[Funland] Sự phong phú của tiếng việt .

mypleasure

Xe buýt
Cụ gặp sâu đến mức nào? Em không tìm câu trả lời mà em đang trả lời hộ cụ kia:))
Còn em sâu tới mức ngủ với cô Sài Gòn gần 20 năm và bây giờ cô ấy vẫn khen giọng em, dù chắc em không được tính là của lạ nữa:D
Như quan sát thì các anh nam người Bắc đều mê giọng gái Nam vì ngọt, dẻo chưa kể dễ bảo. Còn em gặp người Nam thì nhiều người lại mê giọng gái Bắc đâu mà sao nó ngọt ngào soang trọng thế. Mà em gặp không chỉ một người cụ ạ. Nên em tạm suy ra vậy. Còn ở bển cũng có trào lưu người Anh mê giọng Mỹ và ngược lại.

Chè mợ Su

Xe buýt
Nam Bắc Trung gì cũng sai chính tả cả:
Bắc thì: L, N, Tr, Ch
Trung thì: Hỏi, Ngã.
Nam thì: Hỏi Ngã, D, V, G, R(miền Tây)
MNam thì bị lỗi thêm ít nữa: Lăn tăn thì thành Lăng Tăng, ...
Em thì L và N không ngọng nhưng chữ Tr và Ch thì e đọc hai chữ là 1. Còn viết thì ko sai

Ba Ngơ

Xích lô
Cần gì phải nói đến cô cháu gái. Mợ chủ thớt viết từ trước đến giờ, cái cơ bản nhất cũng sai tóe tòe loe đấy. Mợ tìm hiểu lại tiếng Việt để biết cách đặt dấu chấm, phẩy ở bài viết nhé :)

Chè mợ Su

Xe buýt
Cần gì phải nói đến cô cháu gái. Mợ chủ thớt viết từ trước đến giờ, cái cơ bản nhất cũng sai tóe tòe loe đấy. Mợ tìm hiểu lại tiếng Việt để biết cách đặt dấu chấm, phẩy ở bài viết nhé :)
À cái này em nhận khuyết điểm . Dấu câu em dùng hơi ba ngơ thật . Nhưng không sao , e sai em nhận .

dzoro

Xe điện
Tối qua con em gái em ở Bình Định gọi điện ra , định qua dịch gửi thằng cu con về Bắc cho nó ở với ông bà để ông bà cho đi học chứ xem tình hình học ở trong đó không ổn .
Chả là , con em gái em thì người bắc ( rõ rồi), ck nó là người miền nam , hai vợ chồng lấy nhau sinh sống và công tác trong Bình Định ( ngay sân bay ).Thằng cu con thì ở với ông bà ngoại từ 2 tuổi đến khi vào lớp 1 thì mẹ nó đón vào trong Bình Định để cho đi học lớp 1 .
Mẹ nó kể , đi học về thì lần nào mà cô đọc chép chính tả cũng được có 1 với 2 thôi à . Mà nó được 1 với 2 mà không chửi được nó cơ - vì nó đúng .
Thằng cu thì nói giọng bắc , cô giáo thì nói giọng Bình Định .
Lúc cô đọc chính tả cô đọc :” chỉ ngá em nâng“ hoặc là “ chỡ thẫy sóng cã mà ngá tay chèo”, đại loại lúc dạy thì theo như cách cô đọc gần như là nó viết đúng vì tai nó nghe dấu câu như thế .
Về nhà , mẹ nó đọc chính tả cho viết , thì lại viết đúng hết( mẹ nó vẫn giữ giọng bắc).
Có hôm , nó về nó bảo mẹ nó “ cô nói , chả hiểu cái gì. Con tên là Gia Bảo , cô cứ gọi Gia Bỉu , Gia Bỉu, tưởng cô gọi ai , con phải đứng lên nói lại cho cô biết con tên là Gia Bảo chứ không phải Gia Bỉu” .
Thì ra ngày xưa mình đi học cũng thế . Tại sao trong cùng 1 xã lại có một nửa làng nói ngọng , 1 nửa làng không . Ngày trước bên làng khác cô giáo dạy L cao với L thấp .
Còn cô giáo em dạy L và N là hai chữ khác nhau . Thế mới thấy sự phong phú của tiếng Việt không chỉ ở trong chữ viết mà còn trong cả tiếng nói của mỗi địa phương , mỗi vùng miền .
Tiếng nào cũng thế mợ ơi. Ví dụ phổ biến nhất là từ "can" thằng Cờ hoa và thằng Ăng lê phát âm khác nhau. Mợ hỏi con mợ sẽ biết. Nhà cháu có câu chuyện vui hài hài như sau, cháu đọc là ép pồ (apple) vì xưa học thế cơ mà F1 đọc là áp pồ vì giờ nó học vậy :)) hai bố con cứ cười mãi vì bố bảo con phát âm sai, con lại cười bố phát âm sai :D

