So sánh 2 Bình AC QUY Xe máy và Ô tô

liem01011

Đi bộ
cho em hỏi tại sao bình ac quy xe máy và ô tô đều 12v nhưng tại sao 1 cái to và 1 cái nhỏ vậy ạ ???
Liệu ac quy xe máy có thể dùngđược cho oto
em là sinh viên năm 2 ngành oto
mong cac anh giup do tks

hat65

Xe điện
cho em hỏi tại sao bình ac quy xe máy và ô tô đều 12v nhưng tại sao 1 cái to và 1 cái nhỏ vậy ạ ???
mong cac anh giup do tks
Sv năm 2 chuyên nghành ô tô mà ko hiểu được 2 thông số quan trọng nhất ghi trên vỏ của ắc quy là V và A à?

W123Lang

[Tịch thu bằng lái]
Em thua, em đi ra đây.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Bạn hiểu nó như cái bể nước ấy bạn.
12 volt nó như chiều cao của bể, bể dựng càng cao nước càng mạnh.
Kích thước bình nó như là dung tích, càng to chứa càng nhiều nước :D
Bể nước gia đình càng to, độ ổn định càng nhiều, đặc biệt lỡ may mất nước cũng dùng được lâu hơn.
Xe ô tô nếu đứt dây cu roa máy phát, vẫn sẽ chạy đc thêm đâu 7-10km nữa.

Xe cỏ cũ

Xe điện
mong cac anh giup do tks
Bạn làm thế nào mà vào được năm 2 ngành ô tô vậy? Kiến thức bạn hỏi ở môn vật lý cấp 3.

Emesco

Xe điện
Hỏi lăng nhăng gây cười thôi
Kệ nó đi

Chíu ù

Xe tăng
Cháu hỏi câu khó hơn chút là tại sao mỗi ngăn là 2V, sao không làm luôn ngăn 12v :-?

Bigmoto

Xe container
mong cac anh giup do tks
Bạn hiểu nó như cái bể nước ấy bạn.
12 volt nó như chiều cao của bể, bể dựng càng cao nước càng mạnh.
Kích thước bình nó như là dung tích, càng to chứa càng nhiều nước :D
Bể nước gia đình càng to, độ ổn định càng nhiều, đặc biệt lỡ may mất nước cũng dùng được lâu hơn.
Xe ô tô nếu đứt dây cu roa máy phát, vẫn sẽ chạy đc thêm đâu 7-10km nữa.
Đúng rồi đấy, kỹ thuật nó gọi là dung lượng bình. Cùng là 12V nhưng bình a tô dung lượng lớn hơn bình xe máy.
Giống như ví dụ trên 2 bê nước đặt cùng độ cao như nhau ( điện áp cùng là 12V), bể to hơn chứa được nhiều nước hơn :D
Ngoài ra dòng điện tức thời của bình to hơn cấp được dòng lớn hơn. Vì vậy bình a to khởi động xe máy được, nhưng bình xe máy không khởi động a tô được.
P/S: cụ chủ thớt bị hổng kiến thức phổ thông nghiêm trọng đấy :|

DurexXL

Tháo bánh
mong cac anh giup do tks
Trường này tháo khoán tuyển học sinh cấp 1 à?

Bigmoto

Xe container
Cháu hỏi câu khó hơn chút là tại sao mỗi ngăn là 2V, sao không làm luôn ngăn 12v :-?
Do đặc tính đặc trưng của điện cực và dung môi
Mỗi ngăn ( cell) tùy loại điện cực và dung môi chỉ tạo được 1 mức điện áp cố định. Do có làm ngăn to bao nhiêu cũng vậy thôi. Để đạt điện áp yêu cầu người ta mắc nối tiếp các ngăn lại với nhau.
Một số loại pin ac quy điển hình - nhiều cái em không nhớ chính xác lắm nhé, cụ nào nhớ sửa lại hộ em:
- ac quy a xít - chì: 2V
- ac quy kiềm- bạc: 1,8V
- pin con thỏ ( kẽm-mangan): 1.5V
- pin Ni-Cd: 1.2V
-pin Li-Po: 3V
......còn nhiều loại khác nữa :D

td2000

Xe tăng
Bạn nên nghỉ đi, học làm gì cho phí tiền.

RaptorHoang

[Tịch thu bằng lái]
Vui thật!!! Ho....ho...

