[Funland] Sinh nhật con trai đầu - Một chút hồi tưởng về quá khứ ...

Getzcoi

Xe tăng
Em có cùng suy nghĩ với cụ. Cảm nhận thấy “cô bé” của chủ thớt có vẻ mong manh nhưng chứa đựng một nghị lực không hề mong manh. Rất hy vọng cụ thớt tìm được đường quay về.
Em thì nghĩ là ko ai tắm hai lần trên một dòng sông,

Lại có câu " đường lâu không đi đường đầy cỏ dại, người ko qua lại hóa người dưng"

Hơn nữa chuyện tình cảm, không phải muốn là tìm được đường về đâu cụ,

Nên chăng, những gì cụ chủ và vợ cũ đang làm là phương án tối ưu rồi. Nếu là em em cũng sẽ chọn như vậy,

Nhoban1980

Xe tải

Lại có câu " đường lâu không đi đường đầy cỏ dại, người ko qua lại hóa người dưng"

Nên chăng, những gì cụ chủ và vợ cũ đang làm là phương án tối ưu rồi. Nếu là em em cũng sẽ chọn như vậy,
Thế nên em mới có từ “hy vọng” đấy cụ:
Việc “tắm 2 lần trên một dòng sông “ thì có chứ ạ, khi mà dòng sông đó là người chăm sóc 3 con của mình trong một hoàn cảnh không hề bình thường, Chứng tỏ dòng sông đó mát phết đấy.
“hoá người dưng sao được khi mà còn 3 nhóc “, mà chủ thớt thì viết về con hay như vầy đủ thấy thớt cuồng con thế nào
Còn việc có tìm được đường về hay không thì em nghĩ chủ thớt đủ đức độ để tìm về đấy ạ. Chuyện tình khó như 15 năm trước cụ ấy còn tìm được cách hoá giải mà.
Dù sao cũng chúc chủ thớt đủ đầy nghị lực. Tôi vẫn thấy rất xúc động với câu chuyện nhà cụ ấy.

Getzcoi.

Xe tăng
Việc “tắm 2 lần trên một dòng sông “ thì có chứ ạ, khi mà dòng sông đó là người
chăm sóc 3 con của mình trong một hoàn cảnh không hề bình thường, Chứng tỏ dòng sông đó mát phết đấy.
“hoá người dưng sao được khi mà còn 3 nhóc “, mà chủ thớt thì viết về con hay như vầy đủ thấy thớt cuồng con thế nào
Còn việc có tìm được đường về hay không thì em nghĩ chủ thớt đủ đức độ để tìm về đấy ạ. Chuyện tình khó như 15 năm trước cụ ấy còn tìm được cách hoá giải mà.
Dù sao cũng chúc chủ thớt đủ đầy nghị lực. Tôi vẫn thấy rất xúc động với câu chuyện nhà cụ ấy.
Hi, ở đời ai cũng biết 1+1 = 2,

Cơ mà có nhiều phép toán 1+1 =0 mà vẫn ko sai,

Fun nhé cụ :)

Ms.Bui

Xe buýt
Cảm ơn cụ chủ đã viết lại câu chuyện xúc động này, em đọc mà nghèn nghẹn trong cổ họng.

supersanhdieu

Xe buýt

Việc “tắm 2 lần trên một dòng sông “ thì có chứ ạ, khi mà dòng sông đó là người chăm sóc 3 con của mình trong một hoàn cảnh không hề bình thường, Chứng tỏ dòng sông đó mát phết đấy.
e thấy nên khép lại quá khứ bởi mỗi ng có lối đi riêng. Dòng sông luôn chảy cũng như thời gian (từ in đậm ở trên)

