[Funland] Sung sướng quá, một thế hệ tài năng của nước ta sắp ra đời.

starsn

Xe điện
À để mà thích thì con em không thích học. Và em tin nếu bố mẹ không định hướng, không sát sao thì chẳng 1 đứa trẻ nào thích học. Tiktok, youtube, game online hay đểu nhất là đá bóng, đàn đúm với bạn bè sẽ sướng hơn học.

Và đây không phải chương trình đại trà nên cụ đừng phản đối. Nếu đề cứ dễ ai thi cũng 9 10 thì lấy gì để phân loại học sinh? Xong các giáo sư lại lên phát biểu 30đ vẫn trượt đại học là bình thường chứ?
Con em thích học ạ, thích học ngoại ngữ, văn học, lịch sử, đàn, bơi lội, đá bóng. Toán cũng có thích phần nào đấy nhưng không đến mức đi vật bài kia :D Còn con cụ nếu không học toán kia là chơi game suốt thì cụ rất nên cho học. Em cũng nói như thế ở tất cả các bài viết, chứ không phải bây giờ em mới nói.

Em có nói em phản đối ra đề khó đâu, cụ đọc nhầm đấy :) Nhưng mức khó nên phù hợp với độ tuổi để tránh luyện quá sức.

nissantiida

Xe điện
Thế nên em mới nói tự thích mà ngồi làm thì không sao, nhưng em nghĩ trẻ con lớp 5 để tự nghĩ ra bài này là hiếm lắm lắm, lớp 6-7 thì hợp lý hơn, mà lớp 6-7 vẫn không nhiều đứa tự nghĩ ra được đâu.

À kể cả thiên hướng tự nhiên nhé, những bài này thích thì làm, không thích thì khỏi, vẫn làm được việc kỹ thuật tốt bình thường. Khoa học 99.99% là ứng dụng, ý tưởng cơ bản đã có rồi, chứ có phải đi làm khoa học lý thuyết như Ngô Bảo Châu đâu. Ngay cả Terrence Tao, lúc được hỏi tại sao Olympiad winners không làm scientists, cũng đoán, luyện toán (optimizing) Olympics nhiều ngu người :P không theo được khoa học :P

Em không phản đối ra đề khó, em chỉ phản đối cụ nào bảo phải làm mấy bài này để chấn hưng khoa học nước nhà thôi :D
Bản thân trong ứng dụng cũng có cả science và engineering mà. Mà phần science thì vẫn cần toán ít nhiều.

Không cần tính toán cũng có thể là được kỹ thuật. Sửa xe máy, bảo dưỡng điều hòa có phải là kỹ thuật không cụ? Hết lớp 5 xong học nghề 3 tháng là làm được.
Vâng, cụ nói chí phải! Kể cả coder cũng đâu cần làm toán giỏi. Nhưng vẫn có ngành nghề kỹ thuật cần kỹ năng toán tốt. Cho nên phân loại ra điểm 9-10 để chọn ra mấy đứa cho các ngành nặng toán và tư duy là vẫn cần thiết. Ai không muốn con mình phải làm nhiều thì cứ động viên cho con mình vui vẻ điểm 8-9. Em nghĩ thế là bình thường, cả lớp chỉ cần chăm tí là 10 thì cũng k hay.

Chỉnh sửa cuối:

starsn

Xe điện
Bản thân trong ứng dụng cũng có cả science và engineering mà. Mà phần science thì vẫn cần toán ít nhiều.
Con em vẫn học toán đấy chứ, em thấy đủ để học science. Em nói không cần làm bài toán khó kiểu kia để học science.

Em đã trích ngay cả Terrence Tao còn nói luyện toán Olympic nhiều là không cần thiết, thậm chí có hại, cho định hướng tương lai làm khoa học. Toán khó kiểu kia ở lớp 5 cũng vậy, không cần thiết để học science.

Chỉnh sửa cuối:

CuteCat

Xe hơi
Toán kiểu này em lạ gì.

