[Funland] Sinh viên: cho tiền tiêu vặt thế nào?

Smile1102

Xe container
Trời. Năm 96 ăn sao hết 1tr. Chắc cả tiền NN nữa đúng ko mợ. 😆
Ko cụ ơi, hồi đấy yêu nhau trong sáng lắm ạ. Chỉ đi ăn với xem phim, xem kịch thôi thế mà cũng hết ối tiền đấy. Tất nhiên vì bạn em thương em nghèo ko có tiền ăn nên đưa đi ăn khá thường xuyên, và hay cho đi ăn ngon hihi, tại vì nhà cũng có điều kiện đi học lại có học bổng nên chỉ để nuôi cơm em thôi.
Cũng mua cho em nhiều sách vì em chả có tiền mua sách, mà hồi đó sách cũng đắt (nhưng tiền này ko phải hàng tháng mà thi thoảng có dịp gì thì mới có quà với cả ko tính vào chi phí hàng tháng).

Ko cụ ơi, hồi đấy yêu nhau trong sáng lắm ạ. Chỉ đi ăn với xem phim, xem kịch thôi thế mà cũng hết ối tiền đấy. Tất nhiên vì bạn em thương em nghèo ko có tiền ăn nên đưa đi ăn khá thường xuyên, và hay cho đi ăn ngon hihi, tại vì nhà cũng có điều kiện đi học lại có học bổng nên chỉ để nuôi cơm em thôi.
Cũng mua cho em nhiều sách vì em chả có tiền mua sách, mà hồi đó sách cũng đắt (nhưng tiền này ko phải hàng tháng mà thi thoảng có dịp gì thì mới có quà với cả ko tính vào chi phí hàng tháng).
Thế rồi …. hai người có đến được với nhau không :)

Smile1102

Xe container
Vâng, ý em là chẳng nên có cái nhìn phiến diện về mọi lĩnh vực. Ở đâu cũng có đủ xấu-tốt (không phải cháu nào cũng ham chơi hay cứ học giỏi là có nhân cách tốt), đúng-sai (không phải cứ giàu có là dễ sa ngã, nghèo khó là đủ lý trí vươn lên). Miễn sao chọn cách phù hợp với hoàn cảnh mình
Hồi đại học, em với bạn em mê chơi nên hay trốn học đi chơi lắm. Em là nữ nhưng đi chơi về muộn còn phải trèo dây chống sét về phòng :). Mà chỉ là đi xem phim, cà phê, xem bóng đá... rồi lang thang mãi nên mới về muộn quá 11h là KTX đóng cửa.
Nói chung trừ việc ma túy, quan hệ trai gái, nhậu nhẹt bê tha ra thì em cũng ko có trò gì ko chơi (hồi xưa em oánh bài cũng ác haha có thể chơi xuyên đêm, và có thể chơi game với bạn ngày qua ngày nhưng ko bao giờ nghiện, đứng lên là hsau ko chơi nữa cũng okie, em ko phải hàng ngày nhưng thi thoảng đã ngồi là thâu đêm luôn), hồi đh em ham chơi hơn ham học nhưng tới kỳ thì vẫn theo bạn đi ôn nên may điểm vẫn ổn :) và chơi nhiều nhưng vẫn ko hư.
Mà bây giờ nghĩ lại thấy may là hồi đấy đi chơi cho chán, chứ học quá nhiều cũng chả để làm gì :)

Chỉnh sửa cuối:

Smile1102

Xe container
Thế rồi …. hai người có đến được với nhau không :)
Ko cụ ơi, bạn em đi nc ngoài 1 thời gian thì thôi, em còn trẻ nên cũng ko có nghĩ gì. Tính em mải chơi lại nhiều bạn bè, có khi bạn trai em ở nc ngoài gọi về cho em 10 lần ko gặp phát nào 😂😂😂.

