[Funland] So sánh chung cư cũ trung hòa nhân chính và các chung cư mới

4banhxequay

Xe điện
Thank cụ. Khu này cũ có sổ đỏ còn dễ, nhiều khu mới khi quảng cáo có diện tích thông thuỷ và diện tích gì đó, chẳng hiểu tính theo diện tích nào nữa

cuchuoi0509

Xe tăng
Thank cụ. Khu này cũ có sổ đỏ còn dễ, nhiều khu mới khi quảng cáo có diện tích thông thuỷ và diện tích gì đó, chẳng hiểu tính theo diện tích nào nữa
tim tường là tính diện tích bao gồm cả tường. Viền thì chỗ nào giáp với mặt thoáng thì tính cả, còn giáp căn hộ khác thì chia đôi.
Thông thủy các CĐT hay quảng cáo hiện tại thì trừ tường đi mất khoảng 7-8%
Thông thủy thực tế trừ hết tường, hộp kỹ thuật (đo đạc, cộng diện tích các khoảng lại) thì thật ra phải trừ tiếp 7-8% nữa. là còn 14-15% so với tim tường.
Cái này áp dụng được cho cả nhà đất lẫn chung cư luôn.VD nhà đất 44m thì thực tế sử dụng bên trong chỉ có 37m

lylap96

Đi bộ
Tôi thích chung cư loại mới đủ tiện ích, có sân chơi an toàn cho trẻ em, chỗ để xe thoải mái - kiểu Time City

anhminh1

Xe máy
Em vừa ngắm 1 căn bên 17T4, khá là ưng nhưng thấy toà này cho thuê làm văn phòng hơi nhiều thì phải. Cảm giác hơi lộn xộn, các bác ở khu TH NC lâu có bất tiện ko ạ ?

Smile1102

Xe container
Em cũng đang ở khu Trung Hoà. Thấy vị trí khu này rất đẹp, tiện lợi đủ đường, con nhà em đi học từ mẫu giáo tới C3 đều đi bộ được, trường công và tư đều tốt, học thêm học nếm, vẽ, đàn hát đều có quanh khu. Ăn uống thì đủ cả đồ Âu, Á, vỉa hè các loại. Thể dục đi bộ ra công viên hoặc dưới chân nhà, khu N05, 34T sân rộng, ng lớn đi bộ trẻ con đi chơi. Sáng đưa con đi học thì đi chợ, mua nhiều đồ thì vào Vinmart hoặc BigC, mua muộn vào Kmart, mua ít thì siêu thị mini chân toà nhà. Gym đi bộ mấy khu bên cạnh có đủ option, từ rẻ tới đắt, rạp chiếu phim có 2 cái cũng đi bộ đc, hiệu sách có 2 cái, quần áo thì lượn ra Trần Duy Hưng một dãy luôn. Khu nhà em thì nhiều thang máy nên gần như ko phải chờ, hành lang rộng, nhà thiết kế ổn và thoáng (trc khi mua nhà em cũng định mua Royal mà ko cảm thụ nổi thiết kế, nhà chung cư mà như nhà ống, nhìn bản vẽ đã ngột rồi). Có chỗ để ô tô cố định, chi phí dịch vụ (5k/m2) và đỗ xe rẻ ô tô 350K với xe thứ 1, 1.2M với xe thứ 2. Cần khám lặt vặt gì thì chạy qua Thu Cúc.
Nói chung về tiện ích dịch vụ thì em thấy khó có khu nào qua được khu này, mọi nhu cầu của gia đình đều có thể đảm bảo trong bán kính dưới 1km nên đi bộ đc.
Cách đây 2 năm em định mua nhà Tây Hồ Tây, xem đc căn ở Phú Mỹ rất đẹp nhưng nghĩ đi nghĩ lại con cái đang đi học, bọn em lại làm viêc quanh đây nên ko thể chuyển nhà đc nên lại thôi.
Nếu các cụ có con độ tuổi đi học, mình độ tuổi ăn chơi thì khu này em nghĩ là lựa chọn rất tốt.