Song75

Xe buýt
Em hết rượu nên không mời được cụ chén rượu khi cụ ghé qua thớt của em. Cuộc đời là vậy cụ nhỉ, không gì là không có thể xảy ra.
Rượu chè gì Cụ, em tàu ngầm đọc thớt Cụ thấy cảm thông, nên login vào để chia sẻ với Cụ.
Ko biết lý do chia tay của vc Cụ là gì, nhưng ở một góc nhìn khác, khi mà Vk Cụ vẫn đang mang bệnh trong người, đã bao giờ Cụ nghĩ rằng Vk Cụ chia tay, là một sự thả lỏng cho Cụ trong thời gian còn lại của quãng đường đời nhiều chông gai, cho cụ thỏa sức bù lại mười mấy năm thanh xuân đầu đời bạn thân với bs và bv ko! Em hay cả nghĩ, mạn phép Cụ!
Đọc chuyện Cụ, em thấy chuyện em "muỗi, đốt elốc"

Lady in red

Xe buýt
Vậy mà lại chia tay. Tiếc quá!

Lady in red

Xe buýt
Rượu chè gì Cụ, em tàu ngầm đọc thớt Cụ thấy cảm thông, nên login vào để chia sẻ với Cụ.
Ko biết lý do chia tay của vc Cụ là gì, nhưng ở một góc nhìn khác, khi mà Vk Cụ vẫn đang mang bệnh trong người, đã bao giờ Cụ nghĩ rằng Vk Cụ chia tay, là một sự thả lỏng cho Cụ trong thời gian còn lại của quãng đường đời nhiều chông gai, cho cụ thỏa sức bù lại mười mấy năm thanh xuân đầu đời bạn thân với bs và bv ko! Em hay cả nghĩ, mạn phép Cụ!
Đọc chuyện Cụ, em thấy chuyện em "muỗi, đốt elốc"
Cụ chủ nói về sự chia tay là do "hiếu thắng của em trong làm ăn, cũng như sự yếu đuối trong tình cảm, mà một thằng đàn ông như em không nên vấp phải.."
Nên em dự Cụ ý có bạn gái ạ. Hic

Song75

Xe buýt
Cụ chủ nói về sự chia tay là do "hiếu thắng của em trong làm ăn, cũng như sự yếu đuối trong tình cảm, mà một thằng đàn ông như em không nên vấp phải.."
Nên em dự Cụ ý có bạn gái ạ. Hic
Đó là cái ta nhìn vào, cái mà hai người nói ra. Tuy nhiên, ẩn sâu đâu đó, sự thật mà ko phải lúc nào cũng được dẫn giải bằng âm thanh.
Đọc qua một đoạn ngắn, diễn tả tương đối chi tiết câu chuyện của Cụ chủ thớt, em thấy, với tầng ấy con dốc, hố sâu, đêm đen... hai người đã trải qua, cái tình của người chồng trao cho người vợ, cái ân đã cùng nhau tạo dựng... khó mà chỉ vì biến cố mà có thể thay đổi trạng thái, chỉ trừ khi người ta muốn thế, cố tình thế và tạo ra thế. Tuy mới đọc một đoạn hồi tưởng, chưa được nghe lý do sự chia tay, nhưng em vẫn có cảm giác vậy, đâu đó, trong câu chuyện, có một sự hy sinh, nhẫn chịu... phảng phất.
Mà theo thống kê của em, các mợ rất hay suy luận theo hướng có bạn gái, đàn ông có bạn gái đâu phải yếu đuối (muốn nói là khổ vì khỏe), dưng em thik cái phương án của Mợ, mợ Quý bà trong màu đỏ ah!

Speed_demon

Xe tải
Cảm ơn cụ chủ đã chia sẻ một câu chuyện đầy xúc động. Em rất khâm phục cụ vì lòng nhân hậu, sự dũng cảm và kiên trì. Thật tiếc rằng vợ chồng cụ lại đang tạm xa nhau...

Hồi trước trên OF cũng có câu chuyện của một cụ ở Cleveland. Để thẩy rằng khi sống ở nơi đất khách quê người, mọi người đều phải nương tựa vào nhau và đều phải cố gắng hơn gấp bội. Xin cầu chúc mọi điều tốt lành cho gia đình cụ chủ !

