúng là em rất dị ứng cái quan niệm "Đẻ cho vui" của nhiều người. Vô hình chung, những người đó họ coi đứa trẻ như trò để giải trí?
Vui ở đây là vui vẻ hạnh phúc mà cụ suy diễn, chụp mũ ra thành đẻ con cái ra là để mua vui cho bố mẹ thì cũng kỳ lạ thật?!

Nếu theo như lối suy diễn của cụ thì mình suy diễn lại là cụ có ác càm hoặc bất lực với chuyện sinh con đẻ cái. Nên cụ mới có cái nhìn đầy hằn học với việc người khác muốn có thêm con cho cuộc sống của họ thêm vui vẻ hạnh phúc.

lai 4 fun

Xe tải
Em ko biết nhà khác thế nào chứ em nhìn 2 đứa nhóc nhà em nó thân thiết nhau lo cho nhau mà em thấy rất yên tâm. Sau này về già chúng nó tự biết bảo bọc nhau hỗ trợ lẫn nhau đỡ lẻ loi. Vì hồi đầu em định đẻ 1 đứa thôi xong vỡ kế hoạch lại để đẻ. Nhưng quy tắc của em là đẻ trên 1 đứa thì bố mẹ phải công bằng cả về tình cảm lẫn vật chất với các con , ko tuyệt đối cũng phải ở mức tương đối để các con ko cảm thấy thiệt thòi. Và vì thế chúng nó càng yêu thương nhau ko tính toán với nhau. Em có tiền thì em muốn đẻ thật đông. Nhưng ai quan điểm ko đẻ hoặc đẻ 1 thì em cũng đồng tình vì mỗi người sẽ tính theo cách của họ để tốt nhất . Ko ai dậy ai hay khuyên ai về vấn đề đó được miễn sao những đứa con sinh ra được hạnh phúc.

muadem

Xe cút kít
Đẻ 1 thì bố mẹ sướng lúc nuôi, nhưng con sẽ khổ lúc bố mẹ già yếu.