[Funland] Sinh nhật con trai đầu - Một chút hồi tưởng về quá khứ ...

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, Cảm ơn Cụ;
Nhìn ánh mắt của đứa con đầu lòng, cảm giác rất khác lạ. Thú thật với cụ, lúc đó em không còn một thứ cảm giác gì khác, ngoài việc nhìn vào ánh mắt của nó, nó nhìn xung quanh và sau đó, nó nhìn thẳng vào em, rất lâu. Sau đó, các cô y tá đập vai em, em mới bừng tỉnh, họ phải đưa cháu vào phòng chăm sóc sau sinh mổ. Họ cười nói, "hai bố con lần đầu gặp nhau, đã nhận ra nhau" Cho dù, chưa cô y tá nào giới thiệu, đứa nào trong xe là con em.

Em đọc thớt của cụ, tự nhiên thấy lòng trùng xuống. Cũng vì cá tính của cả hai quá mạnh, nên bọn em cũng đã chia tay. Cậu cả ở với em từ năm 4 tuổi cho đến hết năm học lớp 6, sau đó chuyển về TP ở với mẹ cho tới giờ.
Sau thời gian đó, em đã kết hôn, và giờ cũng có thêm một Cậu F1 nữa, sắp sinh nhật lần thứ 2 rồi ạ.
Chúc mừng cụ với mái ấm mới. Nhiều khi buông bỏ để giải thoát cho nhau lại là phương án phù hợp nhất. Em thì cũng từng nghĩ tới chuyện tìm kiếm 1 mối quan hệ mới, nhưng thấy rằng em vẫn chưa thật sự nghiêm túc. Như vậy sẽ thiệt thòi cho đối tác nên dừng lại. Hiện tại em chú tâm vào công việc, con cái và người thân nên thấy cũng bình an.

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Chúc mừng cụ với mái ấm mới. Nhiều khi buông bỏ để giải thoát cho nhau lại là phương án phù hợp nhất. Em thì cũng từng nghĩ tới chuyện tìm kiếm 1 mối quan hệ mới, nhưng thấy rằng em vẫn chưa thật sự nghiêm túc. Như vậy sẽ thiệt thòi cho đối tác nên dừng lại. Hiện tại em chú tâm vào công việc, con cái và người thân nên thấy cũng bình an.
Vâng, cảm ơn Cụ.
Quả tình trong 14 năm qua, cũng rất nhiều biến cố sảy ra.
Em cũng thấy tâm lý con ổn định, sự phát triển không có khác biệt với những đứa trẻ khác. Điều này cũng là đáng mừng cho em rồi ạ.

Roses

Xe điện
Vâng mợ, cũng có thể coi những gì đã xảy ra là số phận. Ít ra tụi em cũng đã cố gắng để hàn gắn, nhưng điều quan trọng nhất là cùng bỏ bớt cái tôi xuống thì lại không làm được.
Người trong cuộc thì nghĩ cố hàn gắn nhưng cái tôi hoặc nhg tổn thương thì lại có vẻ khó. Người ngoài thì nói nghe rất dễ dàng. Dù sao duy trì được mối qhe như bây giờ sẽ tốt hơn cho các con. Chúc cụ sớm gây dựng lại mọi thứ :)

tuangiga31mes2c

Xe container
Câu chuyện của cụ chủ thật cảm động.

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Ngày nghỉ nên em với các cháu ở nhà xem phim với chơi Fifa. Anh lớn tranh thủ đánh mấy cây hồng đem về để sau hiên nhà cho mẹ.

Em thì đang chờ hợp đồng đối tác gửi nên thật sự là cũng có chút sốt ruột. Tranh thủ rảnh rỗi em ngồi chia sẻ thêm với các cụ đôi điều về cuộc sống đơn thuần ở bên này.

Một sáng ngày đông giá lạnh của năm trước, em đang ngủ thì thấy mẹ tụi nhỏ gọi điện. Em nghe mấy thì chỉ thấy tiếng khóc, em hỏi có chuyện gì đấy thì mẹ tụi nhỏ nói là em vừa bị tai nạn xe, giờ xe lật nghiêng, không thể ra được. Em mới nói hãy bình tĩnh, em bị tai nạn chỗ nào để anh báo cứu hộ và cảnh sát rồi anh sẽ chạy tới luôn.

