[Funland] Sự cố đến mức nào thì CP phải đình chỉ thi công ?

Ryan848

Xe container
Về thủy điện cháu ko rõ nhưng mảng NLTT (điện gió nói riêng) Trung Nam group, T&T, Sovico đang nhảy đầm rồi. Nhận thầu và triển khai toàn dự án lớn.

Cartoner

Xe điện
NM Thuỷ điện HB lúc bình thường cũng đã có cửa xả không phát điện rồi, cứ phải ko xả đáy là ko dư nước? Em chắc chắn khi lập dự án họ phải tính lượng nước trình lên cho chính phủ rồi. Cụ phủ định thì cụ đưa ra con số cụ thể, chứ ko phải gạt bỏ bằng cái "ước lượng" của cụ.
Ngoài mục tiêu kinh tế, còn mục tiêu an toàn năng lượng sao cụ ko tính vô? cái đó là tính là công trình kinh tế hay công ích hay công trình an ninh quốc gia?
Giá đầu tư điện gió cụ có tính chi phí xây lắp nguồn phát công suất dự phòng cho nó ko? hay chỉ tính chi phí xây trụ gió mà bỏ cái phần điều độ/ dự phòng đó về cho lưới điện QG? Chính vì nguyên nhân này mới cần xây thêm các tổ máy thuỷ điện làm nguồn phát nền/ nguồn phát dự phòng cho điện tái tạo.
Giá điện gió hiện nay là bao nhiêu mà cụ nói giá điện gió bằng giá thuỷ điện? Cái giá chưa hề có ở VN thì cụ đừng tính bằng giả định.
Lúc bình thường thì cửa nào ở Hòa Bình xả không phát điện vậy cụ?
Ngoài ra, cái dự án hơn 9000 tỷ kia chỉ làm ra được 0.488 tỷ kWh mỗi năm, là con số cực kỳ nhỏ, và sản lượng điện đó đáng lẽ ra sẽ do mấy tổ máy hiện tại sản xuất ra. Nhưng lắp thêm tổ máy mới nên "phải nhường nước " cho tổ máy mới phát điện.
Em nhắc lại là với sản lượng điện 0.488 tỷ kWh mỗi năm thì chỉ bằng 1 nhà máy thủy điện cỡ nhỏ 100 MW làm thôi. Không đáng để lãng phí 9000 tỷ ngân sách.
0.488 tỷ kWh cũng chả ăn thua gì để mà "điều độ hệ thống điện" đâu nhé. Cụ đang nhìn con chuột mà tả con voi đấy.

Ryan848

Xe container
Về điện than mời các cụ xem bài này để biết xu hướng. Điều kỳ lạ là bài này không hiểu sao đăng trên báo GT là nơi chả biết gì về điện!:D

Đề án quy hoạch điện VIII này đợt chốt ối ông làm điện MT, điện gió giãy đành đạch :D
Đầu năm đăng ký COD 106 nhà máy điện gió, deadline 31/10 có 69 nhà máy kịp hưởng giá FIT (1 số chỉ dc công nhận 1 phần).
Điện than thì cháu hóng dc là giờ ko cấp phép triển khai mới nữa.

Cartoner

Xe điện
Nói tóm lại, cái dự án mở rộng nhà máy thủy điện Hòa Bình cũng chỉ là như cây tầm gửi thôi. Gắn cây tầm gửi vào cây chính và hút lợi nhuận của nó. Ma cô lắm.
Em là thành phần ủng hộ thủy điện, điện than và điện gió, điện mặt trời (nhưng tuyệt đối không ủng hộ giá FIT) nhưng ở dự án mở rộng thủy điện Hòa Bình thì phản đối. Với 9300 tỷ để lắp thêm 2 tổ máy, và rồi 2 tổ máy đó giành nước của 8 tổ máy cũ thì để mà làm gì ngoài mục đích tiêu tiền?

giang.nguyen

Xe điện
Lúc bình thường thì cửa nào ở Hòa Bình xả không phát điện vậy cụ?
Ngoài ra, cái dự án hơn 9000 tỷ kia chỉ làm ra được 0.488 tỷ kWh mỗi năm, là con số cực kỳ nhỏ, và sản lượng điện đó đáng lẽ ra sẽ do mấy tổ máy hiện tại sản xuất ra. Nhưng lắp thêm tổ máy mới nên "phải nhường nước " cho tổ máy mới phát điện.
Em nhắc lại là với sản lượng điện 0.488 tỷ kWh mỗi năm thì chỉ bằng 1 nhà máy thủy điện cỡ nhỏ 100 MW làm thôi. Không đáng để lãng phí 9000 tỷ ngân sách.
0.488 tỷ kWh cũng chả ăn thua gì để mà "điều độ hệ thống điện" đâu nhé. Cụ đang nhìn con chuột mà tả con voi đấy.
Em chả đồng ý với ý kiến của cụ. Cụ lập luận "giành nước" mà chả có tí bằng chứng nào. Em coi là nguỵ biện, ko thuyết phục.
480MW nếu tính tỷ suất dự phòng là 10% thì cũng đủ đáp ứng cho 4,8GW điện tái tạo rồi. Cũng chả phải con số nhỏ tí tí như cụ nói.

