Thảo luận So sánh Việt nam, Thái lan, Indo .... Ai về đích xe điện trước.

cocsku

Xe cút kít
Bây giờ anh ấy đang gom rất nhiều ngoại tệ của đất nước để nhập khẩu đấy về bán đấy.
Cụ kia nói vậy là có cơ sở, giả sử sau này anh xuất khẩu được ( hiện giờ chưa thấy xu mẻ nào) thì số ngoại tệ ấy phải bù lại cho số đã mang ra khỏi VN đã.
Ko nên câu nệ chuyện mang về mang đi. Vì có người mang về thì cũng phải có người mang đi. Ta làm ra tiền thì cũng phải mua sắm phục vụ đời sống thì mới phát triển.
Tâm lý lúc nào cũng sợ thiếu ngoại tệ có từ thời nghèo khó, chẳng làm được cái gì. Giờ ta đang xuất siêu cơ mà.

cocsku

Xe cút kít
Em nghĩ là đội ngũ của vin ở úc cũng góp phần không nhỏ trong xe điện này đâu các cụ cứ nghĩ chỉ có ở hp thôi thì ko phải đâu, đội ở úc toàn người tay to kinh nghiệm trong lĩnh vực này rồi. Còn kĩ sư vn thì thôi e ko nói vì em nghĩ chỉ triển khai ý tưởng thôi chứ để mà có trình độ đứng lên tự thiết kế vs lập trình em e còn phải học lâu dài.
VN thì chắc chắn sẽ đi trước và về đích trước mấy nước kia rồi. Mà bên họ là không có người tiêu dùng thông minh, bên mình toàn người tiêu dùng thông minh nên xe giá 30K ở mình bên họ bán nhõn 15K. Thế thì bảo sao mình chả đi trước.
Chưa biết thế nào đâu cụ ơi.
Chính sách về xe điện của nhà nước Việt Nam hầu như không có. Nên ngoài Vin tự thân vận động ra thì không có thành phần nào khác hưởng ứng phát triển xe điện. Thaco, tc, các liên doanh ô tô đều ngoảnh mặt làm ngơ. Dân cũng không hưởng ứng vì chính sách ưu đãi cũng chả có.

Bên Indo họ đang thu hút được các hãng nước ngoài đầu tư vào sản xuất. Chính sách khuyến khích tiêu dùng chưa biết thế nào.

Bên Thái rất nhiều các hãng xe hùng mạnh đóng đô ở đó, nếu có chính sách tốt các hãng đó quay sang xe điện sẽ rất nhanh. Họ cũng đặt mục tiêu chuyển đổi sang tiêu dùng xe điện trong tương lai.

Đứng về tổng thể, chuyển đổi sang xe điện thì ở ta chỉ là cố gắng đơn lẻ của doanh nghiệp. Bên kia họ có cả hệ thống chiến lược, chính sách. Nên chưa biết bên nào về đích trước đâu.

td2000

Xe tăng
Con xe trong bài báo đưa là xe hạng A, chiều dài tổng thể có 3m7.....trong khi con xe VF e34 của VinFast là xe hạng C, chiều dài tổng thể tận 4m3....giống mỗi cái là đều có 4 bánh xe thôi cụ. =))
Chả hiểu tại sao con xe 4m3 mà cứ nhất định gọi là xe hạng C nhỉ?

le_petit

Xe tăng
nhiều cụ tư duy sx cn như kiểu trồng rau sạch cụ nhỉ? kiểu tự gieo trồng tưới nước thì mới là chuẩn mình làm, còn đi đặt linh kiện khắp nơi về ráp lại là không được :)) trong khi giờ kể cả Apple cũng cơ bản thuê gia công hết, chỉ nắm chip và thiết kế/phần mềm;
Đến các hãng xe giờ họ cơ bản cũng nắm thương hiệu và động cơ, còn 20.000 -40.000 chi tiết thì đã có các nhà máy phụ kiện toàn cầu làm rồi, Vinfast được thừa hưởng mạng lưới nhà sx phụ kiện của BMW và Chevrolet;
cái này có cái dở là 1 phụ kiện lỗi thì cả tá hãng đi thu hồi xe như vụ túi khí Tanaka làm mấy hãng Nhật điêu đứng; sau vụ đó e mới biết các hãng Nhật cơ bản giống nhau tới 90-95% linh phụ kiện, thế mà về VN các bố tôn ông Toyota như thần trong khi vẫn dùng chung đồ với mazda nissan honda :)) vv
Đang chuyện oto cụ lôi trồng rau, mà lại chuyện trồng rau, tôi trồng rau dùng cuốc Tàu, phân Nhật, thuốc trừ sâu Thụy sĩ có bị chửi là rau 5 cha 3 mẹ chứ ko phải rau sạch ko nhỉ?.