Lúc đó cô ấy nói có 2 ông Tây đã xuống dưới này rồi, họ đang giúp mở cửa và kéo lên khỏi xe. Em có nói chuyện với hai ông Tây đó gọi điện báo công an và cứu thương, nhưng mẹ tụi nhỏ nói người không làm sao nên không cần gọi cứu thương đâu, chỉ cần gọi công an là được.

Sau khi ông Tây nói chuyện với cảnh sát giao thông thì họ cho phép ông Tây chở mẹ tụi nhỏ về nhà trước vì trời giá lạnh, chỉ cần để cảnh báo trên đường để họ tới giải quyết. Chỗ tai nạn ngay chân cầu để vào làng nên cách nhà mẹ tụi nhỏ có 2km nên ông Tây chở mẹ tụi nhỏ về.

Lát sau em chạy ra thì cũng là lúc cảnh sát tới, họ chụp ảnh và đo vết phanh cùng vẽ sơ đồ hiện trường. Vì là đường cấp 1 nên tốc độ tối đa là 90km/h, tới trước cầu 100m là bắt đầu có biển hạn chế tốc độ là 50km/h. Thường khi vào địa phận của làng đều có một bảng điện tử cảnh báo tốc độ để yêu cầu lái xe giảm xuống tốc độ cho phép là 50km/h khi lưu thông. Một số nơi còn lắp cả camera để phạt nguội. Nguyên nhân tai nạn được xác định là do tuyết rơi dầy, mặt đường ban đêm lại đóng băng, lại chưa được rải muối thành ra tạo thành một lớp băng tuyết.

Mẹ tụi nhỏ chạy SUV của Mỹ tuy cũ nhưng cũng số tự động và ABS với cân bằng điện tử nhưng lúc giảm tốc về tới chân cầu thì xe bị mất lái nên luống cuống phi xuống dưới gầm cầu và bị lật. Cũng may là chưa xuống suối và không đâm vào đâu cả. Cảnh sát họ đo đạc xong thì chạy xe lên cửa hàng của mẹ tụi nhỏ để lấy lời khai và ký biên bản.

Em chạy lên ủy ban để hỏi xem có giúp đỡ được gì không? Sau khi nghe em trình bày, thì thấy là xe của mẹ tụi nhỏ không có bảo hiểm 2 chiều (kiểu bảo hiểm tai nạn ở Vn), nếu gọi cứu hộ sẽ mất tiền nên phía ủy ban điều cho 1 xe Zetor chuyên đi rải muối để tới kéo xe lên. Trước tiên họ kéo xe bị nghiêng cho thẳng lại, rồi sau đó móc dây vào cái moóc kéo ở phía sau xe SUV và kéo từ từ xe lên.

Vì tuyết dày, nên xe chỉ bị vỡ gương và đèn bên trái, thành ra sửa chữa cũng ko tốn kém lắm. Sau vụ này thì mẹ tụi nhỏ đổi lấy con xe Đức 7 chỗ để chạy. Nguyên nhân vụ việc tại nạn là sáng hôm đó tuyết rơi dầy quá, xe bus bị tới chậm, mẹ tụi nhỏ lại thấy tuyết rơi nhiều nên sau khi đưa nhóc em tới trường mẫu giáo lại chở luôn 2 anh tới trường. Sau đó vội vàng quay về để mở cửa hàng phục vụ dân. Khi về tới gần cầu vào làng thì có rà phanh giảm tốc, nhưng xe bị mất lái nên gây ra tai nạn.

muonbanxe

Xe đạp
Ngày nghỉ nên em với các cháu ở nhà xem phim với chơi Fifa. Anh lớn tranh thủ đánh mấy cây hồng đem về để sau hiên nhà cho mẹ.

Em thì đang chờ hợp đồng đối tác gửi nên thật sự là cũng có chút sốt ruột. Tranh thủ rảnh rỗi em ngồi chia sẻ thêm với các cụ đôi điều về cuộc sống đơn thuần ở bên này.

Một sáng ngày đông giá lạnh của năm trước, em đang ngủ thì thấy mẹ tụi nhỏ gọi điện. Em nghe mấy thì chỉ thấy tiếng khóc, em hỏi có chuyện gì đấy thì mẹ tụi nhỏ nói là em vừa bị tai nạn xe, giờ xe lật nghiêng, không thể ra được. Em mới nói hãy bình tĩnh, em bị tai nạn chỗ nào để anh báo cứu hộ và cảnh sát rồi anh sẽ chạy tới luôn.

Lúc đó cô ấy nói có 2 ông Tây đã xuống dưới này rồi, họ đang giúp mở cửa và kéo lên khỏi xe. Em có nói chuyện với hai ông Tây đó gọi điện báo công an và cứu thương, nhưng mẹ tụi nhỏ nói người không làm sao nên không cần gọi cứu thương đâu, chỉ cần gọi công an là được.

Sau khi ông Tây nói chuyện với cảnh sát giao thông thì họ cho phép ông Tây chở mẹ tụi nhỏ về nhà trước vì trời giá lạnh, chỉ cần để cảnh báo trên đường để họ tới giải quyết. Chỗ tai nạn ngay chân cầu để vào làng nên cách nhà mẹ tụi nhỏ có 2km nên ông Tây chở mẹ tụi nhỏ về.

Lát sau em chạy ra thì cũng là lúc cảnh sát tới, họ chụp ảnh và đo vết phanh cùng vẽ sơ đồ hiện trường. Vì là đường cấp 1 nên tốc độ tối đa là 90km/h, tới trước cầu 100m là bắt đầu có biển hạn chế tốc độ là 50km/h. Thường khi vào địa phận của làng đều có một bảng điện tử cảnh báo tốc độ để yêu cầu lái xe giảm xuống tốc độ cho phép là 50km/h khi lưu thông. Một số nơi còn lắp cả camera để phạt nguội. Nguyên nhân tai nạn được xác định là do tuyết rơi dầy, mặt đường ban đêm lại đóng băng, lại chưa được rải muối thành ra tạo thành một lớp băng tuyết.

Mẹ tụi nhỏ chạy SUV của Mỹ tuy cũ nhưng cũng số tự động và ABS với cân bằng điện tử nhưng lúc giảm tốc về tới chân cầu thì xe bị mất lái nên luống cuống phi xuống dưới gầm cầu và bị lật. Cũng may là chưa xuống suối và không đâm vào đâu cả. Cảnh sát họ đo đạc xong thì chạy xe lên cửa hàng của mẹ tụi nhỏ để lấy lời khai và ký biên bản.

Em chạy lên ủy ban để hỏi xem có giúp đỡ được gì không? Sau khi nghe em trình bày, thì thấy là xe của mẹ tụi nhỏ không có bảo hiểm 2 chiều (kiểu bảo hiểm tai nạn ở Vn), nếu gọi cứu hộ sẽ mất tiền nên phía ủy ban điều cho 1 xe Zetor chuyên đi rải muối để tới kéo xe lên. Trước tiên họ kéo xe bị nghiêng cho thẳng lại, rồi sau đó móc dây vào cái moóc kéo ở phía sau xe SUV và kéo từ từ xe lên.

Vì tuyết dày, nên xe chỉ bị vỡ gương và đèn bên trái, thành ra sửa chữa cũng ko tốn kém lắm. Sau vụ này thì mẹ tụi nhỏ đổi lấy con xe Đức 7 chỗ để chạy. Nguyên nhân vụ việc tại nạn là sáng hôm đó tuyết rơi dầy quá, xe bus bị tới chậm, mẹ tụi nhỏ lại thấy tuyết rơi nhiều nên sau khi đưa nhóc em tới trường mẫu giáo lại chở luôn 2 anh tới trường. Sau đó vội vàng quay về để mở cửa hàng phục vụ dân. Khi về tới gần cầu vào làng thì có rà phanh giảm tốc, nhưng xe bị mất lái nên gây ra tai nạn.
Em thấy như thế này là cụ cũng đã cân bằng được cuộc sống rồi. Chúc mừng cụ vì điều đó. Thật vui vì thấy cụ vẫn là người mà mẹ tụi nhỏ gọi khi cần, chứng tỏ quan hệ vẫn tốt đẹp và nhân văn. Cụ cũng ở gần để hỗ trợ và cổ vũ các con, điều này rất tốt cho việc hình thành nhân cách của các con cụ (em nghĩ vậy), trở thành người có trách nhiệm, đặc biệt lại là đàn ông sức dài vai rộng càng nên biết bao dung và chở che cho con mình và người đã sinh, nuôi nấng, dạy bảo con mình.
Chúc mừng con trai ghi hẳn 3 bàn thắng nhé. Em nghĩ cậu này có triển vọng làm cầu thủ chuyên nghiệp đấy cụ. Cụ bồi dưỡng thêm về thể chất và có định hướng cho cu cậu nếu nó đam mê nhé.

Mr Chun

Xe tăng
Cảnh sát và uỷ ban bên cụ k biết làm kinh tế gì cả.
Mong cụ chia sẻ thêm về cuộc sống, xã hội, văn hoá bên đó để chúng em đc trải nghiệm

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Cảnh sát và uỷ ban bên cụ k biết làm kinh tế gì cả.
Mong cụ chia sẻ thêm về cuộc sống, xã hội, văn hoá bên đó để chúng em đc trải nghiệm
Cảnh sát bên Séc cũng không được yêu mến như ngành y và giáo dục. Nhưng họ cũng đáng được tôn trọng theo quan điểm của em. Hoặc có thể em chưa gặp những thành phần đòi hối lộ hay tham nhũng. Mặc dù trên truyền thông cũng có nhiều vụ việc tham nhũng bị phanh phui nhưng em chưa trực tiếp gặp trong khoảng 10 năm trở lại đây.

Gần đây nhất em có theo dõi một vụ tham nhũng liên quan tới người Việt mình ở Séc. Một đường dây làm bằng tiếng Séc A2 để xin thẻ vĩnh trú bị phát hiện. Viện kiểm soát khởi tố 1 luật sư người Séc, 1 hiệu trưởng trường dậy tiếng cũng người Séc và 1 người Việt Nam làm dịch vụ môi giới. Vụ việc liên quan tới hơn 500 bộ hồ sơ xin thẻ vĩnh trú và làm ảnh hưởng tới khá nhiều người.

Khá nhiều người Việt mình và cả người Séc cũng lái xe sau khi uống bia rượu và nếu bị cảnh sát kiểm tra thì thường là không xin xỏ được. Cái này em rất hoan nghênh, có như vậy thì mới khiến tất cả mọi người cân nhắc khi lái xe mà đã có hơi men. Thường thì trên đường luôn có vài xe thanh tra giao thông. Những xe này không có ký hiệu riêng như xe cảnh sát, mà nó như những xe bình thường. Khi thanh tra giao thông phát hiện thấy xe nào chạy quá tốc độ hay vi phạm luật giao thông thì họ có quyền yêu cầu dừng xe để kiểm tra. Toàn bộ quá trình đều được ghi lại bằng camera nên hạn chế được khá nhiều sự việc mập mờ.

Ngoài ra cảnh sát cũng có lập những chốt chặn trên đường để kiểm tra ngẫu nhiên, thậm trí bắn tốc độ và cân tải trọng như ở Vn, nhưng hầu như không có sự thương lượng hay đút lót. Những khu vực lắp camera đo tốc độ cố định thì bắt buộc phải có biển cảnh báo phía trước đang có camera đo tốc độ để lái xe đi cẩn thận lại, tránh bị phạt.

Ở Séc không có BOT mà chỉ có tem xa lộ dành cho xe con và hộp định vị thu phí dành cho xe tải. Nghĩa là xe dưới 3,5 tấn ở Séc nếu chạy trên 12 đường Xa lộ thì phải có tem dán ở kính trước. Tem cả năm giá tương đương 1,5 triệu VND và có giá trị 14 tháng, tem 10 ngày thì có giá 310 ngàn VND và tem 1 tháng là 440 ngàn VND. Nếu đi trên xa lộ không có tem thì sẽ bị phạt từ 5 triệu tới 100 triệu VND tùy theo mức độ vi phạm.