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Đúng rồi đấy, kỹ thuật nó gọi là dung lượng bình. Cùng là 12V nhưng bình a tô dung lượng lớn hơn bình xe máy.
Giống như ví dụ trên 2 bê nước đặt cùng độ cao như nhau ( điện áp cùng là 12V), bể to hơn chứa được nhiều nước hơn :D
Ngoài ra dòng điện tức thời của bình to hơn cấp được dòng lớn hơn. Vì vậy bình a to khởi động xe máy được, nhưng bình xe máy không khởi động a tô được.
P/S: cụ chủ thớt bị hổng kiến thức phổ thông nghiêm trọng đấy :|
Đáng ra cần khuyến khích sinh viên hỏi những câu hỏi tại sao, thì có vẻ như OF hơi vùi dập quá :D
Còn cái 12Volt đơn thuần nó là hiệu điện thế thôi.
Cực âm nhưng không phải là âm :D
Ngoài ra kích thước bình còn do từng dòng xe, mức tiêu thụ điện ở dạng tĩnh khi củ đề chưa hoạt động.
Xây 1 căn chung cư bể nước sẽ to hơn căn nhà ngoại ô bé bé xinh xinh :))
Bình to có mấy lợi ích, mà một số xe Nhật đang để bình nhỏ, nhưng chỗ lắp bình có thể nâng cấp lên bình to hơn, thì cũng nên lắp bình to hơn :))
Nguyên lý nạp điện các xe đời sau này đều có bộ xử lý cả.
1. Khi bình chưa đầy:
Bộ nạp sẽ hoạt động, lấy điện cho vào để bình đầy.
2. Bình đầy:
Sử dụng điện của bình tới ngưỡng nào đó mới bắt đầu nạp lại, để tăng tuổi thọ ắc quy :))

Hại Điện

Xe container
mong cac anh giup do tks
Tổng số năng lượng được tính bởi Watt = Volt x Ampe.

Nếu Volt không đổi, thì Watt càng lớn khi Ampe càng lớn. Với ắc quy ô tô, để có Ampe lớn, người ta ghép song song nhiều tấm ắc quy với nhau nên kích thước nó lớn.

Ps. Làm sao cụ có thể là sinh viên khối kỹ thuật được nhỉ ?

Chỉnh sửa cuối:

hungnt03

Xe tải
Phổ thông thì người ta chỉ dạy các kiến thức rất chung mang tính lý thuyết mà.

Còn vấn đề này, sau câu hỏi của cháu, bác mới chợt nghĩ và thấy rằng nó là "bài toán kinh doanh" của doanh nghiệp cháu ạ. Các hãng xe thì tuyền là của nước ngoài; họ vào VN va lợi dụng sự còn thiếu hiểu biết về kiến thức oto; thậm chí là xe máy của người dân ta mà lòe thôi.

Cháu có thấy cái ác quy nó tuyền là nhựa đường đen xì không nào ? Cái cục nhựa đường to từng ấy chắc chỉ vài chục ngàn.

Nhưng dựa vào tâm lý của dân ta là cứ đến oto xe máy là phải đắt tiền lắm ý; nhưng nếu nhà SX không tuyên truyền/không "nghiêm trọng" hóa nên là ắc quy ô tô là phải làm to lớn như thế thì sao bán được cục nhựa đường ấy với giá tiền triệu cho ô tô và mấy trăm ngàn cho xe máy nào; và lại càng không "lừa" để bán nó với thời gian dài như thế.

Vấn đề cháu đặt ra là rất hay; mà chỉ có những người trong ngành; có kiến thức về ô tô như cháu mới phát hiện ra.

Rất mong xã hội, đất nước có những con người giỏi về chuyên môn, được đào tạo bài bản và biết xót tiền của dân để vạch trần nhưng "thủ đoạn" kiểu phải làm cái ắc quy ô tô to ra đến bán nhựa đường giá đắt.

May mà có ý kiến của cháu, bác mới "ngộ" ra và giật mình vì điều đó. Ừ nhỉ sao cũng là 12V mà lại phải làm to cho đắt.

