Thảo luận Số sàn hay tự động

spiderman

Xe tăng
1. MT sang AT chán là đúng, nhưng nó sẽ chỉ là 1 thời gian đầu thôi
2. Tỉnh nào thì cũng dần dần phổ cập oto
3. AT hay MT thì cái sự nguy hiểm hay ko là ở người cầm lái, chứ ko phải ở cái xe. Muốn an toàn thì cứ bắt các bà các cô cứ học bằng MT thành thạo rồi mới cho chạy AT là sẽ an toàn hơn.
4. Mua MT tiết kiệm hơn thì khi bán cũng sẽ bị khách hàng đắn đo chuyện xe có tham gia dịch vụ hay không.
5. Mua thêm 1 con xe AT thì số tiền bỏ ra ko phải ít chưa kể chi phí cho con xe đó bao gồm cả chỗ để xe, bảo dưỡng, phí này phí nọ... Cơ bản bác nói cái này lại ngược lại với cái số 3 khi sợ phụ nữ lái xe AT nguy hiểm mà lại gợi ý cho bác chủ kia mua thêm 1 xe AT cho bà xã.
6. Chênh lệch trăm củ của 2 cái xe ko chỉ là mỗi cái màn hình trung tâm như bác nói mà nó còn là hộp số nữa nhé. Gì mà kêu chênh nhau trăm củ khác nhau mỗi cái màn hình?
Còn nói sắm thêm Ipad thì nói thẳng ra là mấy đồ sắm thêm đó chỉ là sự chắp vá cho những xe thiếu thốn trang bị quá thôi, đồ lắp thêm sao bằng đồ zin dc. Kiểu như lấy vợ chân ngắn phải mua guốc cao cho vợ đi thôi mà.
7. Cái này chỉ đúng với thanh niên chứ ko đúng với 1 người đã trải qua 20 đi xe MT.
Kết: Bác chủ đây cũng là người có tuổi rồi, và e thấy trải nghiệm với MT 20 năm đã là quá đủ cho 1 cuộc tình. Dù sau này bác dùng cái xe này chỉ 2 năm hay 6,7 năm thì e nghĩ bỏ tiền cho hộp số AT là hoàn toàn xứng đáng. E mạnh dạn đoán bác định lấy bản máy dầu thì đi lúc bán độ trợt giá của nó cũng ko nhiều như bản xăng và bán con xe AT sau này sẽ dễ hơn xe MT, MT chỉ có đội dịch vụ mua lại, mà đội này chắc chỉ mua dc giá cao hơn thợ thôi, làm dịch vụ mà :)>-
Vote cụ, MT làm gì giống như hồi sinh viên thích côn tay. Vứt em xe số MT thà e đi xe máy cho nhẹ người.

Kan long

Xe hơi
Tự động đi cụ giờ ai đi mt nữa chỉ mấy cụ dịch vụ đi thôi

SanHoBien

Xe container
Chủ yếu MT hay AT là tiền ít hay nhiều thôi cụ àh :P

Kaka1905

Xe tải
Vâng... Mà lão lái con đấy phê phải biết nhể
At hay mt ở quê không khác nhau nhiều đâu bác. Chỉ có mấy ae ở hà nội tấc đất, tấc vàng. Đến cái đường để đi cũng tranh nhau nên mới sợ số sàn thôi ak.
E cũng lái xe ở quê. Cả nhà e đều chơi mt cả. Đi quen chả thấy gì. Ông già nhà em mới có 40 năm lái xe số sàn thôi ak. Giờ ổng cầm vô lăng bảo ông đi at ông không thèm cầm.

xecho rac

Xe điện
quan trọng là kỹ năng lái thôi cụ ạ , em thì đang lái số sàn thỉnh thoảng vào chỗ tắc đường em thấy vẫn bình thường mà sao nhiều cụ kêu thế nhỉ , lái số sàn tập trung hơn số at theo em là vậy,.

Trần Đoành

Xe buýt
quan trọng là kỹ năng lái thôi cụ ạ , em thì đang lái số sàn thỉnh thoảng vào chỗ tắc đường em thấy vẫn bình thường mà sao nhiều cụ kêu thế nhỉ , lái số sàn tập trung hơn số at theo em là vậy,.
Vâng cụ mềnh 25 năm số sàn

adng

Xe điện
At hay mt ở quê không khác nhau nhiều đâu bác. Chỉ có mấy ae ở hà nội tấc đất, tấc vàng. Đến cái đường để đi cũng tranh nhau nên mới sợ số sàn thôi ak.
E cũng lái xe ở quê. Cả nhà e đều chơi mt cả. Đi quen chả thấy gì. Ông già nhà em mới có 40 năm lái xe số sàn thôi ak. Giờ ổng cầm vô lăng bảo ông đi at ông không thèm cầm.
Em nghĩ ông ấy sợ AT, hí hí

adng

Xe điện
Em là người chạy thạo MT, xong khuyên nên mua AT vì mấy lý do sau:
1. Phụ nữ lái được, và họ điều khiển AT dễ hơn MT nhiều. Vì sao cần phụ nữ lái? Cho những trường hợp đặc biệt khi: không có lái xe ở nhà; mình uống rượu vợ còn cầm lái cho.
2. Khi cần vào những con phố tắc đường đỡ mỏi chân trái; Khi phải chở đầy tải leo lên những con dốc bị ùn ứ người.
3. Sử dụng được cruise control đi cho nhàn. Hộp số AT rất bền. Bộ truyền động MT hay phải thay thế bảo dưỡng bộ côn.
4. Xu thế hiện đại là chạy AT, do vậy khi xu thế trở nên phổ biến thì MT bán lại sẽ khó.

