[Funland] Stress trầm cảm nặng

phucsminh

Xe tăng
Để em kể hai cụ nghe em cũng có 1 thời gian mất ngủ y như 2 cụ. Đó là thời kỳ em bị bế tắc về nguồn tiền. Mỗi đêm vắt tay lên trán tính tiền mà cả ngày vật vờ không ngủ được, cũng không tỉnh được vì nghĩ mãi không thông suốt, không có phương án khác. Nào tiền nhà, tiền chi phí sinh hoạt, tiền nhỡ ai trong nhà ốm đau bất chợt (trộm vía) mà hồi đó gần như tháng nào cũng phát sinh tiền này vì nhà em có người lớn tuổi làm em bay hết cả vốn ,... rồi khó khăn chung nên khách nợ tiền, khất lần các kiểu,...

Mất khoảng 2-3 tuần như thế làm em khá suy sụp, thậm chí cảm thấy mình bị kiệt sức, mất hết tinh thần, bỏ ăn bỏ uống, lúc nào cũng lo âu căng thẳng. Cho đến một hôm bỗng em được người khác trả nợ 1 khoản khá to. Khoản đó giúp em an toàn tài chính một thời gian khá khá. Nhìn tiền về mà em như bừng tỉnh các cụ ạ. Xử lý xong hết vc rồi em tung tăng ra phố thưởng cho mình thỏi son, gọi mấy đứa bạn đi ăn uống tẹt ga nói cười ầm ầm xả nỗi ấm ức lâu nay như chưa từng chán nản. Thế rồi em bỗng giật mình nhìn lại, ôi sao tự dưng mấy tuần qua mình lại phải khổ thế nhỉ. Cuộc sống chỉ đơn giản là bình yên vui vẻ thế này thôi mà.

Sau này em nhận ra mình bị căng thẳng do rối loạn cảm xúc vì lo sợ cho tương lai. Nỗi sợ sự thiếu tiền nó ám ảnh ghê gớm làm em bị tê liệt. Và với em lúc đó, tiền chính là liều thuốc tốt nhất cứu rỗi linh hồn em. Vâng, chính là tiền ý ạ. Và em đoán nhiều cụ bệnh này giống y như em.

Em thấy nhiều lời khuyên hay cho cụ chủ rồi nên em chỉ buôn thêm chuyện của em để hai cụ có góc nhìn khác cho tâm bệnh của mình. Có thể là do vấn đề lo âu an toàn tài chính như em (--> các cụ có thể sắp xếp lại tài chính như bán gì đó đi đảm bảo an toàn khoảng 3-4 tháng cho thoát rồi tính tiếp,..) , hoặc do sự suy kiệt tinh thần vì đã cố gắng quá mà không chăm sóc sức khỏe dẫn đến thiếu các vitamin tốt cho thần kinh (--> các cụ đi khám xin thuốc và mua các loại bổ sung vitamin loại thật tốt ạ), ...
Chúc các cụ nhanh chóng xử lý giải quyết được nguyên nhân gốc rễ của vấn đề và trở lại ổn định còn enjoy cuộc sống, tránh để bệnh bị trở nặng thành phát sinh nhiều bệnh khác lại mất đi một mớ tiền ngay. Và như thế, lại càng stress không lối thoát ạ . Đã xác định phải tự cứu lấy mình thì phải cứu thật nhanh mới kịp ạ.
Chào cụ, đúng thật em bị stress do vấn đề tài chính y như cụ nói ạ.
Hiện tại dòng tiền em ngoài lương ra cũng chả có gì, trong khi đó còn 1 khoản tiền trả góp tín chấp hàng tháng và 1 khoản nợ thế chấp mua xe mà tính ra mỗi tháng gần như mất nửa lương của em rồi.
Trong khi vẫn phải ở ké nhà anh chị, tiền ăn uống, tiền sinh hoạt, tiền xe cộ....gần như cuối tháng em hết nhẵn túi.
Giờ em quá mệt mỏi vì vừa phải gồng về mặt tài chính, vừa phải gồng để mọi người nhìn vào là mình vẫn ổn. Đôi khi vỏ bọc bên ngoài làm mình không còn là chính mình nữa.

