[Funland] Sống tối giản, cccm có thích không?

DeLyon

Xe tải
Ơ em tưởng cụ nói đến ngụp lặn kiếp trước kiếp sau là liên quan đến PG ạ ;)), Đạo nào thì cũng hướng con người ta đến chân thiện mỹ, chỉ có người thực hành đạo như thế nào thôi.
Hehe cụ ko phải ngoại lệ, nhiều ng hiểu lầm như cụ lắm. Đạo nào cũng tốt cả, vì đều dạy cho con người yêu thương nhau.

hd-vt

Xe container
Hóa da sống tối giản cũng chả đơn giản tí nào.
Em trộm nghĩ, ngày hai ly cà phê, ba bữa cơm đạm bạc, tối ngủ ks ngàn sao ( nhưng không mưa, ma và muỗi hehe), quần áo đủ ấm. Một mình làm lữ hành cô độc lamg thang khắp đó đây, đến khi hết ham muốn thì ...bùm, làm ván mới.
Thế có gọi là tối giản không nhỉ, em chỉ hiểu được đến thế híc.

hanh trang 5

Xe hơi
Chứng tỏ em ngộ sớm; không tin các cụ nhìn chữ ký của em đi hihi

DeLyon

Xe tải
Chứng tỏ em ngộ sớm; không tin các cụ nhìn chữ ký của em đi hihi
Để hạnh phúc có 3 cách :
1. Cầy tiền để đáp ứng nhu cầu của mình. Khi đạt đc thì gọi là hạnh phúc. Cách này có nhược điểm là vô cùng bất hạnh trong quá trình tiến tới hạnh phúc. Hơn nữa hạnh phúc này ko bền vững vì chỉ tgian ngắn sau lại có nhu cầu mới sẽ tự phát sinh.
2. Tiết chế nhu cầu, ko có nhu cầu thì khỏi cần đáp ứng, auto hạnh phúc. Cách làm này ok nhưng sẽ sinh lười biếng rồi sẽ dần quay lại nhiều ham muốn do hưởng hết phúc rồi lại sẽ quay về máng lợn.
3. Xả thân giúp đời, vị tha ko vị kỷ, sống trung dung giản dị. Là cách bền vững nhất để duy trì và phát triển hạnh phúc.

nhuataiche

Xe container
Em muốn sống tối giản lắm, kế hoạch của em như sau.

Vứt hết đồ trong nhà đi, giữ lại cái nệm thôi, nhà trống trơn sẽ rộng rãi thoáng mát, đỡ tốn công lau chùi.

Ko cần nhà bếp, muốn ăn gì thì ra tiệm hoặc gọi grab food.

Ko cần xe luôn, đi bộ hoặc taxi. Đi xa thì thuê xe.

Tối giản luôn việc làm, đi làm nhức đầu lắm. Dành thời gian lên Tây Nguyên uống cafe, hoặc đi miền Trung tắm biển.

Có muốn mua gì thì ra trung tâm thương mại như Aeon, ở đó có đủ.

Nói chung là mọi thứ đều khả thi, mỗi cái là tiền chưa có thôi :)):)):))

Hóa da sống tối giản cũng chả đơn giản tí nào.
Em trộm nghĩ, ngày hai ly cà phê, ba bữa cơm đạm bạc, tối ngủ ks ngàn sao ( nhưng không mưa, ma và muỗi hehe), quần áo đủ ấm. Một mình làm lữ hành cô độc lamg thang khắp đó đây, đến khi hết ham muốn thì ...bùm, làm ván mới.
Thế có gọi là tối giản không nhỉ, em chỉ hiểu được đến thế híc.
Cs tối giản của em là tiền đầy trong Tk ở NH và lang thang khắp nơi cùng 1 em chân dài nóng bỏng tuổi đôi tám ợ :P

hd-vt

Xe container
Cs tối giản của em là tiền đầy trong Tk ở NH và lang thang khắp nơi cùng 1 em chân dài nóng bỏng tuổi đôi tám ợ :P
Được lắm, nhưng "1 em chân dài nóng bỏng tuổi đôi tám" để làm cái gì nhỉ, từ từ để nhớ lại xem...hic.
Tại sao lại phải " cùng ", coi thiên hạ là nhà mờ hehe.