C0c0

Xe tải
Thời em đi học, tốn gần 2 năm đi làm thêm liên tục 6h mỗi ngày gần như full cả năm mới mua nổi con wave tàu, cũng tốn gần đó thời gian mới mua nổi con laptop. Đi làm không chơi bời, không mua sắm, ăn chơi bất cứ thứ gì. Lúc nào cũng thiếu tiền làm con người em nhìn cảm giác nó tù, thiếu tự tin hẳn , tính cách đó sau này làm cái gì cũng sợ trước, sợ sau, không dám mạo hiểm bỏ lỡ nhiều cơ hội.
Vậy nên em mà có con đi học sẽ cho nó tiền tiêu rộng rãi chút để không phải như em.

Chỉnh sửa cuối:

Smile1102

Xe container
Thời em đi học, tốn gần 2 năm đi làm thêm liên tục 6h mỗi ngày gần như full cả năm mới mua nổi con wave tàu, cũng tốn gần đó thời gian mới mua nổi con laptop. Đi làm không chơi bời, không mua sắm, ăn chơi bất cứ thứ gì. Lúc nào cũng thiếu tiền làm con người em nhìn cảm giác nó tù, thiếu tự tin hẳn , tính cách đó sau này làm cái gì cũng sợ trước, sợ sau, không dám mạo hiểm bỏ lỡ nhiều cơ hội.
Vậy nên em mà có con đi học sẽ cho nó tiền tiêu rộng rãi chút để không phải như em.
Hồi ĐH em cũng nghèo chả có gì, quần áo cũng toàn xin của chị, đồ đạc ko có, xe đạp ko có, tiền thì thiếu trước hụt sau nhưng em rất may mắn vì có nhiều bạn tốt. Em có bạn thân ở cùng phòng KTX, bạn em thường để chung tiền với em cho em tiêu, ăn uống chung, tối đi ngủ còn mắc màn cho em ngủ, nói chung thương như em gái. Em cũng có nhiều bạn thân khác, có bạn cho vay tiền đóng học phí cả 1tr, có bạn cho vay tiền ăn tiêu để em tập trung học hành mà ko quá vất. Bạn trai thì cũng đưa đi ăn uống, mua sách mua vở, mua một số đồ cho vì biết nhà em rất rất nghèo. Thế nên em cũng ko quá vất vả đi làm thêm.
May mắn sau này trừ bạn trai cũ em ko gặp còn lại bạn bè em em đều có thể trả ơn theo nghĩa nào đó và bây giờ bọn em vẫn là bạn thân.
Vậy nên con em em sẽ ko để chúng nó phải như em, có thể em cho dư chút để nếu cần có thể hỗ trợ bạn của nó như em hồi xưa (chắc lên ĐH thôi chứ tới C3 thì nhà em gần như nghèo nhất lớp :( ), hoặc ít nhất cũng ko phải thiếu tự tin khi tham gia các hoạt động với các bạn.

phihanhgia

Xe điện
Bao ăn ở, sinh viên có thể tự kiếm tiền tiêu vặt.

Nếu gia đình có điều kiện, F1 sinh viên vừa lười vừa không biết kiếm tiền, có thể học ông Vượng: thuê bốc 1000 gạch từ đầu sân ra cuối sân. Cứ thế là sẽ chăm chỉ và sẽ biết cách kiếm tiền, nếu không thì chỉ có cách kiếm ăn bằng bốc gạch.

Thực tế hơn đối với các đối tượng lười, thì cha mẹ có thể thuê chúng làm những công việc nặng lương thấp. Chúng sẽ hết lười và sẽ thông minh lên.

Jetu

Xe điện
Bao ăn ở, sinh viên có thể tự kiếm tiền tiêu vặt.

Nếu gia đình có điều kiện, F1 sinh viên vừa lười vừa không biết kiếm tiền, có thể học ông Vượng: thuê bốc 1000 gạch từ đầu sân ra cuối sân. Cứ thế là sẽ chăm chỉ và sẽ biết cách kiếm tiền, nếu không thì chỉ có cách kiếm ăn bằng bốc gạch.