Warren Buffet

[Tịch thu bằng lái]
em đoán là Campuchia

Cartoner

Xe điện
Chưa biết thế nào đâu cụ ơi.
Chính sách về xe điện của nhà nước Việt Nam hầu như không có. Nên ngoài Vin tự thân vận động ra thì không có thành phần nào khác hưởng ứng phát triển xe điện. Thaco, tc, các liên doanh ô tô đều ngoảnh mặt làm ngơ. Dân cũng không hưởng ứng vì chính sách ưu đãi cũng chả có.

Bên Indo họ đang thu hút được các hãng nước ngoài đầu tư vào sản xuất. Chính sách khuyến khích tiêu dùng chưa biết thế nào.

Bên Thái rất nhiều các hãng xe hùng mạnh đóng đô ở đó, nếu có chính sách tốt các hãng đó quay sang xe điện sẽ rất nhanh. Họ cũng đặt mục tiêu chuyển đổi sang tiêu dùng xe điện trong tương lai.

Đứng về tổng thể, chuyển đổi sang xe điện thì ở ta chỉ là cố gắng đơn lẻ của doanh nghiệp. Bên kia họ có cả hệ thống chiến lược, chính sách. Nên chưa biết bên nào về đích trước đâu.
Cái khó của việc bán xe điện là phải đủ trạm xạc thì mới có thị trường.
Các nước như Indo hay Thái bây giờ chủ yếu là do kiểu cơ quan chính phủ với mấy tổ chức nghiên cứu hô hào trên báo thôi. Còn chưa có tập đoàn sản xuất ô tô lớn nào đầu tư. Mà chưa có cty lớn làm thì còn lâu mới có xe ra thị trường. Làm vài mẫu xe khách hay vài mẫu như xe điện Campuchia thì dễ, chứ làm sản xuất công nghiệp mà không bài bản được như VF thì khó lắm.

hoangncibm

[Tịch thu bằng lái]
Cụ PR cho VIN ít thôi, mấy bữa nữa mà chúng nó khui ra được xe VIN giống xe Tầu lại mang mặt mo :))
Con xe điện thì chắc thuê OEM đóng mác giống Vinsmart. Câu chuyện dành cho Vinfast vẫn còn dài, nếu bán được ngoài VN thì sẽ ổn còn không thì toạch. Giờ Vinfast vẫn đang bù lỗ, theo tính toán khoảng 5 năm nữa sẽ không còn bù lỗ. Nhưng hy vọng bán giá rẻ trong nước như các hãng khác cho dân được nhờ, ai lại hàng nội mà bán đắt hơn hàng nhập.

Chỉnh sửa cuối:

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
Nói thật là em không hiểu lắm? Mấy chục năm đi xe xăng có sao đâu? Giờ đúng ra phải cạnh tranh tàu điện trên cao, đường sắt cao tốc, phương tiện công cộng mới đáng cạnh tranh, đáng bàn chứ ^:)^, chứ có cấp thiết gì xe điện mà phải cạnh tranh để về đích? ^#(^

nissantiida

Xe điện
Con xe điện thì chắc thuê OEM đóng mác giống Vinsmart. Câu chuyện dành cho Vinfast vẫn còn dài, nếu bán được ngoài VN thì sẽ ổn còn không thì toạch. Giờ Vinfast vẫn đang bù lỗ, theo tính toán khoảng 5 năm nữa sẽ không còn bù lỗ. Nhưng hy vọng bán giá rẻ trong nước như các hãng khác cho dân được nhờ, ai lại hàng nội mà bán đắt hơn hàng nhập.
Cụ dẫn chứng hộ em các con Vinsmart ra trong 1 năm gần đây thuê OEM đóng mác được k ạ?
Xe nào nội đắt hơn nhập cụ nói cụ thể được k?

