[Funland] So sánh Vũng Tàu và Nha Trang

XSim

Xe container
Từ Trung tâm thành phố Vũng Tàu ra sân bay Long Thành 60km, bây giờ đi hết 1h30 phút, sau này đường xá đầy đủ chắc tầm 1h.
Vâng lý tưởng 1h thì cũng lâu hơn kha khá so với HN rồi. Từ ngày có đường Võ Nguyên Giáp thì từ HN ra sân bay chỉ mất 30-45p thôi.

taiadau

Xe điện
Em nghĩ tại VT bé, giao thông đơn giản nên từ nhà ra chỗ đón xe tiện, HN thì rộng nên không thể có tuyến xe bus đón tất cả mọi người được. Tuy vậy dân làm hành chính giờ giấc cố định thì vẫn có thể thu xếp được. Bất tiện chủ yếu là dân kinh doanh, kỹ thuật giờ giấc không cố định, mà trên Hòa Lạc định hướng là công nghệ cao nên toàn dân kỹ thuật là chính.

P/S: ĐHQG đã bắt đầu chuyển trụ sở lên Hòa Lạc, cái này đáng lẽ nên làm từ lâu rồi.
Nghe nói lên học Thể dục rồi về thôi cụ, còn đâu vẫn yên đấy
Còn việc đi sb thì HN từ ngày làm cầu Nhật Tân thì nói chung ok rồi, ra sb rất nhanh chóng và đơn giản

Langthang_Mercedes

Xe container
Vâng lý tưởng 1h thì cũng lâu hơn kha khá so với HN rồi. Từ ngày có đường Võ Nguyên Giáp thì từ HN ra sân bay chỉ mất 30-45p thôi.
Thực ra Hà Nội ra Nội Bài phải tính tầm 1 tiếng và cũng tùy vị trí/thời điểm, cũng khá đau tim khi gọi xe dịch vụ ra sân bay lúc cần gấp. Vũng Tàu thì 1 tiếng là 1 tiếng thôi. Bây giờ tài xế chạy nhanh thì cũng 1h10 phút là đến, sau này thì chắc chắn nhanh hơn.

Duc Sang

Xe container
50 km nhưng nó là đường cao tốc phi một mạch còn dễ chịu hơn nhiều so với từ nội thành HN đi Nội Bài cụ ạ.
Sau này về lâu dài sân bay LT nó có nhiều tuyến và chuyến hơn cả NB, muốn đi quốc tế cũng tiện, còn khách du lịch đến VT thì chắc cũng ko vì sân bay LT mà tăng được.
HN ra sân bay cũng cao tốc mà cụ?

Nelsonvn

Xe máy
1 điểm trừ to đùng của NT là đường hẹp, giao thông lộn xộn. Xe khách, xe taxi vào ra khách sạn đón trả khách đậu đầy đường. Rồi ô tô, xe máy người dân đông ra đường mạnh anh nấy đi (người ngoài Đà Nẵng vào thấy vậy nên hỏi: ủa, ở NT họ không đi theo làn đường à?). Qua ngã 3, ngã 4 cũng ko giảm tốc mà phóng vèo vèo, nên hầu như ngày nào cũng thấy có vụ va quẹt.

XSim

Xe container
1 điểm trừ to đùng của NT là đường hẹp, giao thông lộn xộn. Xe khách, xe taxi vào ra khách sạn đón trả khách đậu đầy đường. Rồi ô tô, xe máy người dân đông ra đường mạnh anh nấy đi (người ngoài Đà Nẵng vào thấy vậy nên hỏi: ủa, ở NT họ không đi theo làn đường à?). Qua ngã 3, ngã 4 cũng ko giảm tốc mà phóng vèo vèo, nên hầu như ngày nào cũng thấy có vụ va quẹt.
Cụ nói thế nào, đường Trần Phú Nha Trang em đi qua thấy còn rộng rãi thoáng hơn đường Võ Nguyên Giáp Đà Nẵng đoạn trung tâm. Cơ bản NT và ĐN đều là thành phố du lịch nên giao thông em nghĩ tương tự nhau thôi, ĐN hơn về dịch vụ, con người, NT hơn về biển, đảo.

