[Funland] Sự khoan hồng (nhân văn) vô lý của luật pháp

Leean

Xe tăng
"Một hành động phạm tội đang xảy ra" và "Một hành động phạm tội đã kết thúc" khác hẳn nhau về mặt bản chất.

Mai một cụ lái xe tông bòm vào người khác rồi hô hoán rằng cụ tưởng đó là cướp thì pháp luật phải tuyên dương khen thưởng cho cụ à??
cái ví dụ cụ đưa ra nó vô nghĩa về mặt thực tế, cụ coi cảnh sát VN là trẻ con hay sao mà cụ định lừa họ ?
Cụ thử làm trước đi

search

Xe điện
Rồi thằng nào được quyền hô freeze bắn bòm đó thì thớt đếch nói =)))
Vào nhà ăn trộm xem, chủ nhà nó bắn là bt nhé nếu súng nó đã đc đky hợp pháp. Xâm nhập tư gia bất hợp pháp là chủ đc bòm nhá.

giang.nguyen

Xe điện
Người ta đang nói ở đây là sự trái khoáy cái gọi là nhân văn của pháp luật, cái ví dụ về CD Mỹ là để nói đến mức độ nguy hiểm mà bọn thực thi pháp luật và người vô tội có thể bị mất mạng nếu bọn tội phạm không được chặn đứng ngay từ đâu
Chẳng ai so sánh gì với CS VN cả, cụ đừng có cố tình bẻ lái
Em chả bẻ lái gì cả. Ở nước nào thì nước, hành động tước bỏ sinh mạng của người khác phải là của những người được pháp luật trao quyền, ko phải bạ ai cũng được làm điều đó như chủ thớt hô hoán.

Chỗ nào cụ thấy em bẻ lái? Hay kiểu cứ ko đúng ý cụ là chụp mũ kiểu gì cũng đc?

Leean

Xe tăng
khác gì kiểu oto đã dừng đèn đỏ . thì phải nhao lên nhường đường cho xe ưu tiến đó . trong khi luật ghi rõ là : cấm vượt đèn đỏ ( lỗi này phạt tầm gần chục củ + tước bằng luôn )
Đừng đánh tráo khái niệm và bẻ lái lung tung, thằng kia bị phạt vì tội khác hoàn toàn và có hình ảnh camera đầy đủ, chứ không phải bị phạt vì tội vượt đèn đỏ nhường xe cứu thương

giang.nguyen

Xe điện
Vào nhà ăn trộm xem, chủ nhà nó bắn là bt nhé nếu súng nó đã đc đky hợp pháp. Xâm nhập tư gia bất hợp pháp là chủ đc bòm cụ nhá.
Hành động phạm tội đang diễn ra khác hẳn hành động phạm tội đã kết thúc. Nó trộm xong, không gây thiệt hại sinh mạng cho ai chạy ra đường chạy trốn rồi cụ rượt theo bắn bòm coi có "hợp pháp "ko

Visser III

Xe tăng
Cứ kêu toàn dân tích cực phòng chống tội phạm mà lại khóa tay dân bằng những luật lệ kiểu này thì em không hiểu nhân dân phòng chống tội phạm kiểu gì. Chả lẽ đứng nép vệ đường hô "đề nghị anh tội phạm đứng lại"?

Su Đình

Xe tăng
Trên OF ở thớt trước nói về vụ này cũng rất nhiều cụ vào mắng đội bảo vệ, vì làm thế này thì nguy hiểm cho mấy chú cướp quá.

twonames

Xe hơi
Nói thật, có hôm nào đọc báo nhìn thấy các title kiểu: Ý kiến chuyên gia hoặc Theo luật sư … là em bỏ qua luôn. Đỡ mất thời gian mà lại đỡ bực mình!