adng

Xe điện
Em nghĩ cụ may mắn đi vào cái xe côn nhẹ, hoặc cái đường tắc của cụ nó quá ngắn.
Hôm vừa rồi em thuê con Innova đời 2015 số sàn chạy xiên qua thành phố từ quận 12 (giáp Hóc Môn) qua quận 1/3 sang quận 7 dính con đường nó ùn dài và tranh nhau đi dẫn tới cái chân trái em nó đau hết cả cơ bắp, chỉ mong đèn đỏ lâu lâu để được thư dãn cái bắp chân.

Thêm nguyên tắc của em là chỉ mua MT khi phải mua dính con máy nó quá yếu, hoặc nhà có nhiều hơn 1 xe trong đó có xe AT.

Trần Đoành

Xe buýt
Em là người chạy thạo MT, xong khuyên nên mua AT vì mấy lý do sau:
1. Phụ nữ lái được, và họ điều khiển AT dễ hơn MT nhiều. Vì sao cần phụ nữ lái? Cho những trường hợp đặc biệt khi: không có lái xe ở nhà; mình uống rượu vợ còn cầm lái cho.
2. Khi cần vào những con phố tắc đường đỡ mỏi chân trái; Khi phải chở đầy tải leo lên những con dốc bị ùn ứ người.
3. Sử dụng được cruise control đi cho nhàn. Hộp số AT rất bền. Bộ truyền động MT hay phải thay thế bảo dưỡng bộ côn.
4. Xu thế hiện đại là chạy AT, do vậy khi xu thế trở nên phổ biến thì MT bán lại sẽ khó.
Đàn bà nhà mềnh đang ôm con tám tấn chay phà phà cu ợ

adng

Xe điện
Đàn bà nhà mềnh đang ôm con tám tấn chay phà phà cu ợ
Siêu thế cụ.
Bà xã em lười lái cực kỳ thế nên AT rất cần thiết. Những khi đi tiệc bạn bè làm vài chén là em toàn ngồi ghế phụ giám sát bà xã lái thôi.

vietran

Xe ba gác
Đi số sàn lâu ngày rồi mà chuyển sang AT thì đầu tiên là cảm giác Chán, cực chán luôn ấy, vì e cũng 7 năm MT rồi mới sang AT. Cơ mà về lâu về dài thì đi xe AT nó sẽ nhàn thân hơn, đi nhiều đỡ mỏi chân, nhất là khi đã có tuổi. Chưa kể xe AT giờ phổ thông hơn, nhiều người lái đc hơn, chứ bác đi MT rồi có khi mấy năm nữa xe của bác ở trong nhà chỉ mình bác đi được. Về cơ bản số AT là tiến bộ hơn MT nên nếu trong khả năng và về lâu về dài thì bác cứ AT cho em.
Em thì 10 năm đi số sàn chuyển sang số AT cũng được 10 năm, khi chuyển sang AT thấy sướng thế, chả thấy chán cái gì, giờ xuống đi số sàn không khác gì cái cùm

Kaka1905

Xe tải
[
Em nghĩ ông ấy sợ AT, hí hí
Dạ thiếu chân côn và mất đi thú vị kiểm soát xe. Kĩ năng lái đi vào máu rùi thì nó nhàn lắm. Tập nháo nhào để lấy bằng(90% cơ sở đào tạo giờ toàn tập số sàn nhố nhăng) thì mới thấy số sàn chán thôi

adng

Xe điện
[
Dạ thiếu chân côn và mất đi thú vị kiểm soát xe. Kĩ năng lái đi vào máu rùi thì nó nhàn lắm. Tập nháo nhào để lấy bằng(90% cơ sở đào tạo giờ toàn tập số sàn nhố nhăng) thì mới thấy số sàn chán thôi
Không phủ nhận là chạy số sàn rất phấn khích và có cảm giác làm chủ.

Rất rất nhiều người lái số sàn giảm số tăng tốc đột ngột phanh gấp không quan tâm tới người đi cùng thế nào hậu quả là khách đi cùng cực mệt mà chả nhẽ lại bảo "anh ơi đi từ tốn chút mệt quá". Nếu chạy AT thì mọi thứ nó sẽ đều đặn hơn nên khách đi cùng đỡ mệt hơn.

Em đã gặp rất nhiều bác lái xe thâm niên không biết AT là gì thì không dám lên chạy và lại hay phê phán AT, sau mới rút ra cái bí ẩn sau đó là họ sợ AT nó phức tạp khó điều khiển.

Kỹ năng có tốt cỡ nào thì MT đi đường ùn khổ bắp chân lắm cụ ạ, nhất lại cho leo ùn vài cái dốc thì vã hết người chuyển AT ngay. Đây là em chỉ nói cái nhược điểm lớn nhất của MT thôi.