Chả cứ tiếng Anh, xưa cháu có nói chuyện với một chuyên gia Đức, hắn bảo tao mà đến Bavaria thì tao cũng chịu nếu bọn nó nói nhanh.

Chè mợ Su

Xe buýt
Tiếng nào cũng thế mợ ơi. Ví dụ phổ biến nhất là từ "can" thằng Cờ hoa và thằng Ăng lê phát âm khác nhau. Mợ hỏi con mợ sẽ biết. Nhà cháu có câu chuyện vui hài hài như sau, cháu đọc là ép pồ (apple) vì xưa học thế cơ mà F1 đọc là áp pồ vì giờ nó học vậy :)) hai bố con cứ cười mãi vì bố bảo con phát âm sai, con lại cười bố phát âm sai :D

Chả cứ tiếng Anh, xưa cháu có nói chuyện với một chuyên gia Đức, hắn bảo tao mà đến Bavaria thì tao cũng chịu nếu bọn nó nói nhanh.
Thì cũng giống như giọng NĐ bọn em thôi . Ngày xưa các cụ toàn” cái chủi , quả ủi” . Đến đời bọn em đi học , hoặc ra môi trường ngoài thì mới thay đổi được cách nói , cách gọi . Chứ e thấy mỗi địa phương , mỗi vùng miền có một cách nói , cách phát âm riêng hay mà . Nó làm giàu sự phong phú của tiếng việt.”

dzoro

Xe điện
Thì cũng giống như giọng NĐ bọn em thôi . Ngày xưa các cụ toàn” cái chủi , quả ủi” . Đến đời bọn em đi học , hoặc ra môi trường ngoài thì mới thay đổi được cách nói , cách gọi . Chứ e thấy mỗi địa phương , mỗi vùng miền có một cách nói , cách phát âm riêng hay mà . Nó làm giàu sự phong phú của tiếng việt.”
Vâng, hay mà mợ! Em rất chân quý sự đa dạng văn hóa. Quê em ngày xưa toàn nói chưa là chửa. Bé em về quê nghe mọi người nói mà cười bò ra, giờ có tý tuổi thì thấy thân thương lắm mợ ạ :D

Dtht.laixe

Xe buýt
Thằng bé người Bắc nó quen nghe giọng Bắc, cô đọc sao thì nó ghi vậy chứ nó biết âm đó sẽ tương ứng với chữ nào đâu.

Còn ở trong đó từ bé thì nó sẽ hiểu ngữ cảnh câu nói đó và sẽ viết đúng khi cô dạy nó.

Em có đứa bạn người Lâm Đồng thì phải hẹn ở nhà A mà nó đọc như chữ E luôn. Mô tả mãi mới hiểu vị trí, đến nơi mắng nó là nhà A sao mày bảo nhà E. Nó cãi nhà /E/ mà. Đưa nó đọc chữ E thì nó cũng đọc y chang luôn, hỏi thế mày đọc lên thấy khác nhau ko thì nó bảo ko nhưng viết khác nhau chứ. Gọi qua điện thoại thì biết thế chó nào đc là nó đang nói A hay E.
Chuẩn luôn đó, trong đó có một số vùng A đọc như E.
E miềng Bắc 1 số vùng thì E=IE.
Phong phú lém luôn!

