[Funland] So sánh Vũng Tàu và Nha Trang

ttvnol.com

Xe tăng
Có cụ nào từng ở cả 2 thành phố Vũng Tàu và Nha Trang rồi cho em ít review với ạ . Em có ông bạn việt kiều muốn về ở hẳn tính định cư ( mua đất xây nhà để ở ) ở 1 trong 2 nơi trên . Cũng đi lượn lờ một thời gian nhưng thấy chưa chắc chắn về cảm nhận riêng nên chưa xuống tiền mua đất xây nhà .
Tiêu chí trước mắt là tìm khu đô thị có đủ Trường học , Công Viên , Bệnh Viện tiện ích để sống gói gọn ạ .
Phần vì chưa ở đủ lâu nên em ko đưa ra đánh giá nhận xét về khí hậu và cộng đồng nơi đó vì sợ nó quá chủ quan .
Các cụ đi nhiều trải nghiệm nên cho em xin ý kiến ạ . Cảm ơn cụ mợ
Vì ko có nhu cầu tìm nơi khác mong các cụ chỉ nhận xét về 2 thành phố trên giúp em

Chỉnh sửa cuối:

Langthang_Mercedes

Xe container
Cụ liệt kê các tiêu chí cụ cần ra đây em oánh dấu cho.

fanmu12345

Xe điện
Theo em thì ở Nha Trang thích hơn Vũng Tàu
NT ngoại trừ thỉnh thoảng bị bão thì cái gì cũng tốt hơn Vũng Tàu, chi phí rẻ hơn.

NT là thành phố trung tâm của tỉnh, có đủ các sản xuất + dịch vụ. VT là thành phố thuộc tỉnh, chỉ có du lịch, và chi phí đát hơn NT vì dân dầu khí tiêu sài hơi bị hoành.

Ngoài ra giá BĐS của VT đát hơn NT vì VT nhỏ, đại gia ôm hết đất đẹp rồi

Ưu điểm VT là cách SG 2g xe chạy cao tốc.

Chỉnh sửa cuối:

Bành Chân

[Tịch thu bằng lái]
Vũng Tàu có đủ mọi điều kiện.

- Kinh tế dẫn đầu cả nước, cả về GRDP Tổng và GRDP đầu người.
Có kinh tế cảng biển, dầu khí, khu công nghiệp, du lịch, thủy hải sản. Chỉ còn hơi yếu mỗi hạ tầng giao thông.
Vài năm nữa có sân bay Long Thành, cao tốc Biên Hòa - Vũng Tàu, cầu Nhơn Trạch, Vành đai 4.
Nếu có đủ các hạ tầng này thì Vũng Tàu cho các địa phương khác ngửi khói hết.
Dân đại gia, tỷ phú ngoài Bắc, thậm chí từ nước ngoài về, còn dọn tới sinh sống, làm việc tại Vũng Tàu.
Nha Trang Khánh Hòa so thế nào được.

- Khí hậu mát mẻ, dễ chịu. Nằm gần TPHCM hơn Nha Trang.

namphong12

Xe container
Nha Trang hơn mỗi cái bãi biển đẹp hơn và bđs rẻ hơn chút. Còn thua Vũng Tàu hết. Em đi khắp Việt Nam cuối cùng chọn Vũng Tàu làm nơi đừng chận. Em quê Thái Bình ạ.

Duc Sang

Xe container
Nha Trang ngoài biển trong hơn Vũng Tàu thì không có gì so được với Vũng Tàu. Những gì Vũng Tàu thiếu thì đã có SG bổ sung. Mà chỉ cần huýt sáo là đã có mặt ở SG rồi.

AMATAX

Xe điện
Theo em mua cả 2 nơi mỗi nơi ở vài tháng cho thay đỏi không khí.