Thực tế hơn đối với các đối tượng lười, thì cha mẹ có thể thuê chúng làm những công việc nặng lương thấp. Chúng sẽ hết lười và sẽ thông minh lên.
Có khắc nghiệt quá ko?

Hangvi

Xe tải
EM mới qua đời SV mấy năm, theo em nghĩ nên cho ít lại nếu chỉ chi phí xăng xe và trà nước, SV tỉnh ngoài đều thuê trọ đi làm thêm, nếu có nhu cầu tiêu hơn so với khoản chi từ bố mẹ, cu cậu có thể sắp xếp thời gian làm thêm vừa lấy kinh nghiệm ra đời, vừa cân đối được thu chi, vừa phát triển mối quan hệ. Các khoản cần tiêu chính đáng như tiền học ngoại ngữ, mua máy tính, ngoại khóa, các khoản như đi từ thiện (cùng đoàn, đội), đi tình nguyện cho NGOs mà cần tiêu thì có xin thì vẫn cho. Nhưng nên cho cu cậu đi làm ngoài cho biết, sv năm 2,3 đi làm không có gì là xa lạ hay không tốt cả.

Maihong_

Xe điện
Hôm qua, ghé nhà ông anh (công chức, trung lưu, con trai SV năm 1, đi học bằng xe máy Future, tuần 3 buổi, trường cách nhà 6km), thấy hai vợ chồng đang tranh luận:
- V: cho nó 200k/tháng tiêu vặt thôi, cho nhiều sinh hư đấy, la cà quán xá đàn đúm.
- C: ùi, cho nó 500k đi, con trai còn sĩ diện tí với bạn bè.
Nhà cháu ngồi im nghe, rồi mang lên đây nhờ các cụ chém để mở mang đầu óc.
Em gái em đang năm 3 làm gì có tiền tiêu vặt. Nó ở với em, em nuôi ăn học thỉnh thoảng bố mẹ gửi ít thức ăn lên chứ k cho tiền tiêu vặt. Nó tự làm thêm để chi tiêu linh tinh, mua quần áo, đổi điện thoại... thỉnh thoảng về nó còn biếu mẹ 500k 1tr nữa.

Bacuro

Xe đạp
Có khắc nghiệt quá ko?
Đúng rồi đấy cụ.

F1 của em sau này mà học ĐH, em sẽ cho nó đi làm một vài tháng thôi. Để cho nó thấy đồng lương mà nó nhận được với các công việc không cần chuyên môn thời sv thật là rẻ mạt, không đáng với thời gian bỏ ra để đi làm.

Thời gian đó nó cày chuyên môn, kiến thức để sau này làm lương gấp 10-20 lần số nó thu được thời sv...

Hangvi

Xe tải
Đúng rồi đấy cụ.

F1 của em sau này mà học ĐH, em sẽ cho nó đi làm một vài tháng thôi. Để cho nó thấy đồng lương mà nó nhận được với các công việc không cần chuyên môn thời sv thật là rẻ mạt, không đáng với thời gian bỏ ra để đi làm.

Thời gian đó nó cày chuyên môn, kiến thức để sau này làm lương gấp 10-20 lần số nó thu được thời sv...
Sinh viên năm 1,2, đầu năm 3 chắc còn chưa học hết các môn đại cương, cụ định cho nó cày chuyên môn gì thế ạ ? :))) Làm thêm không chỉ có làm mấy công việc chân tay, bưng bê pha chế ship hàng đâu ạ, em năm 2 hơn 6.5 IELTS (từ 2012) cũng đã đi làm trực trung tâm, thi thoảng đứng lớp hộ các thứ rồi, chỉ là e thấy nghề giáo không hợp với em lắm nên chuyển hướng, còn dù năm 2,3hay 4 chịu khó trau dồi bản thân nhiều công việc ứng dụng được trong tương lai lắm, nhà có điều kiện thì cho nó đi làm, để biết làm ra đồng tiền không dễ. Đứa có khiếu kinh doanh, đi làm bưng bê phục vụ cũng hiểu được cái quán nó vận hành thế nào, nên quản lý thế nào vv nếu nó chịu khó quan sát tìm hiểu và để ý. Thân~~~