biahoihanoi

Xe lăn
Thì cũng giống thằng bạn học đh của em, người ở vương quốc, đưa nó đi khám bệnh mà nó hỏi cô bác sĩ là cô ơi cô có chửa được không ..
Thì dấu ngã thành dấu hỏi là Thanh Hóa. Cụ cứ nói luôn thế chứ vương quốc này nọ làm cái gì cho mệt.
Em đi nhiều tỉnh nên giọng Hải Phòng, Thái Bình, Ninh Bình, Thanh Hóa, Nghệ An....Đà Nẵng....em nhận ra hết nhưng thấy cũng bình thường.

Mẹ Mướp

Xe tải
Bú bia chai Tiger ở quán ven hồ phường Tân Quy - Q7, em.nhân viên hỏi "thêm tẩy hôn ăn 2?". Ngẩn người không phải vì cái gấu váy juýp của em nó còn cao hơn cả mép bàn đến nửa gang tay và hai ti bị bức tử đang lòi ra biểu tình mà bởi không hiểu "tẩy" nghĩa là gì. Ông anh vào đó 4 năm, đang đọc menu thấy thằng em ngớ ngẩn nên mau miệng "em anh đây k thích dùng đá em à, nhạt bia". Hóa ra tẩy tức là đá viên.
Tẩy không hẳn là đá viên cụ ạ, nó là cái ly có đá viên. Ví dụ cụ kêu em nó: Mang cho anh 2 cái tẩy, thì em nó sẽ mang ra 2 cái ly có đá ra để cụ rót bia vào đó uống.

Wave cùi bắp

Xe điện
có đợt em ở Bắc Giang, em kể các món làm từ con cá lóc (cá quả), ông anh chủ nhà ngớ người hỏi cá nóc độc sao ăn được??!!
em cũng ngớ người một lúc nhớ lại các bố ngọng L và N nên em nói cá lóc lại nghĩ thành cá nóc =))

tiếng Anh Mỹ thì thiên về e cho chữ a, cô giáo em (học TA trước 75) bảo là một số người Mỹ đọc downtown là deo-teo cơ

Tẩy không hẳn là đá viên cụ ạ, nó là cái ly có đá viên. Ví dụ cụ kêu em nó: Mang cho anh 2 cái tẩy, thì em nó sẽ mang ra 2 cái ly có đá ra để cụ rót bia vào đó uống.
cách dùng từ khác giữa nam bắc: các em phục vụ Cafe quê em tròn mắt khi khách từ bắc vào gọi 'cho anh nâu nóng', còn nếu phát âm 'cho anh lâu lóng' thì lại còn khó nữa.

ambdiep

Xe buýt
Con tâu tắng... à cụ.
Mà hình như nói cái l nhà thì không ngọng. Cháu ko phải dân ở đó nhưng có giai đoạn đã lượn gần hết.
Ko ah. Con châu chắng cụ :). Con Tâu Tắng là ở vùng trên ngay HN chứ.

ambdiep

Xe buýt
Con Tâu Tắng là bà nội em vẫn gọi đấy . Bây giờ, thi thoảng vẫn rủ con gái em “ đưa cụ dắt xuống đồng xem con Tâu”
Cháu thỉnh thoảng có nghe con Tâu nhưng tưởng các cụ trêu thế thôi. Riêng cái L và N thì ko lẫn nổi. Giờ về nghe ko quen lắm 😂

telefunken

Xe tải
Em thích nghe giọng trung và nam , giàu âm điệu . Giọng bắc nghe lạnh và khô khi hoà nhịp với nhau
Giọng xứ nghệ nghe như có chất thơ bên trong :))
Tất nhiên , nói tiếng địa phương với người xứ khác thì nên hạn chế

An_Vi

Xe điện
Hồi ĐH, lớp e cũng có 1 bạn quê Quảng Ngãi, ngồi sau cứ nghe gọi: "Bạng ơi cho tui xing tờ d.á.i". :))

Cháu 93

Xe hơi
Phong ba bão táp k bằng ngữ pháp VN mà cụ