Sợ chưa: 'Chung cư có thể giảm giá thêm 50%'

kaka102

Xe hơi
Bất động sản chỉ chững lại chứ chẳng bh giảm. em tin chắc là thế. vì nếu giảm đến 50% nhự cụ lói thì LOẠN THỊ TRƯỜNG ngay cụ ạ.
Cụ có một niền tin thật lớn lao. Hẹn gặp lại cụ 1 năm sau trên OF để voka! OK?

wildcat74

Xe điện
Nhà bà bô em rộng 70 m2; giá giao dịch thị trường khoảng 10 tỷ. Oách chưa hả các cụ?, dưng mà môi trường sống ở đó là thế nào? Bên tả là 1 cái nhà nghỉ, trai xinh gái đẹp hớn hở vào ra suốt ngày, bên hữu là 1 thằng nhà hàng rắn Lệ Mật thi thoảng lại sổng dăm con rắn ráo. Đầu ngõ là tổng đại lý ghi đề kiêm cầm đồ. Phận con cái em thuyết phục mãi mà ko làm cho cụ nhổ rễ ra khỏi chỗ đó, cụ thì rất tự hào với họ mạc vì cuối đời lại có cái nhà nó trả đến 10 tỷ đồng- còn ông nào bỏ 10 tẻ vào đấy em tin là có vấn đề về não!

koj.k0ol

Xe tăng
em đợi rẻ để làm 1 căn mà chưa thấy nó rẻ các cụ ợ... hay là rẻ mà e ko biết nhỉ... thôi chịu khó hóng tiếp vậy

kaka102

Xe hơi
Hê hê,

Giảm 50% thì em nghĩ không đến nhưng từ 30% trở lên là có khả năng (VD từ 30 xuống còn 20 trong cuối năm nay).

Em cứ đợi cuối năm xem thế nào đã, chả vội gì :D. Em dự cuối năm nay sẽ khối chuyện vui về BDS :21:.
Đó là giảm 50% đó cụ ạ!

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Ong vỡ tổ là thế nào

Nhưng chỉ cần sau 1 năm và chỉ cần một vài doanh nghiệp không chịu nổi nhiệt phá giá kiểu như bầu Đức HAGL đã từng làm ở SG thì lại như ong vỡ tổ, mạnh ai nấy chạy.
Cụ này vớ vẩn! Vỡ tổ là vỡ thế nào?

Để em nói cho cụ biết nhé:
Ong đẻ chứ tổ ong có đẻ được đâu?
Tổ ong chỉ có vững lên chứ không bao giờ vỡ
Ong Việt Nam có thể nhịn ăn nhụy hoa 50 năm để xây tổ cho nên không có chuyện vỡ tổ
Nếu vỡ tổ ong chúa sẽ ra các chính sách hỗ trợ là tổ lại to lên ngay!
:-s

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
[B nói:
meoden[/B]] Bất động sản chỉ chững lại chứ chẳng bh giảm. em tin chắc là thế. vì nếu giảm đến 50% nhự cụ lói thì LOẠN THỊ TRƯỜNG ngay cụ ạ.

Cụ có một niền tin thật lớn lao. Hẹn gặp lại cụ 1 năm sau trên OF để voka! OK?
Năm sau thì chủ đề BĐS nhạt rồi cụ ơi.
Tình hình kinh tế như hiện nay thì em dự rằng các chủ đề hót liên quan đến BĐS lúc đấy sẽ là: "Đất nền Geleximco: trồng rau gì cho phù hợp?", "Phòng ngủ hướng tây thì nuôi gà có hợp không?", v.v..

