Thảo luận So sánh mazda 3 1.5 facelift và các mẫu xe khác

Gần đây không thấy Cụ chủ thớt đăng bài so sánh tiếp nhỉ.

pokemon06

Xe tăng
Thấy cụ thớt bảo mỗi ngày 1 bài mà giờ 10 ngày rồi không thấy đâu ??

khanhnguyen09

Xe container
mình cố tình đưa vào là có lý do. Ai cũng nói honda city máy nhỉnh hơn M3 (118 HP vs 110HP), xác xe nhẹ hơn 200kg nên sẽ bốc hơn, sự thực hoàn toàn không phải
Nếu thế thì vứt mợ mấy cái thông số hp của nhà sản xuất đi nhở? Mà m3 fl cũng giảm cả tỷ số nén để khỏi cá vàng đấy. Cái đấy cũng ko ảnh hưởng đến độ bốc đâu nhở?

tntnb

Xe điện
Nếu thế thì vứt mợ mấy cái thông số hp của nhà sản xuất đi nhở? Mà m3 fl cũng giảm cả tỷ số nén để khỏi cá vàng đấy. Cái đấy cũng ko ảnh hưởng đến độ bốc đâu nhở?
Giảm nhiều độ bốc chứ cụ, xe chạy lỳ, muốn bốc 1 tý phải bật chế độ sport. mà bật chế độ sờ po rờ tờ thì lại ăn xăng khủng khiếp, máy gằn buốt giá lắm. nếu không so sánh phân khúc thì citizen có độ phọt tốt hơn, giá cả mềm mại hơn và thương hiệu cao quý hơn.

Peter Ken

Xe tải
Báo cáo các cụ hôm nay em lái thử mazda 3 fl em thấy rằng độ ồn bằng hoặc hơn honda city top. Còn mazda giải phóng các sales ko chuyên nghiệp khi em ngồi lên xe cơ mà lốp vẫn bơm căng làm em thấy luôn vấn đề là nó sóc y như city top luôn. Các vấn đề khác em ko bàn vì chưa sở hữu mà em mới lái thử :D

phamvietnd

[Tịch thu bằng lái]
Báo cáo các cụ hôm nay em lái thử mazda 3 fl em thấy rằng độ ồn bằng hoặc hơn honda city top. Còn mazda giải phóng các sales ko chuyên nghiệp khi em ngồi lên xe cơ mà lốp vẫn bơm căng làm em thấy luôn vấn đề là nó sóc y như city top luôn. Các vấn đề khác em ko bàn vì chưa sở hữu mà em mới lái thử :D
Cụ mới lái sáng nay luôn ạ

CM.Hung

Xe hơi
xin lỗi đế các bạn đơi lâu, mấy bữa nay bận quá, tối nay mình sẽ đăng bài về M3 2.0. Bạn nào đang định nhắm bản 2.0 AN hoặc fl thì nên xem bài này nhé

CM.Hung

Xe hơi
Với em về phân khúc thì em so sánh với các bản sau đây thì thấy nhiều cái ngang ngửa nhau hơn ạ.
- Kia Cerato
- Huyndai Elentra
so sánh hoda city chính là so sánh độ bốc máy. Ai cũng nói Hoda city công suất động cơ nhỉnh hơn, xác xe nhẹ hơn 200kg nên bốc hơn, sự thực hoàn toàn không như vậy, ai thử rồi mới biết. Các cụ nhớ chờ bài viết của mình

CM.Hung

Xe hơi
HOm no nghe tin mazda 3 AN 2.0 giam gia gan bang mazda 1.5 fl, tiec qua, tham chi da co y dinh ban lai 1.5 fl de doi len M3 2.0 AN cho suong. Truoc khi quyet dinh, tim 1 em M3 2.0 chay thu, thue duoc 1 em M3 2.0 fl (toi luc do nghe sale noi ca Sai Gon chi co 4 chiec 2.0 fl duoc ban ra). OK, dinh bung neu thuc su suong thi choi luon;
Thuc ra minh chay thu mot so xe, thay M3 1.5 may kha boc so voi cac xe cung cong suat (ke ca cac xe dong B nhe hon 200kg). Nhung minh nghi neu ban 2.0 boc hon nua thi tuyet;

Sau gan 1 tieng chay thu, co mot so cam nhan sau day :
1. Truoc day minh da doc mot so bai nhan xet, noi ban 2.0 do tre chan ga lon, hom vua roi chay thu moi thay chinh xac, do tre ga lon hon 1.5 kha nhieu. CO le day la cai gia phai tra de NSX co the cong bo muc do tieu thu xang 2.0 gan bang 1.5. Vi dieu nay nen noi thuc, cam giac lai khong thich bang 1.5 dau. Minh cam doan voi cac ban khong ai di M3 2.0 roi ma noi xe bốc vọt cả. Nhung len che do sport thi dung la rat manh, rat boc, do tre chan ga triet tieu (nhưng ban AN ko co sportmode). Do vay, neu ban chay 2.0 thi phai lam viec chan ga nhieu hon, met hon neu di trong thanh pho. (cac xe cong suat cao deu vay, camry 3.5Q cung vay, do tre kha lon, phai dap kha sau moi an ga, nhung khi an roi thi rat manh) : day la cach ma NSX tiet kiem xang cho xe cong suat lon
Ai noi ban 1.5 can gan them racechip la chua dung, chính ban 2.0 moi can gan, vi ban 1.5 do tre ga nho hon nhieu

2. Ngoai ra, ban dong ho dieu khien thi xau hon 1.5, cai dong ho to nhat dang le phai de do van toc thi lai la do vong tua may (hay la do có HUD rồi nen nghi vay la đủ). Nhưng ai thích cai man hinh HUD chu minh la o thich roi, nhin rat vướng, o can thiet.

3. Minh cung lai qua ban 2.0 AN long vong trong show room 1 lan, tay lai nang hon ban fl kha nhieu, khong co cruise control, sport mode, den pha tu dong, phanh tay dien tu (rat hay va kha quan trong do) : chan hon ban FL rat nhieu;

4. Minh len trang mang Philippin doc thu, thay nhan xet ban 1.5 more ẹnjoyable than 2.0 do nhe
Ben Sing co 2 ban 1.5 : standard and deluxe, ban 2.0 là sport;
Cai Truong Hai rap cho chung ta chinh la ban 1.5 deluxe;

5. Vi 2 xe deu la mazda nen minh khong so sanh noi that (diem manh nhat cua mazda);

6. Theo mình thay, cai ma ban 2.0 hon nhieu nhat chinh la bo lazang 18", trong rat ngau (nhung co ve hoi qua to voi xe dong C); (giong elantra thi tuyet voi, elantra co bo banh xe tuyet voi nhat phan khuc : 225/50 R17. Con ghe chinh dien cung khong can thiet lam;

Do vay, sau khi chay thu, neu cac ban giong minh la 90% thoi gian chay thanh pho, chi lau lau di choi 1 lan thi minh khuyen cac ban nếu mua mazda thi lay ban 1.5 fl la tuyet voi nhat (sportmode, cruise control, den pha tu dong, hanh tay dien tu). Neu lay ban 2.0 fl (ban dam me toc do?) thi minh khuyen nen lay focus titanium cung gia tien;

Cac xe do tre chan ga nho, may boc theo thu tu :
focus>(cerato)elantra>civic

CM.Hung

Xe hơi
Them 1 ý nữa, mình de y khi dang chay M3 2.0 fl hom no : Neu minh di 2.0 ma dap ga nhu di 1.5 (vi dap it hon o an) thi xang se hao hon dang ke: chac chan chay noi thanh ket xe o duoi 12L (ban 1.5 fl minh dang chay noi thanh ket xe khoang 9L (xe nay di lam hang ngay, sang di ket ti xiu, chieu ve ket nhieu)

