[Funland] So sánh Công Phượng và Công Vinh lúc 20-21 tuổi

MR VUTUAN

Xe tải
Cụ cứ nói trận gặp JAV là phải phối hợp. Thực chất là có phối hợp, nhưng Văn Đức không tận dụng được. Còn nói chung trận đó chiến thuật là Phượng đá cắm, nhiệm vụ quẩy để kiếm phạt. Cả trận đấu Phượng nó đá một mình trên cao thì phối hợp với ai? Với hậu vệ đội bạn ạ?
cụ nói chuẩn, trận đó, ông park giao nhiệm vụ cho CP 1 mình trên hàng công, quẩy nhiệt tình, độc lập tác chiến, ở dưới có cơ hội thì hỗ trợ tấn công, không thì ở nhà phòng ngự hết. Trận đó CP đá rất hay, 1 mình đơn độc nhưng cũng làm cho mấy e JAV toát mồ hôi

MR VUTUAN

Xe tải
bầu Hiển cụ ạ, ông ấy không nổ như ông Đức thôi. Nói chung ông Đức cũng có lòng yêu thích bóng đá, nhưng phông bạt thì cũng không phải vừa, năm 2014, 2015 cụ Miura không ưa dùng quân HAGL, nên hầu như tuần nào trên các báo thể thao cũng ngập lời chỉ trích của ông phó chủ tịch phụ trách tài chính VFF khi ấy. Tuyên ngôn của ông Đức 1 thời bị bọn vozer nó lập hăn 1 topic mấy năm liền bôi bác chỉ cả đá đẹp thua cũng được, tí nữa thì HAGL xuống hạng, may mà cuối lại phải đi chạy điểm không thì muối mặt, toàn nhà vô địch Nutifood mà xuống hạng nhất Vleage
theo e biết thì không phải Bầu Hiển cụ nhé, all từ nhỏ được trung tâm gì đó e ko nhớ tên rèn luyện, TT này hay lấy mấy cầu thủ nhí ở Đông Anh, Long Biên. Bầu Hiển chỉ là thấy các cháu nó tài năng, nên khi lớn lớn chút rồi thì nhấc về T&T. Về sau chẳng có vụ các cụ ở TT đó than thở chẳng được đồng mẹ gì từ Bầu Hiển cả

MR VUTUAN

Xe tải
Hàng thủ ĐNA mà không dè chừng CV à? Nó là thằng ghi bàn thắng nhiều nhất cho ĐTQG, gần gấp đôi cầu thủ tiếp theo mà bảo không phải dè chừng ^^
Từ hơn chục năm trước cho đến khi giải nghệ các đội đá với Việt Nam khi được hỏi chỉ nhắc đến Công Vinh thôi, chắc nó nhắc cho vui chứ không dè chừng ^^
Còn chuyện Vinh là đàn em được bao che cụ bịa ra để nhét vào cho Vinh à? Thế thì hơi xấu tính đó cụ. Nó là thằng nhà quê chân đất đi lên, chuyển khắp các CLB mà dám bảo nó được bảo kê? Thằng Vinh ngay cả ở SLNA cũng không được thích vì nó CHUYÊN NGHIỆP quá: Không rượu chè, bài bạc, ăn chơi để HÒA ĐỒNG với ANH EM
Còn không thích so ở tuyển thì đơn giản hơn chuyện cứ so thành tích ghi bàn ở giải VĐQG - nơi ai cũng có cơ hội thể hiện bản thân, hiện tại chỉ có CV mới so được với cầu thủ ngoại thôi, còn lại không đủ tuổi. Đến khi giải nghệ thí số bàn của Vinh gấp đôi cầu thủ nội tiếp theo đấy
Tóm lại lứa cầu thủ này đang rất tốt, nhưng cũng đừng mang ra để dìm CV một cầu thủ đóng góp tốt nhất cho ĐTQG tính đến bây giờ. Bao giờ những thành tích của Vinh được vượt qua thì so sánh cũng chưa muộn, đừng đếm cua trong lỗ
Bản thân e cũng thích CV đá, đơn giản và hiệu quả. Nhưng e cũng thấy CV khôn thật, trả lời phỏng vấn thì cấm có sai 1 li, và hơi Showbiz còn mấy cái kia e không bàn tới vì mình không biết.

piano

Xe điện
Các cụ ấy không theo thống kê đâu, cụ lôi ra làm rì :D
Thôi, theo em CP và CV không bằng Ro Đũy và Si lùn.
Thế cho nhanh, đỡ tranh luận :))
thực ra theo em so sánh thì nên so sánh khả năng của cầu thủ trong từng thời đại thì hơn là so sánh với nhau vì khập khiễng lắm.

Công Vinh là cầu thủ số 1 ở thời đại anh ta ( khả năng, giá trị chuyển nhượng, sự nổi tiếng), Trong khi đó ở thời này thì Công Phượng liên tục phải làm dự bị, liên tục bị các " đàn em" qua mặt ( Quang hải, Văn Đức)...nghĩa là Cp đã không còn là số 1 của thế hệ này nữa.
Vậy thì CV hơn Cp là cái chắc rồi.

So sánh các chỉ số đơn thuần như sức bền, tốc độ...thì em nghĩ CP vượt CV. Vì càng ngày khoa học thể thao càng phát triển, dinh dưỡng y tế phát triển thì cầu thủ sau sẽ hơn cầu thủ trước.

Pele được coi là vua bóng đá nhưng nếu thực tế so sánh về sức mạnh, tốc độ, tư duy chiến thuật thì chắc Pele chỉ ngang với một cầu thủ hạng trung bình thời bấy giờ thôi. Nhưng Pele vẫn là vua.

MR VUTUAN

Xe tải
Nhờ cụ cho em 5 bàn thắng giá trị hơn của CP, nói như cụ thì Messi chả là cái đinh rỉ gì so với những tiền đạo trước đó đã ghi bàn đã mang cúp về cho Argentina.#-o
Messi đúng là cái đinh gỉ so với Maradona ( trong mắt của người dân Argentina )

ngotatto

Xe lăn
Người OF
Website
gomsuminhlong.vn
Ko có thiên phú sao 19 tuổi nó đã đoạt quả bóng vàng VN hả cụ :)). VN được mấy người thiên phú hơn nó để 19 tuổi đoạt quả bóng vàng thế :)
Cụ cứ xem Vinh nó đá thì biết cụ ạ.
Vinh là cầu thủ thuộc dạng cực chuyên nghiệp và may mắn nữa.

quanggialai

Xe điện
Hàng thủ ĐNA mà không dè chừng CV à? Nó là thằng ghi bàn thắng nhiều nhất cho ĐTQG, gần gấp đôi cầu thủ tiếp theo mà bảo không phải dè chừng ^^
Từ hơn chục năm trước cho đến khi giải nghệ các đội đá với Việt Nam khi được hỏi chỉ nhắc đến Công Vinh thôi, chắc nó nhắc cho vui chứ không dè chừng ^^
Còn chuyện Vinh là đàn em được bao che cụ bịa ra để nhét vào cho Vinh à? Thế thì hơi xấu tính đó cụ. Nó là thằng nhà quê chân đất đi lên, chuyển khắp các CLB mà dám bảo nó được bảo kê? Thằng Vinh ngay cả ở SLNA cũng không được thích vì nó CHUYÊN NGHIỆP quá: Không rượu chè, bài bạc, ăn chơi để HÒA ĐỒNG với ANH EM
Còn không thích so ở tuyển thì đơn giản hơn chuyện cứ so thành tích ghi bàn ở giải VĐQG - nơi ai cũng có cơ hội thể hiện bản thân, hiện tại chỉ có CV mới so được với cầu thủ ngoại thôi, còn lại không đủ tuổi. Đến khi giải nghệ thí số bàn của Vinh gấp đôi cầu thủ nội tiếp theo đấy
Tóm lại lứa cầu thủ này đang rất tốt, nhưng cũng đừng mang ra để dìm CV một cầu thủ đóng góp tốt nhất cho ĐTQG tính đến bây giờ. Bao giờ những thành tích của Vinh được vượt qua thì so sánh cũng chưa muộn, đừng đếm cua trong lỗ
đang so sánh lúc 20 -21 tuổi mà cụ.
nếu so thành tích ghi bàn cho đội tuyển thì
Cv - 13 bàn thắng
CP ~ 65 - 70 bàn thắng
tính chung cho cả U lẫn tuyển khi cả 2 đang ở độ tuổi 21
còn so thành tích ghi bàn cho CLB thì
CV - 61 bàn thắng
CP chỉ có 6 bàn thắng

mitdac1819

Xe điện
theo e biết thì không phải Bầu Hiển cụ nhé, all từ nhỏ được trung tâm gì đó e ko nhớ tên rèn luyện, TT này hay lấy mấy cầu thủ nhí ở Đông Anh, Long Biên. Bầu Hiển chỉ là thấy các cháu nó tài năng, nên khi lớn lớn chút rồi thì nhấc về T&T. Về sau chẳng có vụ các cụ ở TT đó than thở chẳng được đồng mẹ gì từ Bầu Hiển cả
E đã trả lời ở post trước rồi, trung tâm có công phát hiện, nhưng để tài năng phát triển được thì phải về lò đạo tạo trẻ, còn cụ gì than thở thì cứ than thở thôi. Nói thế 27 cháu sang đội trẻ hà nội t&t, nhưng có phải cả 27 cháu đều phát triển được đâu, đấy chính là nhờ lò đạo tạo trẻ của hà nội t&t

mitdac1819

Xe điện
Cv - 13 bàn thắng
CP ~ 65 - 70 bàn thắng
CV - 61 bàn thắng
CP chỉ có 6 bàn thắng
giải u mà cũng đem ra so bàn thắng thì vãi rồi, nhập nhèm quá cụ ơi. So thì so những bàn thắng ở tuyển quốc gia ấy, chứ u19 những giải vô thưởng vô phạt như nutifood thì so làm gì