Dancingwiththewind

Xe điện
Em thì bị stress do vấn đề sức khoẻ. Đau mỏi vai gáy dẫn tới đầu óc lúc nào cũng bốc hoả, nặng nề. Hiệu suất công việc tụt giảm nghiêm trọng và chất lượng cuộc sống thì đương nhiên là đi xuống thê thảm. Em đã thử nhiều loại thuốc và trị liệu vật lý nhưng có tác dụng rất nhỏ, tức thời vài tiếng, sau đó nguyễn y vân. Công việc không tốt thì tài chính không tốt, dẫn tới nhiều vấn đề khác, thành ra càng suy nghĩ nhiều và càng rơi vào vòng xoáy stress.
Cụ có tập thể dục không? Cách đây gần 2 năm em cũng vậy, mệt mỏi mất ngủ đau mỏi, áp lực công việc. Có đợt cứ về nhà là khóc. Sau em ăn uống tập thể dục, người khoẻ hơn cũng đỡ hơn nhiều

kxfeash

Xe đạp
Em thì bị stress do vấn đề sức khoẻ. Đau mỏi vai gáy dẫn tới đầu óc lúc nào cũng bốc hoả, nặng nề. Hiệu suất công việc tụt giảm nghiêm trọng và chất lượng cuộc sống thì đương nhiên là đi xuống thê thảm. Em đã thử nhiều loại thuốc và trị liệu vật lý nhưng có tác dụng rất nhỏ, tức thời vài tiếng, sau đó nguyễn y vân. Công việc không tốt thì tài chính không tốt, dẫn tới nhiều vấn đề khác, thành ra càng suy nghĩ nhiều và càng rơi vào vòng xoáy stress.
Em nghĩ cụ nên cho cơ thể được vận động nhiều hơn. Em bị đau mỏi vai gáy thời gian dài, thiếu máu lên não, người lúc nào cũng trong trạng thái mệt mỏi uể oải. Có khi đi trên máy trên đường mà em vừa đi vừa ngủ gật cơ. Em tập thể dục kiểu chạy bộ, đứng xoay tay như bơi trên cạn, dần dần nó đỡ đau mỏi. Người như được giải phóng sức nặng ấy.

Min Autumn

Xe tải
Chào cụ, đúng thật em bị stress do vấn đề tài chính y như cụ nói ạ.
Hiện tại dòng tiền em ngoài lương ra cũng chả có gì, trong khi đó còn 1 khoản tiền trả góp tín chấp hàng tháng và 1 khoản nợ thế chấp mua xe mà tính ra mỗi tháng gần như mất nửa lương của em rồi.
Trong khi vẫn phải ở ké nhà anh chị, tiền ăn uống, tiền sinh hoạt, tiền xe cộ....gần như cuối tháng em hết nhẵn túi.
Giờ em quá mệt mỏi vì vừa phải gồng về mặt tài chính, vừa phải gồng để mọi người nhìn vào là mình vẫn ổn. Đôi khi vỏ bọc bên ngoài làm mình không còn là chính mình nữa.
Thôi theo kinh nghiệm của em thì cuối cùng cũng không sao đâu. Bênh này khoa học gọi là Rối loạn cảm xúc lo âu gì đó ạ. Có bên thì lại gọi tên là do tâm ý bị tán loạn, không lưu thông . Nên cụ cứ bình tĩnh. Bình tĩnh. ☺. Tình hình càng khó khăn thì càng phải bảo vệ lấy mình trước đã. Rồi sau đó đầu óc tỉnh táo khắc nghĩ ra cách xử lý. Cùng lắm thì makeno đã rồi tính dần. Em thử gợi ý vài cách mà em đã trải nghiệm và thấy hiệu quả, cụ đọc xem cái nào hợp lý với cụ ko nhé.

1. Ăn uống:
Tiêu chí đầu tiên quan trọng, cụ phải lo ăn uống tử tế, tránh ăn uống những thứ càng gây tâm lý trầm trọng hơn. Đồ nên ăn thêm theo ví dụ này (trong ảnh ở cuối bài), em nghiệm khá đúng, tránh ăn đồ gây nóng, tóm lại cứ là đồ giúp làm mát điều hòa tránh bị kiềm hóa cơ thể (gây xơ cứng các cơ rồi sẽ bị chèn ép vào các dây thần kinh hoặc kinh mạch làm tắc nghẽn gây nhiều bệnh thêm). Rẻ nhất là cuối mỗi ngày cụ làm hộp sữa chua Vinamilk 6k/h bổ sung lợi khuẩn đã. Uống được sữa nóng hay socola trước khi đi ngủ cũng bổ sung nhiều vitamin tốt cho trí não và tim mạch, giúp dễ ngủ hơn.

2. Ngủ nghỉ:
Cố gắng đúng giờ là đi ngủ, chưa buồn ngủ cũng phải nằm. Em tìm thấy trên youtube nhiều video âm nhạc giúp dễ ngủ, an thần như tiếng mưa, gió, sóng não, nhạc thiền,... Cụ tìm cái gì hợp thì thử. Em thì thích nghe hướng dẫn Thiền buông thư của sư cô Chân Không hay thầy Chân Pháp. Chẳng phải làm gì, nghe và thư giãn thôi. Một lúc ngủ lúc nào không biết, ngủ dậy cảm giác đầu óc cũng rất dễ chịu.

