Sơn-Shark-Bệnh xá kinh nghiệm sử dụng, bảo dưỡng, sửa chữa các loại xe ga.

Trạng thái
Thớt đang đóng

biglion

Xe hơi
cụ sơn cho e hỏi chút
cái sh2010 của em
e trc lúc mua có lắp Litech ver1 của cụ chiến
hôm nọ có việc mang cái chìa sơ cua ra thì k mở đc
cái đó là do gì vậy cụ
có fixx đc k ợ
Dễ thôi, có thể tự làm theo quyển HDSD.
Còn không thì cụ cầm cả 2 chìa qua bác Chiến làm giúp cho.

son-shark

Xe buýt
Cụ sơn xem xe cháu bị làm sao ko cụ, dạo này cháu thốc ga đi gằn với gào máy kinh khủng cụ à, cháu vít từ 20km lên 50km mà nó rung điên đảo, cháu nghe rõ tiếng động cơ nó hú lên >.<" Xe cháu chưa thay dầu vì cháu mới được 300km cụ à, xe cháu Li đời cũ ko phải 3V
Xe bạn còn đang roda , nếu xe quá gào thì mang qua chỗ bán xe yêu cầu họ kiểm tra!(Vì đang được bảo hành). Nếu ko được thì mang qua mình xem thử!
xe của e là Li Vn ạk.bác xem hộ e vs.giật thỳ e cũng bt nhưng nó rè rè vs lạch cạch mỗi khi tăng ga bác ạ.đy khó chịu quá.
xe e đy nhiều khi cứ như kiểu hụt ga ý bác ạ rồi chết máy.nó hiện cái đèn màu đỏ bên trái cùng.e tắt máy rồi lại bật lên đy như bt đc.bác ạ
bác giúp e vs.
Bạn vặn chặt 2 cái đầu cực của bình Ắc quy nhé! Rè rè , lạch cạch thì kiểm tra con ốc chụp - chống xoay của bánh sau xem, nếu lỏng thì làm cho chặt lại là hết!
Bác Sơn ơi con SH 2k7 của e sao nước làm mát nhanh hết thế ko biết, liệu có cách nào trị bệnh đc ko ạ
Xe bạn bị rò rỉ ở đâu đó, phải kiểm tra, tìm ra chỗ rò, bịt là là ổn!
Nếu thay piston va séc măng thì phải bổ máy, mất zin mất. Xe bị bổ máy thì làm sao đi ngon như ngày xưa nữa bác Sơn :((
Xe cũ, có bệnh thì phải giải phẫu! Nếu ko muốn động đến thì cứ 500km thay dầu vậy!
bác Sơn cho em hỏi.
xe em sh125 đi tư 10-20km bị giật vai cái, nếu ga mạnh thì ì ra rồi vọt lên ngay cứ như xe số bị hết xăng.
có cần thay cái gì hay chỉ chỉnh sửa hả bác?
em ở xa nên mong bác tư vấn.
Xe bạn đời nào vậy? 2012?????
Bác Sơn ạ tình hình

Bác đi cứ đi đường Thái Hà lúc nào đến đèn xanh đèn đổ ở ngã tư tiếp theo thì rẽ phải (vào đường Hoàng Cầu), bác đi tiếp tầm 400m thì quán bác Sơn nằm bên phải luôn ( đối diện quán cafe Quán đảo j j đó ở hồ Hoàng Cầu bác nhé ;)
Chuẩn ạ!
cụ sơn cho e hỏi chút
cái sh2010 của em
e trc lúc mua có lắp Litech ver1 của cụ chiến
hôm nọ có việc mang cái chìa sơ cua ra thì k mở đc
cái đó là do gì vậy cụ
có fixx đc k ợ
Xe bạn bị hỏng chìa dự phòng! Vụ này bạn nên gọi ngay cho Dr Chiến : 01656531386

libertypiagio

Xe máy
Cụ sơn ơi :xe li e mới đy 500km và hnay ra Hãng thay dầu họ thay cho e loại amtecol scooter SUPERLIFE 6500 JASO MB API SL 10w-40 loại 948ml . Và giá là 200k. E thì ko thấy trên OF có thông tin về Dầu này cũng như Giá. Cụ cho e hỏi là Dầu này có tốt ko ạ ? và giá hộp dầu đó như vậy có hợp lý ko ạ ?