CM.Hung

Xe hơi
Tóm lại, ý kiến chủ quan của mình là nếu bạn phân vân M3 1.5 fl và 2.0AN thì bạn nên lấy 1.5fl hay hơn;
(nếu mình thấy 2.0AN hay hơn có lẽ mình đã đổi xe sau 1 tháng chạy rồi);

trinh0974746366

Xe container
{Salon Chợ xe}
Website
www.facebook.com
HOm no nghe tin mazda 3 AN 2.0 giam gia gan bang mazda 1.5 fl, tiec qua, tham chi da co y dinh ban lai 1.5 fl de doi len M3 2.0 AN cho suong. Truoc khi quyet dinh, tim 1 em M3 2.0 chay thu, thue duoc 1 em M3 2.0 fl (toi luc do nghe sale noi ca Sai Gon chi co 4 chiec 2.0 fl duoc ban ra). OK, dinh bung neu thuc su suong thi choi luon;
Thuc ra minh chay thu mot so xe, thay M3 1.5 may kha boc so voi cac xe cung cong suat (ke ca cac xe dong B nhe hon 200kg). Nhung minh nghi neu ban 2.0 boc hon nua thi tuyet;

Sau gan 1 tieng chay thu, co mot so cam nhan sau day :
1. Truoc day minh da doc mot so bai nhan xet, noi ban 2.0 do tre chan ga lon, hom vua roi chay thu moi thay chinh xac, do tre ga lon hon 1.5 kha nhieu. CO le day la cai gia phai tra de NSX co the cong bo muc do tieu thu xang 2.0 gan bang 1.5. Vi dieu nay nen noi thuc, cam giac lai khong thich bang 1.5 dau. Minh cam doan voi cac ban khong ai di M3 2.0 roi ma noi xe bốc vọt cả. Nhung len che do sport thi dung la rat manh, rat boc, do tre chan ga triet tieu (nhưng ban AN ko co sportmode). Do vay, neu ban chay 2.0 thi phai lam viec chan ga nhieu hon, met hon neu di trong thanh pho. (cac xe cong suat cao deu vay, camry 3.5Q cung vay, do tre kha lon, phai dap kha sau moi an ga, nhung khi an roi thi rat manh) : day la cach ma NSX tiet kiem xang cho xe cong suat lon
Ai noi ban 1.5 can gan them racechip la chua dung, chính ban 2.0 moi can gan, vi ban 1.5 do tre ga nho hon nhieu

2. Ngoai ra, ban dong ho dieu khien thi xau hon 1.5, cai dong ho to nhat dang le phai de do van toc thi lai la do vong tua may (hay la do có HUD rồi nen nghi vay la đủ). Nhưng ai thích cai man hinh HUD chu minh la o thich roi, nhin rat vướng, o can thiet.

3. Minh cung lai qua ban 2.0 AN long vong trong show room 1 lan, tay lai nang hon ban fl kha nhieu, khong co cruise control, sport mode, den pha tu dong, phanh tay dien tu (rat hay va kha quan trong do) : chan hon ban FL rat nhieu;

4. Minh len trang mang Philippin doc thu, thay nhan xet ban 1.5 more ẹnjoyable than 2.0 do nhe
Ben Sing co 2 ban 1.5 : standard and deluxe, ban 2.0 là sport;
Cai Truong Hai rap cho chung ta chinh la ban 1.5 deluxe;

5. Vi 2 xe deu la mazda nen minh khong so sanh noi that (diem manh nhat cua mazda);

6. Theo mình thay, cai ma ban 2.0 hon nhieu nhat chinh la bo lazang 18", trong rat ngau (nhung co ve hoi qua to voi xe dong C); (giong elantra thi tuyet voi, elantra co bo banh xe tuyet voi nhat phan khuc : 225/50 R17. Con ghe chinh dien cung khong can thiet lam;

Do vay, sau khi chay thu, neu cac ban giong minh la 90% thoi gian chay thanh pho, chi lau lau di choi 1 lan thi minh khuyen cac ban nếu mua mazda thi lay ban 1.5 fl la tuyet voi nhat (sportmode, cruise control, den pha tu dong, hanh tay dien tu). Neu lay ban 2.0 fl (ban dam me toc do?) thi minh khuyen nen lay focus titanium cung gia tien;

Cac xe do tre chan ga nho, may boc theo thu tu :
focus>(cerato)elantra>civic
Cảm ơn bác bài viết khá chi tiết: em xin bổ sung chi tiết nữa để thực tế hơn về bản 2.0 và 1.5FL là với 2.0 vành to hơn lốp mỏng hơn thì tiếng lốp vọng lên là khá rõ hơn so với 1.5!
Bác cũng lưu ý khi cmt bài viết nhớ ghi đủ dấu chính tả ko các bác min/mod đi tuần lại ko hay :))

ThànhACI

Xe hơi
Bác chủ cho xin thêm cảm nhận về độ ồn bản M3 FL. Hôm trước em lái thì ko cảm nhận được nhưng khi đổi ra ngồi ghế sau thì thấy có tiếng ù ù mỗi khi vào ga. Bác trải nghiệm nhiều hơn ko biết cảm giác đó của em có đúng ko vậy.

picaso182

Xe buýt
Bác chủ cho xin thêm cảm nhận về độ ồn bản M3 FL. Hôm trước em lái thì ko cảm nhận được nhưng khi đổi ra ngồi ghế sau thì thấy có tiếng ù ù mỗi khi vào ga. Bác trải nghiệm nhiều hơn ko biết cảm giác đó của em có đúng ko vậy.
Cụ cảm nhận cũng có phần đúng, m3 1.5 thì mã lực hơi yếu hơn mấy con 1.6-1.8 chút nên vào ga mạnh máy phải lên tua cao hơn mấy con kia.
Tuy nhiên cháu thấy lúc lên tua cao tất nhiên máy nào tiếng cũng phải to, nhưng nghe tiếng máy Skyativ lúc tua cao thấy tròn đều , máy rung ít.
Còn lúc đều ga chạy cao tốc, kể cả nổ máy đứng im thì tiếng máy m3 1.5 rất nhỏ và êm so với mấy con khác cùng phân khúc.

trong_hang2007

Xe buýt
Độ ồn của m3 khi bác ngồi sau có 2 âm thanh nghe rõ đó là khi ga thốc thì nghe thấy tiếng pô, ko phải ù do máy làm rung thân xe như một số xe khác. Ngồi trc mới nghe thấy tiếng máy khi đi chậm rồi đạp mạnh ga tiếng động cơ nó déo lên còn đi đều ga ko nghe thấy gì. Thứ 2 là tiếng lốp của bánh sau vọng lên từ cốp xe. E làm miếng xốp lót hết cốp sau thì giảm đc 1 phần. Nói về ồn thì lắm vấn đề. Xe ồn nhưng hạ kính xuống thì ko thấy ồn nữa. Nguyên nhân do ồn bên ngoài át hết ồn bên trong xe, nên có khi cách âm tốt nó lại làm lộ rõ hơn 1 số tiếng ồn mà nếu cách âm kém ko nghe thấy nó. Muốn chính xác lấy dụng cụ đo. Đo bằng đt cũng đc, so trên cùng 1 cung dg và cùng tốc độ với xe kkhacs sẽ thấy đc xe nào ồn hơn xe nào.

ThànhACI

Xe hơi
Xin cảm ơn 2 cụ đã chia sẻ. Em hóng tiếp và nghiên cứu thêm để khi cưới sẽ ko hối hận.

Trang0919699883

[Tịch thu bằng lái]
Số 7 Trần khát chân kéo dài, Hai Bà Trưng, Hà Nội

Mesh

Xe buýt
Cháu thấy cụ chủ phân tích về mô men xoắn, mã lực, trọng lượng và độ bốc có đúng nhưng đúng ở một số trường hợp vận hành thôi.

Bốc hay không chỉ là một tiêu chí thôi, con M3 ngon hơn City nhiều chứ, City sao đủ tuổi vào danh sách so sánh với mấy con hạng c kia cụ.
Nếu so bốc phải mang City so với Vios, M2 và fiesta.