3. Giải trí, học tập:
Xem fb nhiều ko tốt đâu, nhiều thông tin càng làm cảm xúc bị rối loại, cụ nên hạn chế. Cụ thử tìm học thêm kỹ năng gì, hay kiến thức gì thú vị có ích cho cuộc sống ví dụ cách sale online hiệu quả, kỹ năng sinh tồn, hay cách hát karaoke đỉnh cao khiến crush lao xao chẳng hạn,... 🤭Trên youtube đầy ạ. Đây là cách tập thể dục cho não, vừa giải trí giúp não ko tập trung vào những suy nghĩ lung tung tiêu cực vô ích, não đỡ bị ì trệ lại còn giúp cụ thông minh đẹp trai hơn xíu trong mắt ng khác đấy. 🤭

4. Tìm việc gì làm thêm kiếm thêm dù ít những vẫn có ích hơn cho mình.
Trước em cũng kiêu hãnh lắm, cơ mà hết tiền cắt hết mấy khoản làm đẹp, váy vóc, mỹ phẩm các kiểu, có bị shock một chút rồi cũng chẳng thấy sao. Rồi chẳng ngại lao vào bán chác linh tinh cứu vãn tình thế. Bạn bè em lúc đầu không quen với vc em từ đứa khá tinh tế chu đáo trở nên tầm phào, sau cũng phải chấp nhận. Sự coi trọng có giảm đi nhưng kệ thôi, ai thương mến mình thật thì sự coi trọng vẫn chẳng có gì khác mà thậm chí còn thương và sẵn lòng đỡ mình hơn. Nên cụ gắng bỏ bớt cái tôi đi cho đỡ khổ tâm mệt mỏi vì phải gồng.

5. Tập luyện cơ thể giúp khí huyết lưu thông, khí chất mới nhanh nhẹn, tích cực lại được.
Cụ lập ra lịch chạy bộ, hay gì đó đều đặn cũng có ích, giúp cụ rèn đc thể lực lại thiết lập lại được sự tập trung, tâm lý đỡ bị phân tán. Kiểu tuần này phải chạy hay đi bộ hết cái hồ này. Sang tuần sau thử thách cái hồ khác chẳng hạn.

Hoặc cụ search Hatha Yoga. Với đứa lười như em, chỉ cần 2-3 động tác Hatha Yoga mỗi sáng và mỗi tối trc khi ngủ rất có tác dụng giúp lưu thông khí huyết, xương khớp, dễ thở lắm. Chẳng cần nhiều. Bật nhạc dành cho tập luyện theo key: yoga music drum hay workout music, runaway music... cho thêm phần khí thế cụ ạ.

6. Thuốc, vitamin bổ sung:
Có loại vitamin one a day dưới 50t mỗi ngày 1v em thấy tốt đó ạ, em dùng đỡ hẳn say xe luôn, chứng tỏ có bổ thần kinh trí não. Có loại for man ạ. Hoặc cụ thử hỏi review cccm xem có loại nào bổ sung nhanh và tốt hơn không. Hoặc hỏi bác sỹ ạ.

7. Sắp xếp tài chính:
. Loanh quanh rồi mục này lại quyết định nhất ạ. Cụ tính xem có vay ai thân quen được 1 khoản lâu lâu dùng dự phòng cho bản thân để giảm bớt tâm lý lo âu vì lúc nào cũng hết tiền (giải quyết vđ về tâm lý đã ạ ).
. Thanh lý bớt những thứ có giá trị mà ít sử dụng, thêm đc ít tài chính để bớt lo âu.
. Làm thêm. Vd quê cụ có món gì ngon ngon độc đáo, cụ nhận order cho mọi ng lấy ít chênh.
. Tích tiểu thành đại. Cố gắng cụ ạ chứ em thấy còn 1-2 năm nữa kte mới hồi hồi lại chút.
. Cụ có lương là quý rồi. Chịu khó trau dồi cv mà phát triển cho ổn định ạ.

8. Mở lòng chém gió với bạn bè nhiệt tình hơn. Bớt giữ kẽ, tính toán. Chém gió xong rồi quên luôn. Vừa xả stress vừa vứt bớt được những cảm xúc tiêu cực.