Cartoner

Xe điện
Em chả đồng ý với ý kiến của cụ. Cụ lập luận "giành nước" mà chả có tí bằng chứng nào. Em coi là nguỵ biện, ko thuyết phục.
480MW nếu tính tỷ suất dự phòng là 10% thì cũng đủ đáp ứng cho 4,8GW điện tái tạo rồi. Cũng chả phải con số nhỏ tí tí như cụ nói.
Em nói nó giành nước với cơ sở là: Hồ Hòa Bình hiện tại đang không hoặc rất ít khi phải xả đáy. Tất cả lượng nước của hồ đều chảy qua 8 tổ máy hiện tại để phát điện. Vậy thì lắp thêm tổ máy có ích gì? Tổ máy mới đương nhiên muốn chạy thì phải giành nước của 8 tổ máy cũ thôi.
Còn tính 480MW dự phòng 10% cho điện tái tạo đủ để đáp ứng 4.8 GW là cái bép gì? Liên quan gì? Sao cụ không nói dự phòng 1% cho điện tái tạo là được 48 GW cho nó TO?

Shoptot102

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy câu tân quan tân chính sách thật là chuẩn. Cá nhân em dân đen xin phép ngồi hóng thôi.

Cartoner

Xe điện
Nước đang thiếu nghiêm trọng đây nè, máy phát phải đóng bớt vì thiếu nước đây. Còn đầu tư thêm tổ máy để làm gì ngoài mục đích "tiêu tiền"?

Duc_Quang

Xe buýt
Em ngoài ngành, không rõ lắm, chém cho xôm.
Dự án này nghiên cứu cả bao nhiêu năm nay rồi, thuê cả tư vấn nước ngoài làm báo cáo khả thi, dự án vay vốn của AFD, Pháp, năm ngoái hay năm nay ký tá rất hoành tráng.
Nên em nghĩ chắc chắn phải có lý do chính đáng thì chính phủ mới làm chứ. Nên việc dừng thi công này chỉ là dừng tạm thôi.
E nhớ mang máng 2 lợi ích của DA mở rộng:
- Tận dụng được thêm nước hồ, trước đây thì trong trường hợp nước cao quá hoặc dự báo cao quá thì phải xả đáy, giờ thì cho phát điện, trừ trường hợp nước hồ vẫn còn cao quá mới phải xả đáy.
- Xả đáy của đập mở rộng này rất sâu, sẽ giúp nạo vét lòng hồ đoạn sát thượng lưu đập. Thiết kế của thủy điện cũ không có, điều này làm tăng thời gian khai thác của toàn bộ dự án thủy điện. Các cụ cũng biết là thời gian khai thác của thủy điện giảm dần do phù sa dâng lên, làm lượng nước và áp lực nước thượng lưu giảm dần.
- tăng thời gian vận hành các tổ máy của thủy điện cũ vì có thằng chạy hộ (để đảm bảo lượng điện phát ra), được nghỉ ngơi và bảo dưỡng nhiều hơn.
Các con số tính toán về kinh tế e k thạo lắm, hóng hớt được như trên, đừng cụ nào vang em nhé, tội nghiệp em.

banmotnucuoi

Xe lăn
NM Thuỷ điện HB lúc bình thường cũng đã có cửa xả không phát điện rồi, cứ phải ko xả đáy là ko dư nước? Em chắc chắn khi lập dự án họ phải tính lượng nước trình lên cho chính phủ rồi. Cụ phủ định thì cụ đưa ra con số cụ thể, chứ ko phải gạt bỏ bằng cái "ước lượng" của cụ.
Ngoài mục tiêu kinh tế, còn mục tiêu an toàn năng lượng sao cụ ko tính vô? cái đó là tính là công trình kinh tế hay công ích hay công trình an ninh quốc gia?
Giá đầu tư điện gió cụ có tính chi phí xây lắp nguồn phát công suất dự phòng cho nó ko? hay chỉ tính chi phí xây trụ gió mà bỏ cái phần điều độ/ dự phòng đó về cho lưới điện QG? Chính vì nguyên nhân này mới cần xây thêm các tổ máy thuỷ điện làm nguồn phát nền/ nguồn phát dự phòng cho điện tái tạo.
Giá điện gió hiện nay là bao nhiêu mà cụ nói giá điện gió bằng giá thuỷ điện? Cái giá chưa hề có ở VN thì cụ đừng tính bằng giả định.
Điện gió công xuất tương đối ổn định cụ ạ, vấn đề là giá Fix quá cao mà lại cam kết tận 20 năm thôi.
Giá LPG các bác đang mong muốn 7cen, mấy ông tái tạo đòi 9 cen, đắt gấp đôi thuỷ điện và điện than, trong khi ko có giá Fix thì tầm 8 cen các anh ý cũng ăn dày

heco

Xe tải
Bậc thang thủy điện sông Đà có Hòa Bình, Sơn La, Lai Châu, Bản Chát, Giội Quảng.
Tất cả các nhà máy này gần như đã hết khấu hao, mỗi năm các nhà máy này đóng góp vào ngân sách hàng nghìn tỷ mặc dù "bị ép giá bán điện". Nhưng miếng bánh thơm quá thì chuột hay tìm cách xơi.
Thủy điện Hòa Bình khi chưa có nhà máy Sơn La và Lai Châu điều tiết nước thì sản lượng chỉ đạt tầm 8 tỷ kWh mỗi năm là căng. Khi có 2 hồ lớn thượng nguồn là Sơn La và Lai Châu điều tiết nước hợp lý hơn thì làm tăng hiệu suất tổ máy nên sản lượng tăng thêm 2 tỷ kWh mỗi năm. Nói 1 cách đơn giản là mỗi năm nhà máy Hòa Bình có thêm hơn 2000 tỷ nhờ sự điều tiết nước của nhà máy Sơn La, không có nhà máy Sơn La thì Hòa Bình không có thêm 2000 tỷ ăn thêm này.
Chính vì "dư tiền" mà lại không muốn nộp về ngân sách nhiều nên phải vẽ ra cái gì đó để tiêu thôi.
Góp ý vs cụ: NMTĐ Huội Quảng, ko phải Giội Quảng cụ nhé

lotomo2015

Xe buýt
Dự phòng cho điện gió, điện mặt trời thì phải dùng điện khí hoá lỏng hay hệ pin dung lượng lớn chứ thuỷ điện hay điện than để chạy đủ tải thì không phản ứng kịp. Bây giờ phải yêu cầu mấy ông điện gió, mặt trời tự đầu tư pin dự trữ tương đương 10-20% công suất thì hệ thống mới đỡ được. Như Bên Anh hơn tháng nay điện gió sụt do gió yếu nên mới thấm.

blackhole1

Xe tăng
Hầu hết thủy điện đều có lãi.
Nhưng đặc thù ở dự án mở rộng này là nhà máy HB vận hành còn chưa hết công suất, việc lắp thêm tổ máy mới thì sẽ làm giảm công suất ở tổ máy cũ.
Cho nên cái mới mà có lợi nhuận thì lại lỗ ở cái cũ. Phí tiền là ở chỗ đó.
Chứ có con sông nào đó cụ đắp đập chặn dòng làm 1 thủy điện mới hoàn toàn thì tính làm gì.
Em cũng đồng ý với cụ là phương án lắp thêm không có hiệu quả về mặt kinh tế , có chăng thì các anh được ăn ít về phần % xây dựng và lắp đặt chứ tính cho đất nước thì không có hiệu quả gì ,lại còn gây mất an toàn thân đập

hoandecucon

Xe máy
về lâu dài cho tương lai thì điện hạt nhân là tốt cho Việt Nam, các nước Mỹ Âu lượng điện tiêu thụ đã ổn định bão hòa nên họ có thể giảm lượng nhiệt điện, hạt nhân mua điện từ nước khác có dư điện bù chuyển qua NLTT (Pháp đa số dùng điện hạt nhân và bán điện cho Đức, Na Uy đa số thủy điện...) Còn mặt trời + gió thì rất nhiều thiết bị phải nhập từ Âu Mỹ Tàu mang tiếng là xanh sạch nhưng độ ổn định không = được thủy điện, nhiệt điện khi thiếu phải cần thủy điện, nhiệt điện bù + giá bán cho EVN khá cao mới có lợi nhuận, EVN đang phải trợ giá mua giá cao từ điện gió để bán cho dân giá rẻ. Năng lượng tái tạo thì chỉ nên chiếm cỡ 20-25%, còn lại nên thủy điện + nhiệt điện (mình có sẵn than khai thác, có chăng thì nên có công nghệ xịn tý giảm tối thiểu ô nhiễm) + hạt nhân. Làm điện năng lượng tái tạo không đủ cung cấp cho nhu cầu phát triển của Việt Nam hiện nay và tương lai

Tinhhoa.Dangcap

[Tịch thu bằng lái]
Về kỹ thuật thì việc đào 2 ống hầm dẫn nước phía phải đập có nguy cơ "cắt chân đập" nên cần phải đánh giá cụ thể. (2 ông màu xanh nhạt trong hình).
image1 (1).jpg

Nhưng vấn đề quan trọng có lẽ là thuộc về kinh tế.
Đầu tư tới 9300 tỷ để lắp thêm 2 tổ máy tổng công suất 480 MW và sản lượng điện hàng năm tính toán chỉ tạo ra được 480 triệu kWh (tính thoáng rồi, tính chi li thì còn ít hơn).
Nếu giá điện 1100 đ/kWh thì tạo ra doanh thu 528 tỷ mỗi năm. (Chưa trừ chi phí vận hành, trừ chi phí vận hành chắc không có lợi nhuận, thậm chí doanh thu còn chưa đủ trả chi phí lãi vay đầu tư)
Nếu dùng 9300 tỷ để đầu tư nhà máy gửi ngân hàng ăn lãi suất 6% mỗi năm thôi thì đã lãi được 558 tỷ.
Tức là có bỏ ra 1 đống tiền NGÂN SÁCH cũng không đem lại lợi ích gì, thậm chí lỗ nặng.

Em đề nghị dừng vĩnh viễn luôn.
Nhà máy thủy điện HB mỗi năm đã tạo ra 10 tỷ kWh, đầu tư thêm vừa không an toàn đập mà còn thiệt hại về ngân sách thì nên bỏ.
Cái hầm nó chả liên quan cm gì tới cái chân đập cả, làm đập người ta vẫn phải đào hầm dẫn để thi công đập. Hơn nữa cái hầm nó chỉ bằng cái lỗ kim so với tổng thể.

Nếu tính về kinh tế, 1 cái tru điện gió....1 cái trang trại pin mặt trời.....một cái tua bin khí...muôn thủa không bao giờ lại vốn. =))

Riêng Tầu thì nó khoái Việt Nam tăng điện than & mặt giời vì hai món này Tầu mới bán được. =))

Emesco

Xe điện
Dự án trọng điểm Quốc Gia
Pháp cho vay, Chính Phủ phê duyệt
Quá trình thi công có sự cố thì tạm dừng
Đánh giá, khắc phục xong thì tiếp
Nhao nhao đòi hủy như trẻ nít

Emesco

Xe điện
Hủy xong bên TC tín dụng với nhà thầu nó phạt cho một mớ lại ngoạc ra chửi tiếp

Tinhhoa.Dangcap

[Tịch thu bằng lái]
Dự án trọng điểm Quốc Gia
Pháp cho vay, Chính Phủ phê duyệt
Quá trình thi công có sự cố thì tạm dừng
Đánh giá, khắc phục xong thì tiếp
Nhao nhao đòi hủy như trẻ nít
Tầu mất miếng nên vào đòi hủy.

Trong món thủy điện lớn thì Tàu không có cửa trừ thủy điện nhỏ & nhỡ....hiện nay một loạt các nhà máy thủy điện nhỏ & vừa dùng tua bin Tầu (do mấy thằng tham tiền nó mua) đang đắp chiếu gây hệ lụy rất lớn...rồi cả cái điện khí TB đang chưa xong nữa. Các ngân hàng giờ họ cũng nghe đến thiết bị Tầu là không cho vay.

Thế nên công nghiệp Tầu trong mấy mảng này đợt này đói kém, độ mấy năm nay bank Tầu đang tìm & đủn mít một số tay sai làm mobile & kar ở một số xứ khác để đưa sản phẩm biến hình vào....nhìn bọn đấy nó đi được sản phẩm thì bọn sx công nghiệp đang không có việc như kiểu tuabin nhỏ + pin mặt trời + tầu điện & tầu cao tốc đang xoắn quẩy...hơn nữa một số nước khác đã tính nhồi hàng thì lại bị biến động c.trị nên càng khó.

Đợt này thế giới đói kém + đang có tý thành tích chống dịch nên Tập tầu nó chỉ đạo không âm thầm moi móc quan hệ + cắt phế để bán hàng như Xin...Lai...trước nữa mà phải xua seeder đi khắp nơi lấy uy tín cho một nước lớn đàng hoàng. ;))

Còn không biết seeder Tầu sang mua lại seeder Việt như mua Manhliet Group hay đi trực tiếp các nơi để phổ biến kiến thức cho dân ta + chửi G7 không biết. =))