[Funland] Số khung số máy là do hãng hay do CSGT đúc ạ

danleduc

Xe điện
CCCM ơi cho em hỏi là thường khi đăng ký xe thì mang xe ra để CSGT "cà" số khung số máy. Vậy "cà" là gì ạ. Em nhớ là số khung là do CSGT bắn lên, còn số máy là do nhà sản xuất bắn vào từ trong nhà xưởng, có đúng không ạ?
Em đổi khá nhiều xe ô tô....Em thấy "dư lày":

Sau khi mua xe ở Đại lý, bên Đại lý đưa mấy thứ :
1. Hóa đơn VAT
2. Phiếu xuất xưởng
3. Sổ Bảo hành

Trong 3 giấy tờ trên, đều có ghi rõ số khung và số máy xe.
Sau đó nộp phí trước bạ xe, thì trong hồ sơ thuế cũng ghi rõ số khung-số máy của xe.
Sau đó, đi đăng kiểm lần đầu, trên giấy tờ đăng kiểm cũng ghi rõ số khung-số máy xe.(hiện tại giờ bỏ không phải đăng kiểm lần đầu xe mới....1 điều đúng đắn và hợp lý :D ).

Sau cùng mới ra CSGT để đăng ký lấy biển số xe và mấy hôm sau thì ra lấy nốt tờ Đăng ký xe.

Vậy nên, theo em: số khung và số máy nó đã theo xe từ khi Nhà SX xe xuất xưởng con xe. Bên CSGT chỉ "cà số khung-số máy" để chép con số này vào giấy Đăng ký xe và lưu hồ sơ định danh xe trên Hệ thống để quản lý thôi. CSGT không tạo ra số khung-số máy của xe.

Lá Mơ

Xe buýt
CCCM ơi cho em hỏi là thường khi đăng ký xe thì mang xe ra để CSGT "cà" số khung số máy. Vậy "cà" là gì ạ. Em nhớ là số khung là do CSGT bắn lên, còn số máy là do nhà sản xuất bắn vào từ trong nhà xưởng, có đúng không ạ?
Nghe như các cháu lên 10 hỏi nhỉ.

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác
Cụ hỏi vui đúng chất otofun

nq19832005

Xe buýt
Ghi thì có thể sai. Với lại số này đục lại thì sao.
Cà là 1 dạng phôtôcopy thủ công. Nên chuẩn cả pont chữ và nội dung
Ghi thì cán bộ ăn rau muống, cà thì cò có nộp phế chia chắc lại cho cán bộ. Đơn giản vậy thôi.

Cán bộ lẽ phải ra tận xe để kiểm tra, đối chiếu, và như vậy thì cà hay viết, hay chụp không quan trọng, nhưng thực tế cấp dưới của cán bộ, chính là những anh cò ấy, anh ý làm hộ rồi. Cán bộ vừa không phải làm, vừa có tí rau thịt, lại chả hơn à. Thế nên mãi chả cải cách đâu.

namphong12

Xe container
Ghi thì cán bộ ăn rau muống, cà thì cò có nộp phế chia chắc lại cho cán bộ. Đơn giản vậy thôi.

Cán bộ lẽ phải ra tận xe để kiểm tra, đối chiếu, và như vậy thì cà hay viết, hay chụp không quan trọng, nhưng thực tế cấp dưới của cán bộ, chính là những anh cò ấy, anh ý làm hộ rồi. Cán bộ vừa không phải làm, vừa có tí rau thịt, lại chả hơn à. Thế nên mãi chả cải cách đâu.
Cái này trên luật chứ cán bộ có đẻ ra được đâu

namson229

Xe điện
chịu khó đọc trên mạng, cụ hỏi ngớ ngẩn vãi.... cụ chưa đi đăng ký xe máy, ô tô bao giờ à?

nq19832005

Xe buýt
Cái này trên luật chứ cán bộ có đẻ ra được đâu
Ý em là có thể cải cách thủ tục được ấy.

Bản chất việc cà số khung số máy là để lưu hồ sơ, sau này có thể đem ra so sánh với các bản cà sau này để chứng thực sự số khung số máy đó có phải là real hay không hay fake. Nhưng thực tế với trình độ kĩ thuật bây giờ, có thể làm fake dễ. Đơn giản nhất là dùng kĩ thuật in 3D.

À, mà em vừa xem giờ thông tư 24/2023/TT-BCA quy định việc lấy số khung số máy của của công an nhé. Bác nào cứng ra bắt công an tự đi mà cà nhỉ? Nếu thế thì BCA đã cải cách thủ tục thật rồi :D

Pumzen

Xe ba gác
Câu hỏi của học sinh tiểu học.

