so sánh độ ồn của city 2016 và k3 2.0

Dê râu dài

Xe tải
Lúc đầu vào cảm giác cùi hơn K3, các chi tiết là nhựa cứng, không phải nhựa mềm, không có lót cao su lên cần số với phanh tay cảm giác lỏng lẻo hơn, chú ý sẽ thấy tiếng kêu rất nhỏ của hệ thống tự điều chỉnh ga, giống tiễng rơ le tắt mở vậy, thật chú ý mới nghe thấy, bình thường khi chạy không cách nào nghe thấy được, mấy xe dùng hệ thống điện tử không nghe thấy tiếng này, cách âm lúc mới không bằng K3, hiện tại em đi 7000 Km cách âm gần như lúc mới, tương đương với K3 đi tầm 10000 Km, đây là nói tiếng xe, tiếng người bên ngoài lọt vào khoang, không liên quan độ ồn, K3 sau 5000 Km ồn hơn City cùng Km nhiều, ồn là ồn gầm, cách âm không có tác dụng, càng ngày càng ồn, ồn kinh lắm. City được cái đi mãi vẫn thế, mới thế nào, sau vẫn vậy, thậm chí đi bảo dưỡng 5000 Km siết ốc, thay nhớt xong còn thấy xe chắc hơn, máy cũng cảm giác bốc hơn. Lái thì chuẩn lắm, xe Honda nổi tiếng xưa nay rồi, mấy bác mới đi xe sẽ cảm thấy hơi sợ chút, lái đâu đi đó, không có độ dơ tay lái như mấy xe khác để các bác lái mới tránh sai lầm, nhưng lái quen rồi thấy mình làm chủ hoàn toàn, xử lý, vào cua các loại chuẩn, phanh ăn. Tiết kiệm xăng thì quá ngon, tiết kiệm hơn i10, đi đường trường 4.6 lít, phố 7 lít, đường Đà Nẵng không có kẹt xe, độ ảo đồng hộ rất thấp. Dáng không đẹp nếu nhìn từ xa, nhìn gần cũng được, rộng không thể so với K3, K3 rộng dãi hơn nhiều. Xe thực dụng, đơn giản vậy.
City đi so với k3. Em đi cả hai xe rồi K3 cách âm ngon hơn city. Em đi con xe K3 của thằng bạn chạy 4 vạn vẫn ngon hơn city chạy 2 vạn. cụ chắc vớ phải xe cũ đâm đụng rồi. Còn nếu xe mới thì chắc cụ chạy ẩu.

Dê râu dài

Xe tải
Em thấy tay lái của civic có nặng đâu. Có chăng là tốc độ càng cao càng đằm hơn thôi. Lúc mua xe cũng phân vân altis, m3. Cuối cùng chốt xe cũ civic 2.0 2014 giá rẻ cảm giác an toàn lái chính xác, bốc hơn các xe còn lại cùng phân khúc. Mỗi tội hơi ồn tý. Nói chung em có tiền là chơi xe nhật, mỹ, đức. Sợ xe hàn lắm, chỉ sướng tý lúc đầu, xuống cấp nhanh lắm. Giá cả bán lại lỗ khá to, đi không thấy an tâm.
Cụ vào chỗ mua xe bán xế đi toàn người hỏi mua rio mỏrning K3 và cerato đó.

Dê râu dài

Xe tải
Cụ này chắc chỉ nghe nói thôi chưa lái M3 bao giờ. Ông bạn thân e đi M3, e lái thử thấy tay lái cực nhẹ, nhẹ như chế độ comfor của K3 của e, k chắc như chế độ normal đâu.
Nói chung lên diễn đàn này các cụ có tham khảo thì cũng nên tham khảo ý kiến của các cụ đã sở hữu, đã đi dòng xe ấy (đi được thêm dòng khác thì tốt), còn lại toàn "nghe nói" rồi đọc tư vấn trên báo nên nhiều lúc phán linh tinh gây nhiễu loạn thông tin lắm. Thậm chí đến các cụ sâu, e nói thật chỉ nhăm nhăm giới thiệu sơ bộ, chung chung và chốt giá thôi, không hiểu hết đặc tính và tính năng của xe mình giới thiệu đâu, chưa nói đến các dòng xe khác.
Kênh tham khảo hay nhất là từ bạn bè, người thân và leo lên lái thử.
Thân!
Em khoái M3 hơn K3 nhưng giá lại chát hơn với lại dính cá vàng nên cũng hãi.