Steven

Xe tăng
Các cụ cứ chê CV, em thấy CV đá ở tầm ĐNA ổn và đóng góp nhiều cho tuyển. Chuyên môn thì có ý thức phấn đấu còn tính cách thì em cũng chẳng thích.

shiluo

Xe container
Cv - 13 bàn thắng
CP ~ 65 - 70 bàn thắng
CV - 61 bàn thắng
CP chỉ có 6 bàn thắng
Đem U ra so thì em cũng ạ cụ
Lứa U19 năm nào vừa ra lò bầu Đức đem đi đá khắp năm châu bốn biển, cả năm toàn giải giao hữu mà cụ đem ra để so thì em cũng sợ rồi, thế nên trên thế giới nói về thành tích thì không đâu người ta tính giải trẻ cả. Tham gia giải trẻ thường người ta cũng chỉ lấy nòng cốt 1 CLB rồi bổ sung thêm vài cầu thủ khác cho có thôi

mitdac1819

Xe điện
Messi đúng là cái đinh gỉ so với Maradona ( trong mắt của người dân Argentina )
Chưa cần so đến Maradona đâu cụ, so với Batistuta đã không bằng rồi, ít ra Batigol còn có cái cup copa america năm 93, còn Si thì vẫn mãi là người về nhì vĩ đại, nếu ss theo các tiêu chí như các cụ, lấy cảm tính ra đo :))

vnvodoi

Xe tăng
So sánh thì các cụ cũng nên so là đối thủ mà CV và CP ghi bàn là ai ?
Nếu chỉ nói tầm quốc tế, bàn thắng CP ghi được vào lưới Iraq, Qatar, Jordan, .. CV em nhớ là ghi được 1 quả vào lưới Iraq, 1 quả vào lưới qatar tất cả đều là đá sân nhà , được ủng hộ . Còn các bàn của CP đều là những bàn ở các giải đấu lớn.

Không thể so sánh ghi bàn vào lưới mấy đội ĐNA như ghi bàn vào lưới châu lục được. Nếu dựa trên thành tích ghi bàn thì thế giới Ronaldo , Messi hiện không bằng Ali Daei của Iran.

quochiep

Xe tăng
Bình tĩnh thôi cụ ơi! Em đảm bảo 1 điều các cụ fan cuồng Quyến béo đều bị ám ảnh bởi Thái Lan nên thấy nó có 1 trận đá hay trước Thái thì tâng nó lên cao.

Em hỏi lại phát nữa là ngoài cái SG2003 ra thì Quyến béo còn thể hiện đc ở đâu nữa? Có cần em đem mấy bài báo năm 2004 ra để các cụ thẩm xem Quyến béo bị chỉ trích vì xuống phong độ từ ngày đó ko?

Khoảng cách giữa U23 và ĐTQG là cực kì lớn. Cứ nhìn U23 mình đá thế nào với khi lên Asiad đá thế nào là đủ hiểu. Quyến béo chỉ mới thể hiện ở cấp độ trẻ.

Và em chưa từng thấy 1 đất nước nào tôn thờ 1 thằng cầu thủ chỉ xuất sắc 1 giải đấu trẻ như thánh cả! Đa phần các cầu thủ trẻ nó chưa hoàn thiện kỹ năng nên thằng nào phát triển sớm thì sẽ nổi sớm thôi.

Lấy tennis ra làm VD, nếu tính đến năm 21 tuổi thì Federer chả là cái quái gì so với Murray :)) . Giả thử ông Murray chấn thương, nghỉ hưu luôn lúc đó, liệu các cụ có đồng ý là Murray mà ko bị chấn thương thì sẽ thành công hơn Federer chăng?
Tóm lại, các cụ đang sử dụng một giả thuyết ko có thật, ko có bất cứ cơ sở nào chứng minh.
Nên nhớ, Quyến nó bán độ vào cuối 2005 nhưng từ cuối 2003 đến cuối 2005, nó có tới 2 năm thể hiện mình mà ... chả làm đc gì cả. Mọi tinh hoa của nó ở trong năm 2003 cả rồi! Nói 1 cách khác, nó là CẦU THỦ MỘT MÙA, kiểu như Jamie Vardy, như Andrea Belotti bây giờ vậy.

Cụ ơi! Bẩm sinh thì đầy thằng, nhưng từ bẩm sinh lên đẳng cấp là câu chuyện cực dài.

Cho cụ xem clip về thằng ku này, bẩm sinh nó cao thế nhưng giờ nó đang thất nghiệp ở tuổi 21 đấy :))

Quyến béo chỉ thể hiện kỹ thuật ở cấp độ trẻ ao làng thôi cụ. Chừng đó thì thằng Phượng nó làm còn giỏi hơn vì nó còn đá với cả đội trẻ châu Á cơ :))

Tóm lại em chưa thấy bất cứ chứng cứ gì mới của các cụ fan Quyến béo chứng minh rằng Quyến béo sẽ thành cầu thủ vĩ đại nếu ko bán độ :)) , vẫn chỉ là câu từ "cảm xúc, quái, kỹ thuật siêu" rất mơ hồ và đầy cảm tính ;))
Cụ nói đúng nhưng thiếu , VQ nó đc thần tượng như vậy ngoài chuyện nó đá hay trc Thái ra thì còn là từ giải U16 châu á ăn đc thằng TQ 3-2 . Nó thịt đc Tàu và Thái là 2 thằng mà VN ghét nhất , ngoài ra lúc đó VN ko có cầu thủ nào thần tượng sau thế hệ HS , HD tự nhiên lại có một thế hệ U16 đá giải châu á rất tốt ( VQ nó đc gọi là thần đồng từ giải này ) nên mọi kỳ vọng dồn cả vào nó . Thêm nữa VQ nó đá thiên về kỹ thuật lại béo lùn giống Maradona nên rất hợp với đa số dân chúng ( ở Argentina Messi ko thể so đc với Maradona dù có nhiều danh hiệu hơn rất nhiều ) . Lứa U16 đó cũng giống như lứa U19 HAGL ấy , cụ ko thấy VL lấy chỗ BTD , HH lấy chỗ của XT là bị chửi SML do fan U19 đấy ko mặc dù u19 HAGL đã chững lại từ mấy năm nay rồi .

garungrobi

[Tịch thu bằng lái]
Bán độ rồi thì so gì nữa. Còn khi đỉnh cao phong độ thì V có gì Q có đấy thôi.
Năm 2004 Quyến đỉnh cao phong độ sao thằng Vinh nó lại đoạt bóng vàng vậy?
Đỉnh cao mỗi năm 2003 còn đâu xuống dốc ko phanh cũng gọi là tài năng à :))

garungrobi

[Tịch thu bằng lái]
Mấy cái quả bóng vàng của châu Âu hay FIFA còn tranh luận ỏm tỏi, VN chả là cái gì, cụ xem CP nó ghi dấu ấn trong người hâm mộ bằng cái gì
Bằng truyêng thông chứ bằng j:)). Truyền thông định hướng dư luận thì thôi rồi :))

garungrobi

[Tịch thu bằng lái]
Riêng về quả BV, HQA bằng tuổi CV, cấm thi đấu 3 năm quay trở lại vẫn giành V khi 27 tuổi. Lương dị thành tích QT cũng bình thường, farm bàn cho DTQG thì hít khói cho CV nhưng làm luôn bàn tay cụt một ngón. Vinh được cái chuyên nghiệp, không thả cá gá bạc trong một giai đoạn nhố nhăng của BDVN chứ còn đến mức tượng đài thì chưa đủ đâu. CV mà tượng đài chắc Lương dị là tượng đái.
Ờ. Cầu thủ nội ghi nhiều bàn nhất Vleague. Cầu thủ ghi nhiều bàn nhất cho dtqg. Ghi bàn quyết định vô địch aff cup.
Ai ở VN làm dc hơn nó mà kêu nó ko phải tượng đài ???

garungrobi

[Tịch thu bằng lái]
Nếu so thời cùng lứa tuổi, Công Vinh chả ai biết là thằng nào, chứ đừng nói đem ra so sánh
Trong lịch sử bóng đá VN. Ai ghi nhiều bàn ở giải vdqg hơn nó? Ai ghi nhiều bàn hơn nó ở dtqg? Kể tôi cái tên ở VN làm tốt hơn nó đi :))

garungrobi

[Tịch thu bằng lái]
Em có nói gì đâu. Chỉ bảo là nâng tầm CV lên làm tượng đài thì buồn cười thôi. :D
Thế theo cụ thêa nào mới là tượng đài? Ở VN này ko tiền đạo nào làm dc như nó thì nó là tượng đài chứ còn j nữa? Hay mấu thằng bán độ, đá hay được vài trận thì là tượng đài :))