cafe_rhum

Xe hơi
1- Em có chung suy nghĩ về sống tối giản như cụ này. Em đã đọc quyển "Lối sống tối giản của người Nhật" - nhiều nội dung hay, tuy nhiên cũng có 1 vài nội dung em cảm thấy ko phù hợp lắm. Sống tối giản em hiểu đơn giản là vật chất vừa đủ với nhu cầu & tinh thần trở nên tốt nhất, không phải là quẳng hết mọi thứ đi.
2- Sau khi đọc quyển sách, em cũng áp dụng theo 1 số điều, đúng là giảm bớt đc vật chất (bỏ đi những thứ ko cần thiết), có thêm đc nhiều thời gian cho những việc khác. Đơn giản nhất từ quần áo, sách, giày dép - có những thứ em mua đã hàng năm nhưng chưa bao giờ ngó đến, còn nguyên mác hoặc mới chỉ dùng 1 lần - thực sự rất lãng phí & tốn diện tích.
3- Từ tối giản về vật chất, em cũng đang áp dụng tối giản cho tinh thần (bỏ đi những suy nghĩ, tâm trạng, mối quan hệ ko cần thiết), cũng thấy có thêm đc nhiều thời gian cho các suy nghĩ tích cực.
4- Sống tối giản ko có công thức chung cho tất cả mọi người, vì tiêu chí về cuộc sống của mỗi người khác nhau. Bản thân mình cảm thấy thoải mái với lựa chọn của mình là đc. Nhiều ng chẳng sống tối giản nhưng họ vẫn hạnh phúc đó thôi.

Chủ đề hay!
Theo E sống tối giản- đơn giản khác xa với sống xuề xoà, tạm bợ..thiếu thốn. Đây là một cách sống khi con người đó đã qua giai đoạn dung túc, dư thừa vật chất và muốn tiến đến lối sống giản đơn không cầu kỳ, lo lắng. Lúc này họ chỉ quan tâm phần lớn là sự thoải mái, hạnh phúc chủ yếu đến từ tinh thần và không quan tâm nhiều vật chất nữa. Do đó các đồ dùng cá nhân, thiết bị sử dụng hay nhà ở sẽ là thứ yếu vì thế sẽ được sử dụng sao cho vừa đủ thôi. Nhưng để đạt đến cách sống này không đơn giản, quan trọng người đó phải hiểu bản chất của việc sống đơn giản, vừa đủ... nhưng hạnh phúc, tinh thần phải đạt cao nhất.

114hangbong

Xe lăn
Em bây giờ cũng tống khứ cái TV ra khỏi phòng ngủ rồi vì thấy chả có gì đáng xem, tin tức thời sự thì ở cơ quan lên mạng Otofun là quá đủ :D, nhiều lúc tự nhủ khỏi TV cho đỡ hại mắt, đau đầu, tốn điện...
Ổi ôi, nhà cụ giống em từ ngày vào Otofun ở cơ quan giờ tối về em chả thèm xem thời sự TV nữa. Nhưng em vẫn nghiện xem phim nên chưa bỏ TV hẳn được giống cụ.

Vương_Triều

Xe máy
Nhiều tiền mà tối giản thì cũng thích

khoai0705

Xe tải
H già rồi e thích sống theo phong cách tối giản, hợp lý và tiện dụng, cái j ko dùng là e cho hoặc thanh lý luôn, e thích nhà rộng và ít đồ...mấy cái đồ cồng kềnh là e ko máu nữa e chỉ thích mấy món giải phóng sức lao động...cái này chắc tùy quan điểm mỗi ng thôi...:D

ford focus 2010

Xe điện

Tối giản của em đây, đồ trơn tuột, bụi không bám được, thổi là đi :)

biahoihanoi

Xe lăn
Tối giản của em là cái gì không dùng 1 năm là vứt.

thangtiensinh

Xe tải
em thì không theo xu hướng tối giản đến mức cực đoan quá, chỉ là cố gắng giữ mức độ đáp ứng đủ nhu cầu tiêu dùng của mình, ví dụ hồi xưa chạy theo trào lưu công nghệ, nâng cấp smartphone liên tục, giờ thì em vẫn dùng con IP6 4 năm rồi, thấy nó vẫn đáp ứng đủ nhu cầu của mình là được :)
nếu dùng nhiều hơn so với nhu cầu thì sẽ hoang phí nhưng ngược lại nếu ai cũng tiêu dùng ít thì nền sản xuất cũng không phát triển được, do đó cân bằng được thì tốt :)

xephaoma...tot

Xe buýt
Tối giản có vẻ hơi khó nghe vì mọi ngươì luôn nghĩ rằng sẽ phải sống thiếu thốn, gò ép bản thân, nhưng thực ra nó là một từ để chỉ cách sống thực dụng thôi (Thực dụng ở đây ko phải ám chỉ cách sống chỉ biết mình như một số người hiểu, mà nó mang ý nghĩa thực tế tích cực). Đó là nêú ko quá cần thiết cho cuộc sống thì bạn có thể bỏ qua để tránh lãng phí tiền bạc, thời gian, công sức..vv..và vv. Sự tối giản thì ko phải ai cũng làm được vì nó tùy thuộc tư duy mỗi người. Tuy nhiên hiện nay xu thế sống đơn giản đang được nhiều người trên thế giới hưởng ứng bởi sự hữu ích của nó.