[Funland] Sở hữu ô tô ở thủ đô - Có thì thừa, không có thì thiếu

nguyendung4987

Xe tải
Cùng cảnh ngộ; nhà cháu ngắm nghía M3 suốt mà chưa đủ nhu cầu để múc

Tony_Le

Xe container
Mấy chi phí bảo dưỡng, gửi xe, xăng... nó là chi phí đi lại di chuyển của cụ. Cụ ko đi ô tô thì vẫn phải đi phương tiện khác. Tính như cụ thì chỉ có ngồi nhà là ko mất tiền thôi:P

Theo e chỉ nên tính chi phí cơ hội & khấu hao xe thôi. Trường hợp như cụ mỗi năm mất khoảng 30tr. Tính ra hơn 2tr/th. Hợp lý với nhu cầu ít.
Riêng chi phí ngân hàng đã loanh quanh 25 củ/năm mà cụ tính cả khấu hao nữa ra 2tr/tháng?

midataka

Xe buýt
xe e chỉ nằm gara có 2 hôm, 2 hôm sử dụng 2 bánh là thấy anh sức khỏe có vấn đề ngay, với thời tiết và ô nhiễm ở Miền Bắc, e nghĩ các cụ lên đi oto.

Chào các cụ/mợ
Như tiêu đề thớt, nhà cháu cũng ở thủ đô và cũng đã qua 2 đời 4 bánh.
Cơ mà phần lớn thời gian xe đắp chiếu chứ chả đi nhiều vì mấy lý do như: Chủ yếu đi làm bằng xe máy vì quãng đường ngắn, hạ tầng và ý thức ng tham gia GT tệ nên tắc nghẽn thường xuyên...
Nhưng nếu ko có xe thì những lần về quê, đi chơi xa 1 chút lại gặp khó khăn, nên vẫn phải có 1 cái để dùng.
1 tuần em ngồi trên 4 bánh chắc đc 5km là cùng.
Không biết xe nhà các cụ/mợ thì thế nào nhỉ?
Em ở b ẹn HN nên toàn ngồi trên xe cụ ợ!

poiuy

Xe cút kít
Mấy chi phí bảo dưỡng, gửi xe, xăng... nó là chi phí đi lại di chuyển của cụ. Cụ ko đi ô tô thì vẫn phải đi phương tiện khác. Tính như cụ thì chỉ có ngồi nhà là ko mất tiền thôi:P

Theo e chỉ nên tính chi phí cơ hội & khấu hao xe thôi. Trường hợp như cụ mỗi năm mất khoảng 30tr. Tính ra hơn 2tr/th. Hợp lý với nhu cầu ít.
Đi phương tiện cá nhân khác thì con số đó rất ít không đáng kể so với đi bằng ô tô cá nhân. Còn thực tế rõ ràng nếu so với đi xe máy thì phải bỏ ra thêm tối thiểu 100 củ mỗi năm. Xe máy xăng mấy củ/năm, gửi xe không mất, bảo dưỡng vài trăm k.
Có những người mỗi năm chỉ tích lũy được 1-200 củ nhưng nếu căn cứ tính toán của cụ tưởng là sở hữu 4b mỗi năm chỉ tốn có 30 mà bập vào thì vỡ trận.

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
Chào các cụ/mợ
Cơ mà phần lớn thời gian xe đắp chiếu chứ chả đi nhiều vì mấy lý do như: Chủ yếu đi làm bằng xe máy vì quãng đường ngắn, hạ tầng và ý thức ng tham gia GT tệ nên tắc nghẽn thường xuyên...
Nhưng nếu ko có xe thì những lần về quê, đi chơi xa 1 chút lại gặp khó khăn, nên vẫn phải có 1 cái để dùng.
Xe nhà e đi liên tục nên e mới mua. Nhu cầu như của cụ thì bán đi, khi cần gọi xe hợp đồng hoặc thuê xe tự lái. Thuê xe có lái cho nó sướng cụ ạ, vì mỗi lần đi xa xa cơ bản đều có nhậu mà.

