[Funland] Sinh sống và lập nghiệp trên đất Mỹ.

silver1

Xe điện
Cảm ơn nhã ý của cụ. Tôi kể chuyện lan man như lời tâm sự, nên xin được kể nơi đây thôi. Kể về mình đã là không hay ho rồi, còn mang đi nhiều nơi thấy ái ngại lắm cụ. Thật ra, nếu ai phản đối tôi cũng xin thôi.
Ng việt mình thích đọc và rất tâm tư cụ à, từ thông cảm sang phục ý chí cụ rồi đấy.
Em đợi tiếp tâm sự của cụ.

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Cảm ơn nhã ý của cụ. Tôi kể chuyện lan man như lời tâm sự, nên xin được kể nơi đây thôi. Kể về mình đã là không hay ho rồi, còn mang đi nhiều nơi thấy ái ngại lắm cụ. Thật ra, nếu ai phản đối tôi cũng xin thôi.
Con người thường hướng tới những điều tốt đẹp, những giá trị cao đẹp, nhân văn của cuộc sống, tìm những nơi đáng sống cả về môi trường, xã hội và luật pháp... Tuy nhiên cứ nói đến điều đó, mà nơi hội đủ các tiêu chí như vậy thì các nước ÂU, Mỹ là điểm đến lý tưởng thì lại bị 1 số cụ cho là Fan Mỹ, cuồng Mỹ. Một số cụ mợ ăn lương 3 củ chỉ để đi chê bai hay chọc tức kiếm tiền thì thôi đành đó là nghề của họ, chỉ tiếc là 1 số người chỉ nhìn vào mặt trái của cái XH văn minh tốt đẹp để quay ra chê bai người khác. Em dám chắc những người như vậy chưa có, hoặc ít cơ hội đi ra khỏi VN, hoặc trong cuộc sống họ là những người kém cỏi chỉ biết ăn rồi chém gió thật mạnh để mọi người để ý tới thôi. Cụ cứ tiếp tục cụ nhé

nguyencharlie

[Tịch thu bằng lái]
Con người thường hướng tới những điều tốt đẹp, những giá trị cao đẹp, nhân văn của cuộc sống, tìm những nơi đáng sống cả về môi trường, xã hội và luật pháp... Tuy nhiên cứ nói đến điều đó, mà nơi hội đủ các tiêu chí như vậy thì các nước ÂU, Mỹ là điểm đến lý tưởng thì lại bị 1 số cụ cho là Fan Mỹ, cuồng Mỹ. Một số cụ mợ ăn lương 3 củ chỉ để đi chê bai hay chọc tức kiếm tiền thì thôi đành đó là nghề của họ, chỉ tiếc là 1 số người chỉ nhìn vào mặt trái của cái XH văn minh tốt đẹp để quay ra chê bai người khác. Em dám chắc những người như vậy chưa có, hoặc ít cơ hội đi ra khỏi VN, hoặc trong cuộc sống họ là những người kém cỏi chỉ biết ăn rồi chém gió thật mạnh để mọi người để ý tới thôi. Cụ cứ tiếp tục cụ nhé
Cảm ơn cụ. Ở đâu cũng có tốt, xấu, quan trọng là cái nào trội hơn. Đất Mỹ cũng thành công hay thất bại, tùy thuộc vào mỗi con người và sự may mắn hay không. Tôi tin nếu nỗ lực chúng ta sẽ đạt được mục đích, có thể chỉ là những mục đích nhỏ bé với người khác nhưng cũng là sự an ủi cho chính chúng ta.

android3

Xe máy
Cụ cho nhà cháu hỏi hơi sâu một chút: cụ tự thấy sau 30 năm thì đã hòa nhập được với XH Mỹ chưa? cụ có tiếc nuối điều gì khi rời VN không? nếu cho cụ làm lại thì cụ sẽ làm như thế nào?
thế hệ F1 nhà cụ hiện nay đã hòa nhập với XH Mỹ chưa? có vấn đề gì bất cập không ạ?
cám ơn cụ nếu cụ có thể chia sẻ thêm!

pain

Xe ba gác
Cảm ơn cụ, già rồi trí nhớ bắt đầu muốn chia tay nên phải nhớ thật kỹ để kể.

Nhân đây xin hỏi thăm cụ azzA có khỏe không. Không biết bao giờ lại được ngồi uống café với cụ.
Đọc comment này của cụ mà em cũng... bâng khuâng!

Đồ rằng tuy không Ức vạn phú nhưng cụ tự hào và thực sự quá đáng tự hào về thành quả của cả chuỗi gian nan của cuộc đời.