Mr.Chem

Xe điện
Câu hỏi thông minh đấy.
Klq chứ mấy lần đi đăng ký xe, mình tự cà nét như Sony mà cán bộ vẫn bắt cà lại, ra thuê ông cò nó cà như tranh Picasso thì lại đạt.
Thế mới hay.
Trả lời câu hỏi "thế mới hay"
Cụ cứ google giá tiền tivi sony loại đắt nhất và tranh picasso loại đắt nhất thì hội nào đông xèng hơn thì biết ngay.... :D :D

Cún em

Xe buýt
Tất cả số khung số máy đều được nhà sản xuất "tạo/làm" ra, chứ không phải do CSGT "tạo ra", cũng không phải do nhà sản xuất "đúc" ra.. Còn tạo ra như thế nào:
- Trước kia số khung số máy được nhà sản xuất dùng dấu đóng lên (hoặc dập lên) sản phẩm. Dấu được chế tạo bằng thép hợp kim cứng, các chữ số có thể thay đổi tùy thuộc vào từng sản phẩm.
- Bây giờ số khung số máy được nhà sản xuất tạo ra bằng cách chạy bằng máy phay CNC hoặc chạy bằng máy khắc laser.

toyennha

Xe lăn
Câu hỏi thông minh đấy.
Klq chứ mấy lần đi đăng ký xe, mình tự cà nét như Sony mà cán bộ vẫn bắt cà lại, ra thuê ông cò nó cà như tranh Picasso thì lại đạt.
Thế mới hay.
Cụ ko hiểu được đâu! 1 cò chuyên cà số khung số máy xe đạp "Phượng Hoàng" vừa nói

vdtours

Xe container
Website
www.youtube.com
Trả lời câu hỏi "thế mới hay"
Cụ cứ google giá tiền tivi sony loại đắt nhất và tranh picasso loại đắt nhất thì hội nào đông xèng hơn thì biết ngay.... :D :D
Câu trả lời hay nhất tuần đây rồi ;))

duonganhdc

Xe tải
Hãng SX họ làm bác nhé.Trên chassis có đầy đủ thông tin về xuất xứ ( quốc gia nơi đặt nhà máy chế tạo, hãng chế tạo , nhà máy , model, năm SX....) được mã hóa bằng các ký tự ( không gồm ký tự i và o vì dễ nhầm lẫn với các con số 1 và 0) , con số..
Vậy thì hãng xe họ mà muốn họ lấy 1 con xe cụ đang hỏng máy nước vỡ khung họ thay bằng khung, máy mới họ dập đúng theo cái số khung, số máy cũ thì xe cũ cùng trở lên mới tinh mà vẫn giữ cái biển đăng ký cũ cụ nhỉ :)

duonganhdc

Xe tải
Tất cả số khung số máy đều được nhà sản xuất "tạo/làm" ra, chứ không phải do CSGT "tạo ra", cũng không phải do nhà sản xuất "đúc" ra.. Còn tạo ra như thế nào:
- Trước kia số khung số máy được nhà sản xuất dùng dấu đóng lên (hoặc dập lên) sản phẩm. Dấu được chế tạo bằng thép hợp kim cứng, các chữ số có thể thay đổi tùy thuộc vào từng sản phẩm.
- Bây giờ số khung số máy được nhà sản xuất tạo ra bằng cách chạy bằng máy phay CNC hoặc chạy bằng máy khắc laser.
Vậy thì hãng xe họ mà muốn họ lấy 1 con xe cụ đang hỏng máy nước vỡ khung họ thay bằng khung, máy mới họ dập đúng theo cái số khung, số máy cũ thì xe cũ cùng trở lên mới tinh mà vẫn giữ cái biển đăng ký cũ cụ nhỉ :)

son.nguyen.1979

Xe buýt
Hồ sơ do người dùng lập thì dĩ nhiên việc cà số là của người dùng.
Chính xác phải là bên cấp đăng ký cà để còn kiểm soát xem khai có đúng số khung số máy không? Còn để dân tự cà, tự dán rồi mang đến thì thà lấy bút ghi luôn số khung số máy vào tờ khai luôn chứ mất công cà làm gì.

bmwp0wer

Xe tăng
Ý em là có thể cải cách thủ tục được ấy.

Bản chất việc cà số khung số máy là để lưu hồ sơ, sau này có thể đem ra so sánh với các bản cà sau này để chứng thực sự số khung số máy đó có phải là real hay không hay fake. Nhưng thực tế với trình độ kĩ thuật bây giờ, có thể làm fake dễ. Đơn giản nhất là dùng kĩ thuật in 3D.

À, mà em vừa xem giờ thông tư 24/2023/TT-BCA quy định việc lấy số khung số máy của của công an nhé. Bác nào cứng ra bắt công an tự đi mà cà nhỉ? Nếu thế thì BCA đã cải cách thủ tục thật rồi :D

View attachment 8433371
Cán bộ bận nhiều việc nếu để đợi cà thì lâu, mà lâu thì hỏng việc mình cụ ạ. Oánh con xe ko biển nhong nhong đi đky vài lần thì nguy.

FunnyDino

Xe tải
Em vẫn ko hiểu vì sao cần phải cà thay vì chỉ cần ghi số khung số máy lên. Nhất là với xe mới thì số khung số máy đã ghi trong hồ sơ, mình chỉ cần chép vào tờ khai.
Công an khám xe thì vạch số khung số máy ra đối chiếu đúng là xong.
Hình như các nc họ ko cà thì phải.
Cái số cà để đối chiếu hình ảnh, cụ thử mài số rồi đục lại xem có giống hay không.

present

Xe điện
Oh, câu hỏi choáng thật.
Số khung, số máy là của cái xe đó nên đương nhiên nhà máy sản xuất ra cái xe đó in vào chứ!
Còn quy chuẩn của cái số khung, số máy đó thế nào là do quốc tế quy định rồi và cũng ko phải CSGT