Thảo luận Subaru Forester và GLC

anhhoang

Xe tải
Em cũng gửi cụ X3 xdrive bản 245hp giá Mẽo 41k, outback 3.6r 35k. Vậy mà về VN thì X3 giá 2.479 tỏi, trong khi ob 3.6r chỉ có giá 1.897 tỏi. Chênh nhau 6k $ sau khi về VN sẽ ~ 400tr, vậy mà X3 đắt hơn tới ~ 700tr.
Nói vậy để thấy rằng xe nào giá hợp lý sẽ được người dùng lựa chọn, như series 3, 5 rất hay gặp ngoài đường nhưng tất cả các model của Sabaru và X3 hiếm khi gặp phải không. Rõ ràng Sabaru VN đang làm giá quá cao rồi

Lambatda

Xe điện
Nói vậy để thấy rằng xe nào giá hợp lý sẽ được người dùng lựa chọn, như series 3, 5 rất hay gặp ngoài đường nhưng tất cả các model của Sabaru và X3 hiếm khi gặp phải không. Rõ ràng Sabaru VN đang làm giá quá cao rồi
Cụ nói rất vô lý khi cái xe 10k $ bên Mẽo, về đến VN qua thuế má các kiểu thành 660tr mà giờ cụ cứ bảo nó bán đắt, phải bán 500tr mới đúng. Hãng nó có phải là nhà từ thiện đâu mà bán vậy có mà phá sản.
Bây giờ em chỉ chốt lại subaru nó ko bao giờ bán cao hơn cái mốc giá sau thuế khi nhập về đến VN, thậm chí có tới 4 mẫu bán rẻ hơn tới 200-300tr vậy là hãng nó đã bán quá hợp lý rồi, chả ai bảo đc nó bán đắt cả. Còn hãng nào nhập đc càng rẻ, càng lách đc thuế thì càng tốt cho ng dân. Chỉ đáng phê phán những dòng xe nào bán đắt hơn cái mốc giá sau thuế như accord, nissan 370z...

SM5TCE

Xe đạp
Em cho rằng việc so sánh giá giữa các thị trường với nhau là rất khó chính xác do chính sách của hãng với từng thị trường khác nhau. Nghe các cụ nói là ở Mỹ và Úc, chênh lệch giá giữa GLC và FXT là khá lớn. Trong khi đó, ở Đức, giá cho GLC 250 4Matic, giá sau thuế VAT là 46.826,50 euro, cho Subaru Forester 2.0XT là 43.400 còn cho Outback 2.5i sport là 42.300 - nghĩa là chênh lệch không lớn. Cũng nói luôn là (có thể vì thế) thị phần của Subaru ở Đức là 0,3%!

tungkhuyen

Xe điện
Chọn xe thì còn nhiều yếu tố, nhu cầu nữa ạ nên tranh cãi thì vô cùng lắm cụ ạ. Còn nếu đi sâu vào tìm hiểu để đưa ra quyết định cuối cùng để chọn Subaru thì còn cả yếu tố cảm tính cho nó vui nữa ạ :-D. Subaru hiếm gặp chứ ko phải quá hiếm, vài ba năm gần đây doanh số tăng rất nhiều so với 6 năm trước khi e bắt đầu mua xe.
Còn riêng về giá thì e cam đoan Subaru ko làm giá cao, và tất cả những người đã mua Sub đều ko lăn tăn về giá sau khi đã tìm hiểu hết những cái họ chưa rõ. Và theo cả otosaigon thì tất cả những người mua Sub đều có khả năng mua Mec, Bim hoặc chuyển từ Mec, Bim xuống Sub.

tungkhuyen

Xe điện
Em mới được lái thử Subaru, phải công nhận là quá ngon - cách âm tốt - xe đầm - cảm giác lái thích, nội thất đẹp - op miên man vào hoa cả mắt nhưng để cạnh tranh với GLC thì không có cửa.
Chê nhất là điều hoà quá kém, thua con HonDa City của em đang đi :D
Khổ thân cậu sale Sub Mỹ Đình rất chu đáo nhiệt tình, nhưng điều hoà nó chỉ có thế
Xe chạy thử thì nó như taxi rồi cụ lạ gì. Tần suất sử dụng nó gấp ba bốn lần xe cá nhân. Cụ muốn test chính xác điều hoà thì có thể thử xe em đời 2010, hoặc gọi lại cho sale bố trí cho lúc nào có khách nhận xe mới cụ thử luôn hoặc xe trong hội Sub cũng nhiều.