Leean

Xe tăng
Hành động phạm tội đang diễn ra khác hẳn hành động phạm tội đã kết thúc. Nó trộm xong, không gây thiệt hại sinh mạng cho ai chạy ra đường chạy trốn rồi cụ rượt theo bắn bòm coi có "hợp pháp "ko
Sai , trong quá trình chạy đuổi nó có thể bắt người khác làm con tin, đe dọa mạng sống của người vô tội, hành động phạm tội kết thúc không định nghĩa được trong hoàn cảnh này, cảnh sát và lực lượng hành pháp chỉ thực hiện chức năng là tuy đuổi tội phạm và ngăn ngừa rủi ro về mạng sống người khác trong trường hợp bị bắt làm con tin cho đến khi bắt được tội phạm

matizvan2009

Xe ba gác
Đơn giản cứ lấy chuẩn Mỹ và luật Mỹ áp vào là cấm ai dám cãi

haitotbung

Xe tải
Ông trên báo nói leo lấy hơi hít hà thôi.
Bảo vệ Phú Mỹ Hưng được công an tập huấn thường xuyên. Họ làm có tính đến mấy vụ đó rồi

Việc chặn rào chắn là việc điều tiết giao thông bình thường. Rào chắn được dựng trước; việc cướp nhìn thấy rào chắn vẫn lao vào thì là... không làm chủ tốc độ, khó đổ tội trực tiếp cho các anh bảo vệ lắm.

Phú Mỹ Hưng là khu nhà giàu; bảo vệ được đào tạo huấn luyện để bảo vệ nhà giàu. An ninh vượt trội là cách để chủ đầu tư thu hút nhà giàu. Nên các anh công an không "vận dụng luật pháp" tuỳ tiện để gây khó dễ cho khu nhà giàu đâu.

Tuy nhiên nếu đó là khu khác, thì đúng là không biết chắc các anh chị em bắt cướp có bị sao không thật.

Leean

Xe tăng
Nực cười. Trừ khi hành động bắt con tin đang diễn ra, cụ ko có quyền suy diễn áp cho nó cái tội mà nó ko làm
thực tế thì khung hành động của cảnh sát nó khá rộng, mọi "suy diễn" theo cách của cụ nói nó có thể gọi theo cụm từ khác "nhận định có khả năng là tối tượng hung hãn, có khả năng gây nguy hiểm tính mạng của người khác, cần có hành vi ngăn chặn kịp thời" , ở VN này thôi không nói ở Mỹ, cụ cãi được không ?
Quan trọng là chỉ đạo từ trên và "nhận định của ban chuyên án " thôi

giang.nguyen

Xe điện
Ông trên báo nói leo lấy hơi hít hà thôi.
Bảo vệ Phú Mỹ Hưng được công an tập huấn thường xuyên. Họ làm có tính đến mấy vụ đó rồi

Việc chặn rào chắn là việc điều tiết giao thông bình thường. Rào chắn được dựng trước; việc cướp nhìn thấy rào chắn vẫn lao vào thì là... không làm chủ tốc độ, khó đổ tội trực tiếp cho các anh bảo vệ lắm.

Phú Mỹ Hưng là khu nhà giàu; bảo vệ được đào tạo huấn luyện để bảo vệ nhà giàu. An ninh vượt trội là cách để chủ đầu tư thu hút nhà giàu. Nên các anh công an không "vận dụng luật pháp" tuỳ tiện để gây khó dễ cho khu nhà giàu đâu.

Tuy nhiên nếu đó là khu khác, thì đúng là không biết chắc các anh chị em bắt cướp có bị sao không thật.
Về mặt luật pháp, hành vi dựng rào/ ngăn chặn giao thông trên hệ thống giao thông công cộng phải được pháp luật trao quyền

Em ko nhớ lực lượng bảo vệ dân sự được nhà nước trao quyền này.

Về thiệt hại vật chất ko nói, thiệt hại sinh mạng xảy ra chắc chắn hành vi này ko đc pháp luật bảo vệ

giang.nguyen

Xe điện
thực tế thì khung hành động của cảnh sát nó khá rộng, mọi "suy diễn" theo cách của cụ nói nó có thể gọi theo cụm từ khác "nhận định có khả năng gây nguy hiểm tính mạng của người khác, cần có hành vi ngăn chặn kịp thời" , ở VN này thôi không nói ở Mỹ, cụ cãi được không ?
Thế quyền được đuổi theo bòm đó là quyền của cảnh sát hay người dân?

Lực lượng hành pháp mà pháp luật quy định có cả bảo vệ dân sự trong đó à?