ah99x6

Xe điện
Nhà cụ cách có hơn 1km trừ khi mưa to gió giật còn đâu đi bộ tiện lợi và khỏe người hơn chứ, trừ khi cụ làm ở mấy ngành xã hội cần giao tiếp, đi gặp khách hàng thường xuyên : ) Thói quen đôi khi cũng nên thay đổi cụ à :>
Đi bộ ở HN có đường đâu mà đi cụ. Vỉa hè đỗ xe máy, oto, bán hàng hết rồi. Chưa kể sang đường cũng là 1 cực hình.

lenhhoxung1980

Xe điện
Cụ cồng chuẩn và thật nhất Thớt, còn lại thì kiểu gì cũng có lý do khác kèm vào.
Ơ thật mà. Nếu mỗi tháng kiếm trăm củ, thì tắc mấy em cũng đi 4b. Còn cứ phải cân đo xăng xe, bảo trì, chỗ đỗ... thì tùy hoàn cảnh mỗi nhà mà mua hay không.

Tony_Le

Xe container
Đi phương tiện cá nhân khác thì con số đó rất ít không đáng kể so với đi bằng ô tô cá nhân. Còn thực tế rõ ràng nếu so với đi xe máy thì phải bỏ ra thêm tối thiểu 100 củ mỗi năm. Xe máy xăng mấy củ/năm, gửi xe không mất, bảo dưỡng vài trăm k.
Có những người mỗi năm chỉ tích lũy được 1-200 củ nhưng nếu căn cứ tính toán của cụ tưởng là sở hữu 4b mỗi năm chỉ tốn có 30 mà bập vào thì vỡ trận.
Xe của cụ nếu lành, ít hỏng vặt, đi tháng 1000km thì 1 năm chi phí vận hành không cũng ngốn 6-80 củ, nó vô tình hỏng cái gì đấy to to thì thêm xèng.

phuongmit

Xe cút kít
Rào cản lớn nhất ở đây vẫn là chi phí thôi. Ai đủ khả năng chi trả trở lên thì họ thấy k thừa, ai gần đủ hoặc phải tiết kiệm khoản khác để nuôi xe thì thấy buốt nên thành ra đắn đo mà ít đi thì thấy lãng phí

Mytv

Xe điện
Riêng chi phí ngân hàng đã loanh quanh 25 củ/năm mà cụ tính cả khấu hao nữa ra 2tr/tháng?
:)). E tính nhầm.
Tất nhiên đi phương tiện khác như xe máy, ptcc thì ít hơn nhưng ko đem lại những lợi ích như oto dc. Như nhà e thì việc sử dụng ô tô tốn rất ít chi phí do sd xe cỏ, ko mất tiền gửi xe cả 2 đầu, đi lại ko nhiểu lắm.

poiuy

Xe cút kít
Tất nhiên đi phương tiện khác như xe máy, ptcc thì ít hơn nhưng ko đem lại những lợi ích như oto dc. Như nhà e thì việc sử dụng ô tô tốn rất ít chi phí do sd xe cỏ, ko mất tiền gửi xe cả 2 đầu, đi lại ko nhiểu lắm.
Tất nhiên rồi, mình bỏ tiền ra mà nó không đem lại lợi ích thì bỏ tiền ra làm gì? Nhưng mình cũng cần biết cái giá đúng để đổi lấy lợi ích là bao nhiêu.

BMW R60

Xe tăng
Rào cản lớn nhất ở đây vẫn là chi phí thôi. Ai đủ khả năng chi trả trở lên thì họ thấy k thừa, ai gần đủ hoặc phải tiết kiệm khoản khác để nuôi xe thì thấy buốt nên thành ra đắn đo mà ít đi thì thấy lãng phí
Xe phục vụ gia đình ( không phục vụ cho công việc) thì không nên tính kỹ quá ạ. Như nhà em 1 chốn hai ba quê. Một năm em về quê phải đến hơn 10 lần. Nếu tính ko có xe mà phải thuê xe thì tính cả năm cũng tốn bằng nuôi xe ạ. Mà có xe, gia đình về quê, đi xa ...nó tiện và thỏa mái hơn thuê xe nhiều. Nên em vẫn cố duy trì xe. Em chơi xe cỏ cũ, chọn xe lành lành thôi. Không tính khấu hao thì tổng chi phí 1 năm để "nuôi" xe cũng không nhiều ạ. Như thực tế của em đây:
Gửi xe hầm CC : 9,6 tr;
Đăng kiểm, phí đường bộ, bảo hiểm TNDS: 3 tr; ( xe cũ cỏ nen em không mua bảo hiểm vật chất)
Xăng xe cầu đường trung bình: 24 tr;
Sửa chữa bảo dưỡng: 15 trệu.
Tổng khoảng: 51, 6 triệu