Xe tải hay xe đầu kéo khi chạy trên đường sẽ trả phí tự động từ hộp định vị. Trên từng quãng đường sẽ có những trạm tự động kiểm tra số km xe tải đã chạy và tự động tính tiền từ hộp định vị gắn trên xe. Nói chung ở Séc cơ bản có 3 tốc độ cho phép khi lưu thông trên đường mà không có biển báo hạn chế: trong khu vực dân cư tốc độ tối đa là 50km/h, ngoài khu dân cư là 90 km/h, trên cao tốc là 130km/h. Người đi bộ đi trên vạch sang đường luôn được ưu tiên, ngoại trừ đối với tầu điện nổi. Nên có nhiều trường hợp người đi bộ chủ quan nên không nhường tầu điện.

Cũng theo luật của Séc, đi xe đạp nếu có bia rượu cũng sẽ bị phạt. Đi bộ trên đường cao tốc là bị cấm, nếu đi bộ trên đường ngoài phạm vi dân cư vào buổi chiều tối bắt buộc phải có đèn cảnh báo hoặc đai phản quang, nếu không cũng sẽ bị phạt.

Nói chung em thấy người Séc khá tuân thủ luật giao thông, nhưng cũng không được nghiêm chỉnh như người Đức.

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Tranh thủ mấy hôm ở nhà, hôm nay em ghé vào trường của mấy nhóc để gặp và nói chuyện với các giáo viên của các con. Hai nhóc lớn năm nay là cuối cấp nên điểm của học kỳ này cũng rất quan trọng trong việc chọn trường chọn lớp cho năm tới.

Nhóc bé thì đi học được khoảng 20 ngày mà nhìn sách vở cứ như là đi chơi. Cả 2 ngày cuối tuần cô giáo cho bài tập về nhà là tập viết con số "2". Cô còn dặn là nếu các em tập viết mà thấy đẹp rồi thì không cần viết thêm nữa. Nhóc nhà em viết luôn một lèo cả trang, mất đâu tầm nửa tiếng, thế là xong bài tập về nhà cuối tuần. Cô kiểm tra bài vở thấy cũng OK mặc dù chữ của cháu như gà bới :)

Nhóc thứ 2 thì lúc em đi cùng vào phòng thay đồ em liền phát hiện ra cu cậu đánh mất chìa khóa tủ để đồ và chíp đặt đồ ăn trưa ở trường. Nhưng cu cậu sợ mẹ mắng vì mới đi học mà đã đánh mất chìa khóa nên không giám nói với mẹ. Nhóc nhờ ông quản lý của phòng thay đồ mở hộ tủ rồi cứ thế để đồ mà không cần khóa tủ. Còn chíp ăn thì nhóc đặt qua mạng của trường rồi vào nhà ăn nhờ bà quản lý của nhà ăn chíp thẻ hộ.

Em thấy vậy nên nói với cháu không nên làm như thế. Con đánh mất chìa khóa là con sai, nhưng mất rồi mà con không thông báo với mẹ và nhà trường như vậy là không trung thực, con đã sai lại càng sai. Cháu xin lỗi rồi gọi điện về cho mẹ nói rõ sự tình. Sau đó em với cháu đi đăng ký lại chíp nhà ăn (hết 100 ngàn VND) và nhờ ông quản lý phòng thay đồ đánh lại cho cái chìa khóa tủ (hết 50 ngàn VND).

Cu cậu giờ vẫn sợ về nhà sẽ bị mẹ phạt. Em lại phải tỉ tê, khi con làm mất chìa khóa thì đằng nào cũng bị phạt, con nói ngay còn được châm trước, còn con dấu diếm trước sau cũng bị phát hiện, lúc đó tội thêm tội còn nặng hơn. Nhỡ đâu xẩy ra những chuyện không hay liên quan tới tủ để đồ hay đồ ăn, mà con lại không thông báo với nhà trường và gia đình là con làm mất chìa khóa và chíp, thì sẽ đem lại nhiều rắc rối cho mẹ con. Cu cậu lí nhí vâng dạ nhưng không biết lần sau còn như vậy nữa hay không?

