[Funland] Sinh sống và lập nghiệp trên đất Mỹ.

matizvan2009

Xe ba gác
Tôi kể về những sòng bài nhưng tôi không vướng vào cờ bạc sòng bài nhưng sa chân vào tệ nạn cá độ.

Ở Mỹ môn thể thao đại chúng là football (bóng bầu dục chứ không phải bóng đá). Từ khi qua đến lúc đó tôi không thích coi môn này. Rồi bắt đầu tập coi lại thấy nó hay, coi hay rồi lại phải cá độ một chút mới hấp dẫn. Cứ thế rơi xuống hố.

Ban đầu cá độ văn nghệ vài chục đồng, từ từ tăng dần đều càng ngày càng lớn. Tiền bạc bắt đầu đội nón ra đi. Ban đầu tiền bonus không mang về, rồi hao hụt vào tiền lương, chơi chỉ thua chứ không biết ăn. Tiền hao hụt chừng nào đầu óc tối tăm chừng đó, sự minh mẫn hình như hao mòn dần đều.

U mê tối tăm, tốn hao tiền của mất đến 3 năm tôi mới thoát.

Lối thoát của tôi chỉ tới khi nhìn con. Tính nhẩm số tiền đã mất tôi thấy giật mình, kinh sợ và hận mình. Nếu tôi không tệ mạt như vậy, con tôi đã có rất nhiều thứ, cả vật chất lẫn tinh thần. Tôi quyết tâm lắm mới thoát.

Nhìn lại quãng thời gian đó, tôi hiểu là nếu tôi không thoát được có lẽ tôi cũng rơi vào hoàn cảnh những người tôi kể ở trên.

Thoát rồi, nhưng tiền bạc hao hụt, tôi phải làm thêm việc nữa để bù đắp. Cũng rất may gia đình không biết nên tránh được tình trạng đổ vỡ.

Thời gian trôi, con lớn tôi đã vào lớp 12. Cháu học giỏi và ngoài giờ học làm thêm để tự lập dù gia đình đủ sức chu cấp. Cháu có tính tự lập khi còn nhỏ và vẫn giữ tính cách đó đến ngày nay.

Rồi con tôi vào đại học. Ở đây khi còn ở trung học các em đã có các thầy cô cố vấn ngành học trong tương lai nên chúng tôi cũng không muốn hướng các cháu học cái gì, chỉ phân tích các ngành nghề nào đang dễ kiếm việc trong xã hội thôi.

Thật tâm chúng tôi muốn cháu học dược nhưng cháu lại thích về kế toán. Thôi thì tùy sở thích.

Bốn năm đại học cháu tự túc tất cả, gia đình không phải chi phí gì. Trước khi ra trường mấy tháng cháu được một công ty kiểm toán nhận sau khi ra trường.

Ra trường cháu tới nhận việc, công ty đó đề nghị cháu học thêm lấy bằng CPA, công ty chi phí tiền phần đó và vẫn giữ chỗ cho cháu sau khi hoàn thành. Đây cũng là một sự may mằn.

Mất thêm vài tháng cháu lấy xong CPA và đi làm. Từ công ty đó cháu đã thay đổi 3 công ty khác nhau và bây giờ đã mua được nhà cùng thành phố, mức lương cũng rất cao.

Bây giờ khi viết những dòng này tôi đã nghỉ hưu, khi nghỉ công ty cũng cho được hai năm rưỡi tiền lương. Hàng ngày làm những việc lặt vặt, thỉnh thoảng đi du lịch trong ngoài nước Mỹ. Phần mình cũng kể như xong, con cái cũng coi như thành công trên đất nước người, cũng thấy thanh thản.

Xin cảm ơn tất cả các cụ các mợ đã đọc, đã cho tôi những ly rượu ân tình. Cuộc đời mỗi người sẽ có những thăng trầm khác nhau nhưng tôi tin nếu thật sự cố gắng cộng thêm chút may mắn chúng ta có thể thành công. Sự thành công của mình có thể dưới con mắt người khác chỉ là không ra gì, là hạt bụi nhưng với bản thân mình thấy được là đủ.