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Nhóc lớn nhà em năm sau là lên cấp 3. Sức học của cháu thì như thầy chủ nhiệm đánh giá là đủ điểm để vào thẳng trường gymnázium hoặc trường kỹ thuật dạy nghề. Nguyện vọng của cháu là muốn theo học trường ở gần nhà để hỗ trợ giúp mẹ chăm các em.

Em cũng mới tìm hiểu là ở thành phố các cháu đang học phổ thông có 1 trường gymnázium mới mở thêm 1 lớp về trung cấp kỹ thuật hàng không. Đây là khóa thứ 2 của trường, mỗi năm có 1 lớp và mỗi lớp chỉ nhận 30 học sinh và phải thi đầu vào. Em cũng đã tìm hiểu và mấy hôm nay đang trao đổi với cháu cùng mẹ cháu.

Lớp này liên thông với trường ĐH kỹ thuật Praha nơi trước em theo học và trường ĐH kỹ thuật Brno (cách nhà có 80km) nên cũng khá tiện lợi. Chỉ có điều là chỉ tiêu ít nên phải thật sự cố gắng thì may ra mới vào được.

Ở bên em thì bao cấp trong giáo dục thành ra việc học hành được miễn phí tới tận 26 năm. Ngoài ra nhà nước cũng hỗ trợ khá nhiều cho việc học hành của các cháu. Như cháu lớp 1 và lớp 5 nhà em, vào năm học thì sách không phải mua vì dùng lại toàn bộ sách của trường, vở và trang thiết bị học tập thì mỗi cháu đóng thêm tương đương 200 ngàn tiền Việt Nam một năm. Ngoài ra mỗi cháu đóng thêm khoảng 150 ngàn tiền Việt mỗi tháng để có thêm sữa, hoa quả và nước uống mỗi ngày. Tất nhiên thì tiền ăn trưa gia đình phải trả tầm 28 ngàn VND mỗi suất.

Em nói sơ qua như vậy để các cụ các mợ thấy rằng nền kinh tế của Séc không mạnh, nhưng họ vẫn luôn đảm bảo suốt bao năm nay sự trợ cấp trong giáo dục và y tế ở mức phải nói là rất nhân văn.

Dưới đây là 1 số hình ảnh về lớp kỹ thuật hàng không mà em được giới thiệu:

Chỉnh sửa cuối:

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Anh em học cùng trường với nhau cũng là một lợi thế cụ ạ. Phương án của mự ấy là có cơ sở đấy.
Vâng mợ, đúng là mấy anh học cùng trường cũng có nhiều cái tiện. Nhưng vì mùa đông ở bên này khá khắc nghiệt, nhiều khi nhiệt độ xuống dưới -20°C, các cháu đi học khá vất vả.

Em ở gần đấy thì không sao, có thể đưa đón các cháu được. Còn mẹ các cháu thì giờ phải lo công việc thay vào vị trí của em nên việc đưa đón các cháu những ngày mưa gió sẽ phức tạp hơn trước đây.

Tất nhiên đó cũng chỉ là sự lo lắng chủ quan của riêng em. Mọi cái rồi đều có hướng để xử lý phù hợp.

daxong

[Tịch thu bằng lái]
Em thắc mắc là mỗi lần qh lại phải bỏ cái túi kia ra ạ? Thế thì bất tiện chết :D

Mr Chun

Xe tăng
Em đọc một mạch hết, đọc hết các cm của cụ chủ.
Em dự sau khủng hoảng, khi mọi thứ ổn định, cụ và mợ nhà sẽ về bên nhau, em tin lắm đó

Nhoban1980

Xe tải
“Thế thì bất tiện chết đi được”....vậy mà vẫn sản xuất 3 nhóc, Nếu không bất tiện thì dân số tăng chóng mặt cụ nhẩy.