son-shark

Xe buýt
Cụ sơn ơi :xe li e mới đy 500km và hnay ra Hãng thay dầu họ thay cho e loại amtecol scooter SUPERLIFE 6500 JASO MB API SL 10w-40 loại 948ml . Và giá là 200k. E thì ko thấy trên OF có thông tin về Dầu này cũng như Giá. Cụ cho e hỏi là Dầu này có tốt ko ạ ? và giá hộp dầu đó như vậy có hợp lý ko ạ ?
Loại dầu này thì mình ko biết nhưng tiêu chuẩn Jaso MB và 10w-40 thì OK ! Có điều thay 1 chai (946ml) như vậy hơi thiếu, ko thay cốc lọc dầu thì phải hơn 1 lít mới đủ! Bạn có thể thấy ở ngay bên dưới chỗ đổ dầu có đề " 1100cc - 5W40".

libertypiagio

Xe máy
Loại dầu này thì mình ko biết nhưng tiêu chuẩn Jaso MB và 10w-40 thì OK ! Có điều thay 1 chai (946ml) như vậy hơi thiếu, ko thay cốc lọc dầu thì phải hơn 1 lít mới đủ! Bạn có thể thấy ở ngay bên dưới chỗ đổ dầu có đề " 1100cc - 5W40".
thế thiếu thì có sao hok cụ? chắc cứ đy bt nhỷ? e thấy họ bảo là 3000km thì mới thay lần nữa

Danghai88

Xe buýt
Đã chữa lành bệnh đi vào chỗ xóc kêu lộp cộp ở vòng bánh sau,thank a Sơn S,tháo cả bộ láp ra thay mấy vòng bi con con,nhìn đến là vất vả,hôm t7 k đến từ 8h chắc mất cả ngày luôn :D,qên hôm đấy k hỏi a Sơn bệnh này là do tuổi thọ vòng bi đến kỳ phải thay hay do lí do khác để e còn biết đề phòng?

thongkeboy

Xe hơi
Hôm nay sáng ngủ dậy alo cho bác sơn và thế là 9h sáng mua vé tàu Hải Phòng Hà Nội thẳng tiến. 11h30 đến HN, sau 3 cuộc gọi dẫn đường tới được nhà bác Sơn ở Hoàng Cầu.
Cảm nhận được con Ly sau khi qua tay bác thay dây, bi côn và vệ sinh 1 số thứ khác là: trên cả mong đợi. xe đi êm hơn, mượt hơn, giảm được 8-9 phần kêu lách cách bánh sau, không còn hiện tượng giật nữa...
Thật bõ công mình cùng con vợ hai lóc cóc tử HP mò mẫm lên HN để chăm em nó...
Tóm lại là sau khi sửa xe ở chỗ bác nhận thấy bác có kiến thức về xe cộ rất tốt(e không nịnh đâu nhá).
Cảm ơn Bác nhìu. vì am nhận thấy để sửa dòng pi thì chẳng có ai làm em hài lòng cả(nói đúng hơn là họ như cái máy thaỏ và lắp vào thui)
Suýt quyên cảm ơn cả bác Hoangliberty nữa, bác nhiệt tình quá. mang đồ sang tận chỗ bác sơn thay cho xe e.
Một lần nữa xin cảm ơn các Bác. Mong sao gặp được các bác dịp gần nhất(nhưng hy vọng là không phải sửa xe đâu nhá):))

Mr.Dzoãn

Xe tải
bác sơn cho cháu hỏi budi indirium bên bác có bán k ạ ? với cả loại này dùng cho sh 150i tốt chứ bác ?