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Vậy là sau gần 1 tuần về thăm các con, em lại lên đường quay trở lại với công việc. Mẹ tụi nhỏ nói cái nhà tắm mùa đông bị lạnh nên muốn sửa lại, để các con tắm được thoải mái hơn. Đang rảnh nên em tranh thủ chạy lên làm phòng tắm mới cho các con. Kết quả các cu cậu đều thích và đó là niềm vui rất lớn đối với em :)

Nhoban1980

Xe tải
Vậy là sau gần 1 tuần về thăm các con, em lại lên đường quay trở lại với công việc. Mẹ tụi nhỏ nói cái nhà tắm mùa đông bị lạnh nên muốn sửa lại, để các con tắm được thoải mái hơn. Đang rảnh nên em tranh thủ chạy lên làm phòng tắm mới cho các con. Kết quả các cu cậu đều thích và đó là niềm vui rất lớn đối với em :)

Nhà cụ có bồn tắm đẹp như khách sạn cụ nhể.
Mấy cậu trai nhà cụ trưởng thành bên vòng tay mẹ, cha không sống cùng mà các cháu rất ý thức rèn luyện sức khoẻ và học tập.
Chúc mừng cụ.

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Nhà cụ có bồn tắm đẹp như khách sạn cụ nhể.
Mấy cậu trai nhà cụ trưởng thành bên vòng tay mẹ, cha không sống cùng mà các cháu rất ý thức rèn luyện sức khoẻ và học tập.
Chúc mừng cụ.
Vâng mợ, được cái mấy cháu nhà em cũng tự giác và biết nghe lời. Mai bên em ngày lễ, các cháu phải đi thi đấu ở TP cách nhà hơn 80km mà em bận việc không đi cổ vũ các cháu được. Mẹ tụi nhỏ cũng bận cửa hàng cửa họ nên xe bus lên tận nơi đưa đón các cháu. Hy vọng mai thời tiết đẹp để các cháu thi đấu đạt kết quả tốt, chứ như tuần trước thì khá lạnh.

Westman

Xe hơi
thật cảm động!

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Hè này cháu út không được về Việt Nam cùng 2 anh, nên cháu muốn được đi máy bay. Em có thuê 1 chiếc máy bay thể thao cùng với người lái trong 1 giờ đồng hồ, để cho cháu lượn trên bầu trời ngắm nhìn đất nước.

Những cánh đồng vừa được thu hoạch chen lẫn những rừng cây xanh trải dài. Thiên nhiên xứng đáng được bảo tồn và ưu ái.

giangthu1998

Xe buýt
Hôm nay em mới được đọc bài này. Thật tuyệt vời và cảm động về câu chuyện của gđ cụ.

hoangkien304

Xe đạp
Cuộc đời là những cái duyên. Cụ thật tuyệt. Chúc cụ và gia đình sức khỏe

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Chủ nhật trời lạnh, nhóc thứ hai đi thi đấu ở cách nhà hơn 80km. Đi về con khoe với mọi người rằng con hôm nay lại ghi được 2 bàn. Vậy là lượt đấu nào con cũng ghi được bàn :) Con nói muốn có đĩa game Fifa 20, bố hứa là nếu con tới Noel không bị điểm kém nào (kiểu từ điểm 7 ở Vn trở lên) thì bố sẽ mua tặng.

Lại nhớ đợt hè con về quê ngoại, đi đá bóng với các bạn trong làng. Đá trên nền xi măng, mà các bạn lại toàn đi dép, nên con cũng đá chân đất cùng các bạn. Con kể con ghi nhiều goal nên các bạn không cho đá cùng nữa, không biết con có nói quá không đây :)

Nhưng thật sự con rất thích những lần về Vn thăm gia đình. Bố hỏi tại sao thì con hồn nhiên trả lời, nhiều lý do lắm: con được đá bóng bất cứ lúc nào, được ăn đồ lạ miệng, không phải phơi gấp quần áo với dọn bát đĩa hàng ngày. Nói chung theo cảm nhận của con là rất tuyệt ;)

nuocuong

Xe hơi
Bây giờ em mới được đọc câu chuyện cảm động của cụ. Cụ cập nhật thêm cuộc sống bên đấy để ae được cảm nhận. Tks

cocsku

Xe cút kít

Cụ bận rộn với vợ cũ và các con, thế vợ mới ko nói rì ah?

Machimachi

Xe tải
Một câu chuyện dài, cảm động như kết thúc buồn...Tiếc quá...