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Sau này con em mà đến tuổi sinh viên em cắt luôn khoản tiêu vặt. Thích tiêu gì kiếm lấy mà tiêu. 😂😂
Chém gió bao giờ chả chuẩn mực.
Đời ko khuôn mẫu đc đâu.
Khéo nó dí bill nào phải trả đủ ko thiếu 1 xu ấy :D

ngu ngơ

Xe điện
Đúng rồi đấy cụ.

Mấy năm đầu em cho học dồn môn không làm thêm, những kỳ cuối có nhiều thời gian sẽ bắt đi làm trong môi trường công sở. Em cho F1 ra ngoài ở với mấy bạn ở xa, nên không có khái niệm tiền tiêu vặt.

caisua

Xe lăn
Cho nó cái xe máy + điện thoại + đăng ký grab food cho an toàn. Lúc nào cần tiền thì ra đường bật app lên là xong, giai gái gì cũng làm đc việc này. Thằng nhà em học RMIT nhưng chỉ nuôi ăn chứ nó ko lấy tiền tiêu nên vẫn chạy grab những lúc rảnh kiếm kinh phí mà đi chơi với bạn gái

Chỉnh sửa cuối:

Tung Promise

Xe tải
Chém gió bao giờ chả chuẩn mực.
Đời ko khuôn mẫu đc đâu.
Khéo nó dí bill nào phải trả đủ ko thiếu 1 xu ấy :D
Em cũng đoán thế cụ ạ. Tại con em cũng còn lâu lâu nữa đến tuổi sinh viên. Em cứ đặt cái tiêu chuẩn vậy thôi chứ thực hiện còn tuỳ hoàn cảnh. 😁😁

Saltbeavn

[Tịch thu bằng lái]
Mỗi thời mỗi khác. Ko thể áp dụng nguyên y vân dc. Như thời e đi học ( 99-2003 ) làm quái có j mà tiêu ngoài tiền xăng & ăn uống. Các bạn sv cuối thap nien 2000 nó khác rồi. Và hiện tại bh sv càng khác nữa. Trăm cái để tiêu. Gd ko có thì đi làm thêm. Khó mà sống chay tịnh đc

toyennha

Xe lăn
2 năm nữa thì cháu sẽ đủ 18t. Ko có gì là chém vì vc em và cháu đã thống nhất như vậy. Tương lai là của nó nên ko có gì phải giữ làm gì. Nói có thể cụ chả tin vì cụ khác em, hiện tại mã két, chìa két, các giấy tờ nhà đất, tiền mặt dự phòng là cháu nó cầm và cháu nó mới học lớp 11 thôi.
Em là bố nó thì tất nhiên, em tin nó và hiểu nó ngoan hay ko ngoan, giữ được hay ko giữ được.
Rút kn từ đời em, bố mẹ em ko phải nghèo nhưng lúc em trẻ và khó ko cho em cái gì. Giờ các cụ đã già cho em cũng ko muốn lấy nữa. Chắc các cụ sẽ cho đời cháu :D
Hiện giờ nhà em cũng vậy mỗi lần em cần tiền hỏi gấu , gấu bảo mở ngăn tủ Bí Mật của Nhím ra . Con em còn nhỏ nên nó ko tiêu tiền cho tiền xài toàn cho heo ăn. Lâu quá ko cho nó lại bảo heo đói rồi.

Jetu

Xe điện
Cho nó cái xe máy + điện thoại + đăng ký grab food cho an toàn. Lúc nào cần tiền thì ra đường bật app lên là xong, giai gái gì cũng làm đc việc này. Thằng nhà em học RMIT nhưng chỉ nuôi ăn chứ nó ko lấy tiền tiêu nên vẫn chạy grab những lúc rảnh kiếm kinh phí mà đi chơi với bạn gái
:)) vì còm của cụ.