[Funland] Sống bên Châu Âu có sướng ko các cụ?

A_S

[Tịch thu bằng lái]
Tôi cũng nghĩ như Bác đấy. Giờ ko biết phải ăn cái gì cho ngon nữa. Mỗi lần mời khách là vắt óc suy nghĩ luôn. Kêu tôi ăn Tôm hùm thì Tôi gặm chân gà chua còn thích hơn :)) . Có cho gan rồng ăn mãi cũng chán Bác ạ. Thằng bạn 20 năm online của Tôi bên Bác nó cũng than y như Bác. Nhưng Tôi khoái ăn bào ngư tươi bên Úc đấy. Món này về VN , quen mays người đi lặn biển cũng có ăn tuyệt cú mèo luôn.
Cá hồi ko ăn sống thì mình ngâm sốt unagi để rim. Ăn nhiều người thì hấp với miến, tương hột đen rồi cuốn bánh tráng.

kimma

Xe điện
Nói thật lòng với cụ là những thứ cụ nói ở trên giờ này lắm khi ứ bằng lọ muối vừng của em nhé hehehe
Em được cái là cái gì muốn là làm cho tới, làm tới khi chịu không thấu thì mới chịu bỏ nên hầu như em cho tẩn tối đa bất kể là con gì, giờ thì thực sự ai mời đi ăn uống là em không muốn đi, đi chém gió cafe thì còn có hứng chứ ăn tiệc thật sự là bắt buộc em mới đi dù nhậu nhẹt cũng vẫn còn có nhu cầu
Cụ có tâm hồn ăn nhậu thì xứ úc này Tôm hùm, bào ngư,King crab, cụ cứ vô bể họ nuôi sống mà bắt thôi họ bán như bán cá cảnh, em thì giờ ít ăn tới mấy thứ đó, chăc giờ cả năm họa hoằn được đôi ba lần là cùng
Mời khách em gợi ý bác là quên ăn cái gì đi, nếu kiếm độ thì nên nghĩ kiếm mấy chai thiệt ngon vì cái vùng này AE ta có lẽ chưa khai phá được nhiều, nên có chai nào ngon quất cũng nhiều thú vị phết
Bên Tôi cũng vậy mà Cụ. Lại là giá bán buôn, nên cũng rẻ. Duy có bào ngư tươi là ko có thôi. Nhưng từ dịch đến h chỉ có tôm hùm, king , cua biển. Trc thì tôm tích , ngón tay, sò điệp , luôn luôn sẵn . Nên tôm cua giời cũng xin thua . Nó phát bệnh thì mới thấy ông bà ông vải . Chai ngon ngon thì cũng chỉ 30 năm giá cỡ 400eu là kịch thôi Cụ hơn nữa thì nó hơi quá. Mình coi nó hợp lý với hoàn cảnh hiện tại. Với lại Tôi mua về cũng chỉ mời bạn bè. Mình ngửi lấy mùi , nhấp môi cho vui là chính. Chứ ko ham nhậu, đồ nghề làm nhậu luôn có sẵn, nhà mình nhà bạn cứ thế mà triển cho bớt buồn. Chứ văn hóa bên này yên tĩnh ko sôi động như ở vn.

kimma

Xe điện
Cá hồi ko ăn sống thì mình ngâm sốt unagi để rim. Ăn nhiều người thì hấp với miến, tương hột đen rồi cuốn bánh tráng.
Ngán lắm Cụ ơi, Duy có cá hồi king thì rất ngon. Giá 45eu/kg. Ko tanh, ko ngán.

Trai_Nam

Xe buýt
Cụ nào ở Đức thích ăn đầu cá hồi cứ ra hàng sushi xin, người ta cho ko ạ. Còn muốn ăn bàu ngư Úc, tôm hùm.. nói chung là các loại hải sản mắc tiền thì vô trang https://www.deutschesee.de/ mua. Em toàn đặt trên này, chất lượng khỏi chê.

Trai_Nam

Xe buýt
Hôm qua tôi làm 1 quả mít 14kkg giá 110eu. Mít ko đc ngon như mọi khi. Hơi tgaats vọng tý. View attachment 7087781
Mít này hay sầu riêng muốn ngon cụ cứ ra hàng bán cắt miếng sẵn, coi được là mua nhưng giá khoảng 8,9e/kg chứ nguyên trái hên xui. Nếu muốn chắc ngon thì cụ mua mít Mã Lai bao ngon giá 15e/kg.

danlinh21

Xe hơi
Cụ 29 chưa vợ con vướng bận gì cứ bay nhảy, bôn ba thoải mái đi. Có bản lĩnh đi sang đó biết đâu lại mở ra 1 chân trời mới. Ông chú e ngày xưa cũng đi làm thuê đủ ngành nghề ở HN ko thiếu nghề gì từ móc cống đến công nhân, cuối cùng sang Nga làm ở chợ Vòm quen biết thế nào lại lấy được bà trùm cai quản ở khu chợ, từ đấy phất như diều. Tiền nhiều như quân nguyên, đi đâu cũng có vệ sĩ, súng trong người ko thiếu. Sau kéo hết a e họ hàng sang làm cùng, nhiều người cũng thơm lây. Tiền rót về VN mua bao nhiêu bds, giờ cũng thuộc tầm tầm an nhàn hưởng thụ các cụ ạ. Số con người mà, cứ yên vị 1 chỗ thì ko phát triển đc.

Badinerie

Xe hơi
Cụ 29 chưa vợ con vướng bận gì cứ bay nhảy, bôn ba thoải mái đi. Có bản lĩnh đi sang đó biết đâu lại mở ra 1 chân trời mới. Ông chú e ngày xưa cũng đi làm thuê đủ ngành nghề ở HN ko thiếu nghề gì từ móc cống đến công nhân, cuối cùng sang Nga làm ở chợ Vòm quen biết thế nào lại lấy được bà trùm cai quản ở khu chợ, từ đấy phất như diều. Tiền nhiều như quân nguyên, đi đâu cũng có vệ sĩ, súng trong người ko thiếu. Sau kéo hết a e họ hàng sang làm cùng, nhiều người cũng thơm lây. Tiền rót về VN mua bao nhiêu bds, giờ cũng thuộc tầm tầm an nhàn hưởng thụ các cụ ạ. Số con người mà, cứ yên vị 1 chỗ thì ko phát triển đc.
Như ông chú cụ thế là mãn nguyện, viên mãn rồi cụ nhỉ.

kimma

Xe điện
Cụ nào ở Đức thích ăn đầu cá hồi cứ ra hàng sushi xin, người ta cho ko ạ. Còn muốn ăn bàu ngư Úc, tôm hùm.. nói chung là các loại hải sản mắc tiền thì vô trang https://www.deutschesee.de/ mua. Em toàn đặt trên này, chất lượng khỏi chê.
Giá này như quỷ sứ yêu tinh Cụ ơi :)) Nó cũng lấy lại những chỗ mà Tôi biết thôi. Mít Malai là mít kém nhất đấy Cụ. Tôi lấy giá gốc có 7eu/kg thôi.
Nhớ món hoa quả VN này mà buồn cười. Mấy cha bên này về chém gió trên TV như thần. phét lác nói có thể bán xoài với giá 18eu/kg :)). Bán 12eu trong chuyến đầu mà đã vô cùng khó rồi. 18eu có ma nó ăn. chất lượng xoài màu vàng rất kém luôn. mới 3 ngày đã đen đầu rồi. đấy là đi máy bay đấy

