[Funland] Sinh sống và lập nghiệp trên đất Mỹ.

panameraf

[Tịch thu bằng lái]
Cụ à, em chân thành khuyên Cụ không nên public những thong tin này ở đây, quá nhạy cảm, nhất là ảnh F1 và chuyện kết hôn giả... Cụ xóa các bài của Cụ đi, em hiểu là Cụ rất nhớ con, thương con, Cố gắng Cụ nhé. Em cũng Mẹ đơn thân sang đây đây. Nhưng em đi diện khác. Ex của Cụ ở DC không khéo em lai biết đấy ạ, VP em ở DC, :)
Lúc cụ ấy đưa lên em nghĩ có khi vợ cụ ấy là mợ :((

nguyencharlie

[Tịch thu bằng lái]
Chúc mừng cụ và gia đình đã hoàn thành Giấc Mơ Mỹ.
Cụ có thể chia sẻ thêm về chế độ hưu trí của các công ty tại Mỹ được không ạ. Vậy là ngoài tiền hưu hàng tháng theo chế độ Bảo Hiểm của Chính phủ Mỹ, bên công ty cụ còn cho thêm 2 năm rưỡi tiền lương nữa có phải không ạ ?
Đấy có phải số tiền và trường hợp phổ biến ở Mỹ không ạ ? 
Nếu có thể thì cụ có thể chia sẻ tiền lương hưu theo Bảo Hiểm CP có được nhiều không ạ.

Theo em biết ở Nhật tiền hưu trí ở các vị trí cấp cao thì về hưu công ty tri ân 1 khoản nhận rất lớn ~ vài năm lương giống như cụ, còn nhân viên bình thường chỉ được 6 tháng đến 1 năm tiền lương. Tiền lương hưu từ chính phủ khoảng từ 1200~1800 USD tuỳ theo thu nhập lúc đương chức. Xem ra phúc lợi xã hội của Nhật còn kém xa Mỹ cụ nhỉ.
Tiền hưu trí không phải bảo hiểm. Theo luật Mỹ, người đi làm ĐÓNG THUẾ đủ 40 quarters tức là 10 năm (không cần liên tục, miễn là cộng lại đủ 10 năm, thiếu 1 ngày cũng không được) được quyền lãnh tiền hưu trí khi đủ tuổi. Tiền hưu nhiều hay ít tùy theo số năm làm việc, lương bổng bình quân.

Tuổi về hưu hồi trước quy định 65, mấy năm trước điều chỉnh lại là 67. Tuy nhiên cũng có căn cứ vào năm sinh nên có người 65, có người 65 cộng vài tháng v.v… và có người phải 67. Tuy nhiên, mọi người có quyền nghỉ và lãnh tiền hưu vào lúc vừa tròn 62 tuổi, gọi là hưu non. Lãnh tiền hưu non này sẽ bằng ¾ tiền hưu chính thức. Nếu tiền hưu ít hơn tiền già theo quy định, người đó khi đúng tuổi sẽ được trợ cấp thêm cho bằng tiền già. Thí dụ tiền già 850, người lãnh tiền hưu có 800 sẽ được cấp thêm 50. Nếu lãnh thêm phần tiền chênh lệch này sẽ bị ràng buộc như người lãnh trợ cấp, thí dụ như không được ra khỏi nước Mỹ quá 30 ngày v.v…

Tiền hưu trí là tiền của chính người đi làm đóng khi còn làm việc (cộng thêm với tiền công ty đóng phụ vào) nên đó là quyền lợi, không ai có quyền thay đổi số tiền đó.

Khi lãnh tiền hưu, người đó vẫn có quyền đi làm thêm bất cứ công việc gì, nhưng số tiền làm thêm đó không được quá 15 ngàn một năm.

Còn nghỉ đi làm rồi về hưu hay nghỉ việc, công ty không có trách nhiệm phải cho tiền gì cả. Số tiền công ty cho là tùy theo họ thích hay không.