phuongmit

Xe cút kít
Xe phục vụ gia đình ( không phục vụ cho công việc) thì không nên tính kỹ quá ạ. Như nhà em 1 chốn hai ba quê. Một năm em về quê phải đến hơn 10 lần. Nếu tính ko có xe mà phải thuê xe thì tính cả năm cũng tốn bằng nuôi xe ạ. Mà có xe, gia đình về quê, đi xa ...nó tiện và thỏa mái hơn thuê xe nhiều. Nên em vẫn cố duy trì xe. Em chơi xe cỏ cũ, chọn xe lành lành thôi. Không tính khấu hao thì tổng chi phí 1 năm để "nuôi" xe cũng không nhiều ạ. Như thực tế của em đây:
Gửi xe hầm CC : 9,6 tr;
Đăng kiểm, phí đường bộ, bảo hiểm TNDS: 3 tr; ( xe cũ cỏ nen em không mua bảo hiểm vật chất)
Xăng xe cầu đường trung bình: 24 tr;
Sửa chữa bảo dưỡng: 15 trệu.
Tổng khoảng: 51, 6 triệu
Vâng k tính khấu hao xe cụ ạ. Chi phí cơ bản thông thường 1 con xe tầm trung ở HN cỡ 5tr, bằng nuôi thêm 1 đứa con ăn học trường công. Vấn đề là người dùng cân đối nhu cầu và khả năng chi trả sẽ có câu trả lời là xứng đáng hay lãng phí. Bên nhà vợ e ông anh vợ có xe nhưng ít đi, đợt nọ bảo bán e khuyên là cứ để mà đi, vì xe bên đấy đánh vào nhà dc, k mất tiền gửi nên ít đi thì cũng k mất quá nhiều chi phí cố định

bmwp0wer

Xe tăng
Chào các cụ/mợ
Đúng cụ ko có thiếu mà có thì thừa. Lãng phí thật

Ryan848

Xe container
Vâng k tính khấu hao xe cụ ạ. Chi phí cơ bản thông thường 1 con xe tầm trung ở HN cỡ 5tr, bằng nuôi thêm 1 đứa con ăn học trường công. Vấn đề là người dùng cân đối nhu cầu và khả năng chi trả sẽ có câu trả lời là xứng đáng hay lãng phí. Bên nhà vợ e ông anh vợ có xe nhưng ít đi, đợt nọ bảo bán e khuyên là cứ để mà đi, vì xe bên đấy đánh vào nhà dc, k mất tiền gửi nên ít đi thì cũng k mất quá nhiều chi phí cố định
Em ngán nhất vụ gửi xe, cách nhà tầm 1km, đi bộ thì xa mà xe máy thì phải vứt đó; tới chỗ làm thì tranh nhau, chỗ em còn ko nhận trông tháng vì quá đông, ông nào tới trc thì gửi.
Xe em Civic 2011 1.8AT, ông a để rẻ 310 củ (năm 2018), đi dc thời gian thấy ngán ngẩm quá lại bán :(

TN1805

Xe điện
Nếu ở HN mà sống ở các quận như Ba Đình, Hoàn Kiếm, Đống Đa, Thanh Xuân và lại ở nhà tư ( nhà đất tự xây dựng) thì tốt nhất không nên có xe hơi.
Để thích hợp đi xe hơi, các cụ nên ở các khu Đô thị mới dãn ra khỏi khu trung tâm phố cổ - phố cũ, ví dụ như các cụ ở mạn phía Tây HN, hoặc phía Đông HN (bên kia sông Hồng), những nơi đó đường rộng thoáng, mật độ dân cư thoáng hơn...đi làm vào trung tâm HN thì đi xe hơi, thế nó mới phù hợp. :))