Pháp luật VN có quy định rõ về hành vi vượt quá yêu cầu của tình thế cấp thiết. Cụ ko biết có tìm đọc nó hay chưa??

Leean

Xe tăng
Thế quyền được đuổi theo bòm đó là quyền của cảnh sát hay người dân?

Lực lượng hành pháp mà pháp luật quy định có cả bảo vệ dân sự trong đó à?

Pháp luật VN có quy định rõ về hành vi vượt quá yêu cầu của tình thế cấp thiết. Cụ ko biết có tìm đọc nó hay chưa??
Đừng nhét chữ vào mồn người khác như thế, đây chưa từng bảo là cho phép người dân được quyền bòm tội phạm, kể cả BVDS trong đó nhé,
Cụ đừng vin vào cái ví dụ đưa ra ở CS MỸ và lái nó vào đây rồi đẩy câu chuyện đi xa như là cần phải sửa luật cho phép người dân được bòm tội phạm như thế, Đừng lắt léo như vậy

haitotbung

Xe tải
Luật Mỹ co

Về mặt luật pháp, hành vi dựng rào/ ngăn chặn giao thông trên hệ thống giao thông công cộng phải được pháp luật trao quyền

Em ko nhớ lực lượng bảo vệ dân sự được nhà nước trao quyền này.

Về thiệt hại vật chất ko nói, thiệt hại sinh mạng xảy ra chắc chắn hành vi này ko đc pháp luật bảo vệ
Em không rõ cụ thể họ có được trao quyền hay không. Tuy nhiên việc trao quyền điều tiết giao thông nội khu cũng khá phổ biến (ngoài Bắc này có bảo vệ Vin cũng học tập kiểu này)

em được biết bảo vệ phú mỹ hưng được chính công an tập huấn rất thường xuyên; và cái chặn rào chắn này nằm trong chương trình tập huấn đấy.

Đám trộm cướp trong sg thường kháo nhau né khu PMH nói riêng và Quận 7 nói chung. Em cũng hi vọng chính quyền có cách nào đó để không chỉ khu nhà giàu, mà các khu khác cũng được bảo vệ như vậy.

giang.nguyen

Xe điện
Đừng nhét chữ vào mồn người khác như thế, đây chưa từng bảo là cho phép người dân được quyền bòm tội phạm, kể cả BVDS trong đó nhé,
Cụ đừng vin vào cái ví dụ đưa ra ở CS MỸ và lái nó vào đây rồi đẩy câu chuyện đi xa như là cần phải sửa luật cho phép người dân được bòm tội phạm như thế
Ai là người đưa cái ví dụ được bòm người ở Mỹ vào?

Cụ nhảy xổ vào còm em với người khác rồi đổ thừa em lái lố, để làm gì?? Nực cười.

Còm này cụ nhảy xổ vào còm em, đếch phải ngược lại mà tố ngược như thế.

Gì chứ chụp mũ với đổ tội cụ rành rẽ lắm

giang.nguyen

Xe điện
Em không rõ cụ thể họ có được trao quyền hay không. Tuy nhiên việc trao quyền điều tiết giao thông nội khu cũng khá phổ biến (ngoài Bắc này có bảo vệ Vin cũng học tập kiểu này)

em được biết bảo vệ phú mỹ hưng được chính công an tập huấn rất thường xuyên; và cái chặn rào chắn này nằm trong chương trình tập huấn đấy.

Đám trộm cướp trong sg thường kháo nhau né khu PMH nói riêng và Quận 7 nói chung. Em cũng hi vọng chính quyền có cách nào đó để không chỉ khu nhà giàu, mà các khu khác cũng được bảo vệ như vậy.
Hành vi điều tiết giao thông (chỉ dẫn bằng tay) khác hẳn với lập hàng rào chắn ngang đường giao thông cụ à. Cả 2 ko phải là 1 để mà có thể so sánh được với nhau.

Em chỉ sợ cánh bảo vệ ko rành pháp luật, lỡ vướng chuyện gì thì chính họ là người ohair gánh chịu chứ công ty chủ quản ko đỡ đc chuyện này.

Chỉnh sửa cuối: