[Funland] Sự phong phú của tiếng việt .

MiTa

Xe lăn
Chưa ghê bằng e hôm bữa đi chích vacxin, rỗ ràng là giấy e ghi Nguyễn HM, thế mà ô gọi tên hô rõ to Trần HM, 3 lần e chả thấy ai đứng lên e mới hỏi nguỹen hay trần thì mới dòm lại giấy bảo nguyễn.

Đê lồ

[Tịch thu bằng lái]
Bậy bạ.

Trừ khi nó nói sõi và biết viết ngoài này vào trong ý mới thế, còn không thì khi cô dạy chữ khẩu hình + khẩu ngữ song hành thì viết sai chính tả thế chó nào được. :P

Nói thế có mà dân các vùng khác nhau sẽ viết cmn khác nhau hết, kể cả mọi loại ngôn ngữ. :))

Hoặc cháu nó dốt quá do không có ai kèm thôi. :))

LuckyCar

Xe container
Nhớ có lần em đưa F1 vào bệnh viện cấp cứu trong Đà Nẵng, đã cấp cứu thì chớ mà gặp anh bác sỹ nói giọng gì (không phải Đà Nẵng) mà ảnh hỏi là có đi "cầu lỏng" không mà em nghe mấy lần không thể ra được là ảnh hỏi gì, dù em là người đi và nghe hầu hết giọng nói các vùng miền rồi, về sau hiểu được thì nhớ nhớ mãi vì tình huống ấn tượng quá.

Ông Ủn

[Tịch thu bằng lái]
Tối qua con em gái em ở Bình Định gọi điện ra , định qua dịch gửi thằng cu con về Bắc cho nó ở với ông bà để ông bà cho đi học chứ xem tình hình học ở trong đó không ổn .
Chả là , con em gái em thì người bắc ( rõ rồi), ck nó là người miền nam , hai vợ chồng lấy nhau sinh sống và công tác trong Bình Định ( ngay sân bay ).Thằng cu con thì ở với ông bà ngoại từ 2 tuổi đến khi vào lớp 1 thì mẹ nó đón vào trong Bình Định để cho đi học lớp 1 .
Mẹ nó kể , đi học về thì lần nào mà cô đọc chép chính tả cũng được có 1 với 2 thôi à . Mà nó được 1 với 2 mà không chửi được nó cơ - vì nó đúng .
Thằng cu thì nói giọng bắc , cô giáo thì nói giọng Bình Định .
Lúc cô đọc chính tả cô đọc :” chỉ ngá em nâng“ hoặc là “ chỡ thẫy sóng cã mà ngá tay chèo”, đại loại lúc dạy thì theo như cách cô đọc gần như là nó viết đúng vì tai nó nghe dấu câu như thế .
Về nhà , mẹ nó đọc chính tả cho viết , thì lại viết đúng hết( mẹ nó vẫn giữ giọng bắc).
Có hôm , nó về nó bảo mẹ nó “ cô nói , chả hiểu cái gì. Con tên là Gia Bảo , cô cứ gọi Gia Bỉu , Gia Bỉu, tưởng cô gọi ai , con phải đứng lên nói lại cho cô biết con tên là Gia Bảo chứ không phải Gia Bỉu” .
Thì ra ngày xưa mình đi học cũng thế . Tại sao trong cùng 1 xã lại có một nửa làng nói ngọng , 1 nửa làng không . Ngày trước bên làng khác cô giáo dạy L cao với L thấp .
Còn cô giáo em dạy L và N là hai chữ khác nhau . Thế mới thấy sự phong phú của tiếng Việt không chỉ ở trong chữ viết mà còn trong cả tiếng nói của mỗi địa phương , mỗi vùng miền .
Mợ cho cháu về Quy Nhơn học, Phù Cát ko ăn thua. E ở Quy Nhơn vào đó vướng gì cứ bảo e.

No Problem

Xe tăng
Trong Nam viết sai chính tả nhiều mợ ạ, con e có 1 năm học trong SG, nói tiếng Nam nhu ng Nam luôn
CHuẩn ạ, cả viết và nói đều sai quy chuẩn tiếng Việt. Có cái buồn cười là nhiều người nói thì họ nhận ngay nhưng có những thằng cứ cãi cố tao không sai =))

Cà tàng

[Tịch thu bằng lái]
Hồi tui mua bê thui ở Quảng Nôm, ông chủ quán vừa cắt thịt vừa ngoảnh sang nói với vợ: Bà ơi lấy cái bô... Tui phát hoảng, lúc sau thấy bả mang cái bao nilon cho ông chồng đựng thịt. 😁😁😁

ambdiep

Xe buýt
Tối qua con em gái em ở Bình Định gọi điện ra , định qua dịch gửi thằng cu con về Bắc cho nó ở với ông bà để ông bà cho đi học chứ xem tình hình học ở trong đó không ổn .
Chả là , con em gái em thì người bắc ( rõ rồi), ck nó là người miền nam , hai vợ chồng lấy nhau sinh sống và công tác trong Bình Định ( ngay sân bay ).Thằng cu con thì ở với ông bà ngoại từ 2 tuổi đến khi vào lớp 1 thì mẹ nó đón vào trong Bình Định để cho đi học lớp 1 .
Mẹ nó kể , đi học về thì lần nào mà cô đọc chép chính tả cũng được có 1 với 2 thôi à . Mà nó được 1 với 2 mà không chửi được nó cơ - vì nó đúng .
Thằng cu thì nói giọng bắc , cô giáo thì nói giọng Bình Định .
Lúc cô đọc chính tả cô đọc :” chỉ ngá em nâng“ hoặc là “ chỡ thẫy sóng cã mà ngá tay chèo”, đại loại lúc dạy thì theo như cách cô đọc gần như là nó viết đúng vì tai nó nghe dấu câu như thế .
Về nhà , mẹ nó đọc chính tả cho viết , thì lại viết đúng hết( mẹ nó vẫn giữ giọng bắc).
Có hôm , nó về nó bảo mẹ nó “ cô nói , chả hiểu cái gì. Con tên là Gia Bảo , cô cứ gọi Gia Bỉu , Gia Bỉu, tưởng cô gọi ai , con phải đứng lên nói lại cho cô biết con tên là Gia Bảo chứ không phải Gia Bỉu” .
Thì ra ngày xưa mình đi học cũng thế . Tại sao trong cùng 1 xã lại có một nửa làng nói ngọng , 1 nửa làng không . Ngày trước bên làng khác cô giáo dạy L cao với L thấp .
Còn cô giáo em dạy L và N là hai chữ khác nhau . Thế mới thấy sự phong phú của tiếng Việt không chỉ ở trong chữ viết mà còn trong cả tiếng nói của mỗi địa phương , mỗi vùng miền .
Mợ dân HH ah ? Làng cháu là L cao và L thấp nhé?:). Ko phát âm nổi L cao và Tr nặng ==))

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Chương trình thời sự VTV1 lúc 19h còn đọc là Thành phố Hồ Chí Mưn, mà vẫn cho đọc trên truyền hình. Chán kinh.
Ờ nhỉ.
Bác nhờ mấy cậu VTV, hình mẫu của cuốc da đấy, đọc câu này coi - dọc chuẫn vào:
"Nguyên Chủ tịch nước Trương Tấn Sang đi công tác ở tỉnh Sóc Trăng".

Xem họ đọc ra răng?

Freeman Bodhany

Xe tăng
Anh nào có d ái ( giấy) màu dàng đi l ồn 1 ( luồng 1) , anh nào d ái màu xanh đi l ồn 2 ( luồng 2) ....=))

iêm fun tý...=))

Dodge Ram

Xe điện
Em đi khắp các vùng miền từ Bắc chí Nam. Ghi nhận một điều, người Kinh vùng Nam Trung Bộ là nói tiếng nói khác biệt nhất, khó nghe nhất. Nhì là vùng miền núi Thanh-Nghệ-Tĩnh. :)

Chè mợ Su

Xe buýt
Ca
Bậy bạ.