SuperDriver

Xe buýt
bện cụ đấy có bán bác , rất ok giá 320k

codononline10

Xe đạp
A sơn ơi xe đi bị hao dầu mà bugi khô thì là do phớt gít phải kô ạ. A cho e hỏi phớt gít nó nằm ở trong máy hay ở ngoài ạ thay thế có lách cách kô ạ

o0gau_abu0o

Xe buýt
Cụ Sơn giúp em vụ này mới, xe em sh2010 thời gian gần đây có tiếng kêu lạch cạch khi đi qua những chỗ gồ ghề. Tiếng kêu to như bị lỏng bộ phận nào đó nên nó va đập với nhau. Em đã tháo toàn bộ đồ nhựa ra kiểm tra nhưng ko tìm đc nguyên nhân. Tiếng kêu phát ra ở khu vực bánh sau bác ạ Cụ ơi, giá cả bi lap thế nào ạ?
Chắc xe em kêu giống xe anh này. Như thế là bệnh gì vậy bác? Bác hướng dẫn em cách trị với, em ở QN nên ko gặp bác đc hic hic
Đã chữa lành bệnh đi vào chỗ xóc kêu lộp cộp ở vòng bánh sau,thank a Sơn S,tháo cả bộ láp ra thay mấy vòng bi con con,nhìn đến là vất vả,hôm t7 k đến từ 8h chắc mất cả ngày luôn :D,qên hôm đấy k hỏi a Sơn bệnh này là do tuổi thọ vòng bi đến kỳ phải thay hay do lí do khác để e còn biết đề phòng?

Chỉnh sửa cuối:

codononline10

Xe đạp
anh sơn bảo là không đc dùng rp7 xịt vào cảm biến oxi vậy mà hôm trước e ra hãng chúng nó lại lấy rp7 rồi xịt vào nhưng cuối cùng e bắt chúng nó xịt thật khô mới đc lắp hjx

son-shark

Xe buýt
thế thiếu thì có sao hok cụ? chắc cứ đy bt nhỷ? e thấy họ bảo là 3000km thì mới thay lần nữa
Thiếu hay thừa thì đều ko tốt bạn nhé!
Cái gì nó cũng có tuổi thọ, nhưng nếu được thay dầu (chuẩn) đều đặn thì sẽ kéo dài hơn!
Hôm nay sáng ngủ dậy alo cho bác sơn và thế là 9h sáng mua vé tàu Hải Phòng Hà Nội thẳng tiến. 11h30 đến HN, sau 3 cuộc gọi dẫn đường tới được nhà bác Sơn ở Hoàng Cầu.
Cảm nhận được con Ly sau khi qua tay bác thay dây, bi côn và vệ sinh 1 số thứ khác là: trên cả mong đợi. xe đi êm hơn, mượt hơn, giảm được 8-9 phần kêu lách cách bánh sau, không còn hiện tượng giật nữa...
Thật bõ công mình cùng con vợ hai lóc cóc tử HP mò mẫm lên HN để chăm em nó...
Tóm lại là sau khi sửa xe ở chỗ bác nhận thấy bác có kiến thức về xe cộ rất tốt(e không nịnh đâu nhá).
Cảm ơn Bác nhìu. vì am nhận thấy để sửa dòng pi thì chẳng có ai làm em hài lòng cả(nói đúng hơn là họ như cái máy thaỏ và lắp vào thui)
Suýt quyên cảm ơn cả bác Hoangliberty nữa, bác nhiệt tình quá. mang đồ sang tận chỗ bác sơn thay cho xe e.
Một lần nữa xin cảm ơn các Bác. Mong sao gặp được các bác dịp gần nhất(nhưng hy vọng là không phải sửa xe đâu nhá):))
Ok! Hôm nào xuống Hải Phòng mình Alo thì đừng tắt máy nhé!:D
bện cụ đấy có bán bác , rất ok giá 320k
Chuẩn ạ!
A sơn ơi xe đi bị hao dầu mà bugi khô thì là do phớt gít phải kô ạ. A cho e hỏi phớt gít nó nằm ở trong máy hay ở ngoài ạ thay thế có lách cách kô ạ
Nguyên nhân của việc hao dầu máy thường có 4 yếu tố:
- Séc măng mòn quá mức.
- Séc măng kẹt trong rãnh.
2 hiện tượng trên sẽ có biểu hiện bugi ướt dầu.
- Phớt gít hỏng
- thân xúp páp mòn nhiều.
2 hiện tượng này ko làm ướt bugi.
Xử lý việc này cần phải tháo đầu bò và bộ hơi ra kiểm tra! Cũng hơi lách cách 1 chút bạn nhé!
Cụ Sơn giúp em vụ này mới, xe em sh2010 thời gian gần đây có tiếng kêu lạch cạch khi đi qua những chỗ gồ ghề. Tiếng kêu to như bị lỏng bộ phận nào đó nên nó va đập với nhau. Em đã tháo toàn bộ đồ nhựa ra kiểm tra nhưng ko tìm đc nguyên nhân. Tiếng kêu phát ra ở khu vực bánh sau bác ạ Cụ ơi, giá cả bi lap thế nào ạ?
Chắc xe em kêu giống xe anh này. Như thế là bệnh gì vậy bác? Bác hướng dẫn em cách trị với, em ở QN nên ko gặp bác đc hic hic
Nghe bạn tả thì có vẻ là kêu láp! Tốt nhất bạn ĐT cho mình để mình hướng dẫn cách kiểm tra!
anh sơn bảo là không đc dùng rp7 xịt vào cảm biến oxi vậy mà hôm trước e ra hãng chúng nó lại lấy rp7 rồi xịt vào nhưng cuối cùng e bắt chúng nó xịt thật khô mới đc lắp hjx
Cảm biến Oxi chỉ được lau bằng giẻ sạch và thổi bằng khí nén! Có thể xịt 1 dung dịch tẩy rửa dạng cồn ( sau khi đã thổi nguội) chứ tuyệt đối ko được dùng chất có dầu như RP7!

o0gau_abu0o

Xe buýt
Nghe bạn tả thì có vẻ là kêu láp! Tốt nhất bạn ĐT cho mình để mình hướng dẫn cách kiểm tra!
Em vừa qua honda để kiểm tra, họ bảo do bi láp, phải thay và khò lại cổ gì gì đó để nó ôm lấy bi. Cách làm thế có hiệu quả ko cụ? Còn cách nào khác ko ạ? Em thấy họ nói giá bi láp hơi cao hic

Chỉnh sửa cuối:

bimbimpro

Xe buýt
Cụ sác ơi xe em Su hào 2011 chạy được 1,4 vạn thì phải làm những gì nhỉ (trước giờ mới chỉ thay dầu thôi). Với lại có hiện tượng khi đi tay lái bị chệch sang bên phải nên lái bị mỏi tay, cụ xử lí được không? t7, cn bên cụ có làm việc không để em qua

King_Eric

Xe hơi
1k4 theo em thì đè ra thay lọc gió,thêm nước mát,vệ sinh côn.

ferrari360

Xe buýt
Xe e 2010 bị cái bệnh là de máy nguội thì lúc ga đầu phần máy cứ kêu lọc cọc rất khó chịu. Đi 1 lúc lại hết. Ko hiểu bệnh này la gì nhỉ a sơn?

tuanhungh47

Đi bộ
Vừa qua bác Sơn sửa lỗi chảy nước làm mát ! (e xe sh thường, biển 29u - 54xx )Tình hình ok bác ạ, ko thấy chảy nước khi dừng máy nữa.
Hôm đấy quên ko bảo bác xem tiếng lạch cạch như tiếng bi ở phía gân bô, giờ chạy thỉnh thoảng vẫn kêu. E vẫn cảm thấy khi chạy nóng xe hơi yếu. Có cách nào xe bớt nóng đi ko? Xe cần làm thêm gì bác tư vấn thêm cho e với :x

Rocket Battery

Xe hơi
Chào bác Sơn, thằng em em đi con SH 2012 vừa bị ngã, xe dắt vào Honda Hồng Hạnh chúng nó tháo bung beng ra nắn càng nhưng sau đó đi tay lái bị lệch (bác cứ tưởng tượng em đi thử xe nó tay trái thì kéo, tay phải đẩy ghi đông xe, ko quá nhiều nhưng đi cực kỳ khó chịu), bắt chúng nó làm lại cũng vẫn thế. Bên bác có sửa dứt điểm đ.c vụ này giúp em thì t7 CN này em bảo nó qua chỗ bác. Cảm ơn bác nhiều

Trạng thái
Thớt đang đóng