Ít ngày nữa, ắc quy xe bác hỏng; thay vì bác phải mua ắc quy to như hãng bẩu mất tiền triệu; bác sẽ mua 9 cục pin tiểu có mấy ngàn thôi, đấu nối lại là thành 12V.
lạy cụ, cụ ăn gì em cúng. Cụ chỉ biết về hiệu điện thế U mà k biết về cường độ dòng điện I hả. có công thức công suất P = U*I.
Dám hỏi cụ tại sao người ta không chọn các loại biến áp 110v 50W cho tủ lạnh bãi mà ngta phải chọn loại 110v 1000w? chọn loại công suất nhỏ thì đỡ tốn tiền cụ nhờ, thằng nào nó cũng ra 110v mà.
Cái này giống như chuyện 2 xe cùng động cơ, 1 cái đổ 1l, 1 cái đổ 2l xăng mà lại muốn thằng đổ 1l chạy xa bằng thằng 2 lít.
mà cụ nhìn kiểu gì bảo bình acquy toàn nhựa đường, cụ có hiểu nguyên lý tạo ra điện của acquy k vậy. nhựa đường mà tạo ra điện chắc phải cho vào nhiệt điện để đốt.

Chỉnh sửa cuối:

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Phổ thông thì người ta chỉ dạy các kiến thức rất chung mang tính lý thuyết mà.

Còn vấn đề này, sau câu hỏi của cháu, bác mới chợt nghĩ và thấy rằng nó là "bài toán kinh doanh" của doanh nghiệp cháu ạ. Các hãng xe thì tuyền là của nước ngoài; họ vào VN va lợi dụng sự còn thiếu hiểu biết về kiến thức oto; thậm chí là xe máy của người dân ta mà lòe thôi.

Cháu có thấy cái ác quy nó tuyền là nhựa đường đen xì không nào ? Cái cục nhựa đường to từng ấy chắc chỉ vài chục ngàn.

Nhưng dựa vào tâm lý của dân ta là cứ đến oto xe máy là phải đắt tiền lắm ý; nhưng nếu nhà SX không tuyên truyền/không "nghiêm trọng" hóa nên là ắc quy ô tô là phải làm to lớn như thế thì sao bán được cục nhựa đường ấy với giá tiền triệu cho ô tô và mấy trăm ngàn cho xe máy nào; và lại càng không "lừa" để bán nó với thời gian dài như thế.

Vấn đề cháu đặt ra là rất hay; mà chỉ có những người trong ngành; có kiến thức về ô tô như cháu mới phát hiện ra.

Rất mong xã hội, đất nước có những con người giỏi về chuyên môn, được đào tạo bài bản và biết xót tiền của dân để vạch trần nhưng "thủ đoạn" kiểu phải làm cái ắc quy ô tô to ra đến bán nhựa đường giá đắt.

May mà có ý kiến của cháu, bác mới "ngộ" ra và giật mình vì điều đó. Ừ nhỉ sao cũng là 12V mà lại phải làm to cho đắt.

Ít ngày nữa, ắc quy xe bác hỏng; thay vì bác phải mua ắc quy to như hãng bẩu mất tiền triệu; bác sẽ mua 9 cục pin tiểu có mấy ngàn thôi, đấu nối lại là thành 12V.
Thật ra 12Volt là lý thuyết cụ nhé.
Nạp đầy thường từ 12.5 tới 14volt.
Vì vậy có thêm kiến thức khi đi xe để không bị luộc, em nhớ gấu em xe không đề được, ra hàng xe máy họ đòi thay cơ số thứ, đâu 2 củ.
Em chạy ra bảo lấy volt kế đo cho tao, đo ra được 13.5 volt.
Em bảo ô tô tao đi có 12.5 chạy phe phé, sao bình xe chị 13.5 mài đòi thay :))
Hóa ra có cái gì đâu, dây lâu ngày không bảo dưỡng tiếp điện kém :P

nhatlongcamera2

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
để chú giải thích dễ hiểu hơn cho cháu nhé, cùng là cái cục pin dự phòng , đầu ra đúng 5V, nhưng cục bé chỉ sạc được đầy 1 lần iphone, cục to được nhiều hơn. nó khác nhau ở cái thông số mAh . ắc quy cũng vậy, chỉ giống mỗi cái số 12V còn cháu có vẻ cố tình quên ko nhắc đến các thông số khác.

gazavn

Xe máy
Acquy xe máy, ô tô đều 12 hoặc 24v, nhưng còn thông số quan trọng nữa là Ah, ampe-giờ. Cái này có nói rất rõ ràng ở vật lý lớp 11 hoặc 12 rồi. Ah là thông số cho biết dung lượng của acquy, tức là lượng điện nó chứa nhiều hay ít. Chắc e có dùng điện thoại thì biết nó có thông số pin mAh tức là mili-ampe giờ rồi.
Em tìm sách vật lý cấp 3 đọc lại nhé.