[Funland] Sinh sống và lập nghiệp trên đất Mỹ.

xuân 2015

Xe điện
Tôi mở topic này để kể về thời gian ở Mỹ, về những buồn vui, thành công và thất bại, khó khăn và thuận lợi trong việc định cư ở nước Mỹ. Tôi nói riêng ở California nơi tôi lập nghiệp (nhưng cũng có thể là chung cho những ai ở các tiểu bang khác của Hoa Kỳ).

Hy vọng những gì tôi đã trải qua có thể giúp được một chút nào cho những ai sắp định cư ở đây, đặc biệt những người qua đây với số vốn ít ỏi (tôi không dám nói tới những người qua đây với núi tiền có sẵn hay mang theo). Thời gian đó có thể hơi khác với bây giờ nhưng có lẽ không khác bao nhiêu đâu. Các cụ các mợ khác có chung hoàn cảnh có thể kể thêm về chính mình để có góc nhìn rộng hơn. Xin cảm ơn mọi người trước.

Tháng 5 năm1986 gia đình tôi rời Sài gòn tới Mỹ theo diện bảo lãnh. Như vậy là may mắn vì dù sao cũng có người thân ở đây trong những ngày đầu bỡ ngỡ.

Phi cơ đưa chúng tôi tới Thái Lan, phi truòng Thái lúc đó nhỏ bé chứ không hiện đại như sau này. Tới Thái Lan, việc đầu tiên những nhân viên di trú Mỹ làm cho mọi người một số giấy tờ tại ngay phi trường. Sau đó xe đưa chúng tôi về một nơi giống như chung cư để tạm trú. Về đó chúng tôi không được bước chân ra khỏi cánh cổng sắt đóng kín, muốn mua bán gì đã có người Thái đẩy xe tới bán tận cổng, kể cả việc bán vàng hay đổi dollars Mỹ qua tiền Thái. Căn chung cư lúc đó đang có khoảng hơn 500 người tạm trú.

Mỗi ngày chúng tôi được cung cấp 2 bữa trưa và tối, ăn xong cứ la cà xuống khu văn phòng dưới đất để nhìn danh sách có chuyến bay hay tụ tập nhau lại hỏi về những địa danh người khác sẽ tới, nói chung ai cũng rất mơ hồ và chẳng biết nhiều về đất nước Mỹ cả.

Ngày thứ ba ở đó, một nhân viên di trú Mỹ gốc VN bắt đầu nói chuyện với mọi người về nước Mỹ. Nói chung là những sơ lược về vùng đất chúng tôi sắp tới để mọi người có khái niệm sơ qua thôi.

Tôi nhớ mãi một chuyện vui của phần này. Cô nhân viên nêu ra một câu hỏi: “Mọi người ở đây có thích sống trong khu nhiều người da đen Mỹ sống không?” Mọi người thi nhau nói không và cô ấy kết luận: “Ngay chúng ta những người chưa tới đó đã có đầu óc kỳ thị người da đen thì đừng trách tại sao? Kỳ thị là một điều tuyệt đối cấm kỵ ở Hoa kỳ, nên mọi người hãy ghi nhớ điều đó.”

Thời gian ở đó tất cả mọi người lo lắng nhất là bị bệnh, dù chỉ là đau mắt, vì có bất cứ triệu chứng bệnh nào cũng bị hoãn chuyến bay.

Sau 10 ngày rồi cũng có chuyến bay. Chúng tôi rời chung cư lúc 5 giờ sáng ra phi trường Thái. Sau đó phi cơ đưa chúng tôi tới Singapore. Trên phi cơ tất cả những người đi định cư được xếp riêng phía cuối phi cơ, mỗi người có một cái túi nhựa lớn đựng đồ linh tinh có chữ OEM. Một nhân viên di trú Mỹ đi theo đoàn người để giúp đỡ.