darkxt

Xe buýt
Em cho rằng việc so sánh giá giữa các thị trường với nhau là rất khó chính xác do chính sách của hãng với từng thị trường khác nhau. Nghe các cụ nói là ở Mỹ và Úc, chênh lệch giá giữa GLC và FXT là khá lớn. Trong khi đó, ở Đức, giá cho GLC 250 4Matic, giá sau thuế VAT là 46.826,50 euro, cho Subaru Forester 2.0XT là 43.400 còn cho Outback 2.5i sport là 42.300 - nghĩa là chênh lệch không lớn. Cũng nói luôn là (có thể vì thế) thị phần của Subaru ở Đức là 0,3%!
Sub vốn ko xác định đánh vào người dùng phổ thông, mà tự phát triển thị trường ngách cho riêng mình rồi => thêm mấy yếu tố cảm tính kiểu "người Việt dùng hàng Việt", thì sao mà cạnh tranh được với xe Đức ngay trên sân nhà của họ hả bác :)) [có phải ý bác là ở Đức thị phần Sub chỉ có 0.3% => Sub quá lởm nếu so với xe Đức đúng ko ah????]

Chả cứ ở Đức, mà Pháp, Anh, Ý... mấy thị trường đó Subaru thị phần đáng là mấy, khỏi phải so đo làm gì... nếu thấy lạ, thì lạ là sao xe lởm bán rõ đắt ở mấy thị trường bảo thủ như vậy, mà vẫn có người mua :D

Lambatda

Xe điện
Về thị trường xe thì trước giờ em chỉ tin tưởng tt Mẽo. Phần vì dễ tính thuế, mà các hạ xe phổ dụng của các hãng đều có mặt với yếu tố thông số đại trà nhất có thể nhưng vẫn đảm bảo kỹ thuật sản xuất và chất lượng xe hàng đầu. Tt C.âu khó tính hơn nhưng vì vậy tính đặc thù cũng cao hơn (yêu cầu khí thải, phần lớn là xứ lạnh nên xe nhập từ tt này về VN khó tương thích hơn nhập từ Mẽo hoặc Úc).
Người nhà em bên Mẽo trung thành tuyệt đối với Su, cả nhà dùng Su luôn. Chú thím trước mới sang còn khó, đi chạy hàng toàn bằng con liberty cũ mốc meo (legacy wagon). Sau khá hơn thì chuyển sang Rav4 rồi giờ lại quay về Ob. Thằng em em đang học năm 1 cũng mới mua Fxt.

SM5TCE

Xe đạp
Ý em hoàn toàn không nói là xe Su lởm so với xe Đức (cụ suy diễn). Em chỉ muốn nói là chính sách thị trường của hãng dẫn đến thị phần thôi. Xem các nhận xét của người dùng ở Đức thì người ta đều đánh giá cao độ tin cậy của xe Su mặc dù hình ảnh là chiêc xe tin cậy bị giảm đi do mấy phốt gần đây. Ngoài ra, người ta cũng nói là xe FXT phù hợp để leo núi ở Thuỵ Sĩ hay chạy vào các cánh đồng bát ngát ở Thuỵ Điển hơn là đi trên Autobahn của Đức.

CR-Vic

Xe container
Em để ý cứ hãng nào hồi xưa nhờ thằng nhà máy ô tô Hoà Bình (VMC) trong Thanh Xuân lắp ráp thì đều thất bại thảm hại tại thị trường Việt Nam. Mà chỉ sau khi chuyển sang một liên doanh khác hoặc đối tác khác phân phối thì lại khởi sắc hoàn toàn. Ví dụ như Kia, Mazda, hoặc cao cấp hơn như là BMW hay Subaru :D

Bây giờ VMC hình như phân phối xe khựa với bắc hàn thì phải :D

darkxt

Xe buýt
Subaru hồi xưa được VMC lắp ráp ở Việt Nam hả cụ? @-)

tungkhuyen

Xe điện
Em để ý cứ hãng nào hồi xưa nhờ thằng nhà máy ô tô Hoà Bình (VMC) trong Thanh Xuân lắp ráp thì đều thất bại thảm hại tại thị trường Việt Nam. Mà chỉ sau khi chuyển sang một liên doanh khác hoặc đối tác khác phân phối thì lại khởi sắc hoàn toàn. Ví dụ như Kia, Mazda, hoặc cao cấp hơn như là BMW hay Subaru :D

Cụ nên xem lại hoặc cho e dẫn chứng vụ Subaru lắp VNam ạ.

