[Funland] Sống cân bằng, sống khoẻ

dongnat123

Xe container
Không em không bán gì đâu....
Em chia sẻ để mọi người sống khoẻ thôi. Ai thừa cân thì biết cách để giảm cân, ai thiếu cân tìm cách tăng cân. Nguyên lý đơn giản : bám theo lượng calos nạp vào và thải ra...:))
Em làm file excel tính toán mà nhập dữ lieu thấy đuối quá nên thôi :D

QuangNgocLLM

Xe tải
Các nhà khia học đã nghiên cứu:
-1 lon bia 330ml chứa 250 calos
-1 cái bánh mỳ kẹp 1 quả trứng chứa khoảng 700 calos
-1 chén rượu nhỏ chứa khoảng 100 calos

Các cụ / mợ lưu ý : uống bia khiến cơ thể béo phì nhanh nhất ( nhất là béo bụng ) , nếu cụ nào 1 ngày uống 10 lon bia coi như đã đủ lượng calos cơ thể cần, cụ ăn thức ăn nữa là thừa calos cơ thể cần....lúc này cơ thể sẽ tích lượng calos thừa thành mỡ béo. :D

Ngược lại ai muốn tăng 0,5 kg trong 1 tuần thì mỗi ngày nạp thêm 500 calos ( so với lượng calos tối thiểu cơ thể cần 2000/2500 calos đối với Nữ/Nam).
----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------Nhưng cụ ạ, khoa học cũng chứng minh là rượu, beer chỉ tạo ra năng lượng nhiệt học (Bằng chứng là nhậu về người rất nóng) mà không tạo ra năng lượng cơ học, vì vậy chỉ uống rượu , beer ko gây béo, còn cái béo là do khi nhậu tăng cảm giác nên ăn nhiều. Mặt khác, rượu beer tăng khả năng hấp thụ chất. Lý do gây béo là vậy đó.

kienvinh

Tháo bánh
Việc ăn uống, làm việc và vận động thế nào cho hợp lý rất quan trọng các cụ / mợ ạ.
Nếu chúng ta ăn uống quá nhiều, nhưng lại khoing dùng hết năng lượng nạo vào cơ thể thì sẽ sinh béo phì. Ngược lại nếu chúng ta vận động ( cơ bắp và trí óc ) quá nhiều nhưng nạp năng lượng ( ăn, uống ) không đủ thì cơ thể sẽ suy nhược.
Do vậy việc sống cân bằng về mặt năng lượng là rất quan trọng cho sức khoẻ.
Bác là nam hay nữ đới :D

Mỗi người có một cân nặng phù hợp với cơ thể mình, không có chuẩn chung đâu nhé.

dongnat123

Xe container
Cụ có thoing tin liên quan gì hay chia sẻ đi.
Em nhớ bập bõm lắm, đưa vào excel cho nó tính là em cho out luôn. Nhưng có một điều em nhớ chắc chắn là để đủ chat và calories thì số lượng thực phẩm ăn hang ngày phải duy trì tầm 20 loại. Bảng tính toán em theo cái này để nhập mà nhiều quá nên đành bỏ :D

Spencie

Xe tăng

Mỗi người có một cân nặng phù hợp với cơ thể mình, không có chuẩn chung đâu nhé.
Điều đó là đương nhiên.
Khi đánh giá số liệu chung chung các nhà khoa học lấy mức trung bình.
Cụ đọc lại đi, em viết " trung bình " mà...

P/S: em là Nam. Men lỳ thẳng cứng cựa.

QuangNgocLLM

Xe tải

Cụ nói quá chuẩn. béo hay gầy cái đầu tiên là do cơ địa mỗi con người. Và muốn thay đổi nó thì ta phải thay đổi lối sinh hoạt ( Tập luyện, sinh hoạt và ăn uống).
Mỗi con người, ứng với một lối sinh hoạt ổn định sẽ có một trọng lượng nhất định. Nếu ta thay đổi trọng lượng bằng một cách nào đó, thì cơ thể cũng sẽ đưa về trọng lượng về trạng thái cân bằng của nó, như con lắc luôn đưa về vị trí cân bằng vậy. Cho nên nếu ta hút mỡ, uống thuốc giảm cân, sau đó nếu không thay đổi lối sống, nó cũng quay về trạng thái ban đầu. Ngay cả nếu ta tập luyện thể thao, ăn kiêng nhưng sau đó ko tiếp tục nữa, thì trọng lượng cơ thể cũng về lại ban đầu.
Nếu ai đã thành công trong giảm cân bằng ăn uống và luyện tập đều thấy: Giảm cân đã khó, còn giữ được cân càng khó hơn nhiều.

kienvinh

Tháo bánh
Cụ nói quá chuẩn. béo hay gầy cái đầu tiên là do cơ địa mỗi con người. Và muốn thay đổi nó thì ta phải thay đổi lối sinh hoạt ( Tập luyện, sinh hoạt và ăn uống).
Mỗi con người, ứng với một lối sinh hoạt ổn định sẽ có một trọng lượng nhất định. Nếu ta thay đổi trọng lượng bằng một cách nào đó, thì cơ thể cũng sẽ đưa về trọng lượng về trạng thái cân bằng của nó, như con lắc luôn đưa về vị trí cân bằng vậy. Cho nên nếu ta hút mỡ, uống thuốc giảm cân, sau đó nếu không thay đổi lối sống, nó cũng quay về trạng thái ban đầu. Ngay cả nếu ta tập luyện thể thao, ăn kiêng nhưng sau đó ko tiếp tục nữa, thì trọng lượng cơ thể cũng về lại ban đầu.
Nếu ai đã thành công trong giảm cân bằng ăn uống và luyện tập đều thấy: Giảm cân đã khó, còn giữ được cân càng khó hơn nhiều.
Bác nói đúng cả, nhưng đó không phải là ý tôi muốn trình bày. Ý tôi nói là nếu giả sử như chiểu theo chuẩn, một người đàn ông cao 1m75 phải nặng tầm 72-75kg mới là "chuẩn" thì đừng tin điều đó. Giải sử theo đó 65kg là gầy, 80kg là thừa cân nhưng có thể tại cân nặng đó thì cơ thể mới là khỏe nhất.

gis123

Xe điện
Bác nói đúng cả, nhưng đó không phải là ý tôi muốn trình bày. Ý tôi nói là nếu giả sử như chiểu theo chuẩn, một người đàn ông cao 1m75 phải nặng tầm 72-75kg mới là "chuẩn" thì đừng tin điều đó. Giải sử theo đó 65kg là gầy, 80kg là thừa cân nhưng có thể tại cân nặng đó thì cơ thể mới là khỏe nhất.
Cái này còn xem trọng lượng riêng của cơ thể nữa. Vđv người toàn cơ bắp khác với người bụng bia.

QuangNgocLLM

Xe tải
----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------Vâng cụ à, ý em là muốn đưa ra một thông điệp cho mọi người là nếu ta thay đổi cân mà ko thay đổi lối sống thì rồi nó cũng quay lại thôi.

QuangNgocLLM

Xe tải
Cụ có thoing tin liên quan gì hay chia sẻ đi.
Các cụ tham khảo đây nhé:
Nhưng thực ra cũng ko chính xác lắm, vì trong mỗi loại, tỷ lệ thành phần khác nhau nên ko thể đưa ra con số chính xác được ( Chẳng hạn trong giò thì tỷ lệ mỡ, thịt nó khác nhau nên năng lượng sẽ khác nhau rất nhiều, hoặc trong trái cây: Trái ngọt ít, ngọt nhiều khác nhau...)

quanduc

Xe buýt
Việc ăn uống, làm việc và vận động thế nào cho hợp lý rất quan trọng các cụ / mợ ạ.
Nếu chúng ta ăn uống quá nhiều, nhưng lại khoing dùng hết năng lượng nạo vào cơ thể thì sẽ sinh béo phì. Ngược lại nếu chúng ta vận động ( cơ bắp và trí óc ) quá nhiều nhưng nạp năng lượng ( ăn, uống ) không đủ thì cơ thể sẽ suy nhược.
Do vậy việc sống cân bằng về mặt năng lượng là rất quan trọng cho sức khoẻ.
3 tháng nay em nap mỗi ngày khoảng 1000 kcal.
Sáng: 1 sữa chua, 1 trái thanh long 300g, 1/2 trái bơ 200g,
Trưa: ở VP mỳ omachi/phở/bún chả...vv.
Chiều 5:30 chạy bộ 35-40 phút khoảng 6-7 km.
Tối: 1 lon bia hơi, 1/2 bát cơm, rau, thịt vừa phải.
3 tháng em giảm từ 70kg về 64 kg, giờ cảm thấy nhẹ nhàng hơn nhiều.

bo kent

Xe tăng
Có nhiều cụ không béo lắm dù nhậu nhiều = các mợ có chồng như vậy phải hết sức lưu ý. Lý do:
- 1 lon beer tầm 200cl, nhậu tầm 5-10lon là ít. Vị chi nạp khoảng hơn 2000cl.
- Mồi nhậu toàn rán với nướng, lẩu chắc cũng tầm 2000cl nữa. Riêng ăn nhậu đã nhập gấp đôi, gấp ba lượng cl cần 1 ngày. Vậy tại sao ko béo?. Có thể:
1. Nhậu xong đi kara: uống tiếp khoảng 500cl nhưng hét ra mất 1000cl, tay chân múa may, bới móc, sờ nắn,... mất 1000cl.
2. Hát xong đi mát xa: bị đấm bóp, nhào nặn, vuốt ve,... phọt ra ngoài mất 1000cl là ít.
Vì vậy lượng cl nhập vào và tiêu bớt là cân bằng = không béo. Các mợ cần có biện pháp kiểm tra sau khi chồng đi nhậu với đối tác về, có thể ngửi mùi, kiểm tra xúc xích xem nổi váng không khi nhúng nước. Hoặc bắt xả tiếp cl, xúc than,... nếu ko làm đc nữa thì note lại cho vào diện nghi vấn, theo dõi ngay.

emyeumazda

Xe buýt
Em 39 tuổi làm văn phòng từ 8h sáng đến 5h chiều, đi lại thì xe công ty
Bữa sáng em thường chỉ 1 bát cơm vơi và 1 hộp sữa 180ml
Bữa trưa cơm công ty tầm 1 bát + 1 chút thức ăn
Bữa tối em ăn 2 bát cơm vơi + 1 chút thức ăn , và chút quả
thời gian thể dục thì 30 phút đạp xe từ 5h30 đến 6h sang
Các cụ cho em hỏi em ăn như vậy có ít ko ạ, bản thân em thấy ăn uống biình thường , anh nhiều thì ko thấy ngon và no , tức bụng,
Em cao 1m69 nặng 63kg ạ .

Vũ Điệp

Xe điện
Xúc than thì hết bao nhiêu calo hả cụ thớt?

Sent from iPhone via OTOFUN

bachanhpm

Xe tăng
Đây là bảng tính ước lượng giá trị calos cho các thực phẩm hàng ngày, các cụ / mợ tham khảo :

Việt Nam quan trọng nhất là phở thì không có. Toàn copy paste như mọt sách.

quanduc

Xe buýt
Bác nạp thêm chút nữa đi. Người ta khuyên không thấp hơn 1300kcal nếu không sẽ mất cơ đấy ạ. Tốt nhất 1500kcal.
E định giảm đầu vào khoảng 1 tháng nữa để tiêu nốt khoảng 1.5 kg mỡ bụng nữa thì duy trì theo như bác nói.

• Vodka
Reactions: ijk

honeybadger91

Xe đạp
Chào các bác, em nam, 29t đang gặp tình trạng tóc mỏng dần đều (tất cả các vùng, tóc cũng thuộc dạng mỏng và mềm), mỗi ngày tự dụng khoảng 30 sợi, nắm tay vuốt lên thêm khoảng 20 chục sợi nữa. Em chưa lập gia đình mà thấy tình trạng này nên rất hoang mang :(. Các bác giúp em động viên được không, vì em nghĩ là tóc tai thì chỉ có đi cấy mới hi vọng dày thêm :(((