BALTIC

Xe container
Giảm thì có giảm nhưng một nửa thì to chuyện, các kụ cứ phải đi mua nhà thật thì mới biết, nghe mấy ông phóng viên thực tập chán chết.

boy_xedap

Xe điện
Giống trường hợp ông bà bô em ở Hải Phòng, cụ ông cụ bà hiện đang ở cái nhà mặt đường, ngang thì được 3m, sâu 20m, bên phải là hàng bún để cái bếp lò bên cạnh, bên trái là hàng làm đá giao đi các nơi suốt ngày xay, đập đá, chếch chếch là cái cổng chợ Hòa Bình rất nhộn nhịp, xung quanh toàn đun than tổ ong hơi than kinh người, tiếng là mặt đường nhưng dân có thói quen họp chợ ngay tại đường luôn, buổi sáng ô tô không thể nào đi nổi. Vậy mà ông bà cụ rất tự hào đất này của tao phải được 50-60 củ/1m, sao này chúng mày nhỡ có sa cơ về đấy buôn bán lặt vặt cũng đủ ăn, rồi nhà mặt đường bao giờ cũng có giá...
Nhà bà bô em rộng 70 m2; giá giao dịch thị trường khoảng 10 tỷ. Oách chưa hả các cụ?, dưng mà môi trường sống ở đó là thế nào? Bên tả là 1 cái nhà nghỉ, trai xinh gái đẹp hớn hở vào ra suốt ngày, bên hữu là 1 thằng nhà hàng rắn Lệ Mật thi thoảng lại sổng dăm con rắn ráo. Đầu ngõ là tổng đại lý ghi đề kiêm cầm đồ. Phận con cái em thuyết phục mãi mà ko làm cho cụ nhổ rễ ra khỏi chỗ đó, cụ thì rất tự hào với họ mạc vì cuối đời lại có cái nhà nó trả đến 10 tỷ đồng- còn ông nào bỏ 10 tẻ vào đấy em tin là có vấn đề về não!

springsea

Xe container
Các bác bàn chuyện CC giảm giá, chứ như nhà em thấy thì thổ cư giá còn ảo hơn CC.
Khi mà BDS về giá trị thực (đếch ai biết thực ở đâu), có nghĩa là người ta mua vì giá trị sử dụng chứ không phải vì giá trị sinh lời nhờ sôt đất.
Em thì em nông rân, em cứ so sanh tạm vậy.
Nếu các cụ ở đây đi thuê nhà, cùng 1 giá, thì các cụ thuê cái chung cư 100m vuông, 3 phòng ngủ, 1PK ở ĐTM Mỹ Đình hay thuê 1 cái nhà 3 tầng, 40 m vuông ngõ 2 xe máy tránh nhau cách đường ô tô 500m ở làng Nhân MỸ?
Cùng 1 giá tiền nếu đem bán, hiện tại giá cho thuê CC thường bằng 2 lần già nhà đất.
Cạnh thằng bạn nhà em, 1 ông rao cho thuê cái nhà 30m, 5 tầng, ở khu Hoàng Hoa Thám, đòi 5.5M chẳng chó mèo nào thuê, giá cái nhà đấy khoàng 3.5-4 tỉ bạc.
Cùng giá tiền đấy, làm được con chung cư hơn 100M ở Mỹ Đình, Văn Quán cho thuê 10 M bỏ rẻ.
Về mấy khu ven đô kiểu Nhổn, Tây Mỗ... đất cũng tầm 30,40M, mua được mành 40m, với làm cái nhà 3 tầng hết hơn 2 tỉ diễn tích sử dụng được 80m,nhà gõ tút mút 2 xe máy tránh nhau, đường làng toàn xxx chó, muốn đi đâu cũng ngại , bằng đấy xiền các cụ làm con CC tầm 80 ngay gần, dân trí cao, đô thị xanh sạch đẹp.
Các cụ sẽ chọn ở đâu?
Mua đất để đợi đô thị hóa à, chắc phải 20 năm, CC muốn xuống cấp cũng phải tầm đây, mà cụ nào tính được 20 năm nữa nó ra sao thì tài quá.
Ở khu đt rồi không sao, chứ ven đô phức tạp, an ning, dân trí. môi trường.
Nhà cháu ít xiền,cứ chọn CC cho lành.
Vuốt cụ cho có tí mã lực :). Về lâu dài CC cao tầng là lời giải tốt nhất cho những đô thị có mật độ dân số đông. Nếu ai cũng tư tưởng sính đất nền và chấp nhận sinh hoạt thiếu tiện nghi kiểu ngõ nhỏ phố nhỏ thì Hà nội sẽ là một cái làng Nhô kéo tận đến chân núi Ba vì :( .

Nhìn ra nước ngoài ở các quốc gia Châu âu mặc dù mật độ dân số thấp nhưng người dân ở đô thị vẫn sống trong nhưng căn hộ. Kô phải họ kô có tiền để mua đất nền. Người dân chọn căn hộ do chính ở sự thuận tiện trong sinh hoạt, kế đến là những quy định & quy hoạch phát triển XD của nhà nước. Một căn hộ CC ở các quận trung tâm London, Moskva... luôn có giá đắt gấp nhiều lần các căn biệt thự.

Chỉnh sửa cuối:

qua_khoang

Xe tăng
Các bác bàn chuyện CC giảm giá, chứ như nhà em thấy thì thổ cư giá còn ảo hơn CC.
Khi mà BDS về giá trị thực (đếch ai biết thực ở đâu), có nghĩa là người ta mua vì giá trị sử dụng chứ không phải vì giá trị sinh lời nhờ sôt đất.
Em thì em nông rân, em cứ so sanh tạm vậy.
Nếu các cụ ở đây đi thuê nhà, cùng 1 giá, thì các cụ thuê cái chung cư 100m vuông, 3 phòng ngủ, 1PK ở ĐTM Mỹ Đình hay thuê 1 cái nhà 3 tầng, 40 m vuông ngõ 2 xe máy tránh nhau cách đường ô tô 500m ở làng Nhân MỸ?
Cùng 1 giá tiền nếu đem bán, hiện tại giá cho thuê CC thường bằng 2 lần già nhà đất.
Cạnh thằng bạn nhà em, 1 ông rao cho thuê cái nhà 30m, 5 tầng, ở khu Hoàng Hoa Thám, đòi 5.5M chẳng chó mèo nào thuê, giá cái nhà đấy khoàng 3.5-4 tỉ bạc.
Cùng giá tiền đấy, làm được con chung cư hơn 100M ở Mỹ Đình, Văn Quán cho thuê 10 M bỏ rẻ.
Về mấy khu ven đô kiểu Nhổn, Tây Mỗ... đất cũng tầm 30,40M, mua được mành 40m, với làm cái nhà 3 tầng hết hơn 2 tỉ diễn tích sử dụng được 80m,nhà gõ tút mút 2 xe máy tránh nhau, đường làng toàn xxx chó, muốn đi đâu cũng ngại , bằng đấy xiền các cụ làm con CC tầm 80 ngay gần, dân trí cao, đô thị xanh sạch đẹp.
Các cụ sẽ chọn ở đâu?
Mua đất để đợi đô thị hóa à, chắc phải 20 năm, CC muốn xuống cấp cũng phải tầm đây, mà cụ nào tính được 20 năm nữa nó ra sao thì tài quá.
Ở khu đt rồi không sao, chứ ven đô phức tạp, an ning, dân trí. môi trường.
Nhà cháu ít xiền,cứ chọn CC cho lành.
Cụ cứ thử ra Văn Quán xem có lành không nhé.