9. Sách Quẳng gánh lo đi vui sống, Tôi làm việc tôi hạnh phúc,... cụ đọc thử xem. Hình như có bản online free.

Chúc cụ mau tỉnh còn hưởng thụ cuộc sống nhé ! ☺

Chỉnh sửa cuối:

shopnhimsoc

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 66 ngõ 445 Lạc Long Quân, Tây Hồ, Hà Nội
Website
nhadeplam.com
Chào các cụ, em lập nick mới để tâm sự chia sẻ tình trạng của em cho nhẹ đầu.
Em đang bị rơi vào hoàn cảnh stress nặng. Ăn uống ko ngon, đầu óc lúc nào cũng căng thẳng lo lắng, ngủ chập chờn. Người rã rời lúc nào cũng cảm giác kiệt sức.

Em u40, 2 nhóc khá lớn. Trong khoảng 6-7 năm qua em làm việc rất căng thẳng, cường độ cao. Tất nhiên cũng nghỉ ngơi du lịch khá nhiều nhưng tính em gần như ko lúc nào ngừng suy nghĩ và cảm thấy hoàn toàn vui vẻ đc.
Bù lại trong thời gian qua em kiếm đc khá nhiều tiền, nhưng càng kiếm em càng thấy ko đủ,hiện tại công việc trục trặc làm tinh thần em căng như dây đàn.

Em đã cố thi thoảng bỏ ra vài ngày đi nghỉ dưỡng buông bỏ nhưng vẫn ko thoát ra nổi.
Tình trạng ngày càng nặng, em lại cố tỏ ra bình thường vui vẻ để vợ con ko phải lo nghĩ.
Đôi khi em cảm giác ở ngưỡng suy sụp tinh thần dù trước giờ em vẫn tưởng mình cứng cỏi mạnh mẽ.

Có lúc em nghĩ đến đi chùa thiền cho tịnh tâm nhưng em trc giờ ko tin vào đền chùa tín ngưỡng nên cũng ko khả thi.

Em sợ tiếp tục tình trạng này thì sẽ thực sự rơi vào trầm cảm mất

Em chia sẻ hy vọng cụ mợ nào từng bị giống em cho em vài lời khuyên có ích nhé.
Rối loạn lo âu cụ ạ, cụ tìm hiểu hội chứng này nhé. Nhà em cũng có ng bị như cụ

AHDA

[Tịch thu bằng lái]
Quy nạp nguyên nhân của bệnh tật chỉ có ba loại

Khờ .

Xe tải
Quy nạp nguyên nhân của bệnh tật chỉ có ba loại

Đi du lịch là hưởng phước mà hưởng phước thì phước sẽ ít đi ví như phước là tiền gửi ngân hàng, mình lấy ra dùng sẽ hao hụt đi

Chia sẻ linh tinh ít thôi bác ơi.

Không phải bất cứ thông tin nào trên mạng xã hội cũng là chân lý, không phải ai khoác áo cà sa cũng là người tu hành, không phải kẻ tu hành nào cũng hiểu về Chân Đạo.

Nói sai về con đường Đạo cũng tương tự như ăn cắp. Sự đánh cắp lòng tin và thời gian của người khác khi nhẫm lẫn bước sai đường.

xukthal

Xe lăn
Chào các cụ, em lập nick mới để tâm sự chia sẻ tình trạng của em cho nhẹ đầu.
Em đang bị rơi vào hoàn cảnh stress nặng. Ăn uống ko ngon, đầu óc lúc nào cũng căng thẳng lo lắng, ngủ chập chờn. Người rã rời lúc nào cũng cảm giác kiệt sức.

Em u40, 2 nhóc khá lớn. Trong khoảng 6-7 năm qua em làm việc rất căng thẳng, cường độ cao. Tất nhiên cũng nghỉ ngơi du lịch khá nhiều nhưng tính em gần như ko lúc nào ngừng suy nghĩ và cảm thấy hoàn toàn vui vẻ đc.
Bù lại trong thời gian qua em kiếm đc khá nhiều tiền, nhưng càng kiếm em càng thấy ko đủ,hiện tại công việc trục trặc làm tinh thần em căng như dây đàn.

Em đã cố thi thoảng bỏ ra vài ngày đi nghỉ dưỡng buông bỏ nhưng vẫn ko thoát ra nổi.
Tình trạng ngày càng nặng, em lại cố tỏ ra bình thường vui vẻ để vợ con ko phải lo nghĩ.
Đôi khi em cảm giác ở ngưỡng suy sụp tinh thần dù trước giờ em vẫn tưởng mình cứng cỏi mạnh mẽ.

Có lúc em nghĩ đến đi chùa thiền cho tịnh tâm nhưng em trc giờ ko tin vào đền chùa tín ngưỡng nên cũng ko khả thi.

Em sợ tiếp tục tình trạng này thì sẽ thực sự rơi vào trầm cảm mất

Em chia sẻ hy vọng cụ mợ nào từng bị giống em cho em vài lời khuyên có ích nhé.
Cụ thử yêu đi...sẽ thấy khác bọt ngay :x

phuongmit

Xe cút kít
Đi du lịch là hưởng phước mà hưởng phước thì phước sẽ ít đi ví như phước là tiền gửi ngân hàng, mình lấy ra dùng sẽ hao hụt đi

Xin các bố, kiến thức nhố nhăng mà cứ chêm chèn, lồng ghép với ngôn ngữ đạo Phật vào nghe cho ra vẻ hàn lâm

Roseday

Xe hơi
Em cũng bị như chị, thoái hoá cổ đến mức phải đeo nẹp. Nhưng vẫn không dc nghỉ mà vẫn phải gồng lên làm. Công việc thì áp lực cả về chỉ tiêu lẫn tổng thời gian làm việc: đau cổ, ù tai, mờ mắt. Thời gian đứng lên đi wc cũng không có chứ đừng nói đến việc đi tập thể dục. Sếp thì réo từ 5h sáng đến 12h đêm, họp hành đến 8-9h tối là bình thường. Con thì lẳng cho ông bà và giúp việc. Lúc đấy em còn nghĩ mình không bằng con chó...

Em cũng thử cải thiện, nhưng ko hiệu quả: ăn ko thấy ngon nên ăn 1-2 thìa là chán dù cố ép mình phải ăn; ngủ thì không ngủ đc do cứ thấp thỏm chưa xong việc, đi thể dục thì đầu óc cứ vẩn vơ sắp xếp công việc. Nó như vòng xoáy kéo chân mình lại

Chỉnh sửa cuối:

langtoilangtoi

Xe điện
Chia sẻ linh tinh ít thôi bác ơi.

Không phải bất cứ thông tin nào trên mạng xã hội cũng là chân lý, không phải ai khoác áo cà sa cũng là người tu hành, không phải kẻ tu hành nào cũng hiểu về Chân Đạo.

Nói sai về con đường Đạo cũng tương tự như ăn cắp. Sự đánh cắp lòng tin và thời gian của người khác khi nhẫm lẫn bước sai đường.
Thay vì chia sẻ những thứ vậy thì trực tiếp như nhà sư này sẽ tốt hơn, dễ hơn :

Khờ .

Xe tải

Thiền sư Minh Niệm.

Cuốn sách "Hiểu về trái tim" là một trong những cuốn gối đầu giừơng và em đọc đi đọc lại không dưới chục lần trước khi đem tặng nó.

Cá nhân em nghĩ Thiền sư này sinh ra để diễn giải một cách tường minh tất cả những gì trừu tượng nhất, huyễn hoặc nhất trở thành gần gụi và dễ hiểu.

xichhoptau

Xe tăng
cụ có tiền mà vẫn stress thì em thấy hơi lạ, giờ cụ xuống bạch mai hay viện SKTT Mai Hương người ta tư vấn cho. chứ cứ như này e nghĩ cụ chả thoát ra được! Chia sẻ với vk để nhận được sự đồng cảm! Chúc cụ mau khoẻ!

Khờ .

Xe tải

Bác có thể tìm hiểu thêm về Sadhguru.

Cách Ngài ấy giảng giải về mọi mặt của đời sống tâm linh cũng rất dễ hiểu. Ngài Minh Niệm đào sâu về diễn biến của trạng thái tâm, cảm xúc. Ngài Sadhguru kết hợp cả khoa học hiện đại và tâm linh một cách ngắn gọn từng vấn đề của đời sống.

nullvalue

Xe đạp
cụ/mợ tặng em đấy ah 😌
Thiền sư Minh Niệm.

Cuốn sách "Hiểu về trái tim" là một trong những cuốn gối đầu giừơng và em đọc đi đọc lại không dưới chục lần trước khi đem tặng nó.

Cá nhân em nghĩ Thiền sư này sinh ra để diễn giải một cách tường minh tất cả những gì trừu tượng nhất, huyễn hoặc nhất trở thành gần gụi và dễ hiểu.

Khờ .

Xe tải
Em tặng cuốn này 12 năm về trước nơi đất thành Nam. Sau đó một vài năm em dowload bản Mp3 về nghe mỗi tối. Những bản mp3 phần cuối luôn có một đoạn nhạc Trịnh làm em mê nhạc Trịnh lúc nào không hay.

Cuốn sách như liều thuốc giảm đau với những vết thương lòng.