Xin chúc các cụ các mợ mọi sự an lành trong cuộc sống đầy nhiễu nhương ngày nay.
Cụ chủ kể chuyện đến đây chắc là kết thúc. Chúc sức khỏe cụ. Cụ không ở VN nên không chúc vui vầy với con cháu vì có lẽ các con của cụ khi trưởng thành cũng lập nghiệp ở nơi xa. À em xin hỏi cụ một câu nữa, các con của cụ khi trưởng thành, mặc dù giữ nếp nói TV nhưng kết hôn với người Mỹ gốc hay là lấy người Việt ah.
Khi nào về VN cụ nhớ thông báo cho Ofer phía Nam để anh em có thể mời cụ một li vodka thật sự hoặc một cốc bia.
Kính.

nguyencharlie

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chủ kể chuyện đến đây chắc là kết thúc. Chúc sức khỏe cụ. Cụ không ở VN nên không chúc vui vầy với con cháu vì có lẽ các con của cụ khi trưởng thành cũng lập nghiệp ở nơi xa. À em xin hỏi cụ một câu nữa, các con của cụ khi trưởng thành, mặc dù giữ nếp nói TV nhưng kết hôn với người Mỹ gốc hay là lấy người Việt ah.
Khi nào về VN cụ nhớ thông báo cho Ofer phía Nam để anh em có thể mời cụ một li vodka thật sự hoặc một cốc bia.
Kính.
Cảm ơn cụ, mợ. Các cháu chưa chịu lập gia đình và khi duyên phận đến không ai biết thế nào cụ nhỉ.

Năm ngoái chúng tôi có về VN, cũng có cơ hội gặp gỡ hàn huyên với 3 anh chị em Ofer. Khi nào về lại thế nào cũng xin được gặp cụ, mợ.

Chuyến về VN vừa qua, bản thân tôi là người trong cuộc việc xxx trắng trợn đòi tiền với một thái độ vô cùng hống hách ngay chân cầu Bình Triệu. Thật sự cũng đã biết về tệ nạn đó nhưng nhìn, nghe tận mắt thấy vô cùng phản cảm.

pain

Xe ba gác
....

Thời gian trôi, con lớn tôi đã vào lớp 12. Cháu học giỏi và ngoài giờ học làm thêm để tự lập dù gia đình đủ sức chu cấp. Cháu có tính tự lập khi còn nhỏ và vẫn giữ tính cách đó đến ngày nay.

Rồi con tôi vào đại học. Ở đây khi còn ở trung học các em đã có các thầy cô cố vấn ngành học trong tương lai nên chúng tôi cũng không muốn hướng các cháu học cái gì, chỉ phân tích các ngành nghề nào đang dễ kiếm việc trong xã hội thôi.

Thật tâm chúng tôi muốn cháu học dược nhưng cháu lại thích về kế toán. Thôi thì tùy sở thích.

Bốn năm đại học cháu tự túc tất cả, gia đình không phải chi phí gì. Trước khi ra trường mấy tháng cháu được một công ty kiểm toán nhận sau khi ra trường.

Ra trường cháu tới nhận việc, công ty đó đề nghị cháu học thêm lấy bằng CPA, công ty chi phí tiền phần đó và vẫn giữ chỗ cho cháu sau khi hoàn thành. Đây cũng là một sự may mằn.

Mất thêm vài tháng cháu lấy xong CPA và đi làm. Từ công ty đó cháu đã thay đổi 3 công ty khác nhau và bây giờ đã mua được nhà cùng thành phố, mức lương cũng rất cao.

Bây giờ khi viết những dòng này tôi đã nghỉ hưu, khi nghỉ công ty cũng cho được hai năm rưỡi tiền lương. Hàng ngày làm những việc lặt vặt, thỉnh thoảng đi du lịch trong ngoài nước Mỹ. Phần mình cũng kể như xong, con cái cũng coi như thành công trên đất nước người, cũng thấy thanh thản.

Xin cảm ơn tất cả các cụ các mợ đã đọc, đã cho tôi những ly rượu ân tình. Cuộc đời mỗi người sẽ có những thăng trầm khác nhau nhưng tôi tin nếu thật sự cố gắng cộng thêm chút may mắn chúng ta có thể thành công. Sự thành công của mình có thể dưới con mắt người khác chỉ là không ra gì, là hạt bụi nhưng với bản thân mình thấy được là đủ.

Xin chúc các cụ các mợ mọi sự an lành trong cuộc sống đầy nhiễu nhương ngày nay.
Đa tạ cụ về khúc tự sự đầy mồ hôi nước mắt nhưng viên mãn một cách ấm cúng lạ thường. Em đọc, ngẫm và tự rút ra được nhiều điều để răn mình. Và cụ cũng vui lòng cho phép em được vui lây, tự hào ké với sự viên mãn rất ấm cúng của cụ nhé!

Rất mong em có đủ duyên để xin được kính cụ 1 ly bia ngoài đời thực.

Trân trọng!

Sao Mai

Xe tăng
Đọc chuyện cụ hay quá, rất chân thực, F1 nhà cụ giỏi quá. F1 nhà em cũng đang ở bên đó, nó sang khi bắt đầu học lớp 1, tiếng Anh chỉ biết hello, giờ vào lớp 3 rồi. Môi trường giáo dục quá tốt nên từ một học sinh lớp 1 kg biết một tiếng tiếng Anh mà giờ cháu nói tiếng Anh gần như bản xứ rồi, lại được chọn vào lớp chuyên toán của một trường công, rất nhớ cháu nhưng thấy tương lai con như vậy mình cũng được an ủi phần nào.