Hy vọng đã chia sẻ với cụ mấy điều cụ muốn biết. Chúc cụ khỏe.

nguyencharlie

[Tịch thu bằng lái]
Chú Nguyễn viết thêm đi ạ. Nếu không muốn viết về chú nữa thì chú viết về cộng đồng người Việt bên đó đi ạ. Có lần cháu gặp tình huống khá tế nhị : lần đó buổi tối ở Little Sài Gòn bọn cháu vào một quán phở ăn tối. Phở bên đó thịt bò mềm ngon đặc biệt là rau húng và giá đỗ rất to, dài thơm. Ngắn gọn là ngon. Đang xì xụp húp nước phở thì chủ quán bật ti vi kênh hải ngoại và đúng lúc đó họ đang bình luận về một số vấn đề thời sự trong nước tất nhiên là dưới quan điểm góc nhìn của truyền thông hải ngoại. Tự dưng không khí trầm xuống luôn, mọi người lặng lẽ xử lý bát phở bự tổ chảng thật nhanh rồi đứng dậy ra về.
Cảm ơn cụ. Tôi sẽ chia sẻ thêm những góc cạnh tôi biết rõ chứ không phải những chuyện nghe nói. Nhưng chuyện này bao quát nhiều vấn đề nên không biết sẽ phải bắt đầu như thế nào.

maple_leaf

Xe điện
Em 55 tuổi là có thể về hưu non, nhưng hưu non không được bao nhiêu tiền. Ông cậu em về hưu xong đi lái school bus.

mixaogion

Xe đạp
Bên em thì chỉ cần stay at least 10 năm là được về hưu non, nhưng đúng là cũng chả bõ. Nhiều người nhận 1 cục về xong lại xin quay lại làm nhân viên bán thời gian.
Nghỉ hưu không nên canh vào tuổi mà nên canh vào số tiền mình tích lũy được mợ ạ :). Mợ tích được tầm 1-2 Triệu USD thì cứ nghỉ thẳng cho em. Số tiền đó bỏ vào đầu tư, lời bèo bọt nhất tầm 5-7%/năm cũng đủ cho mợ sống qua ngày rồi (tuỳ nơi mợ sống nữa)
(Hỏi nhỏ 1 câu, phải mợ làm cho DSQ không?)

Tovanbinh09

Xe máy
Các câu chuyện của cụ rất sinh động và thực tế.

Tovanbinh09

Xe máy
Cảm ơn cụ, tôi thật sự hòa nhập vào cuộc sống nơi đây cụ à. Nhưng mãi mãi tôi vẫn là người Việt, vẫn nhớ về những ngày thật xa rồi, và nói thật với cụ, tôi cũng nhớ rất nhiều những ồn ào náo nhiệt của Sài gòn tuy nhiều cụ nơi đó chán với điều đó. Chúng ta dù muốn cũng khó quên được quá khứ, về một thời tuổi trẻ dù tuổi trẻ đó gian nan u buồn, phải không cụ.

Con cái tôi thành đạt trên mức mong đợi của tôi nơi đây cả về vật chất lẫn tinh thần, chỉ còn cháu nhỏ nhất sinh bên này đang học trung học.

Nếu phải trả lời câu hỏi nếu làm lại phần đời vừa qua, tôi sẽ làm thế nào? Có lẽ tôi cũng sẽ làm những gì đã làm, ít ra cũng để các con tôi có một cơ hội. Đất Mỹ là đất của cơ hội, nó cho những ai có thiện chí một hy vọng cuộc sống tốt đẹp và từ đó mới có cơ hội để giúp được ai điều gì thì có khả năng làm.
Cảm phục ý chí nghị lực của cụ! Chúc cụ và gia đình luôn mạnh khỏe, hạnh phúc

LeKhanh

Xe tăng
Khiếp, tích tầm 1-2tr thì em chắc phải làm đến 100 tuổi, :)) :)). Em thì chỉ hơi.. tham tiền thôi. Nhưng mà nghĩ giờ 55-60t em về VN thì cũng chả biết làm gì, nên có khi em lại đổi ý cống hiến đến già vậy.
Con đường ngắn nhất để có 1>2 triệu $ là mợ buôn canxi về đây cho e:))

Thế thì tuổi hưu của mợ còn 30 niên nữa nha:))
Em 30 niên vẫn ko no bằng....người khác thêm 30 niên nứa! Cụ chịu khó uống nhiều canxi vào cho xương cốt nó khoẻ, cần e bán thêm thuốc khớp nưá thì khi nào e về e ko lo bị quỵt.... :)) Cụ UAZ nhẩy!