Tới Singapore, chúng tôi phải chờ hơn 8 tiếng mới có chuyến bay qua Mỹ. Tôi lại có một kỷ niệm quái đản ở đây. Như mọi người biết, thời gian đó nhà vệ sinh ở VN đề chữ W.C hay TOILET, thời gian chờ đợi ở phi trường Singapore kéo dài, mọi người rất mệt mỏi. Tôi thấy một khu vực đề chữ RESTROOM, tôi dẫn con vào đó vì nghĩ đó là phòng nghỉ ngơi chờ đợi, ai ngờ đó lại là nhà vệ sinh.

Cuối cùng cũng tới lúc chúng tôi lên phi cơ đi Mỹ, khởi đầu một cuộc đời mới với những gì còn quá xa lạ trong tâm tưởng mọi người.

Phi cơ đưa chúng tôi xuống phi trường San Francisco, nhân viên di trú ở đó làm thủ tục nhập cảnh cho mọi người và sau đó chuyển phi cơ theo địa điểm của những người mới tới. Chúng tôi lên phi cơ về Los Angeles và mọi người chia tay nhau mỗi gia đình đi về nơi khác nhau.

Trên chuyến bay về Los Angeles, có một tiểu đội lính TQLC Mỹ cùng đi, chắc họ thấy sự bỡ ngỡ của chúng tôi cùng với chiếc túi OEM nên họ lấy ra rất nhiều kẹo chocolate mời chúng tôi ăn. Đó có lẽ là những người Mỹ chúng tôi tiếp xúc đầu tiên trên đất Mỹ.

Phi cơ đáp xuống Los Angeles lúc 9 giờ tối, làm xong thủ tục bước ra khỏi khu vực cách ly đã thấy người nhà đứng đợi. Từ Los Angeles về thành phố Westminster quận Cam khoảng cách 45 dặm, tôi thật sự choáng ngộp vì xa lộ, về đoàn xe hơi vun vút trên đường. Nó lớn và quá hiện đại dù trước đó cũng đã biết qua khi học sinh ngữ ở VN rồi.

Về tới nhà đúng 12 giờ rưỡi sáng. Điều đầu tiên tôi thấy khác lạ là nhà ở Mỹ cửa ra vào rất nhỏ, chỉ là hai cánh cửa gỗ mở ra chứ không rộng như cửa sắt ở VN.

Mệt mỏi sau một chuyến bay rất dài nhưng đêm đó tôi không thể nào ngủ được, nỗi nhớ nhà, nhớ Sài gòn quặn thắt, nỗi lo nặng trĩu về những ngày sắp tới sẽ ra sao khi hai vợ chồng và hai con (đứa 3, đứa 1 tuổi) trong khi tất cả tài sản chỉ có đúng 98 dollars cuối cùng.

Một cuộc đời mới bắt đầu từ đêm nay.
Cháu hóng các cụ sau này dạy con cháu =))

salembxt

Xe hơi
Dạo này nhiều thớt của các cụ Việt kiều về cuộc sống ở bên kia đại dương hấp dẫn quá, nhà cháu vừa đọc vừa tưởng tưởng cứ như đang xem phim dài tập.

langvan.vn

Xe tải
Nơi nào có ý chí, nơi đó sẽ có con đường.
Chúc cụ chủ mạnh khỏe và tiếp tục câu chuyện ạ :)

Edo Conan

Xe đạp
Cảm ơn chủ thớt đã chia sẻ ạ. Em đặt gạch hóng tiếp :)

Thịnh LED

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em hóng cụ kể tiếp , rất hay và chân thật