Duc Sang

Xe container

Có kinh tế cảng biển, dầu khí, khu công nghiệp, du lịch, thủy hải sản. Chỉ còn hơi yếu mỗi hạ tầng giao thông.
Vài năm nữa có sân bay Long Thành, cao tốc Biên Hòa - Vũng Tàu, cầu Nhơn Trạch, Vành đai 4.
Dân đại gia, tỷ phú ngoài Bắc, thậm chí từ nước ngoài về, còn dọn tới sinh sống, làm việc tại Vũng Tàu.

Yế mỗi hạ tầng giao thông kết nối với các tỉnh thôi, còn giao thông nội tỉnh thì hiếm có tỉnh nào sánh bằng.

namphong12

Xe container
Cụ nói rõ hơn về ưu thế của VT đc ko ạ
Khoảng 70% dân bắc. Nên không bị bỡ ngỡ về Văn hóa, ngôn ngữ, ẩm thực. Đặc biệt trẻ con tuy sinh ra ở Vt nhưng nói giọng bắc.
Vì nhiêu người bắc nên có nhiều chuyến xe từ VT về các tỉnh phía Bắc. Sân bay Long và cao tốc BH-VT xong thì từ nhà lên sân bay mất 1h. Giáo dục em đánh giá khá tốt. Trình độ tiếng Anh trẻ em là rất OK (em không biết đánh giá thế nào. Như f1 nhà em học lớp 4 có thể giao tiếp cơ bản với người nước ngoài). Khí hậu cũng giống NT nhưng không có bão gió. Đường phố thông thoáng. Y tế hơi kém.

ttvnol.com

Xe tăng
Cụ liệt kê các tiêu chí cụ cần ra đây em oánh dấu cho.
Cũng tính tìm nhà ở khu dân cư ( khu đô thị ) có cộng đồng văn minh tiện nghi ,tiện ích đầy đủ ( có 2 F1 đang học tiểu học ) , nhưng đi một vòng chưa tìm ra khu nào ở ổn cả .
Nha Trang thì có lượn một vòng khu An Viên và Mỹ gia , còn Vũng tàu thì chưa tìm đc khu nào ổn cả .
Còn khí hậu thì chưa ở đủ lâu Vũng Tàu nên chưa rõ so sánh với Nha Trang thế nào .

Cavoi01

Xe tải
NT ngoại trừ thỉnh thoảng bị bão thì cái gì cũng tốt hơn Vũng Tàu, chi phí rẻ hơn.

NT là thành phố trung tâm của tỉnh, có đủ các sản xuất + dịch vụ. VT là thành phố thuộc tỉnh, chỉ có du lịch, và chi phí đát hơn NT vì dân dầu khí tiêu sài hơi bị hoành.

Ngoài ra giá BĐS của VT đát hơn NT vì VT nhỏ, đại gia ôm hết đất đẹp rồi

Ưu điểm VT là cách SG 2g xe chạy cao tốc.
Em cũng từng nghĩ như thế…..

Hoá ra không phải thế

ttvnol.com

Xe tăng

Dạ vì em chưa ở đủ lâu nên ko có được những trải nghiệm như cụ . Cảm ơn cụ nhiều lắm ạ . Nếu lựa chọn khu đô thị để ở có đầy đủ tiện ích như Bệnh Viện , Trường Học , Công viên thì nên chọn khu nào ở Vũng Tàu để ở ạ ?

ý yên

Xe buýt
Nếu để du lịch vui chơi thì Nha Trang, nếu để ở thảnh thơi thì Vũng Tàu ạ. Gần SG nên ù cái đến nơi

ttvnol.com

Xe tăng
Nha Trang hơn mỗi cái bãi biển đẹp hơn và bđs rẻ hơn chút. Còn thua Vũng Tàu hết. Em đi khắp Việt Nam cuối cùng chọn Vũng Tàu làm nơi đừng chận. Em quê Thái Bình ạ.
Cụ thể hơn cái gì cụ ? Cụ ở khu nào ở Vũng Tàu ạ ? Cảm ơn cụ nhiều ạ