caisua

Xe lăn
Em cũng đang ở khu Trung Hoà. Thấy vị trí khu này rất đẹp, tiện lợi đủ đường, con nhà em đi học từ mẫu giáo tới C3 đều đi bộ được, trường công và tư đều tốt, học thêm học nếm, vẽ, đàn hát đều có quanh khu. Ăn uống thì đủ cả đồ Âu, Á, vỉa hè các loại. Thể dục đi bộ ra công viên hoặc dưới chân nhà, khu N05, 34T sân rộng, ng lớn đi bộ trẻ con đi chơi. Sáng đưa con đi học thì đi chợ, mua nhiều đồ thì vào Vinmart hoặc BigC, mua muộn vào Kmart, mua ít thì siêu thị mini chân toà nhà. Gym đi bộ mấy khu bên cạnh có đủ option, từ rẻ tới đắt, rạp chiếu phim có 2 cái cũng đi bộ đc, hiệu sách có 2 cái, quần áo thì lượn ra Trần Duy Hưng một dãy luôn. Khu nhà em thì nhiều thang máy nên gần như ko phải chờ, hành lang rộng, nhà thiết kế ổn và thoáng (trc khi mua nhà em cũng định mua Royal mà ko cảm thụ nổi thiết kế, nhà chung cư mà như nhà ống, nhìn bản vẽ đã ngột rồi). Có chỗ để ô tô cố định, chi phí dịch vụ (5k/m2) và đỗ xe rẻ ô tô 350K với xe thứ 1, 1.2M với xe thứ 2. Cần khám lặt vặt gì thì chạy qua Thu Cúc.
Nói chung về tiện ích dịch vụ thì em thấy khó có khu nào qua được khu này, mọi nhu cầu của gia đình đều có thể đảm bảo trong bán kính dưới 1km nên đi bộ đc.
Cách đây 2 năm em định mua nhà Tây Hồ Tây, xem đc căn ở Phú Mỹ rất đẹp nhưng nghĩ đi nghĩ lại con cái đang đi học, bọn em lại làm viêc quanh đây nên ko thể chuyển nhà đc nên lại thôi.
Nếu các cụ có con độ tuổi đi học, mình độ tuổi ăn chơi thì khu này em nghĩ là lựa chọn rất tốt.
Ôi, em ở đây 17 năm rồi mà chả biết đánh giá như cụ. Chỉ biết ngay gần cty nên trưa chạy về ngủ giấc thoải mái. Cuối tuần đi chơi xa cũng dễ mà về Hoàn Kiếm ăn chơi cũng ko xa lắm, nói chung tiện
Em ko thích các khu mới vì trần thấp, phòng nhỏ thấy ngột ngạt nên chắc cứ ở đây mãi vì bảo trì tốt, chất lượng xây dựng ổn hơn hẳn. Chục năm làm lại nội thất 1 lần lại ngon lành

Smile1102

Xe container
Ôi, em ở đây 17 năm rồi mà chả biết đánh giá như cụ. Chỉ biết ngay gần cty nên trưa chạy về ngủ giấc thoải mái. Cuối tuần đi chơi xa cũng dễ mà về Hoàn Kiếm ăn chơi cũng ko xa lắm, nói chung tiện
Em ko thích các khu mới vì trần thấp, phòng nhỏ thấy ngột ngạt nên chắc cứ ở đây mãi vì bảo trì tốt, chất lượng xây dựng ổn hơn hẳn. Chục năm làm lại nội thất 1 lần lại ngon lành
Em thì mới ở được gần 6 năm cụ ạ. Nhưng lúc mua cũng phải đánh giá nên tìm hiểu kỹ, lúc ở cũng thấy hài lòng.
Em toàn bảo chồng em là khu này là New center của HN, vì khoảng cách đi vào trung tâm như Bờ Hồ hay đi ra các khu mới như Mỹ đình, KengNam...đều tiện.
Tuy ăn uống vẫn thiếu các quán kiểu cực ngon hay cực tinh tế nhưng cũng chấp nhận được, về vụ thuận lợi học hành là vô đối. Trường tư có Archimedes, Ngôi sao, Lương Thế Vĩnh, qte có Brendon, bán công có Lý Thái Tổ, công có Ams, Nhân Chính, Phan Đình Giót, trường mới Trần Duy Hưng, liên cấp Thăng Long to oạch đang xây, nếu đi học ở chuyên NN hay SP thì đi đường trên cao cũng chỉ mất 5-10 phút nếu ko tắc. Xa hơn tí mà dưới 2km có Nam Trung Yên, Cầu giấy, Yên Hoà...
Tuy nhiên ở vị trí này đã hết đất, chỉ còn toà mới BRG ở Lê Văn Lương và Summit ở Trần Duy Hưng, nhưng em thích khu Hoàng Đạo Thúy hơn vì phố nhỏ ko ồn, ít tắc, nhiều đường bàn cờ nên dễ đi chuyển.
Nhà em khu mới nên trần hơi thấp như cụ nói mà phòng rộng nên thấy cũng không sao.
Em chơi với đội Tây thì chúng nó bảo em là mua chung cư thì phải khu trung tâm, không mua ngoại thành hay khu xa vì sau này nó dễ trở thành những khu dân trí thấp. Và nên mua đất dọc đường sân bay, gần bến tàu vì các nc trên thế giới trải qua bao năm đều phát triển theo hướng đó.
Em thì ko thích mấy khu Royal và Time của Vin vì mật độ cao, thiết kế quá tham và tệ. Nói chung chung cư mà có phòng ko thông đc sáng và không khí thì ko chấp nhận đc, hành lang thì sâu hun hút, số căn trên 1 tầng quá nhiều, em đánh giá cao Vin ở chỗ biết đầu tư vào chỗ ít tiền là cảnh quan, sân chơi và dịch vụ để bù lại cho vụ tham lam và ko chấp nhận nổi trong thiết kế. Về vị trí thì Vin có khu Royal và GreenBay là okie. Skylake và Westpoint cũng đc nhưng gần đường vành đai nên hơi ồn, D Capital thì vừa gần vành đai vừa ko phải của Vin nhưng để đi chuyển thì cũng rất tiện. Các khu của Trung Hoà thì chỉ có Mandarin là có đầu tư cảnh quan nhưng lại hơi đắt và thiết kế căn hộ cũng ko phải đẹp, ngoài ra diện tích lớn nhưng lại ít phòng, hợp với ng giàu có tiền mua kiểu duplex thì chắc ở sướng.
Tóm lại nếu vừa tiền, muốn mua chung cư ở tương đối rộng rãi, vị trí đẹp và thuận tiện học hành con cái, chất lượng chấp nhận đc thì ở các toàn dọc Hoàng Đạo Thúy và xung quanh em thấy là lựa chọn cực kỳ tốt.