Kính chúc cụ sức khỏe!

vietran

Xe ba gác
Cụ chủ có thể gom lại tất cả các cmt trên lưu vào 1 file sau in thành sách tự truyện được đấy ạ

nguyencharlie

[Tịch thu bằng lái]
Cụ cho nhà cháu hỏi hơi sâu một chút: cụ tự thấy sau 30 năm thì đã hòa nhập được với XH Mỹ chưa? cụ có tiếc nuối điều gì khi rời VN không? nếu cho cụ làm lại thì cụ sẽ làm như thế nào?
thế hệ F1 nhà cụ hiện nay đã hòa nhập với XH Mỹ chưa? có vấn đề gì bất cập không ạ?
cám ơn cụ nếu cụ có thể chia sẻ thêm!
Cảm ơn cụ, tôi thật sự hòa nhập vào cuộc sống nơi đây cụ à. Nhưng mãi mãi tôi vẫn là người Việt, vẫn nhớ về những ngày thật xa rồi, và nói thật với cụ, tôi cũng nhớ rất nhiều những ồn ào náo nhiệt của Sài gòn tuy nhiều cụ nơi đó chán với điều đó. Chúng ta dù muốn cũng khó quên được quá khứ, về một thời tuổi trẻ dù tuổi trẻ đó gian nan u buồn, phải không cụ.

Con cái tôi thành đạt trên mức mong đợi của tôi nơi đây cả về vật chất lẫn tinh thần, chỉ còn cháu nhỏ nhất sinh bên này đang học trung học.

Nếu phải trả lời câu hỏi nếu làm lại phần đời vừa qua, tôi sẽ làm thế nào? Có lẽ tôi cũng sẽ làm những gì đã làm, ít ra cũng để các con tôi có một cơ hội. Đất Mỹ là đất của cơ hội, nó cho những ai có thiện chí một hy vọng cuộc sống tốt đẹp và từ đó mới có cơ hội để giúp được ai điều gì thì có khả năng làm.

nguyencharlie

[Tịch thu bằng lái]
Đọc comment này của cụ mà em cũng... bâng khuâng!

Đồ rằng tuy không Ức vạn phú nhưng cụ tự hào và thực sự quá đáng tự hào về thành quả của cả chuỗi gian nan của cuộc đời.

Kính chúc cụ sức khỏe!
Cảm ơn cụ Pain, đọc nhiều comment của cụ với tinh thần rất xây dựng hôm nay mới có cơ hội trả lời cụ. Tôi thật sự không dám nhận lời khen của cụ và thấy bản thân mình cũng gặp được may mắn. Và cụ có đồng ý với tôi là rơi vào vùng xoáy con người phải vùng vẫy ngoi lên không? Xin chúc tất cả các cụ, mợ luôn khỏe mạnh, an vui.

chaybo

Xe điện
Gấn 2 chục năm trước nhà cháu có đọc bài viết của cụ Lê Lợi... à quên. Cụ Lê Lựu và cụ Khoa (cuội) kể về nước Mỹ rất cuốn hút.
Nay được cụ chủ kể chi tiết đời sống lại càng thấy hay :)
Cụ chủ bớt việc viết liên tục đi nhá! (kẻo thớt trôi) Em hóng đây.

android3

Xe máy
Cảm ơn cụ, tôi thật sự hòa nhập vào cuộc sống nơi đây cụ à. Nhưng mãi mãi tôi vẫn là người Việt, vẫn nhớ về những ngày thật xa rồi, và nói thật với cụ, tôi cũng nhớ rất nhiều những ồn ào náo nhiệt của Sài gòn tuy nhiều cụ nơi đó chán với điều đó. Chúng ta dù muốn cũng khó quên được quá khứ, về một thời tuổi trẻ dù tuổi trẻ đó gian nan u buồn, phải không cụ.

Con cái tôi thành đạt trên mức mong đợi của tôi nơi đây cả về vật chất lẫn tinh thần, chỉ còn cháu nhỏ nhất sinh bên này đang học trung học.

Nếu phải trả lời câu hỏi nếu làm lại phần đời vừa qua, tôi sẽ làm thế nào? Có lẽ tôi cũng sẽ làm những gì đã làm, ít ra cũng để các con tôi có một cơ hội. Đất Mỹ là đất của cơ hội, nó cho những ai có thiện chí một hy vọng cuộc sống tốt đẹp và từ đó mới có cơ hội để giúp được ai điều gì thì có khả năng làm.
cám ơn câu trả lời rất thật tâm của cụ.
như vậy để thấy con đường của cụ chọn là đúng đắn, chúc cụ và gia đình sức khỏe - hạnh phúc - thành công.
Mong cụ hãy luôn hướng về cố quốc. cám ơn cụ!

be bư

Xe ngựa
cụ cứ kể đi , có người thành đạt không có nguyện vọng đi mỹ nhưng vẫn muốn biết cụ thể đời sống của bà con bên đấy , nói vậy để cụ thấy người đọc bài cụ không phải chỉ là fan mỹ mà đủ mọi thành phần , em lại hóng tiếp

Sheldon

Xe buýt
Truyện của cụ hay quá. Cảm ơn cụ đã chia sẻ!

longmama

Xe điện
E già rồi, hóng để định hướng cho F1. Cụ viết hay quá!

pain

Xe ba gác
Cảm ơn cụ Pain, đọc nhiều comment của cụ với tinh thần rất xây dựng hôm nay mới có cơ hội trả lời cụ. Tôi thật sự không dám nhận lời khen của cụ và thấy bản thân mình cũng gặp được may mắn. Và cụ có đồng ý với tôi là rơi vào vùng xoáy con người phải vùng vẫy ngoi lên không? Xin chúc tất cả các cụ, mợ luôn khỏe mạnh, an vui.
Em là lứa hậu sinh nên không dám nhận định bừa. Qua câu chuyện cụ kể, em thấy được rất nhiều điều có ích cho bản thân.

