[Funland] Sống đơn giản ở nông thôn Nhật...

buicongchuc

Xe ba gác
Ngôi nhà nhỏ và cuộc sống đơn sơ của gia đình Nhật Bản ở làng quê khiến bao người ngưỡng mộ

Một gia đình bốn người gồm vợ chồng chị Minsen Yuko cùng hai con đang sống ở một vùng quê Nhật Bản, nơi chỉ có đồng lúa xanh bát ngát, có những ngọn núi cao xa xa, có ánh nắng mặt trời chiếu rọi khắp khu vườn và ở đó, họ đã sống những ngày êm đềm, giữ cho con cái họ được tĩnh lặng và tự học những gì cần học, những bài học quý giá của cuộc sống mà không phải đứa trẻ nào cũng có cơ hội được học.

Không gian sân vườn đẹp thơ mộng với những bãi cỏ xanh, ghế ngồi, xích đu, nơi nghịch cát, tắm nắng...

Ngôi nhà nhỏ xinh đủ các khu vực chức năng.

Khoảng sân trước được trồng hoa, lát gỗ, thêm ghế ngồi tiện lợi cho tụi nhỏ.

Các bạn nhỏ được trải nghiệm cuộc sống thôn quê.

Các con được vui chơi trong khung cảnh thiên nhiên xanh tươi, trong mát.

Cuộc sống vô cùng kỳ diệu và muôn màu, đối với các thành viên trong gia đình trẻ này luôn là thế. Bởi họ có tình yêu cuộc sống mãnh liệt, yêu từng mảnh đất mà họ đi qua, và yêu sự lãng mạn, ngọt ngào của thiên nhiên.
Vì thế, họ đã rời bỏ phố xá tấp nập, huyên náo để tìm lại sự yên tĩnh, để có nhiều thời gian hơn ở cùng nhau, để yêu thương cuộc sống như nó vốn có.
Người vợ trước đây là một nữ tiếp viên tên là Minsen Yuko. Cô đã cùng gia đình sống ở vùng nông thôn của Nhật Bản được hơn 1 năm.
Cô thường xuyên chia sẻ những hình ảnh về gia đình mình lên mạng xã hội. Cũng thật bất ngờ khi cuộc sống mà cô lựa chọn tưởng chừng rất cô đơn, lạc lõng ấy lại nhận được sự thu hút của 70 nghìn người.

Góc hàng rào được decor với nhiều màu sắc.

Xích đu "tự chế" vô cùng tiện lợi cho việc ngắm cảnh, đọc sách.

Các con được cùng bố tự tay làm đồ chơi.

Hai anh em vui sướng khi được thu hoạch dưa hấu trong vườn.

Cùng nhau làm vườn.

Ngôi nhà của họ vô cùng xinh xắn, chỉ là nhà cấp 4 nhưng bên trong được phân chia đầy đủ các phòng phù hợp với cuộc sống sinh hoạt hàng ngày.
Theo quan điểm của hai vợ chồng, ngôi nhà của họ không cần sang trọng hay lựa chọn nội thất cầu kỳ, từng góc nhỏ chỉ cần ngập tràn ánh sáng tự nhiên và đồ nội thất hết sức đơn giản, để các thành viên đều cảm nhận được thiên nhiên đang ở thật gần, họ đang được sống những ngày bình yên và đáng sống nhất.

Ngôi nhà với đầy đủ các khu vực chức năng.

Cô con gái chăm chú nghịch tuyết.

Bé sắp xếp góc nhỏ gọn gàng.

Khu vực học tập của hai anh em cùng nơi sinh hoạt chung của gia đình.

Các bé được thỏa sức vui đùa trên cánh đồng.

Người chồng rất thích thú với việc sắp xếp nội thất và thường dành thời gian tự tay làm đồ handmade. Họ cùng nhau làm việc, trồng rau, làm vườn, cùng dạy con, và đặc biệt là cùng thưởng thức những món ăn ngon do người vợ tự tay vào bếp chuẩn bị.

