[Funland] Sống trong tâm dịch. Vùng cao

motthoidongbim

Xe điện
Em cảm giác tại các tp covid sắp qua rồi mà giờ mới mang tính thời sự trên bản :T
Thời gian như ngừng trôi :T
Bjo ở các vùng nông thôn thì có độ trễ hơn ở tp mà cụ. Cũng như ở Âu, Mỹ rồi mới về Vn. Nhưng lạ là cách đối phó dịch bệnh cứ như mới. Xã qê e mặc dù chưa có ca nào nhưg cách đây 3 tuần đã đi ktra từng nhà đk cltn rồi. Đi trước 1 bước, chứ cứ đến chân mới nhảy thế thì cảnh cáo cbql mới phải. Có mỗi 1 bản, f0 hơn 100ng rồi mà vẫn truy vết vs cltt?
Khổ nhất ll tuyến đầu. Nhưg cãi được à? Hết bản nọ lại sang bản khác thôi. Cái wc di động vẫn để ở cổng tiếp ý mà. Bản mới bj tiếp lại bỡ ngỡ, đầu tư như mới... trong nguy lại có cơ.

Rất mừng là nửa bản mắc nhưng chỉ có vài ca cần hỗ trợ oxy, đến nay fo đã bình phục 80% chỉ chờ test lại. Và tuyên bố khỏi bệnh khi đã âm tính.
tuy nhiên bcđ vẫn rối tinh. Điều kiện không đảm bảo chỗ ăn ở ban đầu bọn em vẫn phải ở. Nguy cơ phơi nhiễm cao đoàn và bcđ rất lo cán bộ mắc covi.
muốn anh em nắm sát bn, vùa muốn anh em hạn chế tiếp xúc với fo,. không muốn đầu tư các phát sinh. ..lại không muốn đầu tư máy tính cho đoàn. Ttyt giao cho cái laptop pin hỏng.Mang máy tính vào 4g kém cũng không kết nối được, đành để cho có,
Hàng ngày bọn em đi kiểm tra có ca bệnh bất thường mới ghi chép và báo cáo. Đi 1 vòng cũng hết buổi. May trời đang rét cũng đỡ khi mặc 3-4 h áo bảo hộ đến gần trưa nắng lên là cũng đầm đìa mồ hôi

Chỉnh sửa cuối:

clpharm

[Tịch thu bằng lái]
Rất mừng là nửa bản mắc nhưng chỉ có vài ca cần hỗ trợ oxy, đến nay fo đã bình phục 80% chỉ chờ test lại. Và tuyên bố khỏi bệnh khi đã âm tính.
tuy nhiên bcđ vẫn rối tinh. Điều kiện không đảm bảo chỗ ăn ở ban đầu bọn em vẫn phải ở. Nguy cơ phơi nhiễm cao đoàn và bcđ rất lo cán bộ mắc covi.
muốn anh em nắm sát bn, vùa muốn anh em hạn chế tiếp xúc với fo,. không muốn đầu tư các phát sinh. ..lại không muốn đầu tư máy tính cho đoàn. Ttyt giao cho cái laptop pin hỏng.Mang máy tính vào 4g kém cũng không kết nối được, đành để cho có,
Hàng ngày bọn em đi kiểm tra có ca bệnh bất thường mới ghi chép và báo cáo. Đi 1 vòng cũng hết buổi. May trời đang rét cũng đỡ khi mặc 3-4 h áo bảo hộ đến gần trưa nắng lên là cũng đầm đìa mồ hôi
? Vẫn "rất lo" á cụ???
Em tưởng nhân viên y tế full 2 hoặc 3 mũi rồi chứ @@ Tư duy lạ nhỉ?

7vienngocrong

Xe tăng
Khổ nvyt tuyến đầu. Dịch giờ mấy nơi mới có hổng lẽ bỏ kệ như các tp, mà truy vết xét nghiệm thì bị các cụ nói ra nói vào test này nọ, mà k chống dịch k lo cho dân nhỡ y tế thiếu thốn chết người nhiều lên bị chửi. Mấy F0 ở đât tụt spo2 còn 88% đó mà k theo dõi chắc để im sẽ ngủm thôi. Tp giờ sống chung có gì chạy mua thuốc hay tải vào bv, các bản làng vậy tải vô bv có nhanh có kịp thời k?

vieteuro

Xe container
Em chả hiểu đã test ra 40% tổng dân số bị rồi thì truy vết làm gì nữa, mở luôn cái hội làng để lây cho đủ tỷ lệ miễn dịch cộng đồng là xong. Cán bộ và bà con ngả trâu lợn đánh chén uống rượu, vừa tăng sức đề kháng vừa sát khuẩn đường hô hấp. 10 ngày sau là khỏi hết, tiêm đủ cả rồi thì chả chết ai đâu :) Em fun :))
Bác em 58 tuổi tiêm đủ 2 mũi mà dính con covid này không qua khỏi :((

Chúng em ở đây theo dõi bn chưa biết bao giờ được về. Chắc giáp Tết. Đến hôm nay ngày 7.1 có 176 fo test lại đã có 123 âm tính rùi.còn 53 ca fo nữa đến thứ 2 tức 10/1 test lại. Hi vọng âm tính cả loạt để bọn em về trước tết. Cơ bản sức khỏe bà con đã ổn định

Qua hơn một tuần sống trong vùng dịch thấy mấy vấn đề sau.
-Bà con mất tết ( tết mông ăn 1 dương) bị phong tỏa không ra ngoài được không đi làm thuê được. Không bán hàng hóa ( chông chờ bán cành đào, bưởi, gà vịt, dê...) hết phong tỏa có thể đến giáp tết ta có bán cũng không ai giám mua. nhà hết tiền
- trẻ con bị cách ly kẹo bánh, sữa không có ăn, vì không ai bán, ai cấp. Chính quyền chỉ cung cấp lương thực, và cỏ cho trâu bò 🐮.
Đối diện một cái Tết Dương lịch đến Tết Âm lịch đói thiếu thốn
Em đi một số nhà khi chuyển bn ra khu điều trị fo tại huyện (trở nặng) đều không có nổi 500 nghìn.
- vì vậy đay là cơ hội cho các cụ có nhu cầu làm từ thiện có thể kết nối quyên góp một số xuất quà giúp dân
Mua khẩu trang, gạo, bánh kẹo, dầu ăn, sữa thành xuất. tặng bà con, có thể cho đều 88 xuất, và cho hộ nghèo.

Chỉnh sửa cuối:
Dân ở đay mùa này thu nhập chủ yếu đi chặt mía thuê, và dẫy cỏ thuê. Bị phong tỏa ở nhà là đói

Cá nhân đánh giá cụ thớt thấy có cần phải như đánh trận như thế này ko?

Cá nhân đánh giá cụ thớt thấy có cần phải như đánh trận như thế này ko?
Xin lỗi cụ, cụ đừng cười em. Em có mấy lời hi vọng có thế kết nối giúp dân một chút nếu có thể. Phần cuối em viết vậy có gì các cụ thông cảm nếu không vừa tai, gây khó chịu cho các cụ. Và đang lùm xùm từ thiện. Chúng em đi làm cái gì tốt cho dân cũng cố gắng thôi. Cụ thông cảm nhé. Em sửa lại cho bớt chướng

Chỉnh sửa cuối:
Rất ngạc nhiên Chó ở bản này cực hiền chúng em mặc đồ bảo hộ đi khắp bản chẳng con nào sủa hoặc cắn, thậm chí chúng còn chẳng thèm quan tâm đến bọn em