[CCCĐ] Sơn La và cuộc chiến giữa ánh sáng và bóng tối!

A Quang Minh

Xe tăng
Em đánh dấu để theo dòng thời sự cập nhật của cụ

haiyen1012

Xe điện
Nhắc đến Bắc Yên cụ lại làm em nhớ đến Tà Xùa, Xím Vàng, Háng Đồng, Hang Chú...với những mùa mây đẹp ngất ngây

Kitcat

Xe container
Các cụ mợ ọp đây mà bị vứt lên vùng chó ăn đá gà ăn sỏi, ở trong căn nhà như trong ảnh kia, sáng mở mắt ra lo kiếm cái ăn, không hiểu lúc ấy có thấy tự tử vì bị mẹ mắng, bị bắt nghỉ học hay do cãi nhau là "khùng điên" không? Hay các cụ tặc lưỡi, sống khổ thế này, sống làm gì?

Các cụ mợ ọp đây mà bị vứt lên vùng chó ăn đá gà ăn sỏi, ở trong căn nhà như trong ảnh kia, sáng mở mắt ra lo kiếm cái ăn, không hiểu lúc ấy có thấy tự tử vì bị mẹ mắng, bị bắt nghỉ học hay do cãi nhau là "khùng điên" không? Hay các cụ tặc lưỡi, sống khổ thế này, sống làm gì?
Người già bảo, hàng trăm năm trước, ông cha họ đã hay tự tử rồi cụ ạ, bằng lá ngón và nuốt một cục thuốc phiện cỡ đầu ngón tay! Tính cách người Mông rất đặc biệt nên hơi tự ái là họ tìm cách giải thoát bằng cái chết. Trước vì ép lấy chồng nên hay chết, giờ tự do yêu đương thì hay chết vì vợ chồng cãi nhau, gia đình cãi nhau...

Nhắc đến Bắc Yên cụ lại làm em nhớ đến Tà Xùa, Xím Vàng, Háng Đồng, Hang Chú...với những mùa mây đẹp ngất ngây

Mây thì cũng như tuyết chỉ đẹp với du khách du lịch còn khá hại cho sức khỏe của người dân, cho sản xuất, cho mùa màng cây cối...Kể có đường xá tốt thì làm du lịch cũng hay nhưng đường lên trên này xấu quá, đặc biệt là vào bản phần lớn là đường đất, trời mưa gần như hết lối vào ra luôn...

kunaguero

[Tịch thu bằng lái]
Trên vùng cao người dân vẫn còn khổ quá. Lấy nhau cận huyết thế này chỉ khổ em bé ra đời. :((:((

Trên vùng cao người dân vẫn còn khổ quá. Lấy nhau cận huyết thế này chỉ khổ em bé ra đời. :((:((
Vâng nhưng với đồng bào thì anh em lấy nhau cho họ hàng thêm đông vui, đầm ấm cụ ạ! Bởi vậy kể cả con em cán bộ, lãnh đạo xã cũng lấy con cô, cậu, bác ruột ầm ầm:-?

E cũng vừa đi công tác Sơn là về, nhưng k thấy đc nhưng nét buồn và cảnh đẹp như của Cụ. E oánh dấu ạ
Vâng, muốn thấy những cảnh đó tốt nhất cụ mượn một cái xe máy dạo vòng vòng quanh bản là thấy ngay ạ!

kunaguero

[Tịch thu bằng lái]
Vâng nhưng với đồng bào thì anh em lấy nhau cho họ hàng thêm đông vui, đầm ấm cụ ạ! Bởi vậy kể cả con em cán bộ, lãnh đạo xã cũng lấy con cô, cậu, bác ruột ầm ầm:-?
Chết thật, đến cán bộ mà còn hủ tục mê muội thế thì chẳng trách được người dân. Mãi mãi u tối thôi. Khổ thật.

tymobai

Xe điện
Hang Chú em đến rồi ạ, nhưng đến trung tâm xã, ko nghĩ người dân ở đây lại khổ như vậy :(

Hang Chú em đến rồi ạ, nhưng đến trung tâm xã, ko nghĩ người dân ở đây lại khổ như vậy :(
Chắc cụ hỏi không kỹ chứ tự tử, tảo hôn và hôn nhân cận huyết con em, họ hàng cán bộ xã cũng đầy ạ!