Tha thẩn chơi trong chiều hè.

Cùng nhau làm bánh, nấu ăn.

Có lẽ do người mẹ yêu bếp nên hai bạn nhỏ cũng rất thích được làm việc vặt trong bếp, đôi khi là học cách nấu nướng cùng mẹ. Họ luôn tập trung và yêu thích việc tự tay chế biến những món ăn đơn giản.

Các bé luôn có những ngày thơ ấu thật ý nghĩa, rộn ràng tiếng cười khi được trải nghiệm cuộc sống đầy sắc màu. Hai bé còn được trồng rau, trồng lúa, tự tay chăm sóc cây trong vườn và thu hoạch thành quả của mình.
Đối với cặp vợ chồng trẻ này, họ sẽ làm tất cả những gì tốt đẹp nhất dành cho con. Họ mong con có những trải nghiệm thực tế, để hiểu rằng cuộc sống thật đẹp.
Sau này con lớn lên, có thể sẽ rời khỏi đất nước để đi học, du lịch hay làm việc, hành trang mà chúng mang theo chính là những kỷ niệm thật đẹp, thật bình yên và ý nghĩa của những ngày thơ ấu.

Theo Trí thức trẻ
Một vẻ đẹp yên bình.

Quỳnh hp

Xe tăng
Nông thôn nhật yên bình, nhưng đầy đủ đi xe mấy chục phút là có siêu thị, gạo thì tự cung tự cấp cấy 1-2 vụ thì ăn cả năm có điểm say sát tự động ở ngoài cánh đồng hoặc khu dân cư luôn, các mặt hàng khác thì đầy ngay gần nhà luôn. Khoảng cách giữa thành phố với nông thôn ko xa đáng bao nhiêu,nông thôn chiếm 50% nước nhật còn lại là thành phố. Nhưng jo lớp trẻ họ chỉ muốn lên thành phố để kiếm cơ hội tốt hơn, ở nông thôn cũng đầy các hãng xưởng lớn. Nhà xếp e là biệt thự cổ đặc trưng của nhật nhưng bên cạnh còn có ruộng lúa cấy 1 vụ

--Lamborghini--

Xe lăn
Chông vậy thôi chả thiếu thứ gì đâu các cụ.
So vs nhật thì so làm gì cho buồn ng

--Lamborghini--

Xe lăn
Em cứ thực tế, nhà ở cùng đồi núi đồng ruộng thế kia là ko yên tâm về côn trùng và rắn rết rồi ạ.
Cụ chông thế thôi, nhà bọn nó ở nông thôn thật nhưng chả thiếu thứ gì đâu, an toàn gấp vạn lần mình.
Đơn giản như động đất suốt ngày nhưng nhà chỉ lắc nhẹ xong thì thôi thì mấy cái khác tính gì.
Bọn nó còn cẩn thận kỹ tính hơn mình, đơn giản nhất là trong nhà chúng nó luôn có tủ đồ dự trữ phục vụ khi có thiên tai, hay bất thường gì đó giúp mọi ng có thể duy trì trong vài ngày khi có cứu hộ đến, hết hạn bọn nó lại thay, ở mình làm đếch gì có thói quen ấy.

safenoodles

Xe cút kít
Trông trang trí và tiếng Anh thế kia thì khó có thể là thuần nông lắm. :D

Em tiếp xúc với người Nhật mỗi ngày và tạm kết luận ( chủ quan ) rằng phần nhiều trong họ kém tiếng Anh.
Cụ đang sống ở Nhật ạ?

safenoodles

Xe cút kít
Ở mình sợ nhất khi ở quê là 2 điều:
1. Đồi núi heo hút như vậy, nắng thì đẹp tuyệt chứ mưa gió bão bùng, trộm nó vào nó thịt cả nhà chạ ai biết;
2. Đi khám chữa bệnh xác định chết dưới tay bác sĩ, toàn thằng ngày xưa có 10 điểm thi đại học, đi học vòng vèo về làm bác sĩ.
Còn lại điều kiện thiên nhiên ở quê cảnh như vậy không thiếu + nhiều cụ có tiền để còn xây nhà đẹp hơn thế.
Rủi ro thì ở đâu cũng có ạ.
Ở thành phố lại lo hoản hoạn, cụ ơi.

Tóm lại ở đâu cũng được miễn là có thu nhập tốt ạ.

ncs67

Xe tăng
Em thấy giống kiểu bày ra để chụp ảnh thì đúng hơn. Kiểu các em bé được mặc rất rườm rà để làm việc
Các cụ kg đọc chị vợ vốn là tiếp viên hk mới về sống nông thôn đc 1 y à.

L.C.D

Xe container
Nông thôn ở bển nó ko có khoảng cách với đô thị, thậm chí về nông thôn thích hơn đô thị vì nó xanh, siêu sạch và rất đẹp, không khí thì trong lành và dễ chịu, và nông thôn vẫn đầy đủ mọi tiện ích y chang đô thị. Tàu xe thì tiện, thích ra phố nhớn thì nhảy lên tàu đi phút mốt là tới. Hè vừa rồi em dẫn 2 thằng con đi Nhật chơi, chúng nó bảo, đi ra ngoại ô thích hơn thành phố.

xegiacmo

Xe container
Các cụ quá khen chứ em thấy bình thường , mình đầy cảnh đẹp chả kém

Dan du an

Xe cút kít
Để được mọi thứ trông ngăn nắp, sạch đẹp như thế họ rất chăm chỉ. Còn mình thì để bừa bộn hết mọi thứ thì sao mà sạch đẹp được

otoboi

Xe tải
Thế mà e sang đó thấy ở nông thôn toàn ng già, thanh niên toàn ở TP ko về

The Tank

Xe điện
Em thấy bẩu ở Nhật có một làng có 1 cháu học phổ thông mà chính quyền bố trí 1 chuyến tàu đưa đón cháu hàng ngày cụ ợ.
E đọc đâu đó là tuyến tàu hầu như ko ai đi, định cắt, dưng có 1 bé vẫn đi học đều nên phải duy trì.

tranviethung.bk

Xe đạp
Êm đềm quá. Ước j cuộc sống của mình cũng vậy. Sống ở tp lớn áp lực quá.

tuannbb

Xe điện
Em cũng mơ thế này cụ ạ

Acient.cutkit

Xe tăng
Em cứ thực tế, nhà ở cùng đồi núi đồng ruộng thế kia là ko yên tâm về côn trùng và rắn rết rồi ạ.
Mợ cứ thử xem :) chưa thử chửa bít thế lào đâu. E sống cảnh này 6 tháng, tuyệt vời. Sáng đạp xe đi, chiều đạp xe về, độ 30km/ngày, tự nhiên ko thèm đi bus với metro luôn.

Acient.cutkit

Xe tăng
E đọc đâu đó là tuyến tàu hầu như ko ai đi, định cắt, dưng có 1 bé vẫn đi học đều nên phải duy trì.
Haiz, cụ đừng nhắc lại, em phải thu bao nhêu thuế mí bù đc đới :((

29S2929

Xe tăng
Nhật thì dc cái jav

xebobabanh17201

Xe điện
Nước sạch thì dân Nhật nó uống tại vòi( lúc đầu em ko tin nhưng sau thấy bọn nó uống :) ). Giáo dục, Y tế thì hình như cơ bản là chất lượng như nhau( Bố mẹ đi đâu con mặc định được xin học ở đó)...Nói chung Nhật alf nước đáng sống nhưng đàn ông đi làm nuôi gia đình cũng áp lực lắm.

Ở chơi kiểu du lịch dăm bữa nửa tháng tgif thích chứ bắt về ở chả chán lòi cơm ngay :-j