Đa tạ cụ!

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]

Đọc bài của cụ thấy bùi ngùi ghê, nhưng tới đoạn này thấy vui.
Em năm 2001 đã từng định kéo cả nhà sang Đức, nhưng rồi khi đi thăm một vòng các anh chị lưu học sinh, lao động đã sang đó học và ở lại ... em đã thay đổi quyết định, vì em ko chịu khổ được. Dù em nghĩ nếu gặp đk khổ em vẫn vượt qua được, nếu bị rơi vào. Nhưng cố rơi vào thì em e ngại, hix.
Nhièu bạn bè em chấp nhận vì học nghĩ cho thế hệ F1 và họ có thể xin được việc làm đúng với ngành đã học. Em thì khác, khó xin vì em học cái ngành ất ơ, dành cho nước phát triển :).
Nhiều khi thần người em ngồi nghĩ: nếu em ngày đó quyết tâm ra đi thì sao nhỉ???

Huthasa

Xe lăn
Em phải cho F1 đọc thớt này để chuẩn bị tinh thần.

vivu80

[Tịch thu bằng lái]
Em rất thích đọc những đoạn tự sự của cụ, nó chân thật, thô ráp, không màu mè và đầy sự trải nghiệm. Những ai có cơ hội di cư qua đó chắc sẽ tìm thấy nhiều điều hữu ích từ chuyện cụ chia sẻ. Còn thể loại ăn bốc ngồi bệt như em cũng sẽ có tư liệu để chém gió với bạn bè lúc tửu hậu trà dư. :D

nguyencharlie

[Tịch thu bằng lái]
Rời công ty làm búp bê, tôi thật sự khủng hoảng. Tiền thiếu hụt, cuộc sống phải chi phí nhiều hơn, công việc bấp bênh, nghề học không xin được việc, thật sự khủng hoảng.

Lại bắt đầu đi nhận hàng may gia công lại. Lại cắm đầu ngày đêm làm, và cuộc sống gia đình có chút xào xáo vì cuộc sống eo hẹp quá.

Thời điểm đó nghề nail đang thịnh hành, làm nail lãnh tiền mặt không bị trừ thuế, thu nhập lại cao hơn may rất nhiều. Vợ tôi tỏ ý hay là học lấy bằng để hành nghề. Cũng nói rõ hơn, lúc đó ở quận Orange có trường dậy nghề nail người Việt làm chủ, học bằng tiếng Việt và có bài tủ tiếng Anh để thi. Bàn tới tính lui, chúng tôi quyết định không làm, lý do đơn giản vì hai cháu còn quá nhỏ, nếu làm sẽ không ai còn thời gian chăm sóc dậy dỗ chúng được.

Thời may chúng tôi nhận được một mối hàng may cho một shop may ở Los Angeles. Hàng cũng dễ làm nhưng giá tương đối tốt. Tôi mua thêm một xe van cũ thời Bảo Đại giá 300 đồng, cái xe có thể ví von cái gì cũng kêu chỉ cái còi không kêu để đi nhận giao hàng.

Mỗi lần lên Los Angeles nhận hàng, tôi phải khuân lên xe khoảng 30 chục thùng, mỗi thùng nặng khoảng 50 kg, chất lên xe rồi không còn nhìn được kính chiếu hậu, chỉ còn nhìn được kính hai bên. Trả hàng cũng thế.

Các cụ phải biết từ Los Angeles về Orange, xa lộ 405 rất nhiều lane và xe chậy thường 70 miles một giờ. Xe của tôi chỉ đủ sức chậy 55 tới 60 nên bao giờ cũng cố chậy lane trong cùng để không phải đổi lane. Nhưng vẫn bị vướng phải đổi lane vì nhiều lý do, mỗi lần như vậy tôi thật căng thẳng vì không nhìn được kính hậu.

Hàng nhận khá nhiều không làm xuể, chúng tôi kêu gọi một số người quen (đặc biệt là những người mới qua) cùng làm. May theo kiểu dây chuyền, ai may được phần nào nhận phần đó, tiền công chia theo công đoạn, tôi giao nhận hàng chỉ trừ đi tiền xăng thôi.

Công việc đó kéo dài được gần 6 năm, vui buồn cũng nhiều lắm.

Cũng vào lúc đó, tôi tìm được việc ở một hãng điện tử nói tên ra bây giờ ở VN cũng biết. Câu chuyện được nhận vào làm ở hãng này cũng lạ lắm.