0fer nữ

Xe tải
Kinh nghiệm công việc và bài viết của cụ hay quá

Bigisbest

Xe container
Em cũng nghĩ tính sỹ diện của người V mình vẫn còn trầm trọng. Nên em nhớ có thớt nói về chuyện ở VN phải ăn mặc đồ sang đeo đồng hồ xịn mới ra con người có đk, sang chảnh, mới đc tôn trọng và phải mặc thế mới đúng là người giàu, hihi.
Em cũng vì tính sỹ đó mà ko dám đi định cư hixx. Em nghĩ em hèn, hihi.
Vâng mạn phép cụ thớt, chờ cụ post tiếp thì anh em xin giữ thớt nổi chút ạ :D.
Cụ nói đúng, vì chúng ta quan niệm giá trị con người không nằm ở con người đó, mà nằm ở...những thứ khoác lên mình, nên nó mới sinh ra đủ thứ hão: danh hão, học hão, nghề hão...ta lên án lớp trẻ là sống ảo, đâu có, đó là thuật ngữ hiện đại thôi, già vẫn ảo, như thường.
Em thì chắc đi không nổi, đơn giản chỉ vì...em nhớ lắm cái chân tre đầu làng gắn với tuổi thơ em ạ. Dù chẳng ưa một số thứ, nhưng hễ phải bước chân đi NN là em thấy chênh chao, buồn...thôi, đành vậy, em vẫn chọn...thiên đường ạ :D.

truongga

Xe tải
Hay quá, cụ có khiếu viết văn đấy!

UWBothell

Xe tải
Mỗi 1 người VN trên đất Mỹ đều có 1 câu chuyện của riêng mình, có những giọt mồ hôi, nước mắt đằng sau sự thành công mà chẳng mấy người được biết. Cảm ơn cụ chủ top về chia sẻ của cụ. Em cũng có câu chuyện của riêng mình trên đất Mỹ này nhưng chắc chắn nó không thể so sánh với cụ.

dustin

Xe hơi
Hóng phần tiếp theo của cụ. Những cái hào nhoáng của nước Mỹ chắc em cũng như các cụ khác đều đã biết qua sách báo, phim ảnh, internet. Những cái chân thực như của cụ mới đáng quý. Cảm ơn cụ đã chia sẻ.

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Bên houston texas anh em con chú con bác ruột nhà em ở bên đó cũng đông, nhưng bên houston em thấy nó ko an toàn thế nào ấy toàn giết người, nên dù đc bác bảo lãnh nhưng khả năng mai sau e ko cho thằng ku con sang
Cụ chủ có bao giờ nghe trên dài báo gì cái tên Nguyễn Vĩnh Châu không ạ?
Ông Bác em thì bị 2 thằng dí súng vào đầu. Ổng bảo thôi mày lấy gì thì lấy chứ đừng bắn tao.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Vâng mạn phép cụ thớt, chờ cụ post tiếp thì anh em xin giữ thớt nổi chút ạ :D.
Cụ nói đúng, vì chúng ta quan niệm giá trị con người không nằm ở con người đó, mà nằm ở...những thứ khoác lên mình, nên nó mới sinh ra đủ thứ hão: danh hão, học hão, nghề hão...ta lên án lớp trẻ là sống ảo, đâu có, đó là thuật ngữ hiện đại thôi, già vẫn ảo, như thường.
Em thì chắc đi không nổi, đơn giản chỉ vì...em nhớ lắm cái chân tre đầu làng gắn với tuổi thơ em ạ. Dù chẳng ưa một số thứ, nhưng hễ phải bước chân đi NN là em thấy chênh chao, buồn...thôi, đành vậy, em vẫn chọn...thiên đường ạ :D.
Từ hôm qua con bé bạn thân em cứ ngồi khóc than là sang tháng nó sang Úc để mua đất làm nhà định cư chứ sợ rồi, chỉ vì nó làm đăng ký cái sp để bán ở VN với 1 cq bộ mà hơn 1 năm chưa xong, vì nó thi gan ko cho tiền trc. 500$/sản phẩm đăng ký. 3sp thì giá 1k$, haizz. Em quen thân mà gọi để nhờ giúp cũng lạnh teo như ko, haizzz.
Trc đây em cũng thích ở xứ thiên đg, giờ tới tuổi này em cũng muốn đi định cư nếu có xiền cụ ah. Còn ko có xiền thì em chịu vậy, hihi.

sunrise8x

Xe tăng
em hóng cuộc trải nghiệm cuộc sống Mẽo

Roman

Xe điện
cháu làm 1 căn để hóng kinh nghiệm cho cuộc sống.

chanquayxoan

Xe buýt
Cụ chủ thớt cứ kể từ từ,a e lót dép hóng. Cụ kể cả chuyện con cái sau này thành đạt để bọn e thêm kinh nghiệm định hướng

silver1

Xe điện
Cái câu nghề chọn người có lẽ ứng vào tôi thật. Năm 1991 computer chưa phát triển, tôi thuộc loại mù tịt thứ đó vậy mà nó chọn tôi.

Một người quen đang làm ở một công ty điện tử giúp tôi xin vào đó. Tôi thật sự phân vân vì có biết cái gì về nó đâu mà làm. Họ nói cứ thử đâu mất gì, thế là tôi liều mạng xin việc.

Ngày tới đó phỏng vấn tôi không có một chút tin tưởng nào sẽ vào làm ở đó. Tiếng Anh khá hơn rồi nhưng trả lời sao về công việc? Người manager mời tôi vào một văn phòng để phỏng vấn. Sau đây là nguyên văn cuộc phỏng vấn đầu đời của tôi trên đất Hoa Kỳ.

Manager: Anh đã làm ở đâu thời gian qua.

Tôi: kể ra những nơi đã làm, toàn những việc tạm bợ.

Manager: anh có biết công ty này làm gì không?

Tôi: tôi có nghe nhưng chưa hình dung rõ ràng về công việc.

Manager: anh có biết gì về board, IC, Cap v.v… không?

Tôi: tôi không biết gì về những cái đó.

Manager: như vậy anh xin vào đây làm gì?

Tôi: tôi không biết gì về những cái đó nhưng tôi tin nếu được nhận làm tôi sẽ làm được.

Người phỏng vấn tôi suy nghĩ một lúc rồi đồng ý nhận cho tôi thử việc 3 tháng.

Thế là tôi có việc làm và công việc này kéo dài 17 năm.

Mai tôi sẽ kể thêm về chuyện này.

Tôi rút ra một kết luận cho đến bây giờ vẫn đúng:

Thứ nhất người Mỹ thích sự thành thật, họ sẵn sàng nhận một người nói thật không biết việc để đào tạo hơn là một người giỏi nghề nhưng họ phát hiện dối trá. Ai xin visa đi Mỹ khi phỏng vấn có lẽ nhận thấy điều này rõ lắm.

Thứ hai nguồn kiếm việc ở Mỹ rất nhiều, nhưng nếu thông qua một người đang làm ở công ty nào đó để ý giới thiệu cơ hội sẽ cao hơn.

Có nhiều công việc ở Mỹ không cần bằng cấp hoặc tay nghề, nếu nghe nói sẽ thấy nó rất khó nhưng khi thật sự làm nó lại rất dễ dàng.

Chúc các cụ các mợ và gia đình một ngày vui và an lành.
Cụ cho luôn cảm nhận Việt kiều bên đó về đời sống ca nhạc đi ạ.
Một số ca sĩ sang đó thậm chí cả ng sống bên đó giờ về hết VN lại thành hót họt, chả biết sao nữa, Kỳ Duyên về còn Ngọc Ngạn chắc ko về.

lóngubaru

Xe hơi
cụ có thêm ít ảnh cho sinh động thì còn tuyệt vời nữa

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Tổ lái linh tinh rồi. Đã vang và đã report nhé. Cứ tổ lái thế tại sao không làm loãng thớt và gây tranh cãi.
Em chả thấy làm sao cả mà cụ vang, cụ quá khắt khe và ko biết chấp nhận các quan điểm khác nhau, ý kiến khác nhau ah???

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Cụ cho luôn cảm nhận Việt kiều bên đó về đời sống ca nhạc đi ạ.
Một số ca sĩ sang đó thậm chí cả ng sống bên đó giờ về hết VN lại thành hót họt, chả biết sao nữa, Kỳ Duyên về còn Ngọc Ngạn chắc ko về.
Cụ chẳng cập nhật gì cả, Kỳ Duyên về là MC mà. Còn mở Spa nữa.