[CCCĐ] Sơn La và cuộc chiến giữa ánh sáng và bóng tối!

tuannet

Xe hơi
Thấy bẩu lá ngón nấu canh ăn ngon lắm . Cụ chủ đã ăn thử chưa ạ ???=))=))=))

Thấy bẩu lá ngón nấu canh ăn ngon lắm . Cụ chủ đã ăn thử chưa ạ ???=))=))=))
Cụ đừng nghe mọi người xúi dại nhé! Ăn lá ngón tươi còn cứu được nếu kịp đổ mì chính hay cứt lợn vào mồm gây nôn còn ăn lá ngón đã nấu chín thì con cháu chỉ việc lo tang gia là vừa ạ!:D

suhao8

Xe tải
thanks cụ thớt đã cho ae diễn đàn biết nhiều hơn về đời sống đồng bào. quả là quá khó khăn và lạc hậu

muadem

Xe cút kít
Gặp lại sau thớt người đẹp Vene, cụ viết bài nửa kể chuyện nửa phóng sự rất hấp dẫn bởi nhiều thực tế đến trần trụi.

Gặp lại sau thớt người đẹp Vene, cụ viết bài nửa kể chuyện nửa phóng sự rất hấp dẫn bởi nhiều thực tế đến trần trụi.
Cảm ơn cụ đã động viên và tin tưởng ạ!

XetăngT34

Xe buýt
Em xin vào ngồi nghe cụ kể ạ...

CRV2018

[Tịch thu bằng lái]
Cảnh đẹp trên đường vào xã Hang Chú huyện Bắc Yên

Trạm y tế Hang Trú có 3 bộ rửa dạ dày thì 2 bộ đã bị nạn nhân ăn lá ngón cắn nát, còn 1 bộ đang để cấp cứu tiếp

Nhân viên y tế này đang mô tả mắt người ăn lá ngón đỏ và sưng như thế nào

Một góc bản ở Hang Chú

Một người phụ nữ lấy củi trên rừng về

Cảnh một nhà có đám ma. Đám ma ở đây không cho vào quan tài mà xác chết được cho vào cái iỏ tre rồi treo lên tường nhà bằng cái giá, ngày ngày 3 lần cho ăn vào một quả bầu đặt ở gần đầu...

Hai đứa bé sinh đôi mồ côi vì mẹ ăn lá ngón

Mẹ của thổ phỉ Mùa A Kỷ khóc vì nhớ con

Nhà của thổ phỉ Mùa A Kỷ do bị nợ ngân hàng 30 triệu nên giờ biến thành nhà văn hóa bản

Nhà của thổ phỉ 70 tuổi Sáy, trước khi đi ông là Hội trưởng hội người cao tuổi bản Làng Sáng

Nhà của người dân bản Làng Sáng buổi tối rất tối vì không có điện

Một lớp học xóa mù ở Làng Sáng

Trên nóc điểm trường Làng Sáng là một giàn bầu

Trẻ em Mông đi học

Cũng là Sơn La nhưng đây là vùng người Xinh Mun:

Chọc lỗ và tra hạt ngô:
ở đâu đó vẫn còn nhiều mảnh đời bất hạnh quá , nhìn mấy đứa trẻ con mà sót xa:((:((:((:((:((:((:((:((

CRV2018

[Tịch thu bằng lái]
Nhắc đến Bắc Yên cụ lại làm em nhớ đến Tà Xùa, Xím Vàng, Háng Đồng, Hang Chú...với những mùa mây đẹp ngất ngây

phong cảnh thì đẹp hữu tình nhưng bà con nơi đây còn vất vả quá cụ nhỉ

CRV2018

[Tịch thu bằng lái]
Cảm ơn cụ đã có những lời động viên ạ!:) Em là người ham lang bạt kỳ hồ mọi ngóc ngách của tổ quốc và cả một số nước, muốn chuyển tải được cái mình thấy, cái mình cảm nhận được về những vùng đất mới, con người mới qua con chữ, qua clip, qua ảnh nhưng đôi lúc cũng thấy rằng mình còn làm chưa thật tốt ạ!
cụ chủ suốt ngày được đi đây đi đó em ngưỡng mộ cụ quá, chúc cụ có nhiều sức khoẻ để có nhiều chuyến đi ý nghĩa để em được mở rộng thêm tầm mắt ,cảm ơn cụ bài viết hay .