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Cảm ơn cụ nguyencharlie và chúc cụ và gia đình luôn bình an.
Em đã đọc hết "tự truyện" rất thô ráp nhưng hết sức chân thực của cụ.
Em xin phép copy một đoạn trong "tự truyện" mà em cảm thấy rất ý nghĩa và cần thiết cho bản thân em:
Nếu phải trả lời câu hỏi nếu làm lại phần đời vừa qua, tôi sẽ làm thế nào? Có lẽ tôi cũng sẽ làm những gì đã làm, ít ra cũng để các con tôi có một cơ hội. Đất Mỹ là đất của cơ hội, nó cho những ai có thiện chí một hy vọng cuộc sống tốt đẹp và từ đó mới có cơ hội để giúp được ai điều gì thì có khả năng làm.

longy

Xe hơi
Đọc chuyện bác chủ thớt thấy hay quá...nhưng hơi ngắn...nếu còn kỉ niệm gì thì bác kể thêm nhé....chuẩn bị làm fan của bác mà chuyện đã kết thúc rồi...:D:D:D

leenamtuankorea

Xe tăng
....để làm giè hở Cụ, e có 1 mình mà ôm mấy trệu đô em sợ lắm!!! Em buôn nhỏ lẻ, tiểu thương đủ ăn qua ngày thôi! :)) :)).
Mợ chưa hiểu thâm ý của cụ ấy rồi...Có lẽ cụ ấy định nói có một người tên "xã" ở nhà đang bị thiếu canxi, mang mau chuyển về cho anh ấy chuyển sang trạng thái "thừa canxi". Là cháu hiểu vậy thoai nhé...

Mợ chưa hiểu thâm ý của cụ ấy rồi...Có lẽ cụ ấy định nói có một người tên "xã" ở nhà đang bị thiếu canxi, mang mau chuyển về cho anh ấy chuyển sang trạng thái "thừa canxi". Là cháu hiểu vậy thoai nhé...
Khồng phải vậy đâu Cụ, nhà cháu với chỗ Cụ lekhanh1 là bạn hàng thân thiết, hiểu rõ hoàn cảnh nhau nhắm! :)

leenamtuankorea

Xe tăng
Khồng phải vậy đâu Cụ, nhà cháu với chỗ Cụ lekhanh1 là bạn hàng thân thiết, hiểu rõ hoàn cảnh nhau nhắm! :)
Dạ vâng thế cháu hiểu sâu xa quá, xin lỗi mợ. Cháu hỏi tý mợ để ông xã ở nhà không nhớ ạ. Cháu là cháu quắp đi theo ngay.

5599

Xe buýt
Bên em thì chỉ cần stay at least 10 năm là được về hưu non, nhưng đúng là cũng chả bõ. Nhiều người nhận 1 cục về xong lại xin quay lại làm nhân viên bán thời gian.
Đc như thế còn kêu chả bõ là sao?
Chứ nhà cháu đây còn 18 năm nữa mà khi nghỉ khéo khi quỹ vỡ bố mất roài...
Sáng nay đọc tờ báo thấy Phó tổng BHXH đăng đàn bảo: Đóng có 26% mà được hưởng những 75% thì kêu gì?? Sau mồi hồi định thần lại mới thấy mk thằng này có vấn đề về đàu óc. Nhà cháu đóng những 40 năm không nghỉ thì mới đc 75%, mà sau khi nghỉ theo tuổi thọ bình quân thì cũng chỉ đc hưởng có 10 năm thôi. Thế thằng nào đang ăn bám của thằng nào đây ???