XSim

Xe container
Thực ra Hà Nội ra Nội Bài phải tính tầm 1 tiếng và cũng tùy vị trí/thời điểm, cũng khá đau tim khi gọi xe dịch vụ ra sân bay lúc cần gấp. Vũng Tàu thì 1 tiếng là 1 tiếng thôi. Bây giờ tài xế chạy nhanh thì cũng 1h10 phút là đến, sau này thì chắc chắn nhanh hơn.
Thì tối đa 1h cũng mới bằng 1h lý tưởng của VT mà cụ :))

Huonghuyen

Xe đạp
Các cụ vào Khu du lịch Thiên Đường Xứ Thanh( thuộc Hải Tiến), Khu đấy cảnh đẹp, không ồn ào,
có rừng phi lao. Tối tổ chúc cắm trại hay mua thực phẩm của dân chài về nướng thì tuyệt cú mèo.

XSim

Xe container
Về du lịch biển, đảo thì em thích Nha Trang hơn. Nhưng em cảm giác (chủ quan thì chỉ có khoảng 10 ngày ở đấy, khách quan thì nghe comment trên các diễn đàn) người Nha Trang thì không được "chất phác" cho lắm, vào quán dễ bị chặt chém, giá cả dịch vụ cũng đắt. So với các tỉnh phía trên như Phú Yên, Bình Định thì người dân hiền lành, chất phác hơn nhiều. Đà Nẵng giá dịch vụ cũng cao nhưng con người thân thiện hơn nhiều, không quá khi nói ĐN đáng sống nhất VN.

Điểm trừ nữa ở Nha Trang là đồ ăn không hợp vị em lắm, ăn ở Tuy Hòa, Quy Nhơn em thấy ngon hơn nhiều, em sống ở HN. Không rõ các cụ thế nào.

Business2018

Xe buýt
Các cụ vào Khu du lịch Thiên Đường Xứ Thanh( thuộc Hải Tiến), Khu đấy cảnh đẹp, không ồn ào,
có rừng phi lao. Tối tổ chúc cắm trại hay mua thực phẩm của dân chài về nướng thì tuyệt cú mèo.
Đang bàn NT - VT cụ lại phang quả Hoa Thanh quế vào, riêng cái dải Thanh hoá đến Quảng trị thì " lạy cả nón " , của nhà cụ tất !

panameraf

[Tịch thu bằng lái]
HN ra sân bay cũng cao tốc mà cụ?
Vấn đề là từ nội thành đi nhất là lúc cao điểm phải căn giờ nó khó chịu và thời gian đi trong nội thành nhiều khi rất lâu, HN ra sân bay nó cũng là cao tốc nhưng nó là đường chính nên sau này nó đông đúc còn kia nó là cao tốc nhưng ko phải đường chính ra sân bay ( đường chính là từ sân bay về SG) nên đi thoải mái hơn nhiều.

Cao tốc từ sân bay LT về đầu tp Bà Rịa chỉ là 30 km nên ai ở Bà Rịa còn tiện nữa, Chính phủ chỉ làm đoạn này thôi, đoạn từ đầu Bà Rịa về đầu VT là 14 km tỉnh tự làm, đang thấy bàn nhưng chắc sẽ hoàn thành cùng đoạn kia.

thungkhe

Xe điện
À, trừ này thì Em lại cho là cộng đấy. 15 năm nay Em đi xe chưa bị ktra giấy tờ, nên mặc nhiên đi xe máy là ko mang. Hơn nữa đi xe máy ở NTr rất chậm, ko nhanh như SG, HN nên có thể hơi lộn xộn tý nhưng ít cảnh đè đầu lấn làn và hiếm thấy CSGT. E vào SG đi xe máy là ko giám đi nhanh đúng tốc độ của họ nên toàn phải nép vào lề. Đến khổ.