thellliiiiik

Xe buýt
Lâu lắm rồi em chưa quay lại Sơn La, đọc thớt cụ lại muốn đi quá

Tuấn lion

Xe máy
Nguồn gốc người H'mong xuất phát từ Châu Âu di cư sang , do triến tranh và tập quán di chuyển nên khu vực người H'mong tại Châu Á khá lớn trải dài từ ( Trung Quốc "Miêu), Việt Nam , Lào, Thái, Myanmar. Họ có tính tự tôn và cộng đồng khá cao, tỉ lệ sinh sản cận huyết khá lớn. Như bên em đang được LSQ US thuê outsourcing call center hỗ trợ bằng 3 ngôn ngữ ( Việt, Lào, H'mong) để giải đáp và cung cấp các thủ tục cấp Visa cho đối tượng này muốn xin Visa vào US.

cụ chủ suốt ngày được đi đây đi đó em ngưỡng mộ cụ quá, chúc cụ có nhiều sức khoẻ để có nhiều chuyến đi ý nghĩa để em được mở rộng thêm tầm mắt ,cảm ơn cụ bài viết hay .
Dạ đặc thù nghề nghiệp nên đi nhiều như dân phượt mà lại được miễn phí cũng thích cụ ạ! :DTuy nhiên giờ nhà báo cũng ít người chịu đi vùng sâu, vùng xa, ăn cùng, ở cùng, làm cùng dân bản mà chỉ chọn đi loanh quanh hoặc những chỗ sang trọng mà thôi!:(

Lâu lắm rồi em chưa quay lại Sơn La, đọc thớt cụ lại muốn đi quá
Sơn La là mảnh đất hay, giàu có nhất của Tây Bắc, nhiều cảnh đẹp, em quay đi quay lại đến cả chục lần rồi mà vẫn thấy nhiều điều thú vị ạ!

Nguồn gốc người H'mong xuất phát từ Châu Âu di cư sang , do triến tranh và tập quán di chuyển nên khu vực người H'mong tại Châu Á khá lớn trải dài từ ( Trung Quốc "Miêu), Việt Nam , Lào, Thái, Myanmar. Họ có tính tự tôn và cộng đồng khá cao, tỉ lệ sinh sản cận huyết khá lớn. Như bên em đang được LSQ US thuê outsourcing call center hỗ trợ bằng 3 ngôn ngữ ( Việt, Lào, H'mong) để giải đáp và cung cấp các thủ tục cấp Visa cho đối tượng này muốn xin Visa vào US.
Người Hmong là người thuần chủng nhất hiện nay theo em bởi lấy dân tộc ngoài rất ít. Tuy nhiên cũng không thấy mấy đặc điểm Châu Âu trong ngoại hình cụ nhỉ? Rất thấp bé, mặt tròn, mắt một mí chỉ thỉnh thoảng thấy mấy đứa trẻ tóc hơi hoe hoe mà thôi ạ!:-?

Dracula_HD

Xe hơi
Cụ nào giải thích em sao người ăn thì ngỏm mà Dê thì không sao nhỉ.

Cụ nào giải thích em sao người ăn thì ngỏm mà Dê thì không sao nhỉ.
Cái này thì em thiển nghĩ kiểu như một số loài trong tự nhiên đã chọn lọc để chống được chất độc ấy cụ ạ! Ví dụ như một số loài rắn độc cắn nhau nhưng không chết nhưng người bị nó cắn là chết tươi...

Nụ cười một em bé Mông tuổi 13

j23

Xe container
Người Hmong là người thuần chủng nhất hiện nay theo em bởi lấy dân tộc ngoài rất ít. Tuy nhiên cũng không thấy mấy đặc điểm Châu Âu trong ngoại hình cụ nhỉ? Rất thấp bé, mặt tròn, mắt một mí chỉ thỉnh thoảng thấy mấy đứa trẻ tóc hơi hoe hoe mà thôi ạ!:-?
"Truyền thuyết của người H’Mông nói rằng họ đã đến từ những vùng đất cực kỳ lạnh lẽo, ở nơi đó bóng tối kéo dài 6 tháng và ánh sáng cũng kéo dài 6 tháng. Trong nghi thức an táng, họ tin rằng người đã chết rời bỏ thế giới này để trở về với cội nguồn, là một nơi chỉ có toàn tuyết và băng giá"
-> Em nghĩ họ đã từng ở vùng Phần Lan Thuỵ Điển Na Uy cũng nên :)

datnscc

Xe hơi
Buồn cho dân tộc này