Hình này cháu chụp tháng trước lúc đang nghỉ hè

Hình này chụp cháu lúc mới sang

nguyencharlie

[Tịch thu bằng lái]
Đa tạ cụ về khúc tự sự đầy mồ hôi nước mắt nhưng viên mãn một cách ấm cúng lạ thường. Em đọc, ngẫm và tự rút ra được nhiều điều để răn mình. Và cụ cũng vui lòng cho phép em được vui lây, tự hào ké với sự viên mãn rất ấm cúng của cụ nhé!

Rất mong em có đủ duyên để xin được kính cụ 1 ly bia ngoài đời thực.

Trân trọng!
Cảm ơn cụ rất nhiều. Thật ra cũng còn nhiều điều muốn tâm sự nữa nhưng thấy như vậy cũng đủ cụ à. Cũng mong ngày nào gần đây lại được về quê hương, được nghe những tiếng ồn ào chung quanh cho đỡ nhớ và mong chúng ta co duyên gặp nhau.

Chúc cụ và gia đình an lành.

nguyencharlie

[Tịch thu bằng lái]
Đọc chuyện cụ hay quá, rất chân thực, F1 nhà cụ giỏi quá. F1 nhà em cũng đang ở bên đó, nó sang khi bắt đầu học lớp 1, tiếng Anh chỉ biết hello, giờ vào lớp 3 rồi. Môi trường giáo dục quá tốt nên từ một học sinh lớp 1 kg biết một tiếng tiếng Anh mà giờ cháu nói tiếng Anh gần như bản xứ rồi, lại được chọn vào lớp chuyên toán của một trường công, rất nhớ cháu nhưng thấy tương lai con như vậy mình cũng được an ủi phần nào.

Hình này cháu chụp tháng trước lúc đang nghỉ hè

Hình này chụp cháu lúc mới sang
Ở đây có câu nói đừng lo con dốt tiếng Anh mà hãy lo con không biết tiếng Việt đó cụ.

Sao Mai

Xe tăng
Ở đây có câu nói đừng lo con dốt tiếng Anh mà hãy lo con không biết tiếng Việt đó cụ.
Vâng cám ơn cụ, em cũng đang lo, cháu vẫn nói tiếng Việt tốt nhưng đã quên đọc và viết, khi mới đi cháu đọc viết tiếng Viện cũng tạm nhưng giờ đã quên hết. Cháu ở Washington DC cũng ít người Việt.

Cực ngố

Xe tải
Cảm ơn cụ rất nhiều. Thật ra cũng còn nhiều điều muốn tâm sự nữa nhưng thấy như vậy cũng đủ cụ à. Cũng mong ngày nào gần đây lại được về quê hương, được nghe những tiếng ồn ào chung quanh cho đỡ nhớ và mong chúng ta co duyên gặp nhau.

Chúc cụ và gia đình an lành.
F1 nhà cụ nhìn thông minh và đập chai quá.

Cực ngố

Xe tải
Tôi kể về những sòng bài nhưng tôi không vướng vào cờ bạc sòng bài nhưng sa chân vào tệ nạn cá độ.

Ở Mỹ môn thể thao đại chúng là football (bóng bầu dục chứ không phải bóng đá). Từ khi qua đến lúc đó tôi không thích coi môn này. Rồi bắt đầu tập coi lại thấy nó hay, coi hay rồi lại phải cá độ một chút mới hấp dẫn. Cứ thế rơi xuống hố.

Ban đầu cá độ văn nghệ vài chục đồng, từ từ tăng dần đều càng ngày càng lớn. Tiền bạc bắt đầu đội nón ra đi. Ban đầu tiền bonus không mang về, rồi hao hụt vào tiền lương, chơi chỉ thua chứ không biết ăn. Tiền hao hụt chừng nào đầu óc tối tăm chừng đó, sự minh mẫn hình như hao mòn dần đều.

Lối thoát của tôi chỉ tới khi nhìn con. Tính nhẩm số tiền đã mất tôi thấy giật mình, kinh sợ và hận mình. Nếu tôi không tệ mạt như vậy, con tôi đã có rất nhiều thứ, cả vật chất lẫn tinh thần. Tôi quyết tâm lắm mới thoát.

Nhìn lại quãng thời gian đó, tôi hiểu là nếu tôi không thoát được có lẽ tôi cũng rơi vào hoàn cảnh những người tôi kể ở trên.

Thoát rồi, nhưng tiền bạc hao hụt, tôi phải làm thêm việc nữa để bù đắp. Cũng rất may gia đình không biết nên tránh được tình trạng đổ vỡ.