trungngothu

Xe tăng
Thế thì thu nhập phải bẳng HN thì mới sống đc , ngành Y bọn e vào đó chắc cũng khó
Em có ông bác mở phòng mạch, hốt bạc luôn cụ ah. Dân VT lành, chịu chi nên bs nào chăm chỉ và có chuyên môn thì sống ko phải nghĩ ngợi j

taylaihanoi

Xe tăng
Cái quan trọng để có cơ sở chọn thì cụ chủ thớt lại không nói đến: Bạn cụ tầm nhiêu tuổi? Còn cần phải đi cày không? Con cái học cấp nào?
Vì Vt và Nt đều có mặt nọ, mặt kia. Có thể tốt cho tầm tuổi trên 50 nhưng lại không tốt cho đội đang đi cày.
Nhiều cụ đã đưa ra nhận xét rồi, cũng có phần đúng, nhưng mọi ý kiến đều mang tính chủ quan, vì họ thấy hợp hay không với bản thân họ thôi.
Em cũng có 2 năm ở Vt (cũng cả hơn chục năm rồi) và hiện đang ở Nt (cũng được 2 năm). Nếu để ở, thì khí hậu Nt khoái hơn ở VT (em nói NT thôi nhé, chứ ngoài NT ra thì nóng kiểu miền Trung), VT gió biển mặn hơn, đồ đạc nhanh hỏng hơn, còn NT thì mát mẻ dễ chịu hơn tý (cảm nhận cá nhân thôi), con người hiền lành hơn và an ninh tốt hơn Vt. Sống chậm..Nhưng món ăn thì kiếm được quán đúng Bắc là hơi khó. Ăn uống thì Vt tiện hơn, vì toàn dân Bắc :)
Có cụ nào nói là NT bão gió thì nhầm to...gió to thì có, nhưng bão thì....đúng là 2017 mới có 1 trận, dân còn chả biết bão là gì, ra đứng....hóng :)
Còn y tế và giáo dục thì cả Vt và Nt chả khác gì nhau, đều phải vào Sg cả :)
Nếu còn phải cày cuốc, thì cả 2 nơi đều... như nhau thôi.
Nếu bạn cụ chủ thích, bỏ ra 2-3 tháng mỗi nơi để cảm nhận, thấy hợp đâu thì ở đó.

Dr Thanh Bùi

Xe container
Em có ông bác mở phòng mạch, hốt bạc luôn cụ ah. Dân VT lành, chịu chi nên bs nào chăm chỉ và có chuyên môn thì sống ko phải nghĩ ngợi j
Cảm ơn cụ nhiều nghe cụ kể cũng thấy có vẻ ổn với những người làm Y . Trong đó không biết bs Nhi có giỏi không cụ , các bé có hay bị ốm vặt ko ạ ?

thungkhe

Xe điện
Cảm ơn cụ nhiều nghe cụ kể cũng thấy có vẻ ổn với những người làm Y . Trong đó không biết bs Nhi có giỏi không cụ , các bé có hay bị ốm vặt ko ạ ?
Cái nhi này ngon này. E thấy NTr bác nào có tiếng là phòng mạch đông lắm. Giá cả cũng cao. Mà trẻ thì nơi nào cũng hay ốm mà.

Dr Thanh Bùi

Xe container
Cái nhi này ngon này. E thấy NTr bác nào có tiếng là phòng mạch đông lắm. Giá cả cũng cao. Mà trẻ thì nơi nào cũng hay ốm mà.
Thời tiết miền Bắc dễ ốm hơn nhiều đấy cụ ạ , nên e mới hỏi xem trong đó thế nào . E có đứa cháu bs mới ra trường đang tính định hướng theo nhi

namphong12

Xe container
Nhi là hốt bạc đấy cụ. Thay đổi thời tiết các bé hay ho và chảy nước mũi. Trong này chỉ có uống thuốc thôi chứ không tiêm. F1 nhà em 10 tuổi rồi ngoài tiêm phòng ra chưa tiêm 1 mũi kháng sinh nào.

Dr Thanh Bùi

Xe container
Nhi là hốt bạc đấy cụ. Thay đổi thời tiết các bé hay ho và chảy nước mũi. Trong này chỉ có uống thuốc thôi chứ không tiêm. F1 nhà em 10 tuổi rồi ngoài tiêm phòng ra chưa tiêm 1 mũi kháng sinh nào.
E tưởng thời tiết trong đó khá ổn định , nhiệt độ ấm quanh năm nên các bé ít bị bệnh chứ cụ nhỉ ?