Loitran

Xe tăng
Giá này như quỷ sứ yêu tinh Cụ ơi :)) Nó cũng lấy lại những chỗ mà Tôi biết thôi. Mít Malai là mít kém nhất đấy Cụ. Tôi lấy giá gốc có 7eu/kg thôi.
Nhớ món hoa quả VN này mà buồn cười. Mấy cha bên này về chém gió trên TV như thần. phét lác nói có thể bán xoài với giá 18eu/kg :)). Bán 12eu trong chuyến đầu mà đã vô cùng khó rồi. 18eu có ma nó ăn. chất lượng xoài màu vàng rất kém luôn. mới 3 ngày đã đen đầu rồi. đấy là đi máy bay đấy
Mít thì em vẫn thấy Mít Việt ngon chứ cứ khen lung tung em cũng không biết đâu mà lần
Xoài bán $18 mà bán đều chắc AE ta sập tiệp mất, có thể giá sẽ cao ở thời điểm khan hiếm nhưng chắc chắn người mua sẽ ít và không thể bán nhiều
Bên em được cái hoa quả ngon và đầy đủ tuy có lúc cũng rất mắc dù là xứ sở trồng hôm rồi thế mà cũng thấy Nho, Nhãn $20 ký hehehe

Loitran

Xe tăng
Bên Tôi cũng vậy mà Cụ. Lại là giá bán buôn, nên cũng rẻ. Duy có bào ngư tươi là ko có thôi. Nhưng từ dịch đến h chỉ có tôm hùm, king , cua biển. Trc thì tôm tích , ngón tay, sò điệp , luôn luôn sẵn . Nên tôm cua giời cũng xin thua . Nó phát bệnh thì mới thấy ông bà ông vải . Chai ngon ngon thì cũng chỉ 30 năm giá cỡ 400eu là kịch thôi Cụ hơn nữa thì nó hơi quá. Mình coi nó hợp lý với hoàn cảnh hiện tại. Với lại Tôi mua về cũng chỉ mời bạn bè. Mình ngửi lấy mùi , nhấp môi cho vui là chính. Chứ ko ham nhậu, đồ nghề làm nhậu luôn có sẵn, nhà mình nhà bạn cứ thế mà triển cho bớt buồn. Chứ văn hóa bên này yên tĩnh ko sôi động như ở vn.
Tới $400 thì nặng chưởng quá cụ,cụ đang nói về Vang hay Rượu nặng thế?
cu chiến vượt tầm em roài cụ
Vì món này nó bao la chủng loại, bao la thương hiệu chứ nó không đợn điệu như Bào ngư, hay Tôm hùm nên đôi khi có tiền mà muốn thử cũng dễ không được cốc ngon mà lại ấm ức

Bên em Bào ngư xanh loại nửa bàn tay chắc giờ khoảng $75 kg gì đó
Mấy con đó như em mùa hè thì thái mỏng nấu ít cháo hoa gạo ngon, hành ngò đầy đủ, cháo đang sôi thả vô ngoáy ba ngoáy nhấc ra kèm tí tiêu ớt là bá cháy
Nhậu thì bỏ hấp hay nướng, vấn đề cụ ăn mấy thứ này đừng ham size to quá nhé
(King crab hay Tôm hùm thì em chọn to)

vostok

Xe tải
em cũng gần 30 lại chưa vợ, sang đó sợ khó kiếm vợ. Ở VN thì em có nhà ( Hà Nội, ông bà để lại), chỉ cái là làm lương lẹt đẹt quá.
Em cũng sợ sang bên Châu Âu chán quá, mình ko thích nghi được lại về thì vừa mất thời gian, lại tốn kém tiền bạc.
Lẹt đẹt là bao nhiêu hả cụ. Đi đc là tốt.

Azeglio

Xe điện
Em đã từng đi và từng về. Kết luận: Nên đi.

pandacity

Xe đạp
Nghe các cụ bên ấy kể chuyện ăn trái cây mà em ngộp ghê, gì mà đắt ghê quá, mà chắc do thu nhập các cụ bên ấy cao nên giá ấy là bình thường nhỉ.
Năm ngoái mít VN ko xuất được mấy tháng liền em ăn mít đến ngán, ngồi nhà đặt online họ giao đến luôn phí ship tầm 10k/kg. Rồi vải, nhãn, bơ vào mùa giá cũng rẻ em mua 1 lần 10kg ăn ngập mồm ko hết để nó thối cả ra. Mới vừa rồi đây là xoài trái to ú ụ ngọt lịm giá 5k/kg. Mấy món này em mua online fb chứ vào siêu thị hay ra cửa hàng sẽ đắt hơn tẹo.
Nhưng ngược lại mấy loại quả như táo, nho, cam nhập thì giá lại đắt em chả bao giờ rớ tới. Thấy các cụ khoe hình cá hồi ngon ghê, em khoái cá hồi áp chảo mà ở VN giá cá hồi quá cao so với các loại cá bản địa.

pandacity

Xe đạp
Câu trả lời cho Cụ chính là TCCL Cụ ạ. Công nghệ Vn luôn đi sau là điều ko thể chối cãi. Nó liên quan nhiều thứ lắm. Kể ra thì chẳng có time đâu, tấm pin xuất VN và us eu nó khác nhau , sx tại CN là tôi dẹp rồi. Cụ cứ nhìn và thử hỏi tại sao mọi người cố mua sp đc bán tại TT đó sẽ hiểu. 1 cục biến tần bảo hành 12 năm bên này nó có (8) đời nay rồi. Giờ nó đã là 25 năm bh cho loại mini optimitnverter. Tấm pin hiệu năng cao . Bh 30 năm VN có chưa ? Hoặc phổ biến chưa ?. Tôi đang cố gắng tính toán và phân tích sao cho hiệu quả hợp lý với số tiền mà mình chuẩn bị bỏ ra đây. Điểm mạnh điểm yếu của 2 loại inverter. Tôi tham khảo thêm hàng xóm, bạn bè , đồng nghiệp. Nhưng chưa đủ bởi cứ 1 năm là thấy nó lại tiến lên 1 bước về công nghệ rồi. Và cả phụ kiện lắp ráp tấm pin nữa. Rồi cả bên nhà mua bán điện . Nhiều thứ để tính lắm.
Cụ có bh nghĩ rằng tại sao tv nhà mình cứ hết bh là lăn quay ra nghẻo ko ? Vd vậy bởi nó là phổ biến. Trong khi tại eu us rất rất ít bị. Có chán rồi mang tặng người nghèo dùng tiếp thôi. Đó TCCL mà ra cả, nó làm cho người ta nghèo đi và như bị móc túi thì đúng hơn. Nên tôi có nói CCCM bỏ đồng tiền thật ra nhưng nhận đc sx kém chất lượng là vậy.
Vâng cụ bên âu chắc hơn vn ở khoản bền. Hàng xóm em 2 nhà cũng lắp NL mặt trời sân thượng, cam kết 30 năm chạy tốt mà em cũng chưa có dịp hỏi họ xài có tốt ko.
Nói gì nói chất lượng cuộc sống bên Âu sao vn sánh bằng được, nếu có cơ hội em cũng muốn qua đó sống cho mở mang cái con người.

kimma

Xe điện
Vâng cụ bên âu chắc hơn vn ở khoản bền. Hàng xóm em 2 nhà cũng lắp NL mặt trời sân thượng, cam kết 30 năm chạy tốt mà em cũng chưa có dịp hỏi họ xài có tốt ko.
Nói gì nói chất lượng cuộc sống bên Âu sao vn sánh bằng được, nếu có cơ hội em cũng muốn qua đó sống cho mở mang cái con người.
Nên đi cho biết Cụ ạ, phía trc là trời cao biển rộng. nếu có đk đi cho thỏa trí trai. Chẳng ai có thể che đc mắt mình, Cho dù mỗi người ở đây chỉ là 1 lăng kính hẹp. Cuộc sống nó chẳng có màu hồng lắm đâu, không phải ai cũng đủ đk sinh hoạt như vậy cả. Nhưng cũng không phải quá khó nếu mình chăm chỉ chịu khó. Cầm Đồng tiền trên tay chính là đồng tiền thấm đẫm mồ hôi . Làm vc cật lực mới có ngày hôm nay đấy Cụ. Mình qua đây với 2 bàn tay trắng, ở tầng lớp dưới đáy của XH . Và Bước từ đáy XH bước lên tầm trung là cả 1 quá trình học hỏi, lao động không mệt mỏi .

Cụ hỏi HX cụ tấm pin công nghệ glas and glas hay là khác ? nếu ko thì chỉ có 12 năm BH thôi. Glas & glas BH 30 năm. và chỉ có CN này mới đạt đc hiệu năng tốt và lâu nhất hiện nay. Nhưng giá cả nó cũng tùy theo nhãn hiệu của hãng, chênh nhau cả 100eu cho 1 / tấm pin có cùng công xuất đấy.
Nói về hoa quả do nó cưỡi mây bay qua nên rất đắt, nếu nắm trong tay đc công nghệ bảo quản , cũng như chất lượng đạt chuẩn thì bảo đảm người nông dân VN chúng ta sẽ giàu có ngay.
giữ đc độ tươi cỡ 2 tháng, TCCL Eu là bảo đảm làm giàu không khó , Tiền cứ chảy ào ào vào túi, bởi hoa quả VN chất lượng hơn về độ thơm , ngọt.

kimma

Xe điện
Tới $400 thì nặng chưởng quá cụ,cụ đang nói về Vang hay Rượu nặng thế?
cu chiến vượt tầm em roài cụ
Vì món này nó bao la chủng loại, bao la thương hiệu chứ nó không đợn điệu như Bào ngư, hay Tôm hùm nên đôi khi có tiền mà muốn thử cũng dễ không được cốc ngon mà lại ấm ức

Bên em Bào ngư xanh loại nửa bàn tay chắc giờ khoảng $75 kg gì đó
Mấy con đó như em mùa hè thì thái mỏng nấu ít cháo hoa gạo ngon, hành ngò đầy đủ, cháo đang sôi thả vô ngoáy ba ngoáy nhấc ra kèm tí tiêu ớt là bá cháy
Nhậu thì bỏ hấp hay nướng, vấn đề cụ ăn mấy thứ này đừng ham size to quá nhé
(King crab hay Tôm hùm thì em chọn to)
Cũng lâu lâu thôi Cụ, Chứ cứ bữa nào cũng 400 thì lấy đâu ra, có dịp nào đó hoặc kiếm đc mớ nào đó thì mình hoặc bạn sẽ mời nhau. , Thường thì chơi Chivas từ 21 , 25..... hoặc Các loại khác, Nói chung tầm từ 100 eu>> 250 là nhiều. cũng chỉ nên như vậy là hợp lý với hoàn cảnh.

NgaoDuThiênHạ

Xe tăng
Giá dầu ăn bột mì... tăng gấp đôi kiểu từ 0,4€ lên 0,8€, 1€ lên 2€ nên để ăn uống đầy đủ thì vẫn ko lo. Giá thịt cá thấy cũng ko đắt hơn vn mấy. Chưa kể có trợ cấp , thu nhập thấp hay thất nghiệp là được hỗ trợ sống cả tiền nhà.
Còn nước mình ko biết công nhân thế nào. Chiến tranh dịch bệnh tai họa bao nhiêu thứ.
Vẫn rẻ so vowies VN

Loitran

Xe tăng
Cũng lâu lâu thôi Cụ, Chứ cứ bữa nào cũng 400 thì lấy đâu ra, có dịp nào đó hoặc kiếm đc mớ nào đó thì mình hoặc bạn sẽ mời nhau. , Thường thì chơi Chivas từ 21 , 25..... hoặc Các loại khác, Nói chung tầm từ 100 eu>> 250 là nhiều. cũng chỉ nên như vậy là hợp lý với hoàn cảnh.
Em thì rượu mạnh bỏ ít uống khá lâu rồi, còn mấy chai nếu tính giữ đến giờ cũng hơn chục niên mà chưa đụng tới,định đợt tới đi VN thì tẩu tán ở đó vậy :D
Giờ em thi thoảng làm tí Vang tay đôi tay ba thì ok, đông quá em cũng không khoái lắm, Được cái xứ em rượu Vang khá rẻ nếu $100 tới $200 chắc cũng ổn lắm rồi
Tối mai em tính làm chai Vang này cùng với tay chơi Hi-end ghé qua em, hai thằng thôi tay này gốc cũng Hòa lan quê cụ suốt ngày cứ loa với đài

Mợ starsn
Bữa nay em làm đầu bếp chiên cá hồi cho tụi nhỏ nè :)

Chỉnh sửa cuối:

kimma

Xe điện
Em thì rượu mạnh bỏ ít uống khá lâu rồi, còn mấy chai nếu tính giữ đến giờ cũng hơn chục niên mà chưa đụng tới,định đợt tới đi VN thì tẩu tán ở đó vậy :D
Giờ em thi thoảng làm tí Vang tay đôi tay ba thì ok, đông quá em cũng không khoái lắm, Được cái xứ em rượu Vang khá rẻ nếu $100 tới $200 chắc cũng ổn lắm rồi
Tối mai em tính làm chai Vang này cùng với tay chơi Hi-end ghé qua em, hai thằng thôi tay này gốc cũng Hòa lan quê cụ suốt ngày cứ loa với đài

Mợ starsn
Bữa nay em làm đầu bếp chiên cá hồi cho tụi nhỏ nè :)

Eu thì Pháp, ý họ chịu Vang, Cứ qua đó là mời Vang. Qua các nc khác thì bia với rượu mạnh. Tôi gọi là uống cho vui là Chính Cụ ạ. 1,,3 ly là vừa đủ lai rai hít ngửi và nhâm nhi hương thụ mùi vị của nó.
Trc cũng định chơi món hi end này nhưng vợ nó không thích. Tôi còn 1 tầng 3 bỏ không khoảng 50m2 Cụ ạ. Vứt lên đó thi thoảng chơi cũng đc, Đầu tư 1 bộ đâu có ít tiền đâu, mà làng nhàng thì chẳng bõ công chơi. Vợ nó cản quá nên đành chịu Cụ ơi.
Nhưng định hướng tương lai là sẽ tạo một phòng phim, nhạc trên đó. Chứ giờ chẳng biết mai này ra sao, hết họa dịch đến họa chiến tranh. Vợ nó kêu đầu tư 5 bàn nails mới và 1 quầy bar khoảng 7..8000 eu mà còn ngần ngại, mặc dù bắt đầu vào vụ làm không hết vc. 1 năm 3,4 lần Tôi chỉ tới tiệm chỉnh sửa nếu thấy cần thôi. thấy bàn nó hơi gọi là cũ tý chứ có hỏng hóc gì đâu mà vứt. , nói chi bỏ ra ít nhất 6..70k cho vui chơi giải trí.
Nhà Tôi giờ cũng dùng chảo chống dính Cụ ạ. nó vừa nhẹ lại dễ dàng vệ sinh. Mấy cái chảo hợp kim kia nó nặng quá Cụ ạ. Đắt tiền gấp 5 lần mà hiệu quả dùng không bằng. Bỏ xó mất 2 cái Cụ ạ, vứt đi thì không nỡ mà để thì chật chỗ. cứ tefal 50eu mà dùng, 2,3 năm là vứt nếu bị bong tróc.
Mà bên Úc giá gas điện rất đắt, Cụ có tính làm Năng lượng mặt trời không ? Chuyển qua điện đun nấu , vừa an toàn lại sạch sẽ Cụ ạ.

• Vodka
Reactions: UFA

DE.VN

Xe tăng
Nhà Tôi giờ cũng dùng chảo chống dính Cụ ạ. nó vừa nhẹ lại dễ dàng vệ sinh. Mấy cái chảo hợp kim kia nó nặng quá Cụ ạ. Đắt tiền gấp 5 lần mà hiệu quả dùng không bằng. Bỏ xó mất 2 cái Cụ ạ, vứt đi thì không nỡ mà để thì chật chỗ. cứ tefal 50eu mà dùng, 2,3 năm là vứt nếu bị bong tróc.
Bọn siêu thị đồ gia dụng Segmüller thỉnh thoảng nó lại có chiến dịch đổi xoong nồi, chảo cũ...lấy xoong nồi chảo mới, xong chỉ trả khoảng 50% giá tiền dán trên bộ mới.
Cụ cứ ra đó mà đổi, chứ để tích vào rác nhà, thêm nữa là nếu muốn vứt thì phải gọi hãng thu gom rác đến lấy, mệt người.