nothing_boy81

Xe máy
Các cụ ở khu Trung hòa nhân chính đông thế. Làm vụ offline các cụ nhỉ

Thuvinh

Xe đạp
Quanh khu này có thằng Rivera Park ở Vũ Trọng Phụng cũng rất Ok.

formd

Xe tăng
Website
www.handheld.com.vn
18T1 của em hiện giá mới có gần 30tr/m2
Các cụ mua khẩn trương đi khà khà

caisua

Xe lăn
18T1 của em hiện giá mới có gần 30tr/m2
Các cụ mua khẩn trương đi khà khà
Căn 65m giờ bán 31 phát mất hút ngay ạ, sâu cứ gạ em 2 tỏi mà em để dành cho F1 nên ko ý kiến

Chỉnh sửa cuối:

serjaime

Xe máy
Dưới 2 tỏi mua được khu THNC không các cụ

Được gửi từ iPhone 7 Plus - Otofun

jojo_b

Xe tăng
Website
360.yahoo.com
Em vừa ngắm 1 căn bên 17T4, khá là ưng nhưng thấy toà này cho thuê làm văn phòng hơi nhiều thì phải. Cảm giác hơi lộn xộn, các bác ở khu TH NC lâu có bất tiện ko ạ ?
THNC cụ mà kêu lộn xộn thì chẳng ở đâu đỡ lộn xộn hơn. Em cũng THNC đây ở thấy tiện, sạch sẽ, trường lớp cho con quá ổn vì trường tốt đều gần cả. Đồ ăn Á, Âu, Ấn, Truyền thống đủ, có mỗi phở thì khu này không ngon! Siêu thị lớn không thiếu, mà hàng cao cấp cũng chẳng thiếu luôn. Mỗi cái tắc đường 2 buổi cũng hơi nặng

formd

Xe tăng
Website
www.handheld.com.vn
Căn 65m giờ bán 31 phát mất hút ngay ạ, sâu cứ gạ em 2 tỏi mà em để dành cho F1 nên ko ý kiến
Căn to giờ tầm 30 rồi cụ
Không có lý nào khu chúng ta hạ tầng đầy đủ chỉ cũ chút mà lại thấp hơn thằng bên cạnh 15tr.
Nên việc nó phải trở lại mặt bằng giá cho phù hợp là đúng thôi cụ ạ!
Tầm 35tr/m2 mới tạm đúng giá trị của nó

caisua

Xe lăn
Căn to giờ tầm 30 rồi cụ
Không có lý nào khu chúng ta hạ tầng đầy đủ chỉ cũ chút mà lại thấp hơn thằng bên cạnh 15tr.
35 cơ ạ? nhà em có 6 căn lay lắt cho thuê ở khu này bao lâu rồi vì cứ nghĩ rồi sẽ đến lúc nó lên, nhưng em cũng ko có ý định bán mà chỉ mua thêm để con cháu quây quần và lấy tiền cho thuê sau này bù vào lương hưu đi du lịch

NguyễnĐức888

[Tịch thu bằng lái]
Quanh khu này có thằng Rivera Park ở Vũ Trọng Phụng cũng rất Ok.
Em cũng thấy khu đấy ok. Tuy không nhiều tiện ích nhưng mật độ thấp, quản lý cũng tốt. Chị em mua căn ở đấy, em sang ở 1 tuần cũng thấy thích.
P/s: Hàng xóm bên đấy đang gửi bán cĂn góc 89m có đồ, cụ nào thích khu bày ib em nhé

cuchuoi0509

Xe tăng
Căn to giờ tầm 30 rồi cụ
cụ lại tầm bậy. Khu THNC xây lâu rồi, diện tích tính theo tim tường. Nhà mới giờ nó bắt niêm yết theo thông thủy, tính giá m2 theo thông thủy nên cụ thấy thế, thiết kế cũ hộp kỹ thuật to với vài chỗ k hợp lý nên diện tích sử dụng thực tế nó thấp hơn 10% gì đó. cụ cứ nhân ngược lại thì 30tr => 33,34 tr rồi