LinhDK

Xe đạp
Đến anh Hải còn không dám khẳng định mà cụ :)
Thấy bảo lô cuối 2015 đã thay thế kim phun mới không còn bị nữa lỗi cá vàng nữa, thực hư chả biết thế nào, nhưng thấy bảo cũng không ảnh hưởng gì, cụ nào máu thì vẫn múc đều, M3 doanh số vẫn rất tốt.

chomolungma123

Xe máy
Thấy bảo lô cuối 2015 đã thay thế kim phun mới không còn bị nữa lỗi cá vàng nữa, thực hư chả biết thế nào, nhưng thấy bảo cũng không ảnh hưởng gì, cụ nào máu thì vẫn múc đều, M3 doanh số vẫn rất tốt.
''Thấy bảo, nghe bảo, cũng ko ảnh hưởng, vẫn múc đều'' trích tâm sự của 1 salesman chân chính:P:P

thế quái nào ko bị lỗi cá vàng nữa mà đến tháng 5 bộ vẫn cấm ko cho đăng kiểm hỉ @@, tình hình này phải sa thải mấy ông nhân viên bộ thôi, làm ăn dốt bome

Xin lỗi cụ chứ, TH mà thây đk cái kim phun để ko bị lỗi nữa thì nó đã thay cho toàn bộ xe đã bán, đã bị rồi. nó đã rêu rao lên cả cái ao làng này biết mà tăng sales rồi, chứ ko đợi đến truyền miệng như cụ ^:)^

LinhDK

Xe đạp
''Thấy bảo, nghe bảo, cũng ko ảnh hưởng, vẫn múc đều'' trích tâm sự của 1 salesman chân chính:P:P

thế quái nào ko bị lỗi cá vàng nữa mà đến tháng 5 bộ vẫn cấm ko cho đăng kiểm hỉ @@, tình hình này phải sa thải mấy ông nhân viên bộ thôi, làm ăn dốt bome

Xin lỗi cụ chứ, TH mà thây đk cái kim phun để ko bị lỗi nữa thì nó đã thay cho toàn bộ xe đã bán, đã bị rồi. nó đã rêu rao lên cả cái ao làng này biết mà tăng sales rồi, chứ ko đợi đến truyền miệng như cụ ^:)^
Em mà được làm sâu cho Mazda thì thích quá :D M3 bị cấm đăng kiểm bao giờ, vẫn đăng kiểm và bán đều cụ nhé, như tháng 4 các xe top 10 đều giảm, riêng nó với Ranger là tăng thôi chứng tỏ người mua cũng không quá quan tâm đến lỗi cá vàng. Cụ thấy xe nào bị lỗi cá vàng mà hoạt động bất thường chưa?
Lỗi thì TH và mazda đã tìm ra và đang chuẩn bị fix nhé:
http://vneconomy.vn/xe-360/se-thay-the-phu-tung-xe-mazda3-loi-bao-den-dong-co-20160403053013348.htm
http://xehoigiatot.vn/top-10-xe-o-to-ban-chay-nhat-thang-4-2016-tai-viet-nam-inforgraphic/a1336944.html

Quannewway

Xe đạp
Tình hình là em đang định quất city 2016 thì ông anh kêu đổi qua K3 2.0 vì giờ giá có 670 (city 604).
Thêm 70 củ thì e cũng cố được nhưng cái e lăn tăn là chất lượng xe trường hải lắp ráp ( nhìn vụ cá vàng của M3, e thấy thái độ của trường hải chán quá). thứ hai là các bác bên topic K3 kêu than về độ ồn trên cao tốc quá ( cá nhân e đã ngồi k3 đường thành phố 40km/h và thấy khá êm ái). Nếu bác nào đã trải nghiệm cả 2 em thì cho e xin một vài nhận xét :)
Cụ đã chạy thử M3 và cruze chưa . cùng tầm tiền mà cụ . lỗi cá vàng đơn giản thôi mà cụ cứ yên tâm mà xúc đi ak

Stephen Do

Xe hơi
Cụ cho em xin dẫn chứng nói cá vàng m3 đơn giản với cụ :)

chomolungma123

Xe máy
Cụ cho em xin dẫn chứng nói cá vàng m3 đơn giản với cụ :)
chắc ý các cụ đó là đơn giản như thủng lốp ấy, thay lốp khác là được :))) mình thì thay máy là được .

kể mà đang lái xe trên đường mòn HCM, máy nó báo checkengine vì lỗi khác rồi mình cứ tưởng cá vàng rồi được lát xe ngủm phát thì sao nhỉ :))

matizvan

Xe tải
Các cụ cứ chém về độ ồn, em nói thật trong này có cụ nào ngồi city chạy 120km/h cao tốc HN-HP, sau đó chuyển sang K3 ngồi cũng 120km/h ở chính đoạn cao tốc ấy?. Còn các cụ chạy trong nội thành 50km/h, đường lại phẳng mà phán City hay K3 ồn hơn thì tai các cụ ngang với tai thủy thủ nghe sonar trên tàu ngầm.

minhthu_minhduc

Xe buýt
Chém, đơn giản như cái nhựa lót hốc bánh xe, con City có đinh vít để cố định, con K3 không có, đi một thời gian là kêu, vỏ con K3 nhìn có vẻ dầy nhưng thép ít, phần nhựa lót nội thất dầy. Khung gầm qua 20 k Km bắt đầu yếu đi, tiếng kêu xuất hiện nhiều chỗ là do cái khung nó chịu vặn xoẵn kém, độ cứng kém hơn lúc mới nhiều khiến giữa các chi tiết nội thất xuất hiện tiếng kêu, phuộc lúc đầu cứng, sau này mềm đi trông thấy đủ hiểu độ bền thế nào. Xe dùng nhựa lót nhiều lúc đầu cách âm với bên ngoài tốt, sau đó xuống rất nhanh, nó giống kiểu chiếc xe làm sẵn cách âm vậy, được 1 thời gian rồi đâu lại vào đó. Máy đi liên tục tầm 3 giờ bị lỳ đạp không lên nổi, ngồi mỏi lưng, ngồi 2-3 giờ là mỏi, tương đương City ngồi 4-5 giờ. Được cái dáng Pro, thiết bị sử dụng toàn điện tử, trong xe rộng, còn độ bền, trâu, lái xướng, ngồi xướng chưa so với City được đâu. Mà ghét nhất là ảo, gầm nói cao 15 Cm mà cạ liên tục trong khi con City 13.5 không cạ, đồng hồ báo xăng cũng ảo kinh, đi phố thấy báo 8-9 lít mà tý hết bình xăng, nhất là mỗi lần tắt khởi động lại, ăn xăng kinh, cái ga tự động nháy + tăng tốc độ nhiều lúc cứ thế tăng, không biết dừng là gì, lúc đó phải nhấn phanh để ngắt, nói chung Opt nhiều nhưng độ tỷ mỷ từng Opt không thể bằng City.
Cụ này nói em thấy có lý. Bảo sao mấy cụ vừa mua k3 xong bán vội

autogp1912

Xe buýt
Thế các bác cho em ý kiến về M3 với K3 với, em chuẩn bị đổi vợ 2 đang phân vân quá ạ. Cùng anh Hải cả thì chắc đồ nhựa cũng thay hết đồ đểu vào thì Nhật này (M3) cũng chả khác gì Hàn xẻng kia (K3) ah. Giá cả thì so K3 1.6 và M3 1.5 thì chênh nhau cũngd độ 70 củ khoai, Opt thì M3 hơn hẳn chỗ túi khí và Cân bằng điện tử
Trong 2 dòng này em nghĩ cụ quyết M3 sẽ ổn hơn đấy ạ. Và xe M3 có lịch xuất xưởng từ T4/2016 thì được thay mới toàn bộ ống dẫn rồi nên cụ cũng yên tâm nhé :D

duongloi

Xe tải
E khuyên cụ chủ chờ elantra bản mới sắp về vn rồi

Xe Hui

Xe tải
City đi so với k3. Em đi cả hai xe rồi K3 cách âm ngon hơn city. Em đi con xe K3 của thằng bạn chạy 4 vạn vẫn ngon hơn city chạy 2 vạn. cụ chắc vớ phải xe cũ đâm đụng rồi. Còn nếu xe mới thì chắc cụ chạy ẩu.
Xe em mua mới, chưa đâm đụng, chạy rất kỹ, thậm chí nhỡ cạ gầm là xuống ngó liền cơ. K3 nó thuộc hàng siêu ồn rồi bác, tìm được xe ồn hơn cũng rất khó, được cái lắm Opt, xe rộng, còn lại về lái, ngồi, xăng cộ đều kém City nhiều, xe cũng mau xuống. Em chẳng nói riêng cá nhân, ngay cả vợ em hay những người ngồi đều đánh giá City ngồi sường hơn, đi xa không bị mỏi, chỉ có điều chật hơn, nhìn không hoành tránh bằng. Dốt cuộc được nọ mất kia, đơn giản vậy.

Chỉnh sửa cuối:

Xe Hui

Xe tải
Các cụ cứ chém về độ ồn, em nói thật trong này có cụ nào ngồi city chạy 120km/h cao tốc HN-HP, sau đó chuyển sang K3 ngồi cũng 120km/h ở chính đoạn cao tốc ấy?. Còn các cụ chạy trong nội thành 50km/h, đường lại phẳng mà phán City hay K3 ồn hơn thì tai các cụ ngang với tai thủy thủ nghe sonar trên tàu ngầm.
Đi khám tai bác ơi, hầu hết những người ngồi xe đều cảm thấy xe bắt đầu ồn khi di chuyển bác ạ. Bác chém cũng vừa chút, Topic này không phải để chăn gà đâu bác.

gocart

Xe cút kít
Thấy Sâu bảo từ tháng 4 thì ko mắc các nữa cơ mà em vẫn đang nge ngóng dư luận phản hổi, với cả em cũng đang đợi sau 1/7 có đỡ dc tí xèng nào ko ợ
Em nghĩ là ko giảm chút nào đâu, thậm chí còn tăng đấy.
Chỉ thấy thế này:
Giảm thúê cho dòng xe nhập khẩu nguyên chiếc <1.5. Dòng này ít xe nhập.
Thay đổi phương pháp tính thúê từ giá bán buôn sang giá bán lẻ. Như vậy thúê sẽ tăng chứ ko giảm.

matizvan

Xe tải
Đi khám tai bác ơi, hầu hết những người ngồi xe đều cảm thấy xe bắt đầu ồn khi di chuyển bác ạ. Bác chém cũng vừa chút, Topic này không phải để chăn gà đâu bác.
Nó ồn thì xe nào chẳng ồn khi chạy, nhưng ở tốc độ thấp khó phân biệt được. Cụ rất sành về xe, nhưng nhà cháu hỏi cụ tại sao cụ có nhiều coment ca ngợi civic nhưng doanh số nó lẹt đẹt thế.