hoangncibm

[Tịch thu bằng lái]
Cụ dẫn chứng hộ em các con Vinsmart ra trong 1 năm gần đây thuê OEM đóng mác được k ạ?
Xe nào nội đắt hơn nhập cụ nói cụ thể được k?
Dạ em ko chê, nhưng em hỏi cụ Vinsmart có nhà máy sản xuất như Samsung ko cụ, thế thì lấy đâu ra mà không thuê OEM hoặc thuê OEM từng phần rồi lắp ráp? Mấy loại đồ điện tử khác ngoài điện thoại thì chắc cụ không phản đối ý em chứ? Còn về xe, con Fadil là con nội địa cao nhất của Vinfast rồi vì đi từ Spark ra và được lắp ráp trên dây truyền Daewoo mua lại của Chervolet nhưng giá thì đắt gần gấp đôi Spark. Còn các con khác thì các cụ cho nó đứng chung mâm với BMW thì tất nhiên là ko đắt hơn rồi.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Hôm nay từ đoạn trước trạm thu phí Pháp Vân về tới Nguyễn Xiển là hơn 1 tiếng.
Nếu đi xe điện chắc toang mất :(

Vinsmoke Sanji

Xe tăng
Thôi thái với indo thì khỏi nói kêu gọi nước nào chứ riêng thằng nhật ko bao giờ làm vì nước nó còn chưa làm dc sao nó đi làm indo, thái lan. Đội nhật giờ mà chuyển qua làm oto điện chắc nước nhật thất nghiệp nhiều đấy vì đội phụ trợ bên này ăn theo oto đông cơ xăng vs diezen nhiều lắm chắc giờ nó cũng đau đầu lắm ko dám bỏ cái cũ mà ko theo cái mới cũng chết giống sony vs toshiba thì bỏ bà

nissantiida

Xe điện
Dạ em ko chê, nhưng em hỏi cụ Vinsmart có nhà máy sản xuất như Samsung ko cụ, thế thì lấy đâu ra mà không thuê OEM hoặc thuê OEM từng phần rồi lắp ráp? Mấy loại đồ điện tử khác ngoài điện thoại thì chắc cụ không phản đối ý em chứ? Còn về xe, con Fadil là con nội địa cao nhất của Vinfast rồi vì đi từ Spark ra và được lắp ráp trên dây truyền Daewoo mua lại của Chervolet nhưng giá thì đắt gần gấp đôi Spark. Còn các con khác thì các cụ cho nó đứng chung mâm với BMW thì tất nhiên là ko đắt hơn rồi.
Em chưa nói gì mà cụ bảo em cho Lux chung mâm BMW vậy? Nó đắt hơn con nhập nào? Fadil đắt hơn con nhập nào?
Oem là oem, k nói chuyện oem thành phần. Cụ ví dụ đi ạ.

nissantiida

Xe điện
Thế cụ muốn so sánh nó với con nào cụ?
Cụ kết luận thì cụ phải biết có con nào nhập rẻ hơn để so sánh chứ. Cụ cứ so đi cho ae ở đây mở mang tầm mắt.
Tiện thể ví dụ con nào đth ra trong khoảng 1. năm gần đây thuê nước ngoài oem.

Thích Lò Tôn

Xe tải
Tôi nghĩ Vin họ sẽ thành công với ổi điện, đơn giản họ có quá trình nghiên cứu pin cho xe máy điện. Điều đó tích lũy cho họ kinh nghiệm để phát triển oto điện

cocsku

Xe cút kít
Tôi nghĩ Vin họ sẽ thành công với ổi điện, đơn giản họ có quá trình nghiên cứu pin cho xe máy điện. Điều đó tích lũy cho họ kinh nghiệm để phát triển oto điện
Xe máy điện của họ có thấy thành công đâu?

duyawa

Xe tăng
Xe máy điện của họ có thấy thành công đâu?
Vậy nên mới có những bài học k.nghiệm để hạn chế, lường trc những thất bại có thể xảy ra khi sx và bán oto điện.
Thành công hay thất bại đều là những bài học có giá trị.

Hien do

Xe tăng
Vinsmart cháy hàng, lại còn có người thích quá mua mấy cái để dùng và để tặng.
Vinfast cũng cháy hàng, đặt không SX kịp. Lại cũng nhiều nhiều người thích quá bán lexus để mua vinfast.
Gió máy không biết tới từ bên nào đâu. Thôi các bác tầng trên cứ ngồi yên đấy mà hưởng. Yêu Vin, ủng hộ Vin các bác cứ làm. Còn người khác muốn nói trái chiều thì kệ họ chứ. Quyền đâu cấm người khác ý kiến khác mình?

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Cc chê j vinfast. Con lux a20 nó nhìn rất đẹp. E đang định mua đây.