Nếu chưa được học và luyện cách giải bao giờ thì trong 1 triệu đứa học sinh cả triệu đứa sẽ bó tay hết. Dù kiến thức toán của bọn học sinh này về lý thuyết thì đủ để giải bài toán, và trong 1 triệu đứa có nhiều đứa rất xuất sắc, nhưng chúng nó cũng không thể giải được vì không thể tự nghĩ ra các thủ thuật giải trong thời gian ngồi làm bài được.

Nhưng nếu được luyện các dạng bài và các thủ thuật giải thì tỷ lệ học sinh giải được bài toán sẽ tăng vọt, có thể lên đến 70-80% nếu bài toán không có biến đổi nhiều so với dạng bài tủ.

Belat Missan

Xe điện
Những ông bà nói không quan tâm đến giải quốc gia, quốc tế là bốc phét, em xin lỗi em nói hơi thô. Bất cứ lứa tuổi nào, công việc gì đều mơ ước được chạm tới vinh quang cao nhất, đó là mục đích sống, là động lực thúc đẩy mình.

Con em chưa dám mơ đến quốc gia, quốc tế. Cứ học giỏi nhất lớp em đã vui rồi, nhất trường nhất quận em còn vui nữa. Ai có con cũng mong muốn con mình giỏi giang, phát triển toàn diện, không được thì vẫn vui vẻ nhưng được thì tự hào hơn. Ngay cả các trường tốp họ cũng tuyển thẳng quốc gia, quốc tế. Thế giới chứ không riêng VN, nó chứng tỏ những bạn ấy đi đâu cũng được chào đón.
Giống như vietlott thôi cụ.
Giải to đấy nhưng có nhiều cụ chơi đâu.:))

Bống đáng yêu

[Tịch thu bằng lái]
Giống như vietlott thôi cụ.
Giải to đấy nhưng có nhiều cụ chơi đâu.:))
Vietlott bỏ 10k ra toàn dân ai cũng chơi được.
Giải quốc gia, học giỏi cũng chưa có cửa mà phải cực giỏi.
Mà thôi, so giải quốc gia với vietlott đủ hiểu tư duy cụ ở tầm nào rồi.

Belat Missan

Xe điện
Vietlott bỏ 10k ra toàn dân ai cũng chơi được.
Giải quốc gia, học giỏi cũng chưa có cửa mà phải cực giỏi.
Mà thôi, so giải quốc gia với vietlott đủ hiểu tư duy cụ ở tầm nào rồi.
Tính cơ hội ra thì ngang nhau thôi.
Cảm xúc nhận đc thì tùy người. :))

Bống đáng yêu

[Tịch thu bằng lái]
1 trò may rủi và 1 trò cần tư chất, nỗ lực mà bảo như nhau :D
buồn cho hàm lượng chất xám của còm trên otf quá :)
Đạo đức giả nhiều mà cụ.
"Tôi không cần con học giỏi, tôi không cần cuộc sống giàu sang, tôi cũng không quan trọng vợ mình có đẹp hay không. Với tôi, chỉ cần bình yên hạnh phúc là đủ." Tụi thất bại nó hay biện minh thế.

Chứ con học giỏi, nhà giàu, vợ đẹp, quyền lực cao là mơ ước của tất cả đàn ông nói riêng và giống đực nói chung. Tuy nhiên, nói phét không mất thuế nên chém thế nào chả được.

thientudolong

Xe container
Đạo đức giả nhiều mà cụ.
"Tôi không cần con học giỏi, tôi không cần cuộc sống giàu sang, tôi cũng không quan trọng vợ mình có đẹp hay không. Với tôi, chỉ cần bình yên hạnh phúc là đủ." Tụi thất bại nó hay biện minh thế.

Chứ con học giỏi, nhà giàu, vợ đẹp, quyền lực cao là mơ ước của tất cả đàn ông nói riêng và giống đực nói chung. Tuy nhiên, nói phét không mất thuế nên chém thế nào chả được.
cụ chuẩn ạ, con mà đủ sức vào ams, chuyên khtn, sư phạm....các kiểu khéo nổ hơn pháo hoa rồi
chẳng qua học kém quá lại quay lại chê bộ dục, rồi đội kỹ năng đàn ca sáo nhị lên đầu, chê con ng ta chỉ biết luyện gà, giải toán mẹo :D

Bống đáng yêu

[Tịch thu bằng lái]
cụ chuẩn ạ, con mà đủ sức vào ams, chuyên khtn, sư phạm....các kiểu khéo nổ hơn pháo hoa rồi
chẳng qua học kém quá lại quay lại chê bộ dục, rồi đội kỹ năng đàn ca sáo nhị lên đầu, chê con ng ta chỉ biết luyện gà, giải toán mẹo :D
Khổ. Cứ lên mạng cái toàn tiền như lá mít, sống đời an yên, hạnh phúc. Đàn ca sáo nhị, cờ quạt, thể thao thực sự chỉ là thú vui thoáng qua. Giỏi thì cùng lắm sau này lại về làm thày đi dạy kiếm tiền thôi, chứ khó mà làm giàu được.

Cờ tướng là bộ môn được rất nhiều người quan tâm. Ấy vậy mà 1 kỳ thủ số 1 VN là Nguyễn Vũ Quân còn không thể kiếm đủ sống, phải đi làm thêm vào buổi tối để nuôi đam mê. Đấy là được phong ĐCQT Đại sư rồi đấy, số 1 VN rồi đấy. Thử hỏi các số phía sau có sống nổi bằng nghề không?

Tôi có 1 người em, thuở nhỏ đá bóng rất giỏi, được Viettel tuyển đi ăn tập. Sống trong lò tới hơn 20t lại quay về quê hương, trong tay không 1 kỹ năng gì ngoài đá bóng. Mà đá bóng thì phải tầm đội 1 clb hoặc quốc gia mới đủ sống. Thằng em về lại đi chạy taxi.

Thế nên, các môn phụ học chơi chơi thôi. Thực sự năng khiếu hơn hẳn người khác hoặc không có lựa chọn khác hãy theo. Định hướng vào đó là dở rồi.

datinh

Xe container
trùm toán ở ta bây giờ có phải gs Nguyễn Lê Anh phải không các cụ
trước em còn chơi fb thỉnh thoảng mò vào trang cụ ý đọc ké. thấy cũng hay hay
giá ai mà kéo đc cụ ý vào đây cho í kiến chỉ đạo thì tốt quá :)

phihanhgia

Xe container
1. Bài số 8, cho 100 sinh viên sư phạm toán năm 1, chắc 2/3 không giải xong được cả 4 câu, trong thời gian 30 phút. Còn người chuyên nghiệp chỉ mất 1 phút cho cả 4 câu.

2. Các bài tập này chắc là dạng nâng cao cho học sinh ôn tập thi vào các lớp chọn, học sinh giỏi. Do 10 học sinh chọn ra 2 thì người ta phải cho bài khó hơn bình thường.

Cái dở là người ta không chú ý vấn đề luyện giải bài mẫu của học sinh khi tổ chức thi học sinh giỏi. Học sinh được luyện giải bài mẫu, giáo viên luyện thi kiếm tiền, chứ học sinh không học được cách suy nghĩ để phát triển việc học tập lâu dài.

3. Càng học kiểu này càng ít khả năng có thêm NBC. Chỉ nhiều thêm những chú vẹt, nói như vẹt mà không hiểu.

Xin lỗi các cụ em giật tít hơi sốc tý, nhưng em cũng hơi sốc thật đấy.
Chả là bà chị nhắn tin hỏi bài cho ông cháu học lớp 6, nghe nói năm nay có chương trình cải cách, học khó hơn, nhưng em cũng không nghĩ nó cần ngoắt nghéo đến mức này. Thú thật là em đọc xong thì chịu, hỏi nhờ anh gúc gồ mà phải đọc mãi mới hiểu lời giải, xong đến đoạn gọi điện truyền đạt cho ông cháu, mất gần 30' mà hình như vẫn chưa hiểu lắm. Tóm lại là các cháu lớp 6 mà làm ngon lành mấy bài này thì em rất tin tưởng ở thế hệ tương lai, tầm bác Ngô Bảo Châu chắc đầy rẫy, chả mấy mà vượt lên đầu thế giới.
Loanh quanh mãi rồi, em xin giới thiệu toán lớp 6 để các cụ thưởng lãm.

Napolong

Xe tăng
Em mà là lạnh đạo ngành giáo dục em cứ cho giáo viên lương tối thiểu 20M 1 tháng, tuần làm việc trên 30 giờ tương đương khoảng 50 tiết dạy. Chứ em thấy bạn em làm giáo viên tuần có 12 tiết, chưa tới 10h làm việc vẫn mong lương cao thì chịu. Quá nhàn và quá lãng phí.
Mục tiêu như này em nghĩ hoàn toàn xác đáng vì tầm quan trọng của nghề giáo và (nếu) các thầy cô đạt được chất lượng đào tạo như mong đợi của xã hội.

Nhưng em thấy nhiều đời rồi, nó không phải là quyết định của ông Bộ trưởng bộ GDDT, mà chí ít phải là Bộ nội vụ và ông Phó TT phụ trách, may ra mới cải cách được.

Napolong

Xe tăng
trùm toán ở ta bây giờ có phải gs Nguyễn Lê Anh phải không các cụ
trước em còn chơi fb thỉnh thoảng mò vào trang cụ ý đọc ké. thấy cũng hay hay
giá ai mà kéo đc cụ ý vào đây cho í kiến chỉ đạo thì tốt quá :)
May là không ai kéo vào đó cụ. Nếu bác ý 16 tuổi, em sẽ rất ngưỡng mộ vì hiểu biết và tò mò của bác ấy. :P

Napolong

Xe tăng
Đọc đề bài 8 mà e chưa hình dung ra giải đề kiểu gì. Sau F1 nhà e lên lớp 6 thì ko biết kèm kiểu gì.
Như cụ mới là phụ huynh bình thường. Việc của ph không phải trợ giúp bài cho con cái đâu ạ, mà là tin tưởng và hỗ trợ con cộng tác với các thầy cô, cho ra mấy cái giải ở trên.

bubu08

Xe tăng
Công nhận bọn trẻ ngày học càng khó.
2 bài trên của cụ chủ có khi đủ trình để vào đề thi ĐH thời thế hệ 7x đời giữa của bọn e,
Cũng là dân chuyên Toán 1 thời (nhưng vào ĐH thì lại học ngành kinh tế nên T-L-H quên nhiều) mà giờ đọc sách Toán lớp 11 mà không hiểu luôn, chứ đừng nói làm được.

Napolong

Xe tăng
Giáo dục của Việt Nam bây giờ không thể bằng giáo dục ngày xưa được. Cơ sở hạ tầng tốt hơn nhưng hệ thống giáo dục, chất lượng sư phạm lại không tốt bằng ngày xưa. Nếu nói cải cách giáo dục thì có lẽ phải cái cách con người trước hết. Tăng kinh phí và hỗ trợ tài chính để cải thiện chất lượng và thu hút nguồn nhân lực cho ngành giáo dục.
Nhận định này là chưa thuyết phục lắm cụ nhé. Em cũng lăn qua các trường lớp và chút ít thành tích tốt ngày xưa. Và gặp gỡ, tiếp xúc các trường mới thường xuyên hàng ngày.

Chỉnh sửa cuối:

nissantiida

Xe điện
Các cụ cứ bị áp lực phải kèm phải giúp được con học cũng vì sợ con điểm kém hơn bạn. Vì lý do này mà nhiều cụ muốn giao bài dễ đi, học dễ đi để lỡ mình k giúp được con thì con mình không kém ai. Mà cách nghĩ này lại là cào bằng. Đề giao ra đâu nhất thiết phải làm được.

Bài 8 của chủ thớt thì nếu là em thì sẽ gợi ý là nghĩ ra/tìm chuỗi chặn trên (dưới) có thể rút gọn lại có giá trị <= giá trị bên vế phải. Không tìm được thì chấp nhận con mình điểm kém hơn 1-2 bạn nào đó giỏi nhất lớp hoặc cũng chưa chắc bạn nào giải được. Mà kém hơn 1 bài cũng chưa chắc đã kém hơn đường dài, dù là sau này đều đi vào các môn nặng logic và toán. Phụ huynh cần phải để cho con hiểu là k làm được thì chấp nhận, thay vì gg, tìm bài mẫu hay hỏi lời giải từ chuyên gia.

Chỉnh sửa cuối: