Sợ chưa: 'Chung cư có thể giảm giá thêm 50%'

bau67

Xe container
^:)^^:)^ Dạ thưa các đại gia là hiện giờ giá mặt tiền quận 1 & 3 trong SG 5 - 10 lượng SJC nhiều lắm, xin mời các bác chơi ah. Còn nếu các cụ thấy mua mấy CH này có giá trị hơn hoặc 0 biết quận 1, 3 như nào thì chém gió bão vừa thôi ah L-)
Nhà trong đó diện tích rộng lắm Cụ ạ ! Thường xấp xỉ cả trăm m2 ! Hic !

mtkien1202

Xe tăng
Giảm nữa em cũng chẳng có tiền mua.

taolaobocphet

Xe máy
Các cụ cứ bảo giảm hay không nhưng thế nào là giảm?
Chủ đầu tư nó kiếm được lô đất, lúc đầu định xây chung trên mặt bằng 25% diện tích đất, 75% còn lại làm hạ tầng công cộng, xây 11 tầng...bây giờ các cụ hô giảm thì nó cho giảm, xây trên 50% đất, nhà thì chồng lên 30 tầng...bán giá rẻ đi nhưng rõ ràng các cụ ở khổ hơn.
Định giá chung cư mà chỉ theo giá tiền/m2 sàn ở thì cũng hơi khó nói là đắt hay rẻ.
Ơ thế lâu nay bọn chủ đầu tư không giở trò này hở cụ. Và rốt cuộc cụ thấy giá có nhân đạo được tí nào ko?

meoden

Xe buýt
Bất động sản chỉ chững lại chứ chẳng bh giảm. em tin chắc là thế. vì nếu giảm đến 50% nhự cụ lói thì LOẠN THỊ TRƯỜNG ngay cụ ạ.

wall

Xe tăng

springsea

Xe container
Bởi vì giá trị thực của nó <1.500k? Em nghĩ như Keangnam khoảng 18-20tr/m2 là vừa.
Lạy hồn tiền đấy kô đủ tiền xây nói chi là tiền đất. Hồn có biết giá xây dựng năm nay là bao nhiêu kô. Nhà 3 tầng 1 tum giá hoàn thiện đã là 6.5 củ/m2. Nhà cao tầng ~ 20 tầng giá XD trung bình khoảng 10 củ, giá xây ở đây là tường gạch nhá, hệ số tầng hầm thì cứ mỗi hầm nhân thêm 10%.

CCCC kiểu Kengnam bê tông bọc kính, cao trên 40 tầng + 4 tầng hầm giá xây dựng kô dưới 800-900$/m2 sàn. Hồn nhân khẽ với 1.3 hệ số lưu không (hành lang, thang máy, sảnh...) bỏ rẻ cũng trên 1K$. Chưa kể tiền đất, hồn mà xây được với giá 18tr chắc được phong AHLD mất.

Chém gió thành thần ^:)^^:)^^:)^ .

Với giá xây dựng lạm phát như thế này các cụ đừng mơ nó giảm giá nhé. CDT kô đủ tiềm lực thì thà bán lại dự án vẫn còn có lời chứ kô ai điên đi giảm giá 50% để mà vỡ nợ.

Chỉnh sửa cuối:

be beo

Xe tăng
Các cụ cứ hóng nhể, cái gì nó cũng có giá của nó mờ.

mr.khoailang

Xe đạp
Lạy hồn tiền đấy kô đủ tiền xây nói chi là tiền đất. Hồn có biết giá xây dựng năm nay là bao nhiêu kô. Nhà 3 tầng 1 tum giá hoàn thiện đã là 6.5 củ/m2. Nhà cao tầng ~ 20 tầng giá XD trung bình khoảng 10 củ, giá xây ở đây là tường gạch nhá, hệ số tầng hầm thì cứ mỗi hầm nhân thêm 10%.

CCCC kiểu Kengnam bê tông bọc kính, cao trên 40 tầng + 4 tầng hầm giá xây dựng kô dưới 800-900$/m2 sàn. Hồn nhân khẽ với 1.3 hệ số lưu không (hành lang, thang máy, sảnh...) bỏ rẻ cũng trên 1K$. Chưa kể tiền đất, hồn mà xây được với giá 18tr chắc được phong AHLD mất.

Với giá xây dựng lạm phát như thế này các cụ đừng mơ nó giảm giá nhé. CDT kô đủ tiềm lực thì thà bán lại dự án vẫn còn có lời chứ kô ai điên đi giảm giá 50% để mà vỡ nợ.
Biết đâu trong một ngày đẹp trời biết đâu lại có những CDT nó bị điên như thế ợ.

"Tôi không ngạc nhiên nếu bất động sản, đặc biệt là căn hộ giảm giá trong thời gian tới. Nếu xét về khả năng chi trả và nhu cầu thật của người mua nhà thì giảm 50% mới là mức giá hợp lý"
các cụ để ý kĩ hơn rồi hãy bàn. đây là tác giả bảo 50% hợp lý với Khả năng chỉ trả của n mua có nhu cầu thực chứ ko phải chi phí nhá. nếu nậy sang năm thì hợp lý là 25% giá hiện tại vì n có khả năng đáp ứng 50% giá đã mua hết rồi. những pphátt biểu lãng mạn thôi

wall

Xe tăng
Đâu có, em thấy đợt trước cụ định bán nhà, mà giờ thấy báo chí nói nó giảm 50% nên em trả giá như vậy không biết cụ có đồng ý bán không?
Cụ đúng là bị ẩm IC, em đang tính short sell BDS cụ ợ :D Còn cụ muốn tìm hiểu thế nào là SS, Future, Option thì chịu khó học đi cụ :D Nhà em bán lúc nào chả được 37tr, em chờ 40 mới bán, dưng mà rao bán thì chắc cũng chỉ đc 20 thôi. (Nhà em bán cho đối tác hịn, đối tác thích nhà em gạ mãi em mà em chửa bán cụ ợ :D

lmtuan

Xe tăng

IZZ

Xe tăng
Giờ lạm phát vù vù, CPI có kìm được đếch đâu nên chi phí cái gì cũng tăng phọt, các cụ chờ chung cư nó giảm nhiều em e là hơi khó. Về ngắn hạn có thể 1 số nhà đầu tư cut loss nọ kia nếu múc được ở thời điểm đó là chuẩn nhất. Về lâu về dài, em dự là sau 3-5 năm tới không thể mơ có 1 chung cư chất lượng tốt giá dưới 20tr/m2 trong bán kính 10-15km tính từ cụ rùa được. Hôm qua vợ chồng em đi ăn bát phở tái có đồ uống đã mất hơn loét rồi, buốt hết ruột. 5 năm sau các cụ nghĩ phở nó lên bao nhiêu khìn/bát?

mr.khoailang

Xe đạp
Cụ đúng là bị ẩm IC, em đang tính short sell BDS cụ ợ :D Còn cụ muốn tìm hiểu thế nào là SS, Future, Option thì chịu khó học đi cụ :D Nhà em bán lúc nào chả được 37tr, em chờ 40 mới bán, dưng mà rao bán thì chắc cũng chỉ đc 20 thôi. (Nhà em bán cho đối tác hịn, đối tác thích nhà em gạ mãi em mà em chửa bán cụ ợ :D
Thì em ẩm IC thì mới trả cụ 20 củ/ m2 mà . Giá nhà của cụ trước đây là 37 củ, giờ theo bài báo này thì giảm 50% thì nhà cụ còn tầm khoảng 18,5 củ/m2 em trả hẳn cụ giá tình thương OF là 20 củ như vậy em chẳng ẩm IC là gì. Cụ bán thì ới em nhé.
Còn cái dòng đỏ đỏ thì em ít chữ lắm, nên đọc mãi mấy cái khái niệm của mấy cụ chiên da Chứng khoán, chiên da đầu tư em chả hiểu gì cả, cụ thông cảm nhé.

moitoelaixe

Xe buýt

Rồi sẽ đến lúc ko điên mà vẫn giảm giá đến mức "để mà vỡ nợ" vì ko giảm thì vỡ nợ thật mà chả thu được gì!!! Chẳng thế mà lịch sử ngắn ngủi của TT BDS đã có án tử đó thôi. Iêm ngạc nhiên là các bác cứ lấy giá thành ra làm lý luận vì chẳng lẽ các bác chưa từng xem hàng đại hạ giá!!!

Hôm qua đi trên đường iêm thấy có nơi treo biển: đại hạ giá áo sơ mi 20K/chiếc mà con em ngồi cạnh nó bảo bọn iêm bán cho chúng nó có khi chưa đến 10K/chiếc hàng tồn kho đấy. Cái lý thuyết giá thành là gốc nó vỡ vụn luôn trong đầu iêm :-<

Thôi iêm ngồi hóng vậy, cứ thớt nào có cụ Wall với BDS y rằng nó xôm <):)

wall

Xe tăng
Giờ lạm phát vù vù, CPI có kìm được đếch đâu nên chi phí cái gì cũng tăng phọt, các cụ chờ chung cư nó giảm nhiều em e là hơi khó. Về ngắn hạn có thể 1 số nhà đầu tư cut loss nọ kia nếu múc được ở thời điểm đó là chuẩn nhất. Về lâu về dài, em dự là sau 3-5 năm tới không thể mơ có 1 chung cư chất lượng tốt giá dưới 20tr/m2 trong bán kính 10-15km tính từ cụ rùa được. Hôm qua vợ chồng em đi ăn bát phở tái có đồ uống đã mất hơn loét rồi, buốt hết ruột. 5 năm sau các cụ nghĩ phở nó lên bao nhiêu khìn/bát?
Lạm phát ăn chả đủ lấy gì ra tích lũy mà đòi có tiền mua BDS? Lý thuyết này không tin cậy được :D
Thì em ẩm IC thì mới trả cụ 20 củ/ m2 mà . Giá nhà của cụ trước đây là 37 củ, giờ theo bài báo này thì giảm 50% thì nhà cụ còn tầm khoảng 18,5 củ/m2 em trả hẳn cụ giá tình thương OF là 20 củ như vậy em chẳng ẩm IC là gì. Cụ bán thì ới em nhé. Còn cái dòng đỏ đỏ thì em ít chữ lắm, nên đọc mãi mấy cái khái niệm của mấy cụ chiên da Chứng khoán, chiên da đầu tư em chả hiểu gì cả, cụ thông cảm nhé.
Vâng, cụ lượn đi cho nước nó trong :D Em đã nói nhà em bán 37tr em còn chả thèm bán mà cụ cứ hỏi mãi, nốt lần này thoai đấy :D Báo kia dự báo BDS chung cư sẽ giảm 50%, em thì cho rằng trong 5 năm tới, giảm 50% là còn ít. nhưng không có giá dưới 13-15tr, mà chủ yếu phân khúc Cao cấp như KeangNam, IPH, Royal, Times thì giảm 50% là có thể đấy :D

Okane

Xe container
Giảm giá quá là nhà e bị treo niêu đấy :D

conveyor

Xe tải

Mặc dù em vẫn đang ôm chung cư nhưng cũng phải bật lại cụ. Lý luận của cụ chỉ đúng về mặt toán học, còn về mặt tài chính thị trường thì không gì là không thể. Ví dụ như cái xe Hummer cụ nhá, đầy đủ ưu điểm của SUV Full size, giá thành chắc cũng không hề rẻ, vậy mà vẫn phải dừng sản xuất đơn giản vì không bán được tại thời điểm hiện nay... phân tích tại sao cụ search anh Gúc hộ em!
Em cũng là người trong nghề XD, ít nhiều có liên quan đến nhiều dự án lớn ở HN trong đó có KeangNam nên em có thể khẳng định giá thành xây dựng của KN tính quy đổi tại thời điểm hiện nay thì không thể dưới 1500$ (không tính tiền đất cụ nhé, nếu có tính thì cũng không thêm quá nhiều do hệ số SD đất của KeangNam vô đối).
Nếu tình huống xấu nhất về kinh tế vĩ mô xảy ra thì điều gì cũng có thể đến cụ nhỉ! Lúc đó giá đất chỉ còn là quan tâm thứ yếu thôi 8-x

mr.khoailang

Xe đạp
Lạm phát ăn chả đủ lấy gì ra tích lũy mà đòi có tiền mua BDS? Lý thuyết này không tin cậy được :D Vâng, cụ lượn đi cho nước nó trong :D Em đã nói nhà em bán 37tr em còn chả thèm bán mà cụ cứ hỏi mãi, nốt lần này thoai đấy :D Báo kia dự báo BDS chung cư sẽ giảm 50%, em thì cho rằng trong 5 năm tới, giảm 50% là còn ít. nhưng không có giá dưới 13-15tr, mà chủ yếu phân khúc Cao cấp như KeangNam, IPH, Royal, Times thì giảm 50% là có thể đấy :D
Em chả giá lần cuối, nhà cụ có bán 20,1 củ /m2 thì ới em nhé. Giờ chả ai thèm mua nhà cụ 37 củ đâu. Em là xông xênh lắm rồi đó