Cụ
Em thắc mắc là mỗi lần qh lại phải bỏ cái túi kia ra ạ? Thế thì bất tiện chết :D

Nhoban1980

Xe tải
Cụ hoviba ơi. Em hỏi thật cái túi của mợ ấy phải đeo suốt đời như thế nó có làm ảnh hưởng đến cuộc sống thường nhật không cụ? Nhất là lúc ấy ấy ý ạ.
Xl em hơi tò mò chút!

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Cụ hoviba ơi. Em hỏi thật cái túi của mợ ấy phải đeo suốt đời như thế nó có làm ảnh hưởng đến cuộc sống thường nhật không cụ? Nhất là lúc ấy ấy ý ạ.
Xl em hơi tò mò chút!
Em nghĩ trên thế giới người bị bệnh này không hiếm, và việc phải phẫu thuật làm hậu môn giả là giải pháp bắt buộc.

Khoa học y tế luôn phát triển và nhờ đó những người mắc bệnh như mẹ tụi nhỏ có cơ hội sống như người bình thường. Nghĩa là van hậu môn giả, cái miếng dán vào da và cái túi gần như không làm ảnh hưởng nhiều tới sinh hoạt hàng ngày. Chỉ là khi túi đầy thì nó phồng lên và phải vào nhà vệ sinh để xả chất thải ra. Nếu không hoạt động nhiều, độ dính với da vẫn chắc thì 2 ngày mới phải thay 1 lần.

Nói đơn giản thế này, chuyện sinh hoạt hàng ngày như kiểu mợ đeo thêm 1 cái túi đựng tiền ở bên thành bụng, khi nào tiền nhiều đầy túi thì phải lấy bớt ra :). Thế nên khi ấy ấy thì thường cái túi xẹp lép, chỉ ảnh hưởng một chút về nhãn quan thôi. Nhưng lúc đó mải để ý tới cái khác nên việc nhỏ hóa không mợ ạ ;)

Nhoban1980

Xe tải
Em nghĩ trên thế giới người bị bệnh này không hiếm, và việc phải phẫu thuật làm hậu môn giả là giải pháp bắt buộc.

Khoa học y tế luôn phát triển và nhờ đó những người mắc bệnh như mẹ tụi nhỏ có cơ hội sống như người bình thường. Nghĩa là van hậu môn giả, cái miếng dán vào da và cái túi gần như không làm ảnh hưởng nhiều tới sinh hoạt hàng ngày. Chỉ là khi túi đầy thì nó phồng lên và phải vào nhà vệ sinh để xả chất thải ra. Nếu không hoạt động nhiều, độ dính với da vẫn chắc thì 2 ngày mới phải thay 1 lần.

Nói đơn giản thế này, chuyện sinh hoạt hàng ngày như kiểu mợ đeo thêm 1 cái túi đựng tiền ở bên thành bụng, khi nào tiền nhiều đầy túi thì phải lấy bớt ra :). Thế nên khi ấy ấy thì thường cái túi xẹp lép, chỉ ảnh hưởng một chút về nhãn quan thôi. Nhưng lúc đó mải để ý tới cái khác nên việc nhỏ hóa không mợ ạ ;)

Tắt điện nhà ngói cũng như nhà tranh - phê - lên tiên là ok rồi . Heheeee.

Hỏi thì hỏi vậy chớ em nghĩ việc khó như việc sinh con và nuôi con mự ấy còn làm được thì chắc không vấn đề gì rồi.
Sự đồng cảm của cụ dành với mợ ấy là rất lớn, ở đời tôi nói thật là ít người làm được thế. Nể cụ!

Không biết tôi nói thế có quá không ta?

Trang béo

Xe tăng
Đúng là cs, ko có j là ko thể, cùng nhau vượt qua ngọn núi cao, lại có thể ko dắt tay nhau qua vũng nước nhỏ!
câu nói thật là hay cụ ạ, chuyện tình của cụ thread thật hiếm có và vất vả, đời ng phụ nữ như vậy cũng đc coi là gặp đúng người đúng thời điểm rồi. Chúc mừng sinh nhật con zai cụ nhé