Cuộc đời không ai nói trước được điều gì sẽ xảy ra, đọc phần kết mà em vui quá, kính chúc cụ cùng gia đình một chữ "An".

aotim

Xe container
Người OF
Bác lập nghiệp vất vả hơn đứa e gái e nhiều. Sang học rồi lấy chồng rồi cả 2 đi làm điện và kiểm toán, thành người mỹ với nhiều ưu đãi nên chắc kg hiểu nhiều về cuộc sống lập nghiệp như bác :(

zomnghe

Xe đạp
Cám ơn cụ về bài viết - quá hay

diennuocxaydung

Xe buýt
chúc cụ và gia đình an vui và bình yên. Ở VN giờ cố gắng phấn đấu cũng không có niềm tin vào cs tốt hơn về sau. Bấp bênh và không ổn định.

Kentneo

Xe máy
Website
aodongphuc.net
Chuyện của cụ hay quá ạ. Em đánh dấu cái

leenamtuankorea

Xe tăng
Những bài viết như của cụ làm những người như cháu thêm mở mang đầu óc. Cụ cho cháu hỏi nhỏ một xíu là cụ có hay về Việt Nam chơi không ạ? Còn các cụ thân sinh, ace nhà cụ ở VN cụ có nhớ nhiều không? Có một điều chắc chắn sẽ xảy ra là F1 nhà cụ sẽ là công dân Mỹ vĩnh viễn không bao giờ còn suy nghĩ đến VN là quê hương mình để sẽ quay về. Các cháu rồi thế hệ sau nữa sẽ được ở một đất với nhiều điều kiện tốt hơn. Sự hy sinh của cụ và gia đình đã được đền đáp xứng đáng. Chúc cụ ngày càng sức khoẻ, hạnh phúc.

fundraiser

Xe container
Tôi rút ra một kết luận cho đến bây giờ vẫn đúng:

Thứ nhất người Mỹ thích sự thành thật, họ sẵn sàng nhận một người nói thật không biết việc để đào tạo hơn là một người giỏi nghề nhưng họ phát hiện dối trá. Ai xin visa đi Mỹ khi phỏng vấn có lẽ nhận thấy điều này rõ lắm.

Thứ hai nguồn kiếm việc ở Mỹ rất nhiều, nhưng nếu thông qua một người đang làm ở công ty nào đó để ý giới thiệu cơ hội sẽ cao hơn.

Có nhiều công việc ở Mỹ không cần bằng cấp hoặc tay nghề, nếu nghe nói sẽ thấy nó rất khó nhưng khi thật sự làm nó lại rất dễ dàng.

Chúc các cụ các mợ và gia đình một ngày vui và an lành.

Cái này em nghĩ cũng là kinh nghiệm cho các bạn trẻ xin việc ở Việt nam bây giờ ạ. Cảm ơn cụ chủ thread ah

Buckie

Xe hơi
Mặc dù em tuổi đời còn trẻ và kinh nghiệm vô cùng non nớt nhưng em cũng đang tâm niệm và sẽ quan niệm như Cụ. Quyết định rời Việt Nam cũng không phải là quyết định dễ dàng, nhưng khi đã chon hy sinh vì con cái, để con có cơ hội tốt hơn, em tự nhủ sẽ quyết tâm vượt qua tất cả.

Sáng nay bị tow mất cái xe, mất toi tiền phạt, lại phải đi tít ra hơn 10 miles để lấy xe về, còn bao khó khan phía trước khi chỉ có một thân một mình, không người thân, nhưng vẫn phải lạc quan và tư nhủ sẽ học hỏi từng ngày để vượt qua, Cụ ạ.
Bác cho em hỏi bác sang đó theo diện nào thế ạ, em đoán chắc là học tập bên đó xong rồi ở lại làm việc đúng không bác? Chúc bác luôn vững niềm tin và luôn may mắn trên con đường đã chọn :D Giấc mơ Mỹ là ước mơ của em từ lâu lắm rùi.

shinichi2105

Xe buýt
chuyện của cụ hay quá , nó không có những hào nhoáng hoặc kiểu như trong mơ , nhưng lại rất thu hút người đọc , đọc mà cảm nhận cứ như mình là người trong cuộc ấy , chúc cụ và gia đình mạnh khoẻ , có điều kiện cụ lại kể chuyện tiếp nhé !

Bố khỉ 123

Xe điện
nguyencharlie khi nào có dịp về VN, cháu nhiệt tình mời cụ ra Hà Nội gặp gỡ giao lưu nhé

halynk

Xe buýt
Ôi nào có dễ! Cụ siêu thế! E con gái chỉ muốn yên phận chút và kiem dc người chồng thương yêu minh thôi chẳng dám xa xứ lập nghiệp dù co nhieu cơ hội :(

clik29

Xe hơi

.xin chân thành cảm ơn cụ đã tỏ lòng cho mọi người biết và hiểu ạ!!!