darkxt

Xe buýt
Ý em hoàn toàn không nói là xe Su lởm so với xe Đức (cụ suy diễn). Em chỉ muốn nói là chính sách thị trường của hãng dẫn đến thị phần thôi. Xem các nhận xét của người dùng ở Đức thì người ta đều đánh giá cao độ tin cậy của xe Su mặc dù hình ảnh là chiêc xe tin cậy bị giảm đi do mấy phốt gần đây. Ngoài ra, người ta cũng nói là xe FXT phù hợp để leo núi ở Thuỵ Sĩ hay chạy vào các cánh đồng bát ngát ở Thuỵ Điển hơn là đi trên Autobahn của Đức.
Em hoàn toàn không biết tý gì về thị trường xe bên Đức, về nhận xét của người Đức về Subaru etc... nhưng nói FXT không hợp đi trên Autobahn của Đức thì thấy khó hiểu quá :) không hợp vì xe ko đảm bảo an toàn cho hành khách nếu xẩy ra tai nạn, hay không hợp vì xe ko đủ tốc độ chạy trên Autobahn hả bác?

Vlad_Iul

Xe hơi

Trước tôi làm ở VMC mà ko nhớ có lắp ráp Subaru. Cụ thể tại sao VMC ko lắp xe các hãng kia nữa là vì VMC cũng ko làm việc trực tiếp với các hãng xe đó mà chỉ nhận hàng từ một thằng Phillippines. Coi như hai cầu. Khi thằng ở Phi chán do khủng hoảng kinh tế thì nó thu hẹp sản xuất tại VN.

CR-Vic

Xe container
Tụi bạn tôi làm lứa đầu tiên của VMC (đầu 94). Cái xe Subaru cụt đuôi hồi xưa của diễn viên Chí Trung chính là sản phẩm lắp ráp tại VMC đó. (mà xe đấy thì CT cũng mua lại của một chủ dùng từ trước)

VMC bây giờ hình như lắp ráp cả Lifan với cả Pronto bắc hàn thì phải :D

còn nói đến Philipin thì phải hiểu bối cảnh khi mới hình thành VMC là lúc Mỹ vẫn áp dụng cấm vận đối với VN. Các doanh nghiệp Mỹ, Nhật đa số phải chơi kiểu đường vòng thông qua các công ty liên doanh hoặc liên kết của họ ở các nước Asean kiểu Sing, Phi hay Thái để vào VN làm ăn.

Trước tôi làm ở VMC mà ko nhớ có lắp ráp Subaru. Cụ thể tại sao VMC ko lắp xe các hãng kia nữa là vì VMC cũng ko làm việc trực tiếp với các hãng xe đó mà chỉ nhận hàng từ một thằng Phillippines. Coi như hai cầu. Khi thằng ở Phi chán do khủng hoảng kinh tế thì nó thu hẹp sản xuất tại VN.

Chỉnh sửa cuối:

CR-Vic

Xe container
Đồng chí Hải (Hoàng Hải Audio) cũng chạy chiếc Subaru không biết là Outback hay Forester nhưng thấy nói là đi thích lắm. Anh này cũng dạng nhiều tiền và đam mê xe cộ nên chắc nói cũng đáng tin :D

Chắc bác chưa ngồi thử OB rồi - mấy bác đã chạy OB muốn đưa khúc mía quay lại cho xe còn chả được kìa :))

CR-Vic

Xe container
Khẳng định với bác là Subaru hồi xưa lắp ráp ở VMC. Hồi khoảng 94, 95 gì đó vì lúc đấy cơ quan cũ em làm phải mua một loạt xe dùng cho mấy cái liên doanh thì cuối cùng các bác ý chọn thằng Mekong để mua cái Mekong Star vì nó là xe SUV lại quảng cáo là máy Mercedes :D

Còn Subaru hồi đó do VMC lắp ráp cùng với Kia Pride Beta với cả CD5 và Mazda (323, 626 là lắp ráp còn 929 là nhập nguyên chiếc). Hồi đó Subaru có 02 loại một là Subaru Legacy là sedan đuôi cụt và Subaru Impreza và nhớ nhất là dẫn động 4 bánh điều mà lúc ý chả ai hiểu tại sao xe con lại dẫn động kiểu landcruiser :D

Nếu em nhớ không nhầm thì hồi 96, 97 thì bên bộ CA và CAHN dùng Subaru Impreza rất nhiều.

Cụ nên xem lại hoặc cho e dẫn chứng vụ Subaru lắp VNam ạ.

Chỉnh sửa cuối:

CR-Vic

Xe container
Hehehe, chuẩn đấy cụ :D VMC ngày xưa nó lắp ráp tùm lum các hãng xe và BMW cũng được nó lắp ráp bán cho các bác FPT trúng chứng khoán hồi 2006 giải quyết hàng tồn trong vòng một tháng bán hàng bằng mấy năm ngồi vêu :D

Subaru hồi xưa được VMC lắp ráp ở Việt Nam hả cụ? @-)