Trừ khi nó nói sõi và biết viết ngoài này vào trong ý mới thế, còn không thì khi cô dạy chữ khẩu hình + khẩu ngữ song hành thì viết sai chính tả thế chó nào được. :P

Nói thế có mà dân các vùng khác nhau sẽ viết cmn khác nhau hết, kể cả mọi loại ngôn ngữ. :))

Hoặc cháu nó dốt quá do không có ai kèm thôi. :))
Cái này em không tranh luận với cụ . Vì em ko hiểu ý cụ

doccocuukiem

Xe điện
Hài ngôn ngữ vùng miền thì lúc nào cũng sẵn để giải trí. Các bác xem cho vui chứ đừng có ý phân biệt vớ vẩn gì. Ngày trước ở miền trung lúc tập thể dục theo nhịp trống điều khiển, mà trống thì không có, nên thầy thể dục phải hô " tùng, cắc" thay cho tiếng trống. Tùng là đánh vào mặt trống còn cắc là tiếng đánh vào thành trống.
Thầy hô dư lày: " Khi nào tôi tung c.ặc lần thứ nhất thì các cô quay l.ồn về phía trước. Khi tôi tung c.ặc lần thứ hai thì các cô quay l.ồn về phía sau."
Hahaha bó tay:)):)):)):)):)):)):)):)):)):))

STElectrics

Xe lăn
Ờ nhỉ.
Bác nhờ mấy cậu VTV, hình mẫu của cuốc da đấy, đọc câu này coi - dọc chuẫn vào:
"Nguyên Chủ tịch nước Trương Tấn Sang đi công tác ở tỉnh Sóc Trăng".

Xem họ đọc ra răng?
Họ đọc như "xau": nguyên chủ tịch nước Chương Tấn Xang đi công tác ở tỉnh Xóc Chăng. Túm lại là chó chê mèo lắm lông phỏng cụ?

Chu An

Xe điện
Vào ăn bún cá Châu Đốc, dặn nhân viên "cho anh xin thêm mấy quả ớt tươi" thì nv hỏi lại "cháy hay sắc chấu?". Ngẩn người ra không hiểu, đành giơ ngón tay bảo "anh xin mấy quả ớt tươi" lại trả lời "dà, chấu ăn cháy hay sắc ạ?"- đành bảo "thế nào cũng đc". Lúc sau mang ra đĩa ớt có chục quả và bảo "ớt chấu đây ạ". Ok, tốt rồi. Vừa ăn vừa ngẫm nghĩ, hóa ra nhân viên hỏi đại ý " chú ăn ớt nguyên trái hay ớt đã xắt thành miếng?".

Bú bia chai Tiger ở quán ven hồ phường Tân Quy - Q7, em.nhân viên hỏi "thêm tẩy hôn ăn 2?". Ngẩn người không phải vì cái gấu váy juýp của em nó còn cao hơn cả mép bàn đến nửa gang tay và hai ti bị bức tử đang lòi ra biểu tình mà bởi không hiểu "tẩy" nghĩa là gì. Ông anh vào đó 4 năm, đang đọc menu thấy thằng em ngớ ngẩn nên mau miệng "em anh đây k thích dùng đá em à, nhạt bia". Hóa ra tẩy tức là đá viên.

các cụ chê vì nghe không quen, nghe quen cái sai ở ngoài đấy cũng thuận tai.
em nghe phát âm ở ngoài đấy sai n với l, tr với ch không sao, ghét nhất là chữ 'ch' phát âm như chữ 's' ví dụ: cháo phát âm như sáo. Thậm chí người đọc (cho là kinh điển) cái chương trình hoành tráng Việt Nam thiên niên kỷ của Đảngcs và Vtv làm chiếu trên vtv1 cũng bị lỗi này.
ngoài ra, giờ ít rồi nhưng ngày xưa ngoài ấy hay sai ươu thành iêu, ưu thành iu (con hiêu, uống riệu, biu điện).

vingraux

Xe tăng
Không có vùng nào phát âm sai, chỉ có vùng phát âm khác nhiều hay khác ít với chữ viết. Chữ viết chỉ có một và được coi là chuẩn chính tả. Nói về điều này thì miền Bắc phát âm khác ít nhất so với chính tả.