[Funland] Sống bên Châu Âu có sướng ko các cụ?

Kaikom

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Website
divinesstore.com

safenoodles

Xe cút kít
Em có ông chú bên Ba Lan sống bên đó được 10 năm rồi, mở 1 cửa hàng quần áo, làm ăn có vẻ ổn, bảo em qua đây rồi hướng dẫn bày mối làm ăn.
Em ko biết nên đi ko, vì ở VN thì đang làm thuê lương 15tr thôi ( cả thưởng, đá ngoài gần 20tr)
Ở bên Châu Âu có những điểm gì hơn so với VN ko các cụ? em sợ kiếm được nhiều nhưng tiêu nhiều thì cũng hết, sợ ko bằng ở VN.
- Em mới 29, chưa vợ con gì, có nhà HN rồi ( nhà được cho ), làm lương 15 củ, cả thưởng các thứ linh tinh chia trung bình tháng gần 20tr.
- Cv ở VN thì em thấy khó tiến triển, cũng tính kinh doanh mở cửa hàng nhỏ, bán online rồi dứt hẳn kiếp làm thuê nhưng do dịch giã nên chưa tính tiếp được.
- Nếu sang Âu thì bán hàng thuê cho ông chú, trả tầm 30 củ bao ăn ở. Thời gian đầu là vậy, sau này chắc phải tự thuê nhà ngoài, ông chú ko hỗ trợ ăn ở nữa.
- Cái lo là sang đó giờ món bán quần áo ở chợ Việt liệu có ổn ko? còn lấy vợ nữa sợ khó khăn. Mà ko ăn thua về VN mất vài năm phí ra.
Sống ở nước ngoài cần nhất là ngôn ngữ và tri thức ạ, tiếp là muốn thuê nhà ở thì mình phải có việc làm và người bảo lãnh cho mình. Chứ một thân một mình, không ăn thua gì cụ ơi.
Mức sống ở Châu Âu cao khoảng 2,5 lần mức sống ở Việt Nam nên nếu cụ chỉ kiếm được 30 triệu đồng = 1200 euro thì không tiết kiệm được do chi phí sinh hoạt cao cũng như giá thuê nhà cao ạ.

phihanhgia

Xe điện
Em thấy trong nước đang gặp vấn đề về chênh lệch giàu nghèo và cuộc sống quá khổ cực của đại đa số người lao động. Người trung lưu trở lên thì thấy VN thật đáng sống, haiz...

Người lao động trẻ dưới 30 tuổi như số đông công nhân thu nhập 5-7 triệu, theo tôi, nên đi nếu kiếm được việc hợp pháp dù chỉ mức khiêm tốn cỡ 1.2k euro/tháng ở Séc, Hung, Ba Lan, Litva; hay mức 1.8k euro/tháng ở Pháp, Bỉ, Đức, Hà lan.

Những người đang có thu nhập khá ở VN, theo tôi, nên đặt mình vào vị trí những người có thu nhập khiêm tốn, để tư vấn. Những người đã có thu nhập tương đối cao, hàng nghìn đô mỗi tháng ở VN, thì tất nhiên nói chung không hấp dẫn cả thu nhập và tính chất công việc "mức thấp" 2k euro ở EU.

Bimmer

Xe điện
99.9% những ông hỏi có nên đi hay không thì 100% là không nên

Độc đạo

Xe hơi
Điều kiện như cụ k đi thì quá phí. Đi cho biết tây, dù k hợp sau có về cũng k phải hối tiếc. Như cụ giờ đi chả mất gì, sau về vẫn vậy thì sao lại ko đi.

Bống đáng yêu

[Tịch thu bằng lái]
Vẫn là ý cuối của cụ khiến em phải trao đổi thêm vài lời về chuyện tế nhị này. Có vẻ cụ vẫn chưa có nhiều trải nghiệm trong vấn đề này, nhất là vụ ăn chơi ở trời Âu, em là em cứ nhận xét thật như vậy :)

Cụ cũng thừa hiểu các chủ hộp đêm từ Đông sang Tây đều rất hiểu tâm lý khách hàng. Nên cụ chỉ cần tìm hiểu chỗ nào xứng đáng để cụ vào. Sau đó cụ chỉ cần gọi người quản lý để đưa ra nguyện vọng. Em tin là họ sẽ không làm cụ thất vọng đâu và cụ sẽ có được câu trả lời ưng ý, nhất là nếu cụ nói được tiếng Anh. Có khi lúc ra về cụ còn thấy đỡ tự ti đi nhiều ấy chứ ;)
Chưa nhiều trải nghiệm là nhận xét của cụ, hoàn toàn là cảm quan cá nhân. Tiền lương cỡ 30M lao động phổ thông ở nước ngoài còn chưa đủ tiền em đi hát với đi gái chứ chưa tính đến tiền nhậu. Chuyện hàng Tây em ko có cảm hứng vì ngoại ngữ của em chỉ dừng ở giao tiếp, trò chuyện thông thường thì lấy đâu ra tình cảm mà làm chuyện gì tiếp?
Ngôn ngữ đủ để tán gái phải cười không bịt được mồm học từ thực tế lâu lắm chứ đâu phải 1 sớm 1 chiều mà có được. Người Việt với người Việt, mấy chục năm dùng chung ngôn ngữ mà nhiều ông đi gặp bạn gái mặt đần như ngỗng ị. Nhắn tin thì có đúng 2 câu truyền thống: Em ăn cơm chưa? Em đang làm gì? Bảo sao gần 40 tuổi vẫn tay phải to hơn tay trái.

seowebthue

Xe tăng
Website
ihome-motors.com
Đi mà mất mẹ nó 3 loét. Làm ko công tywf sáng đến tối full tháng 10 tháng mới hoàn vốn. Trong 10tháng đấy sẽ ăn gì , uống gì . Bây h cũng 30 rồi, tập trung lấy cô vợ ổn định gia đình. .2 vợ chồng tiêts kiệm mấy năm làm chuyến du lịch sang ba lan thăm cửa hàng của ông chú. Lấy vợ muộn vất vả lắm những lúc con ốm đau.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Nếu trả lương bèo bọt lại không giữ được người làm , nhất là người thân !!!
Nghĩ người ở quê sang ko biết :))
Mà nhiều khi người nhà nên ngại ko mặc cả mà cụ, chỉ có ai nhanh nhẹn, láu lỉnh họ mới dám bứt ra thôi.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
giờ thì chuyện gì cũng có , ship hàng , trà sữa 🧋, chuyển nhà , nấu đám cưới, … alo 1 tiếng có ngay 😀😀😀, ngay ở Köln nhà hàng Việt cả khu phố , món gì cũng có 😀😀😀😀!
Đó là khu đông người V thôi, chứ còn lại cũng ko như vậy đâu cụ...

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Đúng là mức lương 30 triệu ở Ba Lan hay ở Séc là thấp. Nhưng cái gì cũng cần có sự khởi đầu và nhiều khi chính điều kiện khó khăn lúc đầu lại là cơ hội để vươn lên. Không cái gì tự nhiên nó tới một cách vô điều kiện cả. Muốn có quan hệ để phát triển thì trước tiên phải thể hiện những điểm mạnh, thì người khác mới thấy được mà mở cho mình 1 cơ hội. Thế nên nếu vẫn còn trẻ thì cứ mạnh dạn bước vào thử thách mới. Thay đổi môi trường sống cũng là một điều tốt, khi mọi thứ chưa có kế hoạch gì lâu dài, nên cũng dễ quyết định hơn.
Em đồng ý với cụ!
Nhưng cụ chủ top phải hiểu được thực trạng EU, chứ ko phải đang trên mây màu hồng :))
Để rồi sang ngã uỵch cái...

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
1. đối với game online nhập vai bình thường : chơi với số lượng tài khoản lớn (tầm 20-40 tài khoản) ở cùng 1 máy chủ, sau đó gom tài nguyên kiếm được của tất cả những tài khoản này và bán chúng cho người chơi khác.
Ví dụ : Võ lâm truyền kỳ 1 mobile, Yong heroes, Rise of Kingdoms,Thiện Nữ...
Ưu điểm loại này : thường có auto hỗ trợ, 1 máy tính thuê auto cỡ 200k/ tháng, công việc của chúng ta là chỉ cần mỗi ngày or 2 ngày vào thu hoạch 1 lần rồi bán cho người mua. Có khi mới mở máy chủ lượng ng mua nhiều thì cần thu hoạch thường xuyên để cung cấp kịp thời cho họ đua top
Nhược điểm: Phải xây dựng hình ảnh, uy tín của bản thân để người mua chuyển khoản trước, mình đưa đồ sau. Nếu k có đủ uy tín thì phải giao dịch thông qua trung gian, mình mất phí giao dịch 5%
View attachment 6983658
2. Chơi game đào bitcoin, tài nguyên đào được đổi ra 1 loại coin nào đó rồi lên sàn giao dịch bán (loại này ưu điểm là ko cần tìm người mua)
Ví dụ : mir4, rise of star, axie, gunship battle
nhà phát hành hàng đầu thế giới của thể loại này :
https://wemixnetwork.com/

Ưu điểm : có thể bán bất cứ lúc nào, có nhiều bán nhiều, có ít bán ít, ko có ko bán!! Đôi khi giá coin có đại gia đẩy lên gấp cả chục, trăm lần, mình ăn theo khá thơm. Ví dụ MIR4 xưa e chơi giá coin chỉ 20k/1coin, có lúc đại gia đẩy lên tận 2tr3/1 coin ( 1 ngày 1 pc 15tr khai thác được tầm 50 coin)
nhược điểm : có ít auto hỗ trợ, mà có nữa thì khi bị nhà phát hành phát hiện sẽ bị khóa tài khoản. Ngoài ra môi trường cạnh tranh khốc liệt

View attachment 6983664
Em không chơi Game nhưng nếu em đầu tư thì thuê người chơi hay kiểu gì được cụ nhỉ?

chanthat123

Xe tăng
Đang nhộm nhoạm thế này có khi cụ sang 10 năm lại có thêm tỷ phú Đông Âu

chanthat123

Xe tăng
Cụ thuộc dạng không làm vẫn có của sẵn rồi. Như em 29 tuổi chả có gì mà bảo đi khỏi HN em đi ngay trong 1 nốt nhạc. Cứ đi là thành người, rúc 1 xó làm cái đ' gì

Masha123

Xe buýt
Nếu sửa lớn chứ vặt vặt thì thuê ai, giá bao nhiêu, nên chủ đạo vẫn tự làm cho nhanh, rẻ cụ ah, em quan sát mãi rồi, nên em khiếp...
Đây là 1 lý do mà em ko tha thiết ở lại. Em lười!
Đúng rồi chị ạ. Em gái em ở Đức đợt chuyển nhà từ TP này sang TP khác, công ty e ấy làm cho tiền chuyển nhà nhưng đặt lịch trong tháng không chỗ nào nhận phải chờ đến tháng 6, thế là em ấy phải tự chuyển. Chứ k như VN mình gọi 1 cuộc gọi là xong. Làm tóc, khám bệnh cũng phải đặt lịch.

Thắng Formosa

Xe tăng
Em không chơi Game nhưng nếu em đầu tư thì thuê người chơi hay kiểu gì được cụ nhỉ?
à được đó cụ, giờ họ thuê người nhiều lắm. có đầy đủ dịch vụ cho thuê PC (điều khiển từ xa qua TeamViewer), thuê sinh viên làm thêm ( sinh viên dùng laptop, or PC của bản thân kết nối đến PC của mình và làm theo hướng dẫn), thuê người test game mới ra mắt, thuê địa chỉ IP....

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Đúng rồi chị ạ. Em gái em ở Đức đợt chuyển nhà từ TP này sang TP khác, công ty e ấy làm cho tiền chuyển nhà nhưng đặt lịch trong tháng không chỗ nào nhận phải chờ đến tháng 6, thế là em ấy phải tự chuyển. Chứ k như VN mình gọi 1 cuộc gọi là xong. Làm tóc, khám bệnh cũng phải đặt lịch.
Vầng, kể cả đi cấp cứu, bs nó chả nhân nhượng đâu, sợ vãi chưởng luôn cụ ah :)
Em có lần mặc quần chật, còn ngồi xổm, thế là bị giãn cơ, ko đi lại được, gọi bs thì họ ko nhận, phải đi ra phòng cc của bệnh viện, mà đi xa, khổ sở muốn chết :P
Còn nhiều khi gọi taxi còn ko có lốt ấy, chứ nói gì xa, nên ko tiện như ở VN đâu.

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
à được đó cụ, giờ họ thuê người nhiều lắm. có đầy đủ dịch vụ cho thuê PC (điều khiển từ xa qua TeamViewer), thuê sinh viên làm thêm ( sinh viên dùng laptop, or PC của bản thân kết nối đến PC của mình và làm theo hướng dẫn), thuê người test game mới ra mắt, thuê địa chỉ IP....
Có khi em ngâm cứu đầu tư cũng được nhỉ, nếu cần em nhờ cụ chỉ bảo thêm nhé. Cảm ơn cụ nhiều.