Boing767

Xe điện
Nhà mình khổ cái là người biết thì không lên báo để nói, còn người nói thì lại không biết :(.
Hay là nói vì mục đích gì đó :P.
Cụ nói hay quá , người nào biết chỉ nói cho người nhà mình thôi cụ nhỉ ! để còn cơ hội làm cái lợi cho mình đã - chứ nói ra cả xã hội biết thì vui cụ nhỉ ?

bau67

Xe container
Giá BĐS đứng yên, thì với tình hình lạm phát như thế này đã là Xuống rồi !

moitoelaixe

Xe buýt
Đây, có cái hà hơi thổi ngạt đây xem cụ nào thoát xác được đợt này thì thoát!!!! Hôm trưng bày cho dân cụ nào đi ngày đầu tiên chắc cò vạc nó chen cho bẹp người. Nên nhường bước để nó về thổi giúp mình các cụ nhé

========

Quy hoạch Hà Nội: Không đặt các cơ quan Chính phủ tại Ba Vì

Chiều qua (26/7), Thủ tướng đã phê duyệt Quy hoạch chung thủ đô Hà Nội đến năm 2030 và tầm nhìn đến năm 2050.

Ảnh minh họa. Nguồn: internetKhông đặt các cơ quan Chính phủ tại Ba Vì

Dự kiến sáng thứ 6 ngày 29/7, Bộ Xây dựng sẽ công bố quy hoạch này và từ đầu tháng 8 người dân sẽ được xem quy hoạch Hà Nội tại Cung Quy hoạch quốc gia đặt tại Mỹ Đình (Từ Liêm, Hà Nội).

Theo đó, trung tâm hành chính - chính trị quốc gia vẫn đặt tại Ba Đình. Không quy hoạch các cơ quan Chính phủ tại Ba Vì…

Hà Nội có đô thị trung tâm từ vành đai IV trở vào là trung tâm chính trị, văn hóa, dịch vụ, y tế, giáo dục chất lượng cao của cả nước.

Ngoài ra, hình thành năm đô thị vệ tinh là Hòa Lạc, Sơn Tây, Xuân Mai, Phú Xuyên-Phú Minh và Sóc Sơn và các đô thị sinh thái. Đặc biệt, Hà Nội có khu vực hành lang xanh nằm giữa khu trung tâm và các đô thị vệ tinh.

Trước đó, Thủ tướng cũng đã ký phê duyệt quy hoạch phát triển kinh tế - xã hội Hà Nội trong đó xác định không gian quy hoạch Hà Nội được tổ chức theo chùm đô thị bao gồm đô thị trung tâm, các đô thị vệ tinh, các thị trấn và vùng nông thôn, được kết nối bằng hệ thống giao thông đường vành đai kết hợp các trục hướng tâm, có mối liên kết với mạng lưới giao thông vùng và quốc gia.

Đô thị trung tâm và 5 đô thị vệ tinh

Đô thị trung tâm được phân cách với các đô thị vệ tinh, các thị trấn bằng hành lang xanh. Trong đô thị trung tâm có khu nội đô lịch sử (giới hạn từ phía Nam sông Hồng đến đường vành đai 2), khu nội đô mở rộng (giới hạn từ đường vành đai 2 đến sông Nhuệ), khu vực mở rộng phía Nam sông Hồng (từ sông Nhuệ đến đường vành đai 4), khu vực mở rộng phía Bắc sông Hồng (đến Nam sông Cà Lồ).

Tại đô thị trung tâm là bố trí trụ sở, cơ quan Trung ương, cơ quan đầu não của ****, Nhà nước và các đoàn thể của quốc gia và Thành phố, trụ sở các cơ quan đại diện ngoại giao, tổ chức quốc tế; các cơ sở thương mại, giao dịch, dịch vụ tài chính - ngân hàng - bảo hiểm - chứng khoán, các viện nghiên cứu đầu ngành; trụ sở chính của các tập đoàn kinh tế, doanh nghiệp lớn; các cơ sở đào tạo chất lượng cao với quy mô phù hợp.

Đô thị trung tâm được phát triển mở rộng từ khu vực nội đô về phía Tây, Nam đến đường vành đai 4 và về phía Bắc đến khu vực Mê Linh, Đông Anh; phía Đông đến khu vực Gia Lâm và Long Biên.

Ngoài ra, phát triển các đô thị vệ tinh như: đô thị Hòa Lạc, đô thị Sơn Tây, đô thị Xuân Mai, đô thị Phú Xuyên, đô thị Sóc Sơn. Việc hình thành và phát triển nhanh các đô thị vệ tinh có chức năng hỗn hợp và đặc thù riêng, hoạt động tương đối độc lập để hỗ trợ và chia sẻ với đô thị trung tâm các chức năng về đào tạo, công nghiệp, dịch vụ, nhà ở,...

Theo Quy hoạch, dự kiến tổng nhu cầu vốn đầu tư toàn xã hội thời kỳ 2011-2015 là từ 1.400 - 1.500 nghìn tỷ đồng theo giá thực tế (tương ứng khoảng 69-70 tỷ USD); và khoảng 2.500 - 2.600 nghìn tỷ đồng (tương đương khoảng 110-120 tỷ USD) thời kỳ 2016-2020.

Theo DDDN

livinggreen

Xe hơi
Em thấy đợt này báo chí đánh xuống một cách dồn dập, em tin đây là chiêu để kiềm lạm phát đến cuối năm, vì với kiểu kinh doanh, đầu cơ theo tin đồn của dân mình thì đòn thông tin này là hay nhất. Còn cái đòn siết chặt tín dụng thì khó với từng người thôi.

thuysina

Xe đạp
Em cũng thấy siết tín dụng chả ảnh hưởng gì đến nhà đầu tư nhỏ lẻ, mua 1 miếng đất nền hay 1, 2 căn hộ. Đồng nghiệp của em vừa rồi đi làm lễ, 3 người mà làm lễ bán 7 cái nhà, chả ai phải vay cả, vậy mà theo đà giảm của thị trường cũng đành nằm im luôn. Người mua gọi điện đến thì còn nói kháy người bán: giá thế thì cứ ôm cho mát mẻ. Đúng là bđs và ck, cứ xuống giá thì quay lưng, lên giá thì lại nhào vào mua. Haizzz.

Tyhuu88

Xe buýt
Nhà cháu vẫn ngồi hóng chưa thấy dấu hiệu gì cả chắc vẫn chưa 9 muồi, chcc cứ 15t/M2 là múc!

cuacang

Xe hơi
Các cụ cho em hỏi, tiền để xây cứ cho là 10tr/m2, tiền lobby abc xyz cũng phải 5tr/m2, tổng cộng là 15tr/m2. thế thì giá trị thực của nó là giá nào?? Làm gì có giá trị thực! trừ khi triệt tiêu được tham nhũng.

huyngx

Xe máy
dạo này vnexpress có vẻ như đăng bài theo kiểu "đặt hàng"
Kiểu này rồi lại giống nhandan hoặc "hanoimoi" thui

Vova

Xe container
dạo này vnexpress có vẻ như đăng bài theo kiểu "đặt hàng"
Kiểu này rồi lại giống nhandan hoặc "hanoimoi" thui
Em có mấy ý thế này:

i. Báo mạng ở nhà mình đa phần là lá cải (em không nói đến bản điện tử của các báo giấy), tin chính thống thì cóp nhặt từ các chỗ khác về (em nghĩ là ít khi trả tiền bản quyền), còn lại để câu khách thì đa phần tin sẽ theo công thức cướp - giêt - hiếp & cởi quần áo :P. Thế cho nên mức độ tin cậy của báo mạng em nghĩ là cực thấp, nếu xét đến tiêu chí là đọc báo mạng để lấy thông tin nhằm đưa ra quyết định gì đó quan trọng.
ii. Tuy là lá cái như vậy nhưng báo mạng vẫn thuộc hệ thống báo chí. Thế cho nên khi đánh USD xuống chẳng hạn thì phải chia nhau ra để đánh thôi. Kiểu như tuần này báo này viết thì đến tuần sau là việc của báo khác. Với BĐS cũng tương tự như vậy, bài đặt hàng đương nhiên là đầy rẫy.

Thế cho nên là em không xin phép không phát biểu linh tinh nữa, em đi xem tin giật gân đây ạ :).