Chỉnh sửa cuối:

CuTrongSay

Xe hơi
Dân vẫn lạc hậu quá nhỉ, cám ơn cụ đã cho e biết thêm về cuộc sống một vùng Tây bắc.

jazzzzz

Xe lăn
Người già bảo, hàng trăm năm trước, ông cha họ đã hay tự tử rồi cụ ạ, bằng lá ngón và nuốt một cục thuốc phiện cỡ đầu ngón tay! Tính cách người Mông rất đặc biệt nên hơi tự ái là họ tìm cách giải thoát bằng cái chết. Trước vì ép lấy chồng nên hay chết, giờ tự do yêu đương thì hay chết vì vợ chồng cãi nhau, gia đình cãi nhau...
Với người H’mong là vậy, quan điểm của họ chết không phải là hết mà là đi đến một nơi khác.
Bây giờ còn đỡ, trc đây còn kinh khủng hơn, những “chuyến đi” tập thể không hiếm, có khi cả gia đình cũng ăn lá ngón để đi; họ chết bởi bất kể lý do gì: buồn chán, bị chửi/khinh, bị xúi giục, ....

Với người H’mong là vậy, quan điểm của họ chết không phải là hết mà là đi đến một nơi khác.
Bây giờ còn đỡ, trc đây còn kinh khủng hơn, những “chuyến đi” tập thể không hiếm, có khi cả gia đình cũng ăn lá ngón để đi; họ chết bởi bất kể lý do gì: buồn chán, bị chửi/khinh, bị xúi giục, ....
Cụ chắc có thời gian dài ở gần người Mông hay sao mà rõ thế ạ?

Dạ em có vài năm vật vờ ở Bắc Yên, đã từng đắp váy vợ người H’mong khi ngủ (khách quý mới đc), “Ăn” “cơm đen” ở Hồng Ngài...
Nhất cụ rồi. Em thấy tính cách của người Mông rất độc đáo và hấp dẫn cụ ạ!

jazzzzz

Xe lăn
Nhất cụ rồi. Em thấy tính cách của người Mông rất độc đáo và hấp dẫn cụ ạ!
Trong số người H’mong ở tây bắc thì ở Hồng Ngài là giữ đc bản sắc nhất (đây là vùng đất nguyên mẫu của chuyện “vợ chồng A Phủ”, nếu lên đây cụ hãy một lần đến thăm hang A. Phủ, nhà thống lý Pá Tra - chỗ quay phim thôi ạh).
Kỷ niệm hãi hùng nhất là dự đám tang người H’mong. Họ treo xác chết trong nhà, hàng ngày đút cơm cho ăn, khi không đút đc vào miệng sẽ đút vào trái bầu bên treo gần đầu người chết”.
Theo tục xưa hàng ngày người nhà khiêng người chết ra sân ngắm trời, khi mặt trời lặn mới khiêng vào, người chết có bao nhiêu con sẽ khiêng ra bấy nhiêu ngày. (Bây ở đỡ hơn rồi họ chỉ khiêng ra 1-2 ngày thôi).
Em đã đến vào ngày thứ 3 thứ 4 gì đó, mùi xác chết phân huỷ lẫn mùi ôi thiu của cơm canh khiến em không thể thở nổi, nó hãi hùng đến mức bây giờ em đi viếng đám ma nhưng không dám đứng gần quan tài.
Ngoài hủ tục ma chay thì người H’mong rất hay: họ yêu tự do, sống phóng khoáng, hồn nhiên như con chim con thú trong rừng. Với họ rừng là nguồn sống là “Cha”.
Có một chút buồn là hiện tại người H’mong không đc ưng cái bụng cho lắm, họ không còn thấy đc tự do như trước kia, rừng bây giờ không còn là của chung nữa, bản sắc văn hoá dần thay đổi. Nói ra thì có vẻ không phù hợp với đường lối cho lắm nhưng em nghĩ một phần nguyên nhân nạn tự tử cao trong mấy năm nay là vì niềm tin suy giảm.
Cách đây chục năm họ tin tưởng tuyệt đối vào Đ và Nhà nước, giờ thì khác rồi.
Còn điều nữa là họ không thích gọi là người Mèo hay Người Mông mà phải gọi là H’mông hay Đồng bào. Nếu ra chợ thấy Đồng bào bán mèo hỏi con gì đây đồng bào sẽ bảo: “con Kinh đấy”

Chỉnh sửa cuối: